Bản RTK nào hay nhất?

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi Rotto, 10/8/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Rotto

Rotto Mr & Ms Pac-Man

Cách đây 10 năm tui mê RTK3 quá trời, hồi đó còn chơi dưới DOS. Đến lúc chơi RTK4 trên Win thì tui cùng thằng bạn học vi tính suốt ngày ngồi đấu với nhau không ăn, quên ngủ, thậm chí buỗi sáng vào sở làm một lúc rồi chuồn quách về nhà đấu với nhạu. Mỗi thằng chọn một phe, tui thường chọn Lưu Bị, thằng bạn tui chọn Tôn Kiên (hay Tôn Sách gì đó), mỗi khi một người đi turn của mình thì người kia phải quay mặt đi đễ không lộ chiến thuật, lúc đặt bẫy trước khi đánh trận cũng vậy... Chơi kiểu này hay hơn đánh với máy nhiều, AI của máy ngu quá, không biết chơi tập trung tổng lực đánh một trận kinh hoàng bạt vía... cứ xón ra được tí quân nào là đem nướng hết!!!

Sau này ra RTK5, 6, 7, 8 toàn tiếng tàu... tui chơi không được. Đến giờ chơi bản RTK9 (Eng patch) sao thấy dở quá, so với hồi đó thì có thêm mấy màn tuyệt chiêu nhưng về chiến thuật thì thua xa mấy bản đầu. Thực tế là ngoài chiến trường làm gì có mấy tuyệt chiêu một người làm thịt mấy ngàn mạng một lần như vậy, ngoại trừ khi các quân sư chơi mưu lược. Tuyêt chiêu của các tướng dùng khi đấu duel với nhau thì hợp lý hơn. Ngoài ra quân đội thì chẳng có ngựa ngẽo, cung tên gì cả; Lỡ bị quân địch tấn công mà muốn bỏ một thành nào đó thì cũng không có cách nào chơi kiểu vườn không nhà trống; Đi đánh trận cũng không cần mang theo lương thực... tóm lại là không cần chiến lược, chiến thuật gì cả, đánh trận ở đâu bạn chỉ việc move 5 lão tướng xịn nhất của mình tới thành đó, dẫn theo số quân bằng 1/2 quân địch, đảm bảo thắng trận, máy đâu có biết chơi tập trung tướng như vậy!!!

Mấy bồ đọc được tiếng Hoa chơi được các bản 5, 6, 7, 8 thì thấy bản nào hay nhất? Có bản nào có patch tiếng Anh như RTK9, RTK10 không cho minh biết với (Tui không thích chơi trên PS2 vì hình ảnh không đẹp), Thanks.

2. Hung Long

Hung Long Silent Assassin Administrator

Rất tiếc là ngoài RTK9 & 10 ra thì không có bản RTK nào có patch tiếng Anh hết vì ý nghĩ làm patch tiếng Anh chỉ mới bắt đầu khởi dậy từ 9.

3. last_samurai

last_samurai Mr & Ms Pac-Man

cho tôi hỏi rtk 8 hay hơn rtk 10 o vậy mà sao đồn xa vô cùng

4. deathless

deathless Dragon Quest Lão Làng GVN

to hunglong:không dám đâu bản RTK6,7 được làm bằng tiếng Anh kìa nói có sách mách có chứng đàng hoàng RTK6 làm tiếng Anh ở máy PS1 còn RTK7 được làm ở PS2 kìa
    Còn theo tui thì RTK7 là hay nhất cả về cách chơi lẫn music nghe một lần là ghiền

5. Guo Jia

Guo Jia C O N T R A

Hoàn toàn đồng ý với ý kiến về nhạc nền của RTK7 là tuyệt nhất,nghe tuyệt hay,dù đã chơi rất lâu rồi nhưng giai điệu của nó tôi vẫn còn nhớ như in.Không hiểu sao nhắc đến RTK là trong đầu tôi lại vang lên khúc nhạc ấy!
    Mà Đại ca nói patch tiếng Anh chứ có nói bản tiếng Anh đâu mà cãi:))

Tôi mới chỉ chơi 3 bản RTK là bản 7,8,9 và một bản nữa có trên PS1,trong đó nó có cho mình chọn ngôn ngữ Tàu hay Anh.Bản này lấy các đoạn phim trong Tam Quốc Diễn Nghĩa của Trung Quốc sản suất(trong đó diễn viên Bao Quốc An đóng vai Tào Tháo,Đường Quốc Cường đóng vai Gia Cát Lượng).
    Chấm điểm nội dung thì tôi cho bản trên PS1 này là số 1.
    Chấm điểm các cảnh dùng tactic thì nhất định là bản số 9(nhìn tụi tướng chơi melee,onslaught ghiền lắm),các bản khác các cảnh dùng tactic rất hẻo,không có khí thế mấy.
    Còn âm nhạc xin cho bản số 7.
    Vì sự hấp dẫn riêng của thể loại nhập vai(đánh vào cái "tôi" hơi bị lớn trong mỗi chúng ta) cho nên bản số 7 và số 8 có thêm điểm.
    Ôi!Giá mà kết hợp những điều hay ấy lại thì RTK hấp dẫn biết chừng nào!

6. Hung Long

Hung Long Silent Assassin Administrator

Trước khi bạn nói tôi sai, xin hãy đọc kỹ lại bài viết của tôi đã. Đừng đọc ba chớp như vậy. Bạn Rotto hỏi là có PATCH tiếng Anh cho mấy RTK trên PC như RTK9, 10 không chứ có hỏi là mấy game RTK có bản tiếng Anh đâu. Bản tiếng Anh thì từ 4, 6, 7, 8, 9 thì bản nào mà tôi chẳng mua game gốc ủng hộ Koei!

7. deathless

deathless Dragon Quest Lão Làng GVN

ơ tha cho tội xớn xác nha he he he tui chỉ chơi được 2 bản là RTK7,8 còn cái RTK9 thì chịu ông chủ quán chỗ tui không chịu mua tui thấy mỗi cái hay của nó nhưng tui vẫn trung thành với bản RTK7

8. Langtuphieubat

Langtuphieubat Youtube Master Race

Anh HungLong co' ban? Rtk 9 tie^ng' anh ha?
    Ne^u' co' thi` cho em vo*i'

9. crew

crew The Warrior of Light

RTK 9 có bản tiếng anh trên PS2 thôi, còn trên pc thì là bản tiếng tàu nhưng nếu sử dụng cái patch của ronin và vngamedev thì có thể có menu, tên tướng và tên thành có tiếng anh và cái patch này không thể chạy cho bản RTK 9 PUK

10. muaxuan

muaxuan Mr & Ms Pac-Man

ôi bác này sao giống tôi thế , tôi cũng mê chơi RTK , bắt đầu từ bản RTK . Hồi đó tôi và thằng bạn cũng hay đánh nhau kiểu bác , tôi thường hay đánh Tôn Kiên còn thằng bạn thì xài Lưu Bị . Hay thằng thường hay chiến nhất là RTK4 , cứ rảnh chút là rủ nhau đi đánh . Lúc có RTK9 hai đứa cũng chiến với nhau vài trận nhưng không thấy thú vị như hồi đánh RTK4 , bởi trò này mình không trực tiếp tham gia trận đánh được chỉ dựa vào sức của mấy thằng tướng . Đánh nhau mấy trận mà tôi toàn thua nó vì bên nó có 2 tên quái vật QV,TP dù đánh kiểu gì tôi cũng không lại được . Cú nhất là mấy wả tướng bên mình đã yếu lại còn thích ra gió , mấy thằng như Tôn Sách , Hoàng Cái ... bên tôi tự ra duel với QV , TP bị nó bắt sạch . Bắt được rồi nó chém luôn , vậy là mình phải chịu thua nó luôn . Nếu RTK dành cho 2 người chơi trở lên thì tôi vẫn thích đánh San4 nhất .

11. Warheit

Warheit Mega Man

Theo em thì RTK 4: The Wall of fỉe là bản hay nhất vì mình tham gia trận đánh và thỉnh thoảng còn được duel nữa chứ,thế mới tuyệt vời làm sao

12. crew

Cái RTK 8 tôi thấy cũng hay, có thể đi qua lại giữa các thành, có thể cưới vợ sinh con và cho con nối nghiệp mình. Bản RTK 7-9 đều có dual hết, dual trong rtk10 là hay nhất nhưng khong có thi văn, võ hàng năm như rtk7, cái RTk 7-8 tui thấy phần tactic có vẻ tốt hơn mấy bản kia, mấy bản kia xài tactic cũng vẫn mất nhiêuf quân còn cái 7,8 thì không mất nhiều quân của mình. Nhưng mỗi tội cái rtk7 và 8 lại bị giới hạn bởi AP hàng tháng nên mình không làm được nhiều việc lắm, Đánh trận trong rtk 10 thì cứ thằng nào leader cao và đông quân là thắng hết, mấy cái tactic không tác dụng mấy nhưng nó lại có thể đi tự đo nên cũng khá hay.

13. linhtinhl

linhtinhl Youtube Master Race

ừ, tớ cũng thấy RTK10 đẹp về đồ hoạ, nhạc cũng hay (tớ chưa chơi RTK7 nên ko biết nhạc hay thế nào), tái diễn trung thực truyện Tam quốc chứ còn ngoài ra với tư cách là 1 game nhập vai RTK10 thật buồn tẻ, không có gì đặc sắc, ko có gì gây ham muốn hay nuối tiếc nơi người chơi. Bạn có thể mỗi ngày đi khắp nước Trung Hoa, gặp gỡ nói chuyện, giao đấu với đủ mọi người để được cái gì, cuối cùng vẫn là sự lặp lại của những câu nói đối đáp, hoàn cảnh giống nhau rồi thôi. Có người vợ ở nhà mỗi ngày nói chuyện cũng như người máy. Để khi ra trận, tất cả những hành động bạn vẫn làm thường ngày hầu như chẳng có tác dụng là mấy.
    Quay lại RTK3, nếu quân bạn ko đủ dũng khí và huấn luyện thì sẽ bị te tua. (RTK10 thì chỉ cần quân sư giỏi, dùng quân cung thủ bắn ầm ầm là OK). Thành của bạn thì phát triển thương nông rất khó khăn, nên được đồng vàng nào là quý vô cùng, còn có tiền mà thưởng cho trung thành của bọn tướng lên (RTK10 thì ko là vấn đề quyết định), rồi được viên tướng nào là mừng lắm vì thành thiếu tướng thì ko phát triển đánh nhau được (còn RTK10 có lúc đem về cả đống tướng, dẫn chúng đi đánh nhau thì năng lực của chúng chẳng ảnh hưởng gì mấy) cho nên trong hoàn cảnh khó khăn trong RTK3, cho thằng tướng làm điệp viên trá hàng lâu lâu đem về 5, 3000 quân mới thấy sướng và hiệu quả của chức năng này. Khi ra trận lương thực có tướng giữ, mất một cái chỉ có nước ăn cỏ chạy về nhà (RTK10 thì ko là vấn đề) đi đường đụng phục binh chết cũng lắm, bị hỏa công vây 1 cái thì chỉ có cầu trời mưa, tướng sĩ tinh thần xuống (còn RTK8,9,10 thì còn đánh phép ầm ầm như tiên trên trời, đặc biệt RTK8 rất xem nhẹ hỏa công, ko có chết đáng kể). Kết thân với đồng minh cũng khá hiệu quả.
    Quay về RTK8, chức năng người vợ của RTK8 hơn hẳn cô vợ người máy của RTK10, mỗi ngày bạn mất công đi giao tiếp với bọn tướng sĩ cũng được đền đáp xứng đáng là khi bạn tạo phản hay khi chúa công của bạn về chầu tổ tiên thì số tướng sĩ thân thiết theo bạn khá đông. Đặc biệt 3 người bạn mà bạn cất công kết nghĩa anh em thì khi tạo phản dù họ có 100 trung thành với chủ họ cũng theo bạn sát cánh. Còn người vợ thì sẽ sinh cho bạn 1 đứa con, con trai hoặc gái, đặt tên cho nó, vừa chơi vừa dạy dỗ đứa con này, đến khi nó được 15 tuổi nó sẽ thành 1 viên tướng với đầy đủ skill theo lối dạy dỗ của bạn. Thế là trong lịch sử lại có thêm 2 bố con cùng chi phối trò chơi. Khi ra trận, quân số và trình độ tướng sĩ sẽ quyết định thắng hay thua. Bị sập hố trúng bẫy hay bị thằng quân sư địch làm loạn cả quân lên mà ko có thằng quân sư mình thì chỉ có nước chết đứng tại chỗ, đặc biệt mấy tên hữu dũng vô mưu như Lu Bo, Truong Phi, Ma Sieu, Hua Chu, Dien Vi,... ngu nhưng chỉ huy quân đánh hiệu quả vô cùng, mổi lần hạ lệnh sáp công thì quân địch chết như rạ. Đụng phải mấy ông thần trí dũng song toàn như Quan Vu, Chu Du, Truong Lieu, Trieu Van, Hoang Trung, Khuong Duy, Luc Ton, Trinh Pho, Hoang Cai, Cam Ninh... thì quân ko những ko bi loạn khi chủ tướng bị mất hay bị quân sư địch dọa mà sáp công thì tuyệt vời. Còn để mấy ông chỉ biết vườn tược canh tác như Ton Can, Gian Ung, Mi Chuc... thì cho ra quân thì chỉ có nước nướng quân cho dũng tướng của địch. Khi bạn chọn chế độ Hard trong RTK8 thì đúng là Hard chứ ko như RTK10 đâu, khi chủ tướng của bạn già quá chết đi, bạn là công thần theo chủ mấy chục năm sẽ được nhường ngôi, nhưng mấy tên quan nhất, nhị, tam phẩm như bọn Cam Ninh, Chu Du, Truong Lieu, ... v.v. mà bạn chưa kết thân với chúng (ko đi thăm hỏi chúng nhiều) sẽ ko theo bạn, chúng sẽ làm phản tạo thế lực riêng làm chia cắt đất nước 1 nhà, trong khi đó bọn Tao Thao, Ma Dang, Ton Quyen... con lai se ket hop thanh lien minh chống bạn, thế là trong thì loạn, ngòai thì giặc kéo đến (mà bọn giặc ngoài này kéo 1 cái mà đến thì cả bốn năm bọn cùng kéo dến cùng một lúc như khi chúng đánh Dong Trac vậy, the là chỉ chỉ có nước chạy rồi đợi khi bọn chúng chưa cùng nhau tấn công nữa thì sai tướng đi dẹp riêng từng thằng, dẹp ko kịp chúng lại hồ nhau kéo đến thì chẳng mấy chốc bạn chỉ có nước hàng mà thôi). Khi giết họ hàng anh em chúng nó như chém bố nó là Ma Dang thì thằng con nó là Ma Sieu di tim mình hạ sát, chém Ha Hau Don thì Ha Hau Uyen tim minh, võ ko giỏi thì chỉ xây xát thôi.
    Tóm lại RTK10 là sự phát triển của RTK8 (chỉ phát triển đồ họa còn chức năng thì yếu đi rất nhiều) và có kết hợp với RTK9 nhưng chỉ chủ yếu tái diễn lịch sử là chính chứ ko phải để người chơi tham gia chi phối.

14. Rotto

Rotto Mr & Ms Pac-Man

Seo Bác viết hay thế, chắc là tui phải đi mua cái máy PS2 về choi RTK8 wá, mấy lần tính mua rùi mà thấy lích kích wá, chơi phải dùng TV, lúc đi công tác chẳng lẽ lại xách cái đầu đi... thành ra wen chơi trên notebook rùi, đi đâu cũng xài được. Cũng có lúc tui tính đi học tiếng Tàu mà lại kg có thời gian, có Bác nào kinh nghiệm cho bit để chơi RTK thì học mấy tháng thì đọc được?

15. linhtinhl

Mình được biết RTK6 được coi là bước đột phá của KOEI trong dòng RTK và được các bạn cho hay là phần sáp trận hay, nếu có địa chỉ download trên mạng, cho mình xin, cám ơn nhé.
    RTK7 ngoài phần nhạc hay còn có gì mà bạn ưng ý ko, xin chia sẻ cho biết.

16. Rotto

Rotto Mr & Ms Pac-Man

Trời, tui nhớ hồi đó lúc ra trận có mấy chiêu dùng quân sư lock mấy đạo quân lại xong rùi một thằng lẻn lên đầu nguồn gió đốt lửa hay dùng cung lửa, cả một biển lửa nổi lên thì mấy thằng bị lock là cứ la oai oái mà mất quân chứ không chạy đi đâu được, hai chiêu này là tuyệt diệu nhất, dùng khi quân mình quá ít so với quân địch. Có lần thằng bạn tui dẫn 240000 quân qua đánh tui ở Kinh Châu, quân tui chỉ có khoảng 100000, tui cho hai thằng tướng chẹn ở mấy cái cửa thành, lấy hai đánh một, tiêu dần quân của nó, mấy thằng ở ngoài trèo tường zdô, mà lúc trèo tường bị quân trên thành ném đá, trèo hoài không vô được. Nhưng đánh kiểu này hoài thì thành của mình không làm ăn gì được mấy tháng (lúc đó mấy thằng tướng xịn của tui đều tập trung tại đây hết), lúc đó tui trợt nảy ra một kế, tui giả bộ đánh hời hợt để cho thằng bạn tui là chủ tướng bên địch charge, nó charge xong thì nó nhảy qua đầu mình mà lọt vô thành, nó tưởng nó chạy lẹ tới chiếm mấy cài chòi trong thành là nó thắng trận ai dè tui dùng mấy thằng quân sư lock nó lại liên tục sau đó bao vây 6 đánh một, mấy thằng tướng địch chạy vội tới cứu chủ tướng, charge quân tui thấy thương nhưng tui quyết không nhả ra, bên trong thì charge chủ tướng địch, bên ngoài mấy thằng tướng ít quân đốt lửa nướng cả lũ, chấp nhận hi sinh, cuối cùng tui đốt chết thằng bạn tui tại thành Kinh Châu... Trận đánh đó kéo dài suốt mấy tháng trời, bên tui chuyển bại thành thắng giống như Lưu Bang thua 70 trận, thắng có một trận mà thắng luôn... dzui wá.

Hồi đó bị đứt gánh giữa đường sau version RTK4, tui cùng thằng bạn cũng mấy lần tính lập trình lại RTK để chơi theo ý mình (lúc đó chưa có Internet, đâu có bit thằng Koei là thằng nào, tưởng nó chít toi như thằng Borland, làm anh em hụt hẫng... giống như mất người yêu), nhưng rùi công việc bận rộn, đi làm rùi thì mỗi thằng một nơi... chẳng có lúc nào để làm cái Dream game cho mình nữa. Bi giờ khong bit có Bác nào còn máu lập trình và chơi game kg, mình lập hội viết lại RTK3 cạnh tranh với thằng Koei chơi (tui chắc hơi bị điên!!!)... vì mấy lần tui mail cho nó đề nghị nó làm game tiếng Anh, nó cứ trả lời "No plan" hoài, thấy ghét wá.

17. linhtinhl

RTK8 tiếp theo:
    Dẹp loạn xong, phát triển đất nước, bạn có thể chia đất nước của bạn thành nhiều quân đoàn, mỗi quân đoản có 1 viên quân đoàn trưởng cai quản 1 số thành nhất định. Thường thì giao cho thằng con và anh em kết nghĩa làm quân đoàn trưởng cho chắc ăn (thiên vị tình cảm!!), bắt chúng nó phát triển quân đoàn theo hướng nào: Phát triển nội chính hay tấn công thành địch. (Chức năng này RTK10 thừa hưởng đầy đủ từ RTK8 nhưng vì số tướng sĩ thu được dễ dàng quá nên ko có hứng thú như RTK8). Lớn mạnh dần sẽ được hoàng đế vời vào cung phong làm Hán trung Vương hay Tây Xuyen Vương, thế là từ khi có chức tước triều đình hẳn hoi, bạn có thể thu phục bọn hàng tướng và bọn tướng sĩ khác dễ dàng hơn trước. Xông vào đánh chiếm Lạc Dương, hạ Trường An, sẽ được hoàng đế uỷ quyền dẹp loạn Tào Tháo hay Đổng Trác (tuỳ thời kỳ bạn đang chơi). Vùng bình định khó khăn nhất với bạn có lẽ là vùng của nhà Viên thiệu trước đây, bởi vì vùng này thành quách nhiều, các thành đều liên thông với nhau, tấn công thành này thì viện quân của 2,3 thành địch bên cạnh sẽ cứu viện, mà dẫu có hạ được các thành vùng này mà tướng ít, thành đông, ko giao việc cho xuể, bọn quân Tào lại kéo đến lấy lại thì đành ngồi nhà phát triển quân lực, tìm kiếm nhân tài, đợi thời cơ. Khổ nhất là thành mình quân đông tướng nhiều ko liên thông với thành quan ải, địch quân kéo đến, cứu ko kịp, nhìn bọn dũng tướng ăn cháo đá bát hàng Tào Tháo mà lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa, hihi. Hôm sau ra trận đụng lại bọn tướng ấy nó đập cho mình te tua, bắt nó về khuyên nó hàng lại mình nó lại ko chịu, thả nó thì khác nào thả cọp về rừng, chém thì tiếc bao công lao trước đây, thôi đành chém. Bạn mà ko tìm cách thân thiết bọn tướng thân cân, chẳng mấy chốc chúng lại kéo nhau hàng địch quân, đến thăm chúng hoài chán thì về nhà thăm vợ, vợ lại mong "Một ngày thanh bình chỉ có 2 đứa chúng ta vui đùa điền viên" cũng đủ dũng khí tiếp tục đánh giặc!!! À mà vợ của bạn thường là con gái của viên tướng bạn thân cận, nên khi sinh con cha vợ cũng đến thăm hỏi. Mở đầu chơi RTK8, sẽ có rất nhiều màn cho bạn chọn ko ít như RTK10, khoảng mấy chục màn.
    Tóm lại, nếu ko chơi viên tướng và cận tướng mình tạo (với đầy đủ trí dũng vô địch) thì RTK8 quả là khó chơi, vì quân sư dỏm nói ko đúng 100% sẽ làm tốn nhiều công sức, đặc biệt nếu chọn chơi Luu Bi thoi kỳ Tân Dã, nghèo rớt mồng tơi, tướng tá thì đông mà thành đói khổ như Somalia thì sớm muộn cũng bị Tào Tháo đập te tua, ko thể ngóc đầu lên nổi cho dù chiếm đủ Phàn Thành, Tương Dương, Kinh Châu, chưa phát triển kịp cũng bị Tào Tháo đến hỏi thăm.

18. crew

Tôi thấy cái RTK 7,8 có cái hay là thời kì nó chia rõ ràng, mỗi giai đoạn có nhiều thời kì tương ứng với các sự kiển xảy ra còn rtk 10 thì thành từng thời kỳ lớn, mình muốn đi theo lịch sử cũng có. VD như RTK8 có thể đánh ngay trận xích bích còn cái 10 lại phải đợi.

19. last_samurai

last_samurai Mr & Ms Pac-Man

rkt 8 hay hơn 10 o nhỉ các bạn ch biết giùm để tôi đi mua

20. abc123

abc123 Youtube Master Race

Không biết có chương trình nào giả lập PS2 để chơi các game San trên máy PC không nhỉ? Tôi thấy có mấy trò PS2 có thể giả lập trên PC rồi đấy. Bác Hung long am hiểu trả lời hộ em cái.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.