Chiến thuật của cờ vây

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi Attheng the E.MAmeluke`, 19/10/04.

1. Attheng the E.MAmeluke`

Attheng the E.MAmeluke` Legend of Zelda

Attheng mới biết đánh cờ vây có mấy ngày hà .. nên ko biết gì ráo ... tại sao cờ vây các kì thủ hay đi lung tung trong bản đồ nhỉ ? có chiến thuật gì ko ?
    rất mong các bác giúp đỡ .... :D

2. (LoL)

(LoL) Mr & Ms Pac-Man

chiến thuật chơi cờ vây à em cũng mới biết chơi thui qua bộ truyện kỳ thủ cờ vây nên tập chơi luôn^^

3. aochoangxanh

aochoangxanh The Warrior of Light

theo tui thi chien thuat hay ko la do nguoi choi thoi ( tui noi vay vi vai dua ban cua tui sau khi duoc tui du vao Go no cung doi choi voi tui , nhung khi danh thi tui no lai di lung tung cha co chien thuat gi ca)

4. Attheng the E.MAmeluke`

oa` vậy là sao ? có cao thủ nào chỉ dùm ko ? hick hick

5. So_No_Mi

So_No_Mi Follow_Your_Heart

Ờ...luc` trước mem Origami đã có bài hướng dẫn chơi cờ vây rất hay..nhưng đâu mất tiêu rồi..tìm trong box cờ nãy giờ không thấy đâu cả...nên không thể giúp bạn được...

6. (LoL)

(LoL) Mr & Ms Pac-Man

em hỏi gòi mà có ai chỉ đâu chắc phải đi mua sách cờ vây veè để học theem quá trong đó nó có chỉ đó

7. Spineru

Spineru Youtube Master Race

Khi bắt đầu những kì thủ sẽ đi vào một số điểm nhất định ở các góc , nếu muốn vững chắc chắc sẽ đi cách biên xung quanh 2 – 2 , nếu đi thoáng hơn , tiết kiệm bớt quân sẽ đi cách biên 2 – 3 , rất ít khi cách biên 3 – 3 , sau đó họ sẽ triển khai thế trận . những quân cờ của họ thường cách nhau khoảng 3 nấc ( dọc 3 hoặc ngang 3 ; dọc 2 ngang 1 ; dọc 1 ngang 2 ;..) hoặc cách quân đối phương 2 , 3 nấc . Họ sẽ triển khai quân của họ tạo thành 1 thế trận giúp họ chuẩn bị khi hai bên bắt đầu tấn công . Nếu những quân họ đặt quá sát và không hợp lí họ sẽ tốn một số quân vô ích có thể dẫn đến bị tiêu diệt , nếu đặt quân quá rộng không liên kết sẽ bị đối phương đột kích và có thể chiếm đất , tiêu diệt đám quân ở đó . Vì vây việc bố trí quân cờ phải hợp lý chứ không thể đăt tuỳ tiện vì nó sẽ ảnh hưởng lớn đến ván cờ . Khi đánh cờ vây bạn phải cố gắng tích luỹ kinh ngihệm để bố trí quân hợp lý và liên kết nhau thì lãnh thổ bạn mới vững chắc , ngoài ra bạn còn phải biết cách bảo vệ lảnh thổ . Chúc bạn mau tiến bộ .

8. Attheng the E.MAmeluke`

hixk ... có bác nào có 1 ki` phổ rồi đem lên phân tích ko ? Attheng thấy cờ nào cũng có mà sao ko thấy cờ vây nhỉ ?

9. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

mình có 1 cuốn sách nói về các thế cờ như thế bắt chết ,bắt tại cửa ,bắt cả 2....... tuy nhiên ko biết up hình minh hoạ tại đâu để đưa lên đây với lại hơi bị lười ,Atheng nếu rảnh thì gọi tôi đánh nè ,hôm qua thấy cậu trên room2 mà gọi hoài ko được bực cả mình

10. So_No_Mi

So_No_Mi Follow_Your_Heart

Nếu muốn đưa ảnh lên từ cuốn sách đó thì anh phải chụp đã...mấy tiệm net có đó..có máy chụp..chụp xong lưu vào máy....đưa lên trang ImagesHack để lấy link ảnh..sau đó đưa lên là được thôi

11. Attheng the E.MAmeluke`

sorry nhe ... chắc lúc đó net bị treo chứ em đời nào để anh kêu khản cổ vậy ... ^^

12. songobu

songobu Youtube Master Race

Có ai muốn đánh cờ vây không nhưng các bác cho tui biết làm cách nào để chơi cờ vây trên mạng cái đuợc không
    Tui biết đánh cờ vây đã lâu nhưng lại rất ít đánh các bác chỉ tui cách đanh trên mạng cho tui gấp

13. Attheng the E.MAmeluke`

các bác biết cách nào thu quan có hiệu quả ko ? hixk .. đánh trên mạng toàn bị nó nhảy dù vào ... sau đó ..... :(

14. songobu

:cool: :cool: :cool: Ông spineru noi đùa đấy chứ , vừa vào ai đi đánh vào 2-2 hoặc 2-3 đánh như thế là hạ sách vì bàn cờ chính qui những 19X19 ô. nêu đánh như vậy không những được cực ít đất mà có thể bị họ vây chết. Muốn công thủ toàn diện thì phải đánh kumoku tức là hai điểm 3-4 và 5-3. Tuy vậy cách này chỉ dùng cho đen vì đen được đi trước còn nếu trắng dùng rất dễ bị đen đi vào nước còn lại.Ví dụ nêu trắng đi 3-4 thì sẽ bị đen đi vào nước 5-3, hoặc có thể đen đi vào 4-3 khi đó buộc trắng phải đi vào 3-3 sẽ được ít đất hơn.Vì vậy nếu cầm quân trắng ta nên đi 4-4 hoặc 3-3, nếu đi 3-3 thì chắc chắn có 9 đất là của mình nhưng việc tiến ra giữa chậm hơn so với 4-4.mặc dù 4-4vẫn có chỗ nhược là nếu bị họ đánh vào 3-3 sẽ bị chia đất. Nhưng tôi luôn đánh
    4-4 vì vừa vào đầu trận không ai lại đi tấn công cã vì như thế sẽ được it đất mà vùng chiến lược không có như vậy sẽ khó ra giữa, rất dễ bị thua.Tôi xin mạo muội nói như vậy và người chơi cờ vây phải luôn nhớ là ''góc vàng biên bạc giữa cỏ khô'', đó là nói về mức quan trọng của từng vùng lúc khai cuộc.Nhưng cũng phải chọn điểm đặt sao cho thủ tốt để có vùng chiến lược nhưng cũng phải ra giữa dễ dàng vì ở giữa có nhiều đất
    #>:) #>:) #>:)

15. Attheng the E.MAmeluke`

nếu là đen tôi thường đi Komoku .. sau đó chiếm góc khác cũng = komoku .. nếu thấy đối phương đi Hoshi thì mình nnhảy vào chiếm góc luôn

16. hikaru_x3

hikaru_x3 Youtube Master Race

U nói thế là nhầm rồi. Vừa mới vào trận thì ai thích đánh thế nào mà chẳng được, cái chính là tuỳ vào chiến thuật của mỗi người :) đánh vào mỗi điểm có một chiến thuật khác nhau, VD: đánh vào 3-4 thì có thể tấn công biên và thủ góc hiệu quả, 3-5 thì phát triển mạnh về vùng biên, 4-5 thì sẽ tấn công biên và có thể đánh nhau và tranh chấp vùng trung tâm, điểm 3-3 cũng la 1 chiến thuật, nó có thể an định vùng góc, rồi đi nơi khác để lấy lợi thế cho mình, cả điểm 4-6 hay 3-6, nó chính là 1 cái bẫy để tạo thành gọng kìm tấn công góc khi đối thủ đa nhập. Con tui thì thích đánh thiên nguyên, nước đi đó buộc đối thủ phải đánh hết sức mình :) nó có thể dễ dàng tấn công cả 4 góc rồi thu về vùng trung tâm. Còn nếu sợ khi đối thủ tấn công hoặc chia đất thì bạn đã nhầm, cơ hội chia đều cho cả 2 trong cờ vây nên đừng vì sợ bị thiệt lúc mở đầu, cái chính là bạn có nắm bắt cơ hội của mình hay ko mà thôi :P
    Bạn bảo là đánh điểm 3-5 hay 3-3 dễ bị tấn công phải ko? Ta có thể giáp công lại để bảo vệ vùng góc của mình cơ mà, còn cái câu: "Góc vàng biên bạc giữa là cỏ khô" thì bất kì ai đánh cờ cũng biết. Nhưng ko vì thế mà coi trọng góc đến thế :) Nếu bạn đọc hikaru rồi thì bạn có nhớ trận đấu giữa hikaru vs yashiro ko? cho dù đi quân trăng nhưng hikaru vẫn đi vào điểm thiên nguyên đấy thôi, bởi vì câu nói đó chỉ là lý thuyết mà thôi.

17. Attheng the E.MAmeluke`

theo minh` đi San-San thì chắc thật đấy ... nhưng chiếm ít wá .. hổng sướng ;)
    theo minh` điểm 3-3 (san-san) khó bị tấn công chứ ... còn 4-4 (hoshi) mới dể bị tấn công ....

18. hikaru_x3

Điểm 3-3 ko phải là chiếm được ít đất đâu, nó cũng như các điểm khác mà thôi, bạn thử nghĩ xem: nếu đi 4-4 như bạn nói thì khi bị giáp công, hầu hết các định thức thường hình thành thế chia đôi, hoặc là cả 2 bên cùng có lợi, phải ko?
    Điểm 3-3 cũng vậy thôi, khi bị giáp công nó cũng sẽ thành thế chia đôi hoặc là có lợi cho cả 2
    Giả sử khi bạn đi 3-3 mà đối phương cản ở 4-4 thì sẽ tạo ra 1 định thức cũng có lợi cho cả 2 bên. Do vậy mà có thể thấy được tất cả các điểm khi chiếm ở góc cũng có lợi như nhau mà thôi ;) nhưng mỗi một nước đi nó mang 1 chiến thuật khác nhau của mỗi người. ^^!

19. songobu

:cool: :cool: :cool: Theo tui đánh 3-3 dù là chắc nhưng vẫn bị động thứ nhất là xuất chậm thư hai khi gặp đối thủ chơi 3-3 thì các ông có thể đánh vào 4-2 buộc đối thủ phải bảo vệ 3-3
    rồi sau đó các ông đánh vào 6-2 chứ ai lại đi đánh 4-4 như ông nếu ông đánh như vậy thi ông chẳng hăm doạ gì được họ ,lúc đó họ cứ thản nhiên đi các nước khác mà điểm 3-3 vẫn chưa có gì đáng bảo vệ cả .Còn đánh như cách của tui thì các ông có thể chiếm được biên của họ, rồi tuỳ tình hình trận đấu mà có thể cô lập 3-3 ko cho họ liên lạc với trung tâm . Tất nhiên đó chỉ là một trong những cách đánh của tôi các ông có cách đánh nào hay thì đưa ra cho mọi người bàn luận đi .Mặc dù cách đánh của tui như trên tui thấy vẫn còn sơ hở là tấn công quá sớm mình cũng không có nhiều đất cho lắm nhưng nếu nó cô lập được họ thì cũng lợi chán phải không nào. Xin các bác cho ý kiến để mọi người cùng tiếp thu nào #>:) #>:) #>:)

20. hikaru_x3

Đánh 3-3 thì có sao đâu, nếu đối thủ muốn giáp công thì mình sẽ thủ thôi, cũng như các cách đánh khác thôi, nếu đối thủ giáp công thì u ko thèm đỡ sao?
    Đánh 3-3 thực sự là cách đánh chắc chắn nhất ở góc, còn về mặt phát triển quân đó lên như thế nào thì tuỳ thuộc vào từng người mà thôi. Có những người phát triển vùng biên rất mạnh từ quân đó, nhưng có những người lại chỉ muốn phát triển nó trong 1 vùng nào đó mà thôi, họ thích đi phát triển ở chỗ khác hơn. :)
    Còn vấn đề này nữa, điểm 3-3 sẽ giúp ta tạo luôn thành 1 góc ko lo, trong khi với các cách đánh khác thì ta cần phải sử dụng it nhất 2 quân mới tạo được 1 góc ko lo như vậy ta có thể sử dụng được tiên thủ từ điểm này mà lấy lại được thế cân bằng hoặc có thể sẽ vượt lên trên đối thủ (cái này còn tuỳ vào từng người :P), vì vậy điểm 3-3 này ko thể nói là bị động được (đối thủ giáp công ở góc thì sớm muộn mình cũng sẽ phải đỡ thôi, nếu ko muốn giành chiến thắng, mà có thể khi đối thủ giáp cồng điểm 3-3 thì chính quân mình sẽ mạnh lên đấy)
    Nói chung là điểm nào cũng có lợi thôi, nhưng nó còn tuỳ thuộc vào trinh độ, chiến thuật, thời điểm sử dụng, do đó ko nên nói rằng điểm 3-3 là ko có lợi như những điểm khác.