Cheatcode những điều có lợi và bất lợi

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi Orochimaru, 24/12/04.

1. Orochimaru

Orochimaru Mega Man

Xem ra đây là một vấn đề bàn hoài hổng hết, do vậy chúng tôi sẽ không giải thích dài dòng mà sẽ chia ra những điều có lợi và không có lợi. Còn sự lựa chọn ra sao thì bao giờ cũng... tùy bạn

Có lợi:

- Rất mau hoàn thành trò chơi à Chơi cheatcode mà, đâu cần phải tốn công, nhọc sức để luyện cho nhân vật hay sợ chết, cứ một đuờng mà tiến.

- Chơi nhanh, hoàn thành nhanh, chứng tỏ với đám bạn: “Trò đó dễ ợt! Tui chơi xong rồi!” >-<

Bất lợi:

- Hoàn toàn không tích góp được một chút xíu kinh nghiệm (experience) mà trò chơi mang lại à Nếu bạn chơi game không sử dụng cheat, nhiều khi để giết được 1 con trùm, bạn phải tốn rất nhiều thời gian. Do vậy, khi hạ được nó, cái cảm giác đó thật không thể diễn tả, nó... sướng còn hơn được điểm 10. Hay cái cảm giác căng thẳng tột đỉnh mà các game kinh dị mang lại cho bạn. Nhưng với cheat thì hoàn toàn vô cảm. Lý do đơn giản vì bạn có bỏ chút sức lực nào ra đâu để mà đạt được cảm giác chiến thắng.

- Không bao giờ chơi game giỏi à Làm sao bạn có thể chơi game giỏi một khi không bao giờ thử sức với nhiều độ khó khác nhau? Không luyện tập thì làm sao chơi khá đuợc?

- Dễ bị tràn bộ nhớ à Đây là truờng hợp rất thuờng xảy ra khi nhập code. Những ai thường xuyên sử dụng code chắc chắn từng đụng phải trường hợp bị bể hình, dừng hình và tệ nhất là treo máy. Cách xử lý tình huống tốt nhất lúc bấy giờ là Reset lại máy!

- Không hiểu rõ nội dung trò chơi à Đa phần những gamer thích sử dụng code cũng là những tay “dục tốc bất đạt”, chơi thiệt là nhanh để cuối cùng không hiểu rõ nội dung nói gì (Có để ý gì đâu mà hiểu rõ)!

- Mất tiền và thời gian tìm, chỉnh code à Với game PC, chỉnh code khá nhanh và đơn giản, nhưng game console thì lại là một vấn đề cực kỳ phiền phức. Hãy thử tuởng tượng, trước mắt bạn là bốn tờ giấy A4 đầy dẫy cheatcode như thông số Matrix. Chúng tôi chắc chắn là chỉ mỗi một việc nhìn thấy và đọc chúng thôi cũng đủ... xỉu chứ đừng nói bỏ thời gian ra nhập code. Với thời gian đó, bạn đã đi được một quãng game khá xa.

- Lệ thuộc vào code à 60% gamer một khi thường sử dụng cheatcode sẽ bị lệ thuộc vào nó càng lúc càng nhiều. Và rồi nếu không sử dụng cheatcode, họ không thể hoàn thành được bất kỳ một game nào!!!

- Nếu chơi game ở dịch vụ thì cheatcode sẽ làm lủng hầu bao của mấy ông chủ tiệm, thay vì bạn phải bỏ ra 20 giờ để hoàn thành một game thì bây giờ chỉ cần 3 giờ là xong.

Chuyện ngoài lề:

Có 5 loại gamer thích dùng cheatcode:

1. Chơi cheatcode trước để tìm hiểu trò chơi, sau đó sẽ chơi kỹ lại sau. Nếu vậy, tôi khuyên bạn để tìm hiểu trò chơi, hãy chơi Easy mode truớc, sau đó mới tính tới Normal hay Hard mode. Bạn nên nhớ rằng, một khi bạn đã biết truớc hết mọi việc thì cũng giống như xem lại một bộ phim, không còn chút hứng thú, nếu có đi chăng nữa thì chúng đã giảm 50% rồi. Chơi game phải cùng lúc hưởng thụ mọi cảm giác do game đó mang lại, bạn mới thấy chơi game thú vị như thế nào.

2. Hoàn thành lần thứ nhất, sang lần thứ hai sẽ dùng code. tôi là gamer thuộc loại này đây. Sau khi hoàn thành nó một lần, nếm trải mọi cảm giác do nó mang lại, chúng tôi sẽ dùng code để giảm thời gian "luyện công phu". Không đề cập đến những game action (hành động), nhưng game RPG thì lại là vấn đề lớn, chúng tôi không cho rằng gamer nào cũng có đủ dũng khí bỏ ra hàng chục giờ ngồi luyện lại level.

3. Những nguời mới nhập môn, muốn biết nhanh kết thúc nhưng lại không thể hoàn thành nó bằng chính thực lực. “Dục tốc bất đạt”, kiên nhẫn sẽ mang đến cho bạn nhiều kết quả hơn đấy!

4. Đoạn game quá khó, tức quá, nhập code để đi tiếp. Ráng lên đi bạn, khi vượt qua nó, bạn sẽ chơi game lên tay hẳn đấy!

5. Những gamer không có nhiều thời gian để hoàn thành nó dần dần...vì còn phải đi làm hay đi học...

Oro rất mong nhận được ý kiến của các bạn về chuyện cheatcode.

2. nhocbecon

nhocbecon Youtube Master Race

nếu có ai muốn dùng cheatcode thì dùng còn tôi thì không dùng cheatcode gì cả! tự mình chiến thắng như thế quan trọng hơn dùng mã cheatcode! mình không cậy vào gì cả! lỡ khi trang web cheatcode bị hư! hì làm sao các bạn có thể chơi tiếp được!

3. Orochimaru

Orochimaru Mega Man

Đúng đó , tốt nhất là cứ tự mình chơi hay hơn , nếu hack or trainer dễ bị hỏng game lắm

4. Warheit

Warheit Mega Man

Giống giống tờ E-chip kiểu gì ý bác Oro...... ơi

P/S : Cảm ơn bác đã giúp cái thread của tui bên bôx Thư Viện trong thời gian wa

5. Orochimaru

Orochimaru Mega Man

Đính chính lại là tui không có copy gì đâu nhá !
    P/s : không có gì

6. muathuvanghp

muathuvanghp Youtube Master Race

Đúng rồi đấy , mình tự chơi có phải hay hơn không , tự chơi thì sẽ hiểu và thấy được năng lực của mình.

7. Asakura Love You

Asakura Love You Nho Tia Chớp :* :x Lão Làng GVN

ủa, cheatcode ah, cái này thiếu một lợi nữa là khi mình chơi mình có thể dùng nó để làm guide, FAQ,... cho game vì khi đã chơi qua roài, biết về game bạn sẽ muốn chứng tỏ hiều biết của mình => làm 1 cái FAQ
    ALY nè , đang theo đuổi kế hoạch làm list các tướng trong D-Day 17.8F cho mấy pa bên warIII => cheatcode để mần cho nhanh :))

8. muathuvanghp

muathuvanghp Youtube Master Race

Ặc , bác ASAKURA LOVE YOU nói thế thì còn nói chuyện làm gì nữa , chơi cheatcode thì quá như gian lận à. Chơi thế không hay đâu.

9. virgo*huyenao

virgo*huyenao Youtube Master Race

Thế đã có ai dám ngồi luyện lấy 100 cái DarkMatter ở trong FF8 chưa.Nếu đủ thì cũng phải mất ít nhất 20-30 tiếng

10. Rising Phoenix

Rising Phoenix Mr & Ms Pac-Man

Có mình nè...ngồi chơi FF VIII trên 130 tiếng,tuy có 1 số Item mình vẫn chưa lấy được nhưng mình vẫn nhìn bản Item của mình 1 cách tự hào vì đấy là lần đầu mình chơi FF VIII và không dùng Cheat hay FAQ.
    Theo mình dùng Cheat-Code thì không được hay cho lắm,vì dùng Cheat nhiều quá mình sẽ mất hết khả năng tư duy khi chơi Game..tuy mình không phải là cao thủ gì nhưng mình vẫn tự hào là từ trước đến nay chỉ chơi Game bằng sức mình và không bao giờ dùng Cheat

11. Akechi

Akechi Legend of Zelda

HÌ hì chơi FF VIII thì có thể nói là ko cần phải chơi bằng FAQ, nhưng bạn đã chơi SH2 chưa, bạn có thể ko chơi FAQ mà thực hiện đầy đủ các side quest của nó thì tui cho bạn hết đống tài sản bên dưới của tui :D

12. Orochimaru

Orochimaru Mega Man

Silent Hill 2 thì đương nhiên là phải cần có faq mới qua được chứ nếu không thì không thể nào hoàn thành game

13. Nuhieplanhlung

Nuhieplanhlung Youtube Master Race

có thể hoàn thành game mà ko cần faq
    đó là dùng cheatcode
    dễ òm mà
    em nói dzậy thui chưa bao giờ dùng thử cả đâu

14. Akechi

Akechi Legend of Zelda

Silent Hill 2 cũng là 1 game khó nhưng thể loại action Adventure như Silent Hill 2 vẫn thực sự chưa phải cần đến FAQ đâu nếu chịu khó nghêin cứu các câu đố trong game ::) . Ở đây ý tôi là Shadow Heart 2 kìa, chơi theo dạng RPG và lại đi ttheo từng bản đồ ứng với từng khu vực và những side quest thí lại nằm rải rác đâu đó và 1 số lại ko có manh mối gì cả. Chỉ trừ những ai wá siêng cứ đi đi lại lại những khu vựa đã đi wa ( thậm chí từ đầu game ) và nói chuyện với tất cả những NPC nào gặp phải ( có khi nói chuyện đến 2, 3 lần thì mới chịu khai manh mối :D ) do đó việc tìm đầy đủ các item cũng như những unique weapon cho các mem trong nhóm mà ko có sự trợ giúp của FAQ là 1 điều vô cùng khó khăn :whew:

15. Goodfuckingday

Goodfuckingday Legend of Zelda

chơi game mà xài code hay trainer à...ko có vấn đề gì mà pải nghĩ hết, nên quá di chớ, nhưng có 1 cái là xài khi nào thôi.

GFD nhớ hồi năm ngoái ,mai thi triết rồi thế mà còn ngoan cố chơi call of duty( tất nhiên là veteran) ko cheat, thức 1 mạch đến 3 h sáng.Tí nữa thì ngủ quên, bỏ thi.Nhớ đời.
    cheat trainer okie, nhưng nên chơi lại ko cheat 1 lần để cảm xem game nó hay thế nào.

16. Mr.K

Mr.K T.E.T.Я.I.S

ờh thì xài cheat, giả như cái lúc tôi mần Commandos1 , ngồi mãi đíu qua được cái bài Ohama, lính đông vãi tè, như cái mạng nhện, 0 bít đi đường nào hết, ngâm đoạn này đến tận ~2 tháng, đến đúng 1 tuần nữa là thi HK, tức mình chơi cheat lun , đứng đấy bắn chúng nó trong khi tính xơ xơ chắc phải khoảng hàng nghìn viên đạn nó găm vào người. :))

cả cái trò GTA nữa, chơi trên cái máy tính cà khổ của tôi, 0 thể chịu được, mình đấm 1 phát mà mấy thằng Mafia rút súng bắn lun, chỉ định chọc chúng nó rồi chạy, thế mà 0 chạy kịp chỉ vì máy chậm quá, hè, chơi cheat cho chúng nó sợ. Chơi đúng lần đấy rồi Remove GTA luôn.

17. Asakura Love You

Asakura Love You Nho Tia Chớp :* :x Lão Làng GVN

???? tui có bảo là chơi game phải chơi cheat đâu, chỉ nói là chơi game xong thích làm FAQ hay là Guide thì dùng cheat lướt cho nhanh chứ => đọc kĩ chưa zậy

Chuyện chơi cheat với các game khó thì cũng khó nói nhưng theo ALY thì cheat chỉ để zui thôi VD như trong GTA có cheat làm cho girl chạy theo mình => chẳng có tác dụng gì gần như để cho zui ah :))

18. Orochimaru

Orochimaru Mega Man

Dùng cheat cũng có lợi nếu muốn đi nhanh game để làm FAQ , đó cũng là 1 cái lợi của cheatcodes

19. Goodfuckingday

Goodfuckingday Legend of Zelda

nói thật là chơi game plưu mà dùng faq thì biết là ko hay, chơi nó khó mà mò ra đi khoe thiên hạ đã lắm,
    code+trainer thì tôi thỉnh thoảng dùng, nhưng game kiểu kia thì tôi mới chỉ đọc Faq của URU thôi, cái khác toàn là tìm lấy hoặc...... đi hỏi.Đọc faq 1 dòng lại tiện thể đọc cả bài luôn, cám dỗ lắm... thiện tai......

20. Bunnyforever

Bunnyforever Guest

---- Uí chà! Ăn cắp trắng trợn từ Echip đến từng câu từng chữ mà bảo không àh? Tui là người ngồi edit cho nó! Tui không nhớ nó ở đâu mới lạ. Ăn cắp mà còn gân cổ là không!
    ---- Đây, bài viết từ Echip: