Bàn tròn | Hack PS3 - Nên hay không?

Thảo luận trong 'Đánh Giá | Cảm Nhận' bắt đầu bởi Leon Kenshin, 21/8/10.

?

Bạn ủng hộ hack PS3 không?

Poll closed 5/9/10.
  1. Có chứ, hack thì tớ sẽ chơi được game PS3 chép rẻ hơn so với việc mua disc gốc

73 phiếu
    50.3%
  2. Không ủng hộ, căn bản là quen chơi disc gốc PS3 rồi

24 phiếu
    16.6%
  3. Tớ không đồng tình cũng như phản đối, cái nào cũng có mặt tốt xấu cả

45 phiếu
    31.0%
  4. Ý kiến khác

3 phiếu
    2.1%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Leon Kenshin

Leon Kenshin Leon S. Kennedy Lão Làng GVN

Một năm rồi mục Bàn tròn mới trở lại nhân dịp có tin PS3 đã hack được: http://forum.gamevn.com/showthread.php?730727-Tin-chinh-thuc-PS3-da-hack-duoc

Có nhiều ý kiến trái chiều cho rằng không nên hack PS3 vì dân VN mình đã quen với việc mua disc gốc cho PS3 rồi.

Cũng có ý kiến thì nói việc hack PS3 sẽ dẫn tới việc hệ máy này phổ biến hơn tại VN và dân tình sẽ có điều kiện tiếp cận hơn.

Còn ý kiến của bạn như thế nào? Bạn cùng ý kiến với những ý kiến trên hay có ý kiến khác với họ? Theo bạn nên hay không nên hack PS3?

Topic này là nơi bàn luận, tranh cãi, đánh giá hay cảm nhận... về vấn đề này.

Topic sẽ kéo dài trong 1/2 tháng từ ngày topic được lập.

2. Lộc Lộc

Lộc Lộc C O N T R A

Tớ không đồng tình cũng như phản đối, cái nào cũng có mặt tốt xấu cả

3. Malice

Malice Legend of Zelda

Mình nghĩ nếu như hack mà có thể chơi dc ổn định 100%, ko bị lỗi hay chơi dc online thì hoàn toàn có thể nên hack, vì thời buổi giờ mình thấy khó khăn, đĩa PS3 giá rất cao, ko phải tất cả ae nào cũng có thể mua đĩa gốc để chơi hoài dc, chơi hack nếu mà dc những dk như mình nói ở trên thì mình nghĩ hoàn toàn nên hack để chơi cho đỡ đi kinh phí, mặc dù trước giờ mình cũng rất muốn chơi đĩa gốc, nhưng điều kiện kinh tế ko cho phép để chơi đĩa gốc mãi dc, trong khi game mới ra nhiều như bây giờ

4. S.W.A.T

S.W.A.T The Warrior of Light

giá mà giá game PS3 ở VN rẻ rẻ, dễ chịu 1 tí thì mình cũng ủng hộ game gốc >__<

chơi game lậu đôi lúc nghĩ cũng...thấy kì kì, nhưng bấm bụng đi 1 game gốc mà về chơi ko dc bao lâu rồi lại vứt thì phí quá.

5. dragon7bi

dragon7bi Youtube Master Race

thật sự games hay đáng để bỏ tiền ra mua trên PS3 mỗi năm chỉ có khoảng 4-5 tựa game, còn lại hoàn toàn có thể chơi trên các hệ khác như PC, XBOX360
    do đó mình nghĩ là không nên hack, mất đi cái hay vốn có của game và có nguy cơ bị lỗi, ban máy, ect...

6. Nero89

Nero89 Dragon Quest

Mình cũng mới sở hữu PS3 chỉ vài tuần ,một ngày đẹp trời thằng bạn bảo rằng PS3 bị bẻ khóa rồi ,mày hạnh phúc nhé mới mua đc 3 tuần thì PS3 chính thức bị hack ,trong khi tao phải chờ đến tận 4 năm ,tôi chỉ cười khẽ và tự nhủ trong đầu: hạnh phúc ư ??? No way ! tôi đã chọn PS3 cũng tức là phải biết rằng việc tuân thủ theo game gốc ,nếu ko thì đã chọn Xbox360 cho lành ,cần gì phải ngày này tháng nọ trông chờ vào cái hack. Và nếu như PS3 quả thật bị hack thì thử nghĩ xem game exclusive đc dán mác "Only on PS" trong tương lai chỉ còn trên đầu ngón tay ,việc PS3 bị hack dẫn đến doanh thu thấp cho NPH game thì liệu rằng họ sẽ làm độc quyền cho Sony hay là mở bành trướng ra trên các hệ máy để mở rộng doanh thu ??? và tương lai của PS3 thế nào khi không còn các đầu game mang mác "exclusive" nữa thì anh em cũng rõ ,chỉ nói đến thế thôi ,tôi vẫn tôn trọng việc chơi đĩa gốc (đừng nghĩ tôi giàu có gì), tại sao ư nếu đặt chính bạn là NPH game bạn sẽ nghĩ như thế nào khi sản phẩm mình làm ra phải rèn đúc cả vài năm để nhào nặn cho ra lò 1 sản phẩm có chất lượng nhưng lại bán với giá rẻ mạt và ko thu lại nỗi cả vốn .Tôi cũng là học sinh- sinh viên cũng làm thêm để chắt chiu từng đồng lương ,từng giọt mồ hôi nước mắt cho niềm đam mê của bản thân và ít ra tôi cũng ko hối hận .Mỗi khi có lương là tôi hí hửng chạy vào ngay GameStop lấy ngay vài cái Pre-owned games về mặc dù chưa từng xài hàng brand-new, chưa từng đc bóc seal lần nào nhưng ít ra tôi cũng đóng góp 1 phần nhỏ nhoi của mình cho những công sức ,trí tuệ mà họ bỏ ra để mang đến một sản phẩm mang tính chất lượng trên tay mình và tôi tôn trọng nó .

censy thích bài này.
  7. thang_vn2008

thang_vn2008 Legend of Zelda

Ủng hộ hack, tất cả các hệ máy chơi game ở VN từ Console đến Hand held đều bị hack đấy thôi, vậy mà game trên Wii, XB, NDS, PSP vẫn ra đều đều có hệ nào bị các nhà P/H bỏ rơi đâu :d

8. Tsukumogami

Tsukumogami Mr & Ms Pac-Man

Cá nhân mình ủng hộ việc hack được PS3, lí do đơn giản nhất thì như trong poll đã viết: chơi được game chép rẻ hơn game gốc. Mình cũng đã đọc qua ý kiến của nhiều bạn không ủng hộ việc hack PS3 và xin có ý kiến như sau:
    - Một số bạn cho rằng hack rồi sẽ không online được nữa, việc này giải quyết rất đơn giản chỉ cần ai xác định là sẽ dùng PS3 để chơi online tiếp tục mua đĩa xịn, thế là xong, đâu có ai bắt bai phải mang máy đi hack. Ngày nay việc mua hàng trên mạng không phải là khó, cho dùcacshangf game không còn nhập game gốc thì cũng không có nghĩa là không còn game gốc để chơi.
    - Có người cho rằng PS3 hack được rồi sẽ làm giảm doanh thu, các nhà sx sẽ không mặn mà với việc làm game cho PS3 nữa, theo mình thì lo lắng này có vẻ hơi vô căn cứ vì X360 hay Wii cũng bị hack, không phải chỉ riêng PS3.
    - Cũng có người cho rằng mua game chính là cách ủng hộ nhà sản xuất, cái này là đúng không ai phủ nhận được, bản thân mình dù rất mừng khi nghe tin PS3 đã hack được nhưng có một số game mình xác định là đến lúc phát hành mình sẽ vẫn mua game gốc. Tuy nhiên rút ra từ bản thân, trong hơn 1 năm qua mình chỉ mua 3 game PS3, game nào cũng phải thật ưng ý mới mua, bây giờ hack được rồi có thể mình sẽ chơi nhiều game hơn nhưng những game mình chơi lậu đó nếu chưa hack được máy có lẽ mình cũng chẳng bỏ tiền ra mua, vậy thì coi như mình cũng không gây ảnh hưởng gì cho nhà sản xuất.

Trên đây là ý kiến của mình.

À mà nhân tiện, @Lộc Lộc: bạn có cái chữ hay phết, làm mình cứ tưởng chuột bị điên, tí nữa rút ra cắm lại :))

9. skyoliver

skyoliver Donkey Kong

nếu nói đúng ra thì vấn đề ps3 hack được về lâu về dài thì không có lợi cho mọi người , việc chơi hack sẽ bị hạn chế về quyền lợi , kể cả việc gia nhập cộng đồng ps3 trên thế giới , nhưng mà thực tế vẫn cần phải nói tới là ps3 vẫn không thể đến với nhiều người vì lý do giá game gốc quá chát , người đã đi làm có thu nhập cao thì không nói , còn những người đang trong độ tuổi đến trường thì không phải lúc nào cũng có sẵn kinh phí , theo mình thì nếu như những ai có đủ điều kiện để mua game gốc thì vẫn nên tiếp tục để ủng hộ cho đội ngũ phát triển game , với những game hay thì càng phải mua vì mình thấy để tạo ra 1 game cần rất nhiều con người họ rất xứng đáng

10. S.W.A.T

ở nc ngoài người ta chơi game gốc là chủ yếu, giá game x360 với ps3 ko hơn nhau là bao đâu. Ở Vn ko nói chứ ở nước ngoài, việc ps3 ít tiếp cận đến người tiêu dùng nhiều như wii hay xbox 360 còn nhiều lý do khác.

Chỉnh sửa cuối: 21/8/10
  11. The_Saint

The_Saint Dragon Quest

Ủng hộ ý kiến này. Nói chung là những game đỉnh và cần online thì mình mới mua, còn dạng game mà chỉ chơi qua cho biết thì có lẽ chơi tạm game hack vậy.

12. Nero89

Nero89 Dragon Quest

Vâng , ý kiến đầu tui tán thành với cậu ,rằng ai muốn choi hack thì chơi ai muốn chơi game gốc thì cứ việc mua ,vì ko ai ép bạn phải hack cả

Ý kiến 2 tôi ko đồng tình với cậu ,theo quan điểm riêng tôi nếu thật sự PS3 bị hack thì đầu game exclusive trên PS3 sẽ ko còn ngoại trừ Sony vẫn tiếp tục giữ dòng game GoW để tăng đầu máy cho đứa con cưng mình PS3 , cũng giống như Halo hoặc GearOfWar trên Xbox vậy ,và nếu ko so sánh các game đa hệ ,thì tôi có thể nói rằng đầu game exclusive trên PS3 đồ sộ hơn X360 .Nếu loại trừ cả GearOfWar hoặc Halo hoặc Fable (vì những hệ này đều có trên PC ,mặc dù phát hành rất chậm so với người anh em trên Xbox nhưng ít ra đối với những anh em ko có X360 họ vẫn đc sờ vào )thì chẳng còn lại bao nhiêu ,còn nếu như mang mác "Only on PS" bạn ko có lựa chọn nào khác ngoài việc sỡ hữu 1 cái PS3 ,đừng nghĩ rằng rồi một ngày nào đó cũng có giả lập PS3 trên PC chuyện tương lai thì tôi ko biết thế nào nhưng hiện giờ thì No Way !!!

Ý kiến 3 :cậu nói rằng ở máy hack có thể chơi đc những game mà cậu chưa chắc sẽ bỏ tiền ra mua vì vậy coi như ko ảnh hưởng đến nhà sản xuất thì nực cười ,nếu như ai cũng mang quan điểm như cậu thì chắc cũng chẳng còn nhà phát hành nào dám ra đầu game nữa ,giống như cậu mua 1 món hàng điện tử chơi cho đã đến chán chê ko thích thì đc đem ra tiệm kêu họ đổi tiền lại àh hay cậu vào nhà hàng rồi ăn cho phủ phê rồi mới biết rằng mình ko thích món này liệu cậu có dám ko trả $$$ vì thức ăn ko hợp với mình ,lmfao =))

13. roman_martin

roman_martin The Warrior of Light Lão Làng GVN

Thực sự là rất thèm chơi PS3 nhưng do đĩa quá chát nên dù mình có đủ tiền mua máy cũng ko thể chơi nhiều game được ! Ủng hộ hack ,dù biết là thế ảnh hưởng đến NPH !

14. leon_kenshin

leon_kenshin Donkey Kong

Thực re ý thức của người nước ngoài rất cao so với VN mình, cho nên PS3 hack được hay không thì với họ cũng chỉ là tin nghe qua cho biết, căn bản ở nước ngoài cũng chẳng ai dám công khai treo biển hack PS3 như VN hay các nước thu nhập thấp mình. Với lương thấp $3k 1 tháng, dành ra $60 (giá game mới ở US) hay $90 (giá game mới ở AUS) mua 1 tựa game mới là chiện khả thi. Họ còn được support, trade... này nọ. Hơn nữa bên nước ngoài có vụ drop giá game nữa, game dở drop mạnh, game hay thì cũng drop kha khá so với giá ban đầu.

Vì vậy lượng disc bản quyền bán ra sẽ giảm nhưng không đáng kể vì thị trường chính của các công ty nằm ở US, Japan và các nước thuộc khối EU cơ. Châu Á là thị trường mạnh có tiềm năng nhưng chính vì nạn hack kinh dị quá nên các nhà sản xuất cũng ko quá hy vọng vào các thị trường như TQ, VN...

Cho nên vụ PS3 hack được đầu game Ex của PS3 giảm không hẳn, nó ảnh hưởng rất nhiều yếu tố khác nữa. Ngó qua bạn Wii, dạo nài đầu game Ex của Wii đặc biệt là J-RPG tăng nhiều, rồi các game ex của Nintendo hay đại loại thía.

Với lại giờ cạnh tranh quyết liệt, cái gọi là độc quyền của 3rd party không còn tồn tại nhiều nữa, mỗi hệ muốn giữ lượng gamer thì công ty mẹ phải nắm trong tay nhiều công ty con phát triển game. Cái này Sony đang đứng đầu vì lượng game ex của 1st party của PS3 nhiều hơn hẳn X360 và Wii.

15. Tsukumogami

Cái này có thể bạn đúng, cũng có thể bạn sai vì không ai nói trước được chuyện của tương lai, tuy nhiên mình vẫn giữ ý kiến là PS3 sẽ không chết vì game lậu, cũng như nhiều hệ máy khác đã không chết vậy.

Ý kiến thứ 3 mình viết trên cơ sở là những game nào mình thích thì nhất định mình sẽ mua đĩa xịn.
    Lấy ví dụ như game MGS4, game này được đánh giá rất cao nhưng mình chưa chơi dòng MGS bao giờ, lại không hứng thú lắm với mấy game action nên chưa hề có ý định mua nó, tuy nhiên bây giờ máy đã hack được thì mình cũng muốn thử xem game này hay đến cỡ nào và biết đâu đấy có khi mình lại thích nó và đưa nó vào danh sách phải mua.
    theo mình suy nghĩ này chỉ có hại cho nhà sản xuất nếu người chơi đã xác định ngay từ đầu là game nào đã chơi được game lậu thì tội gì phải chơi game xin mà thôi.

16. MINHTAIAPPLE

MINHTAIAPPLE Youtube Master Race

Bên us ra gamestop mua game, nếu trong vòng 1 tuần đem ra nó cho đổi game khác free. Đâm ra nhiều lúc mấy game như gow, infamous, batman chỉ cần bỏ tiền mua 1 game , về chơi thục mạng xog đem ra đổi, còn game online chơi lâu dài thì giữ luôn, kinh tế lắm các bác ạ . Vì thế cũng chả cần hack làm gì :d

17. Nero89

Nero89 Dragon Quest

Tôi nghĩ cậu nói vậy cũng chỉ để biện minh cho hành động của mình thôi ,thời đại internet ngày nay ko quá khó để kiếm 1 bài review trên mạng cho một game mình đang quan tâm ,thậm chí còn xem cả đc gameplay ,story-line của nó thế nào thì trên youtube đầy rẫy ra nếu quan tâm hơn cậu có thể down cả demo nếu thích ,những anh em từng sỡ hữu PS3 họ cũng mất nhiều thời gian ,mày mò trên mạng để tìm kiếm thông tin về game mình thích trước khi mua quan trọng họ ko muốn mất $$$ của cho 1 cái game kém chất lượng và củ chuối ,liệu rằng có công bằng chăng khi cậu nói rằng chưa từng chơi MSG4 và liệu nếu nó ko hợp với cậu thì sẽ thế nào ,cậu sẽ trả lời : "i dont wanna waste me money to get that s**t " àh

Đúng vậy ,đây là việc làm hợp pháp ko ai nói gì cậu cả ,quan trọng mấy game J-RPG như FF ,SO ...,chơi 1 tuần thì chắc bằng niềm tin :D

18. S.W.A.T

khi ko có nhiều tiền mà mua phải 1 sản phẩm ko vừa ý mình thì cảm giác tiếc rẻ là khó tránh khỏi. Tự khắc lần sau người đó sẽ rất e dè khi mua game.

19. MINHTAIAPPLE

MINHTAIAPPLE Youtube Master Race

mấy game RPG thì giữ luôn cũng đc. Với lại trước giờ mới mua fallout 3 thôi chứ ko kết rpg lắm, khỏi lo tốn tiền :))

20. Tsukumogami

Mình lấy ví dụ về MGS vì đây là một game nổi, ai cũng biết, chứ không hề có ý định bảo rằng nó là s**t.
    Tất nhiên chơi game không bản quyền thì tất nhiên là sai, mình không tìm cách biện minh cho việc này, nhưng mình muốn nói rằng nó không gây ra những tác hại nghiêm trọng cho nhà sản xuất hay cho hệ máy như bạn nghĩ. Có thể bạn đang quá nghiêm trọng hóa vấn đề chăng.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.