[Anime review] Kaiba

Thảo luận trong 'Reviews - Previews - News' bắt đầu bởi Aki_3, 27/9/08.

1. Aki_3

Aki_3 Youtube Master Race

Hơi thắc mắc là thấy lâu lắm rồi ko có bài review nào trên forum gamevn. Thôi tớ máu me repost lại 1 bài review của tớ vậy. Bài review này về bộ anime kaiba, 1 bộ anime mùa spring 2008 vừa rồi Đây là 1 bộ anime rất nổi tiếng với các fans anime thế giới với rating cao ngất ngưởng và đã từng đứng trong top 10 bên anidb 1 thời gian dài. Tuy nó nổi tiếng nhưng tớ nghĩ bộ này sẽ hiếm có fan vn xem. Chủ yếu vì nét vẽ quá trẻ con của nó, tớ đã xem xong nó và rất thích, nên viết bài review này giới thiệu về bộ anime đó, mọi người đọc rồi nghĩ coi nó có hợp taste mình ko để tìm xem nhé :hug:

Kaiba

Thể loại: TV series
    Eps: 13 episodes (24 mins/ep)
    Phát: 11.04.2008 till 25.07.2008
    Genres: Sci-Fi, Romance, Tragedy, Seinen
    Studio: MADHOUSE (director: Masaaki Yuasa - Mind Game, Cat Soup, Kemonozume)
    Ratings: 8.73 (AniDB), 8.49 (MAL) ​

1 câu truyện tình cảm và nặng mùi viễn tưởng về 1 thế giới mà cái chết ko phải là hết. Dù cơ thể bạn chết, nhưng trí nhớ bạn có thể được chuyển đổi ra ngoài cơ thể bạn, được lưu trữ vào cái gọi là data bank và khi chuyển đc những data đó vào 1 cơ thể khác bạn vẫn sống. Trí nhớ có thể bị lấy trộm, trao đổi, bán qua bán lại, khiến xã hội thời đó rất lộn xộn. Kaiba tên nhân vật chính của bộ anime này thức dậy trong 1 căn phòng mà ko nhớ đc anh ta là ai, anh hoàn toàn bị mất trí nhớ. Điều duy nhất anh có là 1 cái vòng đeo cổ và tấm ảnh của 1 người con gái mà anh ko thể nhớ đc. Đột nhiên bị tấn công, anh trốn chạy ra ngoài không gian, gặp nhiều người và tìm hiểu rõ hơn về thế giới cũng như chính bản thân anh.

"Even without my memories, I love you...".

==================================================​

1. Story: 10/10

Story trong bộ anime này là cái dạng mà bạn chỉ có thể gặp vài lần trong đời. Nếu nói 1 cách dễ liên tưởng cho các fans nhất thì nó hơi giống Baccano hay Higurashi…các eps liên quan chặt chẽ đến nhau…cảm giác ko có 1 eps nào thừa và phải đến tật phút cuối cùng bạn mới vỡ lẽ..à hóa ra là thế. Show rất khó hiểu lúc đầu, cho hàng đống câu hỏi nhưng dần dần, dần dần mọi câu hỏi đều được giải đáp 1 cách cực kỳ hợp lý cực kỳ tuyệt. Nó tạo 1 cảm giác rất thỏa mãn cho người xem, khác với các show anime chỉ lo thu hút fans mà quên đi cái cốt truyện của mình *cough* Draker than Black *cough* 1 blogger có nói bộ này là masterful in story telling ko phải là ko có lý.

Show này nặng mùi si-fic, và mặc dù với cái animation rất trẻ con nhưng đây là 1 trong most mature anime mà tớ đc xem năm nay, các chủ đề nó đề cập đến đều người lớn, đều deep và đòi hỏi người xem phải ở 1 lứa tuổi nào đó mới có thể hiểu và enjoy bộ này hoàn toàn đc (mind you bộ này rate R bên MAL). Trích câu 1 blogger nói về bộ anime này “Exploring complex philosophical questions with the drawings of a five-year-old”. Các chủ đề đc bộ anime đề cập đến như sex, personal identity, crime murder, family relationship, social standard v..v.. trung tâm quanh nó là romance của 2 nhân vật chính. Rất tuyệt và dễ chịu khi xem.

Cốt truyện của nó ko chỉ hoàn thành tốt nhiệm vụ truyền đạt thông điệp, ý tưởng của bộ anime cho người xem mà còn cho những câu truyện nhỏ xen kẽ rất cảm động và ý nghĩa, nó giúp thu hút người xem hơn cũng như độ emo được tăng cao hơn. Nói ko phải ngượng chứ ở vài eps của show này khiến tớ cảm động hơi rơm rớm nước mắt. Những cốt truyện nhỏ đó hoàn toàn khác với 1 filler mà nó liên quan tốt đến cốt truyện chính. Khó mà chia show này ra thành các phần các arc…vì nói chung nó liên quan chặt chẽ đến nhau thành 1 khối, my fav eps có lẽ là eps 3, 7 và 10 rất hay và cảm động. Ending của nó là 1 ending thỏa mãn…có vài fans ko thích ending đó lắm nhưng tớ hoàn toàn thỏa mãn với cái ending đó. Good or bad ending you ask? Just watch it and you will find out :-“

Với 1 cốt truyện chặt chẽ cuốn hút, nice romance cảm động và ý nghĩa. Ý kiến tớ mà nói, đây là 1 ứng cử viên nặng ký trong giải best story 2008 này. Truly wonderful.

2. Animation: 9/10

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Đây có lẽ là điểm làm các fans turn off nhất và là lý do to nhất để mọi người ko xem bộ anime này. Indeed animation bộ này nhìn rất trẻ con như cho kids anime vậy, nhưng với tớ nó ko phải là kids anime, mà đơn giản là nó unique thôi. Và tớ thì lại thích những cái gì unique và khác người. Yeah so girls ko moe, guys ko cool và ko có mecha hoành tráng, nhưng anime đâu chỉ có thế thôi phải ko…hơn nữa bù lại với cách vẽ hơi kỳ khôi, các cử động rất smooth, các cảnh kỹ xảo đc làm rất well done. Thật là tớ hoàn toàn ko có chút phàn nàn gì về animation bộ này, bad animation? NO! ; Unique? Yes

3. Characters: 9/10

Cho thông tin chi tết cũng như hình ảnh của tất cả các nhân vật các bạn click vô đây

http://myanimelist.net/anime/3701/Kaiba/characters

Đây là 1 trong những số ít các bộ anime mà tớ thích toàn bộ các nhân vật cả chính cả tà. Ngay cả các nhân vật phản diện cũng dễ thông cảm và chúng ta hiểu được tại sao họ làm vậy. Heck ở eps 7 tớ còn thương cái thằng Vanilla và ở eps 11 thì rất thông cảm với thằng PoPo và các nhân vật phản diện khác. Tớ rất thích kiểu nhân vật như thế, ko phải tốt 1 cách vô lý hoặc ác 1 cách ko có cơ sở. Xem cảm tưởng các nhân vật anime như ngoài đời thật ý…có lẽ trong cái thể loại của bộ anime này tống thêm genres psychological vô cũng ko phải là ko hợp lý. Nếu phải phàn nàn thì chắc là show hơi ngắn, các nhân vật chính như Kaiba chiếm khá nhiều screen time khiến các nhân vật phụ khác hơi ít cơ hội để phát triển. Nhưng nhìn chung mà nói tớ love characters trong bộ anime này. Very…releastic.

4. Sound: 9/10

Tớ rate cái OST này 8/10 (link download nguyên OST bộ này ở đây cho ai quan tâm tìm down). Nhưng đó là điểm rate toàn cái OST thôi còn nhiều mục khác nữa như voice acting rất khá, và việc sử dụng các bài songs rất hợp lý, nó làm tăng level cảm xúc cho người xem lên rất nhiều. Cái OST này khá unique như chính bộ anime của nó vậy, nó có thể ít bài hay nhưng đã là bài hay thì cực hay, bài OP/ED nghe khá, bài insert song (ko biết tên track số 23 trong cái album tớ up ý) thì tuyệt vời…nghe như ca sĩ khóc vậy, bài background track số 21 cũng tuyệt đỉnh, 2 bài này nghe da diết kinh khủng. Highly recommend those songs. Nhìn chung là tớ rất happy với cái sound của bộ anime này.

5. Enjoyment: 9/10

Là 1 bộ anime tớ xem từ hồi nó mới ra which is spring 2008 tức là gần 4 tháng trước. Đến tận bây giờ tớ mới xem xong nó…có nghĩa là tớ ko enjoy nó giống Amatsuki? Hell no, lý do tớ dừng xem ở eps 8 là vì muốn đợi nó ra hết rồi mới xem, và phải nói là rất sáng suốt khi đợi vì xem liền 1 lèo các mấy eps cuối thấy tuyệt hơn nhiều…nó như cái answer arc của Higurashi vậy. Tớ rất enjoy bộ anime này vì tớ thích các bộ anime deep và unique. Value của nó khá cao 9/10 in fact đây là bộ anime càng xem lại càng hay và càng hiểu ra nhiều điều. Tớ nghĩ tớ sẽ rate bộ anime này cao hơn nếu xem lại bộ anime này liền 1 mạch trong tương lai gần.

---> Overall: 9.25/10. Có rất nhiều fans cho bộ anime này perfect 10 hoặc something close, nhưng có lẽ do tớ bỏ bộ anime này khá lâu rồi mới xem tiếp nên có chút gì đó quên, có chút gì đó hơi khó hiểu. Tin là nếu xem lại thì điểm overall sẽ cao hơn. For now nó nằm trong top 20 các bộ anime hay nhất mà tớ đã đc coi already. Tớ muốn recommend bộ này cho mọi fans anime, nhưng có lẽ ko phải ai cũng enjoy coi bộ anime này, nói chung nếu bạn thích các bộ anime có cốt truyện deep, các bộ anime cho thinker, hay các bạn enjoy các bộ anime như Kino no Taibi, hoặc các bộ anime khác của thằng director này như Kemonozume, Mind Game…Kaiba là sự lựa chọn số 1 cho bạn. Có vài fans thế giới nói bộ anime này là masterpiece, và...tớ đồng ý với họ :x