1 Game cho Việt Nam, nên lắm chứ!

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi MasterMindSeries, 19/8/04.

1. MasterMindSeries

MasterMindSeries Legend of Zelda

1 Game mang phong cách người Việt Nam, mang hình thái và đặc điểm của Việt Nam. Tui vừa xem 1 bài viết của Huỳnh Vũ, bạn ấy đã từng chơi Loan 12sq và bạn ấy đang hy vọng về 1 game 12sq như thế.
    Nghe nói 12sq này đã có đăng trên báo nào đó. và làm cho thành viên đông nên mới huỷ bỏ.
    Nhưng sao Việt Nam mình ko có 1 game nào lớn cho dân ta chơi nhỉ! Cứ phải chơi các game nước ngoài hoài thì cũng thấy kém sự tự hào cho mình. Chơi vina hay cxx thì việt nam thật nhưng chỉ có tầm vóc bé xíu.
    1 game thật sự lớn và sắc thái riêng cho vn, ko biết các bạn game việt nam này nghĩ sao?

2. Warheit

Warheit Mega Man

Vậy bạn nghĩ thế nào khi mà chúng ta ko có đủ cả 3 thứ tiền,tài,lực!! Chắc bạn cũng đã đọc topic thảo luận về gameVN rồi chứ??Bạn đã đọc bài báo về Shindra bên veno rồi chứ?? Vậy thì để có 1 game như 12sq chúng ta còn rất lâu mới cho ra được chứ đừng bàn luận bây giờ tổ giúp các mem khác câu bài thôi!!

3. nemo

nemo Legend of Zelda

Cái này bên box game online cũng đã từng hiện hữu rồi mà .... và tui cũng đã post mấy bài rất rất rất dài ... thế nhưng chẳng hiểu sao lần sau lên thì topic đó bị bay mất .......thật ko thể hiểu nổi ... .cũng chẳng bít kêu cùng ai :(( ... nhưng nay đành mở lòng nói tiếp vậy :D
    Nói nghe nè ... chuyện đã từng chơi và ngóng đợi LSq trở lại thì nhiều người lắm .... tui đã đợi LSq được 3 năm rùi .... giờ có đợi thêm nữa cũng ko sao ... chỉ móng sao sau này có mà thôi ....
    Còn báo mà LSQ lên là H2T ....thêm lí do huỷ bỏ game ko fải là mem đông mà vì do nó chiếm wá nhiều bộ nhớ của server ( lí do admin ) nên làm ảnh hưởng đến hoạt động của diễn đàn ..... trong khi đó server của gamevn nhà mình thì do tiền túi của các thành viên trong BQT bỏ ra ( ko bít là có admin nào ko hay là chỉ mỗi anh BM :(( ) vì vậy đã bao lần các topic quyên góp ủng hộ gamevn ( giống ủng hộ đồng bào bão lụt :)) ) đã mọc lên như nấm .... hết sức lâm ly bi đát ( trong đó có tui ) nhưng rồi chả thấy cha nào chịu làm cả ...ai cũng chỉ giỏi nói ......chả thằng nào chịu làm ... tui thì lưỡng lự nửa muốn nửa ko /./... tui ko dám chắc điều gì nhưng thực sự nếu gamevn mở thật sự ( ko tính bưu điện và tài khoản bank ) thì tui chắc chắn sẽ ủng hộ ngay ... tuy số tiền ko nhiều ( vì thật ra tui cũng ko đưowjc giàu có lắm ):D nhưng nếu ai cũng đóng góp 1 số tiền nhỏ thì sẽ góp gió thành bão đấy!
    Hơ. .. nói lạc rùi ... mệt wá .... vậy nhe .... mà cái ý kiến làm game của vn thì hơi bị khó đấy bạn ạ ....game CD thi wá tệ ( như game Nhà Thông Thái ) còn gameonline thì source hầu như dựa vào nguồn của nước khác về Việt hoá lại thế là có game :))
    À ,,, còncha Lợi gì từ hồi LSq down bắt đầu vào làm lại game nhưng cuối cùng cũng chịu bó fép đó .... có thế mới biết hứa hẹn cho nhiều cũng chẳng làm đuowjc gì ...đã qua nhiều người như vậy wá rùi ... tui chán .... giờ ai nói gì thì nói .... khi nào LSQ ra đời thật sự thì PM cho tui 1 tiếng ... thế là tui bít ơn .. thế thôi !

4. MasterMindSeries

Thực ra tiền tài là 1! Nhưng chúng ta nên nhìn tương lai cho game vn chứ nhìn lại quá khứ để cứ than vãn chuyện tiền bạc thiếu thì Việt Nam phát triển cái gì????
    Phát triển là nhìn về phía trước và cùng nghĩ ra vấn đề. Topic nào thảo luận ròi và thất bại ra sao ko biết, tuy nhiên khi thảo luận lúc này thì nên xem coi tiền bạc có phải vẫn còn là vấn đề ko? Ko lẽ nguyên 1 nước Việt Nam cũng ko ai hay tổ chức nào có đủ tiền lập 1 server ổn định và game ổn định sao? Nước ngoài ko phải nước nào cũng giàu nhưng người ta .... CHỊU LÀM.
    Lực , cái này ko phải việt nam ko có. Chẳng qua cứ gặp những cái đầu hủ lậu, nhìn vấn đề luôn khó, thổi phồng sự việc lên cho chán rồi bỏ. Cái này gặp nhiều rồi. Giờ tìm ai nhìn vấn đề bằng cặp mắt sáng và thoáng hơn thì hoạ may game việt nam mới sánh kịp và dân việt nam mới có 1 game thật sự hay làm của riêng mình. Ko lẽ các bạn lại cứ tiêu cực vậy à?????
    Cứ đặt 1 vấn đề thì sợ người khác câu bài, vậy bạn tốt nhất đóng forum lại chứ thảo luận làm gì???

5. m47

m47 Dragon Quest

Đúng rồi chúng ta nên trông đợi vào tương lai ! Chúng ta có một Game Vn forum lơn mạnh như thế này thì không có lý gì không tìm ra nhân tài . Nói thật tôi thấy các bác bên lập trình game có thể làm việc tốt với free 3D engine (dark basic) thì tương lai cũng có thể làm game với engine đi mua !
    (nếu có 1tỉ VNd thì tôi sẽ mua Unreal engine )
    Tôi chúa ghét mấy thằng hay bàn lui ! Các ông làm rùa rụt cổ thì đừng có kéo theo người khác .
    Thật ra nếu sang http://maihoatrang.com thì cac bạn sẽ thấy một game tương tụ !12 sq
    Nói thật làm Game là khó nhưng không phải khó là không được mơ ước !Nếu không có ước mơ thì không có những thành tựu đâu !
    Nếu làm một VNgame tôi sẽ làm một game về nền văn hoá phương đông ! Game phiêu lưu dựa vào Chu dịch !

6. Motonori

Motonori Legend of Zelda

Còn tui thì cực dở về lập trình :D nhưng mạch truyện của game thì tui viết được à nghen! B-) Hình như tui cũng từng nói rằng mấy đứa mình, thằng nào có ý định thì họp lại thành 1 band rồi thảo luận lại sẽ viết 1 game dù nhỏ cũng ok về 1 đề tài xác định, nếu về văn hoá như m47 nói thì game sẽ mang màu sắc phiêu lưu như Tomb Raider hay Indiana Jones chẳng hạn nhưng phiêu lưu ở tại Việt Nam thì nên hơn vì cây nhà lá vườn mà, mình sẽ dễ làm hơn và phong cảnh thì mình có sẵn hết. :cool: Hay là viết game action, console thì viết về cuộc chiến của dân quân ta: Điện Biên Phủ chẳng hạn. Trong lúc mấy nhân chứng sống vẫn còn thì mình hãy nhanh tay thu thập tư liệu thật, sự kiện...rùi tổng hợp lại, dựng lên 1 nhân vật anh hùng hay là 1 người đội trưởng dũng cảm, tham gia Đội tuyên truyền Giải phóng quân từ những ngày đầu, xông pha trong lửa đạn chiến tranh và cuối cùng thành 1 chỉ huy lừng lẫy như nhân vật Lieutenant Powell của MOHAA. Mình có thể dựa theo MOHAA ở điểm đó hay một dạng game khác như trò SWAT 3 chẳng hạn, cũng về chiến tranh Việt Nam nhưng theo dạng chỉ huy từng nhóm du kích nhỏ đi "tìm và diệt" Pháp, Mỹ...
    Còn thể loại Strategy thì...ôi giời, bao la, hồi mình dựng nước tới giờ đánh bao nhiêu trận thì có bấy nhiêu game để chơi....Nếu mình làm game thì theo tui, trước hết là làm cho dân ta chơi, thứ hai là mình còn có thể giới thiệu về lịch sử nước mình, giới thiệu Việt Nam với bạn bè 5 châu. Theo tui thì nếu mà chúng mình làm games thì nên có tiếng Anh và tiếng Việt luôn thì hay hơn. Ý của các bồ ra sao?

7. Ono Yunichi

Ono Yunichi Donkey Kong

tại ông chủ tịch nước mình k0 chịu lòi tiền ra đầu tư cho ngành CN nghiệp game ở VN nên VN mới bết vậy!!
    bây giờ bỏ 1 số tiền ra mời mấy tụi chuyên làm game bên nước ngoài về hướng dẫn cho VN làm 1 số game rồi từ từ có kinh nghiệm sau đó tách ra làm riêng.Như vậy là gameVN có triển vọng rồi!
    nhưng đáng tiếc mấy ông "lớn" đó vẫn k0 chịu hiểu sự ảnh hưởng của game rất lớn cho kinh tế nước nhà!!Điện ảnh VN thì tui thấy tương lai mù mịt rồi đó,chỉ trong chờ thằng game thôi mà k0 biết có được gì k0?

8. toi5

toi5 Try Hard Moderator Lão Làng GVN

Tui thấy cái trang maihoatrang đó giờ xưa rùi, chơi hoài cũng chán, mà sau khi lập ra thì server chơi lâu cũng "xẹp", tiền đóng hoài cũng ngán, công sức bỏ ra đi đâu, nói thế thui

9. MasterMindSeries

Có lẽ muốn lập 1 game thật cool cho game việt nam thì cần phải thu phí. Game free luôn luôn chất lượng phục vụ thiếu tính bảo toàn và gamer luôn bị xem là vật hy sinh khi game trục trặc chứ ko thể nào được phục vụ hết mình như 1 thượng đế! Vậy tiền trong game khá quan trọng. Nếu ai muốn khởi xướng 1 game cho việt nam thật cool cho tất cả và hoạt động lâu dài thì các bộ phận từ thu phí, phục vụ, bảo trì, bảo mật, viết chương trình đều phải có tinh thần trách nhiệm cao. Hy vọng sẽ có 1 trụ sở lý tưởng như thế. Việt nam nhất định ko thể thua nước ngoài. Chỉ vì chưa có sự khởi điểm đúng đắn!

10. m47

m47 Dragon Quest

Nói thật ,Cũng tại cái văn hoá bằng cấp nữa ! Nếu có ông nào đó đi du học thì dù có thích Game đến mấy cũng chọn ngành khác -->Vì sợ ra trường không xin được việc làm ! Nếu cái tư duy đó không được triệt tiêu thì nước nhà lâm nguy ! Tôi chúa ghét thằng nào mở miệng ra nói là "cố học để lấy cái bằng " ---> Đần độn (xin lỗi ).
    Người ta không chịu làm việc theo chí hướng mà theo xu thế của xã hội !(cái xu thế đó chẳng có gì tốt cả )
    Một phần nữa là do người ta còn coi game là thứ vô bổ -->trẻ em chơi game thì không phải trẻ em ngoan !--> Ngoan kiểu như thế thì tôi gọi là đần
    Riêng về việc làm game :tôi thấy ở các diẽn đàn về Tin học và game có khối bạn có khả năng nhưng còn nhiều lý do để không làm được : không có sự hợp tác tốt , khối lượng công việc nhiều ..

11. Super_man_199

Super_man_199 T.E.T.Я.I.S

Viết Game là một nghệ thuật và người viết game là nghệ sĩ (trích và sửa nội dung theo chương trình quảng cáo "bột ngọt VEDAN" :D ).

Những nước đang phát triển và điển hình là nước ta hiện nay thì việc viết một trò chơi theo nghĩa là tạm chấp nhận được là khó.Cái khó ở đây là chúng ta không có kinh phí.Chúng ta có những con người giỏi nhưng họ cũng tạm biệt đất nước ra đi theo cái gọi là "chẩy máu chất xám".Chúng ta thực chất không phải là không thể nhưng rồi khi mà nạn ăn cắp bản quyền vẫn còn thì trong lòng những người viết phần mềm luôn có một câu "viết để làm gì rồi lại bị ăn cắp ".

Thử hỏi muốn viết được một trò chơi bạn phải có vốn,có người tài.Chúng ta thiếu cả hai.Hàng ngày có những con người miền núi không có cái ăn mà thành thị không có tiền để xây dựng thì lấy đâu ra kinh phí để mà làm.Người tài thì không muốn về VN sau bao lâu dùi ài kinh sử ở nơi đất khách quê người.Nói chung những game Vn làm đa phần là tự bỏ kinh phí,tự cung tự cấp thì làm sao viết nổi một game ra hồn.

Vì những lí do đó theo tôi muốn viết được một game theo đúng nghĩa thì cái đầu tiên là phải có người tài và tập hợp họ lại.Sau đó chúng ta cần một nhà nước vững mạng giàu có.
    Và điều đó tuỳ thuộc hành động của bạn tuỳ thuộc vào bạn mà thôi.(trích trong quảng cáo bảo vệ môi trường :D ).

12. m47

m47 Dragon Quest

Chưa ổn ! Phải công nhận rằng Game là một ngành công nghiệp kìa !phải công nhận rằng phát triển Game là hái ra tiền, là quảng bá cho ngành du lịch ,...1
    Việc mấy thằng du học sinh ra đi không bao giờ trở lại là do bản thân tụi nó !

13. Đại tướng

Đại tướng Mr & Ms Pac-Man

Việt Nam còn nghèo chớ đã có cơ hội làm game kiếm tiền như mấy chú Trung Quốc đâu, nước còn lo cho dân mấy tỉnh khỏi nghèo đói thế kia thì đào đâu ra tiền mà phát triển ngành công nghiệp này chớ.
    _Suy ra thì thế hệ chúng ta là thế hệ gồng lưng ra trả nợ tiền mua thiết bị quân sự,vũ khí,xe tăng,còn tiền đâu mà phát triển.
    _Nhân tài đào tạo ra thì mấy cha lãnh đạo đua thành tích cứ vùi người ta xuống, nó nghét nó không thèm làm việc cho quốc gia,bỏ sang mấy nước ngoài người ta trọng dụng nhân tài.
    _Đã đối xử nhân tài thế thì lấy quái đâu ra mà phát triển đất nước.

14. M.Viduka

M.Viduka T.E.T.Я.I.S

Í trời,cái này hơi giống cái Topic "Game Made In Việt Nam,bao giờ....."
    Nói chung là đã nói cả rồi,muốn làm một game không phải là dễ.Tiềm lực phải mành,nhân lực phải nhiều,phải có khả năng thì mới có thể làm một game tốt được

15. ke_chinhphuc

ke_chinhphuc Donkey Kong

Việt Nam là một nước đang phát triển,còn gặp nhiều khó khăn trong kinh tế, cũng như việt nam chưa có những công nghệ cao để có thể làm ra những game hay, không cần phải nói tới game, ngay cả phim mà việt nam mình làm còn chưa xong(chẳng có gì hấp dẫn, thua xa phim trung quốc) có lẽ bạn nào đang coi phim ỷ thiên đồ long ký cũng có thể thấy nhưng công nghệ hiệu ứng đặc biệt bên đó phát triển đến mức nào vì thế làm một game là điều quá dễ đối với họ, còn Việt Nam yêu quí của chúng ta chắc phải đợi vài chục năm cữa quá.

16. M.Viduka

M.Viduka T.E.T.Я.I.S

Í trời.Pác nói được đó.Đúng là các nhân tài lên thường bị ghen ghét thật nhưng có một số trường hợp thì đó là thử thách giành cho họ.nếu họ không qua nổi thì họ sẽ không được trọng dụng.
    không chỉ là đua thành tích mà còn là tham ô,thích ngồi ghế cao mà không sợ ngã đau.
    Tuy nhiên nhiều người có tâm huyết và có lẽ sau này sẽ có một công ty viết game do nhóm bạn nào đó cùng lập nên chăng ?

17. Motonori

Motonori Legend of Zelda

M.Viduka oi! Không fải là có lẽ đâu, mà là chắc chắn là như vậy. Việt Nam ta thiếu cha gì người giỏi. Thiết nghĩ giỏi hay không là do quá trình đào luyện, ko ai sinh ra giỏi cả, chỉ cần mình tìm hiểu và học là làm được. Còn chuyện tiền bạc, 1 người ko làm nổi, 2 người ko làm nổi nhưng 100 người, 200 người thì ắt hẳn là phải làm được! Tui ko tin ko có những gamer Việt Nam có tâm huyết này. Đó mới là những gamer chân chính, chơi game hay, thấy được cái hay cái dở và có ý tưởng mới hơn, hay hơn game mới là người giỏi, mới là hay. Còn nhân tài nước ta chạy ra nước ngoài, chuyện này nó đã là muôn thuở rùi hỡi m47, ko thể trách họ được đâu, m47 thử đứng ở vị trí của họ và suy nghĩ xem. Họ có tài năng như vậy mà ko được ưu ái, ko được trọng dụng đúng mực thì làm quái gì fải cống hiến cho nước nhà. Đó là cái dở của nhà nước mình. Nên nhớ là tướng tài thì mới theo minh chủ và con người luôn luôn đặt quyền lợi của mình lên hàng đầu! Ngẫm thử đúng hôn nè?^_^

18. druid74523

druid74523 Youtube Master Race

Nói thiệt nha ,người việt nam lập trình cũng giỏi lắm chứ bộ.Nhưng về việc làm ra 1 game riêng thì hơi kho.Tại vì ko có kịch bản hay,với lại có thể sẽ ko cạnh tranh lại với nhưng game hay trên thị trường vì thế nên khó có người tài trợ cho việc làm game lắm

19. Joe Dalton

Joe Dalton Mr & Ms Pac-Man

các pác ý kiến hay lém. Nhưng chưa ai thử cả thì seo bít, ngồi đó mah nói, thân

20. Motonori

Motonori Legend of Zelda

thì đó, m47 mới nói là mí ngừ bàn ra bàn vô mà có ai đi đến cái đích chung là đưa chuyện này lên bàn mổ mà làm thực đâu?