Chat tiếng Việt trên kênh location- Trò lố hay sự ô nhục của gamer Việt ?

Thảo luận trong 'Atlantica' bắt đầu bởi CTVaS, 20/2/13.

1. CTVaS

CTVaS Youtube Master Race

Nếu có 1 điều ước, tôi muôn ước danh sach block của tôi sẽ không bị giới hạn. Nếu có 1 điều ước, tôi ước sẽ không phải tắt kênh location mỗi khi các trẻ trâu lên cơn. LOL!

Dạo gần đây, tình trạng chat tiếng Việt ở GAO tiếp tục phát triển và nở rộ chưa từng có. Rất nhiều bạn còn cẩn thận bật thêm cả Unikey, Vietkey mỗi khi chat, để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt. Rất tốt, nhưng cuối cùng, nỗi ô nhục vẫn chỉ là nỗi ô nhục mà thôi.

Tống quát mà nói, có thể chia ra làm 2 thành phần tham gia chat tiếng Việt.

Thành phần 1: Gồm những người không biết/ hay chưa biết, là chat tiếng Việt ở GAO nói riêng và game nước ngoài nói chung là không tốt, không lịch sự. Mục đích của bài viết này, chỉ để nhằm nhắn nhủ tới họ biết quay đầu là bờ, phục thiện. A di đà phật, thiện tai, thiện tai!

Thành phần 2: Thành phần KHÔNG THỂ cải tạo. Là những ai ? Là các bạn trẻ trâu, đa phần là 9x, bản tính hiếu thắng, luôn muốn mình là trung tâm. Câu hỏi đặt ra là: Tại sao các bạn ấy lại thích chat tiếng Việt đến thế ? Rất đơn giản, vì nếu chat trong Guild thì chỉ Guild biết các bạn ấy đang tồn tại, nếu chat trong Nation thì chỉ Nation biết các bạn ấy đang có mặt. Nhưng nếu chat lên location thì cả server biết: "À, hóa ra thằng này có tồn tại ở server mình đây!" Mặc dù sự tồn tại ấy chỉ như 1 cục sh1t. Mình xin trân trọng tặng pháp danh Thích Thể Hiện cho các bạn.

Tất nhiên sẽ có những phản bác/ gạch đá dành cho mình. Xin liệt kê ở dưới đây luôn, nếu bạn nào có thêm lý do mới thì hẵng comment nhé :3cool_adore: :

Lý do số 1: Tôi chat tiếng Việt vì tôi không biết tiêng Anh khi tôi cần trợ giúp. => Xin hãy học vài câu tiếng Anh đơn giản. Bạn có thể chơi Atlantica ở GAO thì không có lý do gì bạn không thể giao tiếp bằng thứ tiếng Anh đơn giản khi cần. Quan trọng là bạn có muốn hay không thôi.

Lý do số 2: Này, lâu lâu chat tiếng Việt 1 câu có chết ai đâu. => Ờ, đúng là chả chết ai, chỉ biết nước ngoài nó khinh VN như d*g.

Lý do số 3: Game giải trí thôi mà, chú làm gì xoắn kinh thế! => Từ game, thế giới nó cũng đánh giá được phần nào tính cách thế hệ trẻ của 1 đất nước đấy em ạ.
    Lý do số 4: Tao thích chat tiếng Việt đấy, làm sao ? => ………….:2cool_go:

Lý do số 5: Xông vào chửi luôn: Đkm thằng ngu, não, rảnh rỗi viết bài, %#^$*&, abc, xyz. => …………:2cool_go:

Một lời nhắn với mấy bẹn định dùng lý do 4,5 để comment và mấy bẹn định gạch đá mà không kèm quan điểm cụ thể : Là làm ơn đừng cố gắng kéo mình xuống cùng đẳng cấp với mấy bẹn. :2cool_beated:

Kết luận : Chắc chắn bài viết sẽ đụng chạm đến nhiều thành phần nguy hiểm, nhưng chỉ cần nó thay đổi được quan điểm của 1 số ít gamer thì cũng đã là 1 thành công rồi. LOL! Và chắc chắn rằng, nó cũng nói lên được suy nghĩ của một số ít người đồng quan điểm với tôi, mặc dù họ chưa muốn hoặc chưa dám nói ra.

Mấy bạn mod có bất đồng quan điểm thì xin khóa topic thôi nhé, xin đừng xóa, để topic tồn tại còn thông não cho các bạn trẻ.

2. Leaves&Wind

Leaves&Wind Donkey Kong

công nhận gamer VN đi đâu cũng mang tiếng nhỉ ...
    nếu các bạn chơi từ cái thời 2008, 2009 đến trước khi VN qua thì thấy kênh chat thế giới thưa dần, phải nói là rất buồn ... có vn qua thì cũng vui hẳn lên, nhưng tớ chỉ yêu cầu là ko chửi thề, ko lạm dụng để tán gẫu là tốt rồi... có người chat cũng vui cửa vui nhà ....
    hồi xưa tớ có chat với 1 số bạn nước ngoài , người ta cũng viết thế : chỉ cần ko chửi tục, ko spam , ko chat nhiều trên kênh ... bởi đặc thù AO là kênh chat khá buồn ...
    hehe

3. lovesim

lovesim C O N T R A

:4cool_baffle: còn 1 loại nữa mà bạn thiếu chưa nêu đó là chat tiếng anh thì một số bạn ko biết tiếng anh ko hiểu nên lâu lâu cũng đành phải chat tiếng việt :8cool_matrix: vì server có tới 2 nation người việt nên chat kênh nation vẫn chưa thông báo đủ :2cool_misdoubt:

đặc biệt là khi anh em 8 vui và xài toàn tiếng lóng liên quan tới chủ đề nhạy...... cảm :6cool_surrender: :3cool_adore: :7cool_waaaht: dịch ra được tiếng anh của những câu này thì chắc là sụ phụ quá :))

Chỉnh sửa cuối: 20/2/13
  4. redhellxx

redhellxx Mr & Ms Pac-Man

Chỉ cần ăn nói lịch sự, nhỏ nhẹ và không lạm dụng kênh location, mình tin chắc ngôn ngữ nào cũng được chào đón cả. Miên đừng lôi bố mẹ nhau ra chửi công cộng là được rồi -))

5. Vic3bie

Vic3bie The Warrior of Light

Luật game đâu có cấm chat tiếng việt trên kênh loc, cấm thì bị ban ip từ lâu rồi chả cần phải đợi đến khi có topic này.
    Còn cái này:
    Thành phần 2: Thành phần KHÔNG THỂ cải tạo. Là những ai ? Là các bạn trẻ trâu, đa phần là 9x, bản tính hiếu thắng, luôn muốn mình là trung tâm. Câu hỏi đặt ra là: Tại sao các bạn ấy lại thích chat tiếng Việt đến thế ? Rất đơn giản, vì nếu chat trong Guild thì chỉ Guild biết các bạn ấy đang tồn tại, nếu chat trong Nation thì chỉ Nation biết các bạn ấy đang có mặt. Nhưng nếu chat lên location thì cả server biết: "À, hóa ra thằng này có tồn tại ở server mình đây!" Mặc dù sự tồn tại ấy chỉ như 1 cục sh1t. Mình xin trân trọng tặng pháp danh Thích Thể Hiện cho các bạn.

Nói như bạn thì mình thuộc thành phần này, và xin lỗi luôn sự tồn tại của mình như cục gì thì cũng chưa đến lượt bạn lên tiếng đâu. Còn thích thể hiện thì có lẽ mình dành cái danh hiệu này cho bạn. Mình sang đây chơi đc hơn 1 năm rưỡi và bạn là thằng đầu tiên lập topic lên án cái chuyện chat tiếng việt trên loc, nên mình cũng chả hiểu ai là thằng thích thể hiện ở đây.

6. gilodo22

gilodo22 Mr & Ms Pac-Man

lần đầu tiên mình chơi sv này là tháng 9 /2011, đến tháng 1/2012 thì nghỉ, mình nhớ thời điểm đó hầu như gamer VN (kể cả những ng từ VN chuyển qua) ko chat tiếng việt trên location, ai mà chat tiếng việt lung tung trên location là bị lên án ngay. Nhưng tháng 9/2012 vừa rồi có chơi lại thì thấy game có nhiều thay đổi quá, và cũng hơi bất ngờ là cái thay đổi nhiều nhất là thấy rất nhiều ng chat tiếng việt trên kênh location đủ các thành phần, từ ng` chơi lâu đến ng` mới chơi, từ "đại gia" đến "tôm tép" ,kể cả ngững ng` trước kia nói ko với chat tiếng việt, lại quay về cảm giác chơi sv VN trc kia ( hơi sốc nhẹ :) ).
    chắc do giờ các bạn VN mạnh quá rồi, vô đối FL với giải tuần rồi nên cũng chẳng coi cộng đồng gamer NN ở sv ra gì nữa ... chẳng cần quan tâm chúng nó nghĩ gì ... hơi buồn ... nói chung bạn viết bài này muộn quá, tầm 1 năm trc chắc còn nhiều ng` ủng hộ, chứ giờ chắc chỉ gạch đá thôi...

7. CTVaS

CTVaS Youtube Master Race

Vẫn còn những người ủng hộ, vây là thành công rồi. Đúng là việc lên án này muộn nhưng vẫn phải viết thôi, chứ không mấy bạn ấy ngây thơ lắm, còn nghĩ là cả server đồng tình với việc đó cơ =))

Còn Vicbie à, mình hiểu bạn thuộc thành phần thứ 2 từ rất lâu rồi mà :)). Cách đây hơn 1 năm, tên của bạn đã nằm trang trọng trong block list của mình rồi.

8. sad_snowman

sad_snowman C O N T R A

Mình cũng là thành phần 2. Nói chung mỗi người có chính kiến riêng của mình :)). Chat kênh location cho vui thôi chứ có chết ai đâu. Bọn nước ngoài nó cũng pm mình nói mấy cái này suốt. Chúng nó chỉ lên án mấy cái từ chửi = TIẾNG ANH trên location thôi chứ chửi tiếng việt nó cũng có biết gì đâu. Mình chỉ kêu bọn nó là nếu không thích thì lúc thấy chat nhiều cứ block location nếu thích. Chẳng phải là mạnh gì cả chứ nếu mà 1 nation chứa đủ số người chơi thì chat tiếng việt Location giải quyết được gì.
    Mình thì nói chung là thành phần keyboard rồi nên đừng gạch đã nhé. Chulnie

9. theshadowtl1

theshadowtl1 Mr & Ms Pac-Man

hehe lâu lâu thấy 1 cái topic đáng quan tâm, mình cũng ko ủng hộ cũng ko phản đối bạn bởi vì mình cũng thuộc thành phần số 1, đôi khi có 1 số việc ko hiu mình cũng hay chat TV trên kênh location ( mình đã 150 nên những việc mình chưa hiu rõ có thể rất it rất ít các bạn bit, thông cảm nhé). Thành phần số 2 thật ra không phải xấu hoàn toàn đâu vẫn có người tốt đó chứ như Chuni,... còn lại là 1 số người mình cực kỳ căm ghét trên kênh location ( bọn chúng hay dùng 1 số từ ass, as .. gì đó, chả hiu chúng nó làm như vậy bao giờ chưa hay làm bao nhiu lần mà cứ khoe cứ chứng tỏ mà những tên này có số ít mình bít mặt nhát như chuột )
    Kết luận chat trên location ko xấu nhưng chỉ xấu khi những kẻ lợi dụng nó.
    Cám ơn chủ topic đã tạo nơi cho mình bày tỏ, MrSha là tên nhân vật của mình rất hân hạnh làm quen với bạn trong game

Chỉnh sửa cuối: 20/2/13
  10. KidBaby

KidBaby Mr & Ms Pac-Man

Xin nói luôn giờ phải nói là server SI khoảng 80% là gamer VN rồi. Đôi khi rao mua bán thứ gì , Lúc Pm riêng lại là đồng hương.:))
    Giờ chat TV trên Location chỉ giúp server thêm vui thui. K làm hại ai đâu. Còn chuyện chat Location để thể hiện mình thì bạn hơi quá lời rồi đó. K ai muốn thể hiện mình = Cách đó đâu . Họ chỉ thể hiện = cách khoe hàng , khoe cấp độ , Khoe sự hiểu biết....mà thôi .

11. BigZeroRock

BigZeroRock Donkey Kong

Thành phần 2 nè, cho vô block đi.
    bài viết hay quá =))
    chứ spam mà có người soi mói cũng ngại lắm
    Chốt 1 câu, đọc xong cái này cảm thấy nên spam nhiều hơn để đánh bóng tên tuổi mình. Dù sao cũng mang danh rồi :))

12. Tetsusaiga

Tetsusaiga ✯A Sword Unbreakable✯ Moderator Lão Làng GVN

Mình thì thuộc thành phần im lặng mà chơi nên cũng ko quan tâm lắm việc chat trên kênh location, nói chung nếu chém gió vui vẻ thì ko sao chứ chửi nhau là éo đc.

13. hieupro_001

hieupro_001 Donkey Kong

nhạy cảm là gi hả sis :7cool_waaaht:

14. Vic3bie

Thì như cái chuyện mà sis cua đc trai tân í cũng rất là nhạy cảm :6cool_boss:

15. sad_snowman

sad_snowman C O N T R A

Guild sis chỉ tuyển trai tân thôi :">

16. :..saothienco..:

:..saothienco..: Legend of Zelda

cái server SI giờ có khác gì server VN đâu :9cool_pudency: , đợt trước chơi L2 pride thấy VN đi đến đâu cũng bị chửi mặc dù server cũng toàn VN là chính . Dạo này thấy số lượng các mem nước ngoài a.kay VN ta để greating với forum post chửi bới bên SI cũng có vẻ gia tăng :)) , mà bữa đi CL với FL xài scroll với đánh tính time lại bị mấy thằng nước ngoài chửi mới bó tay 'bang :2cool_beated:

17. huynhduyanh2

huynhduyanh2 Youtube Master Race

bác tetsusaiga là ai ý nhỉ?
    từ lúc chơi lại đến h thì thấy có thêm 1 hiện tượng mới đó là 2 team chửi tục = TV trên loca, còn lại chat TV vui thì thấy cũng bt, với lại để ý kỹ, có 2 khoản thời gian, 1 khoản VN onl nhìu --> chat TV nhìu, 1 tây onl nhìu -->chat TA nhìu, nên chả ai đụng chạm ai :D
    p/s:em chung chuồng chung động vs sis'shy

18. Vic3bie

Bác Tetsusaiga là mod Box Atlan này:-". Còn trong game nick name là MinhTrang :">

19. biamocuagio

biamocuagio Mr & Ms Pac-Man

nhập gia tùy tục , giờ Vn online đông thì anh em nói tiếng việt chả lẽ mình nói tiếng anh để dc mang tiếng hợm hĩnh
    Và h gamer nước ngoài online nhiều thì chả có thằng điên nào solo tiếng việt 1 mình
    Nói chung là bạn thử nói nick chính mình trong game và xem có hòa đồng cùng anh em vietnam ko , chứ ý kiến này nọ mà cũng éo biết bạn là thằng đíu nào trong game

20. cogivay

cogivay Youtube Master Race

chủ topic nghĩ cũng hơi quá. trừ việc spam nhảm, cãi nhau bằng tiếng việt trên location thì chả ai ủng hộ, còn việc thỉnh thoảng chat tí bon nước ngoài cũng chả nói đâu.