Baldur's Gate

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi Adriela, 18/7/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Adriela

Adriela Mr & Ms Pac-Man

Lâu lắm rồi mới vào đây , bác nào biết trò này hướng dẫn em chút , đang chơi .. thanks !!

2. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Ôh! You chơi bản nào vậy? tui chỉ biết bản của GBA thôi, không biết cìon bản nào khác không, mà cái trò này là GBA thì có gì cần hướng dẫn đâu nhẩy? Dể òm hà.

3. X!tzZz

X!tzZz Youtube Master Race

GBA = Game Boy Advance ? o,O wtf ?

Anyway, I'm glad to answer any question related to Baldur's Gate 2 Shadow of Amn + Throne of Bhaal. Cheers ::)

Edit : aah, yes, there's a GBA version of Dark Alliance, excuse my ignorant :p

4. Adriela

Adriela Mr & Ms Pac-Man

Bản em đang chơi là bản " Shadow of Amn " .. mới chơi được chút thôi , chết liên tục ...ko giết được mấy cái con bay bay ngay ban đầu < ko nhớ tên lắm > ..
    Bác nào biết rõ trò này < nội dung , cách chơi , một số thủ thuật .. > thì bảo em với , cái này nó có giống NWN & Diablo ko vậy ?? nếu giống thì em ko ngại , mấy cái game dạng này có năng khiếu chơi lắm :D :D :D
    Mấy bác cao thủ như Zeldatozaro .. đâu hết rồi , sao ko thấy nói gì vậy ??

5. the_unknown_89

the_unknown_89 C O N T R A

giảm độ khó xuống là giết đc ngay thồi mà, chỉnh mức độ khó wá thì có thánh mới giết đc tụi nó T_____T

6. =kiug=

=kiug= The Warrior of Light

BG 2: nội dung: chơi đi thì biết
    cách chơi thì cũng tương tự như NWN nhưng có điều BG dùng luật D&D 2.0 còn NWN thì 3.0
    ban đầu chơi thì giảm độ khó xuống thấp nhất, đi quen sau này mạnh thì hãy tăng độ khó lên

7. shevaco

shevaco Youtube Master Race

Mấy con bay bay ngay ban đầu, hình như là memphit phải ko???
    Nếu đúng thì bạn phải gạt cái cần ở bên phải trước rùi mới giết được nó
    Còn ko thì giết đến sáng mai cung ko hết hehhe :D

8. Love DIL

Love DIL Donkey Kong

Đơn giản nhất là post lên Party có những ai, stats ra sao, equips có những gì ?
    Mấy con memphist ấy chỉ cần Minsc + 2H sword là xong thôi :-"

9. shevaco

Mấy bạn choi SoA hay dẫn NPC nào.
    NPC mình ưa chuộng và vũ khí cho mấy chú đó là :
    + Minsc(silver sword)
    + Keldorn (Cassormyr+5)(perfect đó)
    + Anomen (Crom Fay.. (zi` zi` đó wên rui`, nhưng đó là cây búa mạnh nhất a')
    + Inomen (Chả bít nó xài zi` thì được, nhưng nó là NPC phải rũ đi rùi)
    + Còn 1 người nữa thì tuỳ (mấy bạn góp ý xem)

10. Love DIL

Love DIL Donkey Kong

Ain't it a spoiler ? :devil:

+ Korgan : Battle Reaver + Fortress shield = Best tanker ; Battle Reaver + Crom Fayer/Belm = Crazy Bersecker
    + Keldorn : Casolmyr + uber dispel + true sight = Best mage slayer
    + Edwin : Rob of Vecna + Staff of the magi + Thay necklace= Simply the best mage (not the fastest though)
    + Jaheira : Ironskin + Summon insect + Gnasher club + Mindshield/belm = most versatile at high level (esp in ToB)
    + Immy : She's a good mage, she's a decent thief, and she's your nice little sister :-"

11. C'est la vie

C'est la vie Youtube Master Race

Có bác cho em hỏi Baldur's Gate với cả Icewind Dale II thì có giống nhau ko ạ. Em mới chơi qua Icewind Dale nhưng ko thấy thích lắm.

12. Adriela

Adriela Mr & Ms Pac-Man

Hix , po tay các bác .. mới vào chơi thì làm gì có vũ khí .. còn cái con đi theo là đứa con gái lúc đầu tiên đó , mấy con lúc đầu là mấy con mefit đó < hehe , mấy con này trong NWN cũng có > em po tay luôn , đánh miss hoài ... hờ hờ , cái cần tay phải hả , okie .. để thử coi ..

13. =kiug=

đi lên cái chỗ có 2 con Golem ấy, mở mấy cái rương lấy đồ + vũ khí , rồi tiếp tục về dụ dỗ con nhỏ kia + thèng min rồi cho tụi nó mặc đồ rồi đi đánh , có thế thôi

14. devilish_ht

devilish_ht Youtube Master Race

Tớ là fan của dòng Dungeon and Dragons, tớ đọc cả truyện đến chơi games, tinh thông mọi quy luật của dòng Advance D&D! Biết gần hết các nhân vật heroes trong các series chính! Tiếc cái là ở Việtnam không mấy người chơi nên chẳng có bạn để bàn luận cùng! Người nào chơi Baldur's Gate thì add nick yahoo tớ nhé, mình cùng trao đổi: Devilish_ht > Bytheway: nhân vật tớ thích nhất là Drizzt Do'urden. Trong Baldur's gate thể nào bạn cũng gặp nhân vật này: Dark elf, cầm 2 thanh Scimitar! Hạ được Drizzt để lấy 2 thanh scimitar huyền thoại tương đối khó và vì Drizzt là 1 hero nên nếu bạn giết Drizzt thì bạn sẽ trở thành Evil ngay!
    Vũ khí trong Baldur's gate tớ thích nhất là cái Celestial Fury! nghe tên thấy phê....

15. =kiug=

vậy ai giải thích cặn kẽ từng chút ít luật của AD&D cho tui hiểu được không ? du đã chơi BG 2 hết 1 lần nhưng chỉ hiểu mang mác

16. Kaimaxs

Kaimaxs Legend of Zelda

AD&D đánh cũng không phải là khó hiểu cho lắm, nhưng đánh tốn thời gian để hiểu hết lắm, tui nghĩ phải chơi vài lần mới hiểu hết luật được

17. Love DIL

Love DIL Donkey Kong

Những sách vở liên quan đến D&D phải mua và tương đối đắt đỏ, thường thì mình free download nó qua mạng bittorrent : http://www.demonoid.com/torrents/?v=0&c=11&t=0&s=D&d

Tuy nhiên bạn ko cần phải đọc mấy thứ này mới chơi BG được, ngồi đọc Gamefaqs vài ngày bạn sẽ hiểu biết thêm rất nhiều (đồng thời đây cũng là chỗ khoe hàng mấy cái mớ hiểu biết này ;)))

Thực ra cách làm của gamefaq cũng rất đơn giản, một người bí đoạn nào thì post tình huống lên (chars, items, spell...), sẽ có nhiều người đưa ra những cách giải quyết khác nhau. Đáng tiếc ở GVN này mọi người thường là chán quá bỏ game luôn, hoặc là mê quá bỏ GVN luôn, hoặc là pro quá lên đi google luôn =))

Adriela :
    Có lẽ lúc đầu bạn nói năng ko giữ mồm giữ miệng nên Minsc và Jaheira bỏ đi rồi, chơi lại đi. Mấy con Memphit đó chỉ cần Minsc + 2H sword là đủ, hoặc Imoen + magic missile (dĩ nhiên là tắt cái máy summon memphit đã :-")

Btw :
    Nghe danh Drizzt đã lâu nhưng mà cái thằng ngếch Drizzt tớ gặp trong BG2 thì đếch ngửi được : đã cheat stats lại còn thích bắt nạt người xấu, tớ thì chả phải evil và cũng chả thích 2 thanh kiếm gỉ của nó, nhưng lần nào gặp cũng kill :devil:

18. Love DIL

Love DIL Donkey Kong

Những sách vở liên quan đến D&D phải mua và tương đối đắt đỏ, thường thì mình free download nó qua mạng bittorrent : http://www.demonoid.com/torrents/?v=0&c=11&t=0&s=D&d

Tuy nhiên bạn ko cần phải đọc mấy thứ này mới chơi BG được, ngồi đọc Gamefaqs vài ngày bạn sẽ hiểu biết thêm rất nhiều (đồng thời đây cũng là chỗ khoe hàng mấy cái mớ hiểu biết này ;)))

Thực ra cách làm của gamefaq cũng rất đơn giản, một người bí đoạn nào thì post tình huống lên (chars, items, spell...), sẽ có nhiều người đưa ra những cách giải quyết khác nhau. Đáng tiếc ở GVN này mọi người thường là chán quá bỏ game luôn, hoặc là mê quá bỏ GVN luôn, hoặc là pro quá lên đi google luôn =))

Adriela :
    Có lẽ lúc đầu bạn nói năng ko giữ mồm giữ miệng nên Minsc và Jaheira bỏ đi rồi, chơi lại đi. Mấy con Memphit đó chỉ cần Minsc + 2H sword là đủ, hoặc Imoen + magic missile (dĩ nhiên là tắt cái máy summon memphit đã :-")

Random tips :
    - Sử dụng đúng vũ khí cho từng người : vd Minsc thì giỏi xài 2H Sword, Mace, Long bow. Jaheira (lv thấp) và Imoen thì ko đánh trúng ai được (THAC0 cao, STR thấp)

- Spell cần phải nhớ (memorize) rồi mới sử dụng được. VD : chọn Imoen, bấm W, trang bên phải là các phép có trong sách, trang bên trái là các spell nó đang nhớ. Bạn bấm vào spell ở trang trái để xoá đi spell đã nhớ, bấm vào spell trang bên phải để chọn spell sẽ nhớ. Sau đó bấm nút rest (phím tắt : Z) để ngủ, nếu sau 8 tiếng ngủ mà ko bị ai quấy rầy thì sẽ nhớ được những spell đó. Một số spell hữu dụng cho Imoen (magic missile - lv1, web - lv2, fireball - lv3, stoneskin - lv4).

- Tương tự với Jaheira, nhưng con này là druid, nó xài priest spell (phím tắt P). Một số phép hữu dụng : Heal - lv1, heal -lv3, heal - lv4=))

- Imoen có thể tăng số lượng phép có trong sách, mỗi khi tìm được 1 cuộn phép mới (spell scroll), nếu muốn sử dụng nó nhiều lần thì phải in, vẽ, chụp cuộn phép ấy vào quyển sách phép (spell book). Việc làm này nó tỉ lệ thành công nhất định, tuỳ vào mức độ thông minh của đối tượng (int 18 thì có tỉ lệ thành công là 85% thì phải :-"), vì vậy nếu sợ hỏng mất cuộn phép quý nào đó thì hãy tìm cách tăng Int lên trước khi sử dụng. (dĩ nhiên bạn có thể reload hoặc chuyển sang chơi easy, nhưng mà thế thì hèn quá, nhỉ ? ;)))

Btw :
    Nghe danh Drizzt đã lâu nhưng mà cái thằng ngếch Drizzt tớ gặp trong BG2 thì đếch ngửi được : đã cheat stats lại còn thích bắt nạt người xấu, tớ thì chả phải evil và cũng chả thích 2 thanh kiếm gỉ của nó, nhưng lần nào gặp cũng kill :devil:

Ara ^^, nếu mà còn tính điểm thì lộc to =))

19. shevaco

Cây đó là Katana cuối đó hả??
    Còn phải hỏi .Chém ko phê thì thui luôn #>:)
    Zai chính của tui cho cầm song kiếm Equalizer và Fury đó đánh cho Jon Irenicus xếp dép luôn #>:)
    Mà nè mấy bạn ...Tui có bí quyết giết Firkragg ko tốn 1 giọt (no spells),đôi khi cũng tốn 1 ít :D

20. shevaco

Mà cái trò Soa đó phép thuật tui thấy ít phát huy được tác dụng với kẻ thù,nhưng với mình thì ặc dính chiu là tiu..
    Tui bực mình cái vụ đó lắm,Chưởng nó cứ như thế này này...Magic resistant or....Cái zì imun.. zì zì đó
    Trong Icewind thì phép thuật phát huy tác dụng hơn ( Vd:Gặp đám lính đông đông thì Ice storm, Fire Ball....Oành oành tử nạn)
    Mấy bác có choi Icewind II chưa.Mình cũng mới mua chơi thử,Chưởng phép nhìn đẹp hơn hẳn so voi Soa.
    (Trong Baldur's gate thi` phép tui thấy hay nhất là Raise dead,Restore,Heal)

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.