Chim Lửa của Tezuka ai đã đọc qua xin vào góp ý kiến

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi anhhehe, 9/8/07.

1. anhhehe

anhhehe Youtube Master Race

Không biết các bạn có xem qua truyện Chim Lửa của Tezuka chưa mình thấy nội dung của truyện rất hay
    Mình hiện nay 26 tuổi rồi ba má thường la sao không lo chuyện khác mà chỉ lo đọc truyện, truyện chỉ là hư cấu không thực tế, không đọc truyện nữa lo cuộc sống
    Nhưng khi mình đọc được truyện Chim Lửa thì quan niệm truyện tranh vô bổ của ba má mình không còn đúng nữa
    Khi mình đọc lời tựa của truyện, tác giả Tezuka đã ấp ủ hơn 20 năm trời cho bộ truyện này, chỉ 12 tập mà ấp ủ hơn 20 năm thì mình thấy hơn quá. Nhưng khi đọc truyện thì khác đúng là Tezuka đã đưa vào truyện những trăng trở của ông về cuộc sống, về các mối quan hệ, về luật nhân quả, về cả cái chết và cái giá của sự bất tử
    Bộ truyện tranh nào cũng nên lên một hoàn cảnh nào đó và nhân vật chính là người giải quyết những khúc mắc do tác giả nêu lên nhưng trong truyện Chim Lử a chính người đọc là người nhận ra các giá trị cho chính mình

- Như trong tập 2 nữa vương mong uống được máu của Chim Lửa để trường sinh bất tử rất nhiều người đã chết cho tham vọng của bà ta. Nhưng Tsubo người săn được con chim không màng uống máu của Chim Lửa chỉ lấy con việc giết con chim là chiến công cho mình thôi.
    - Như việc ni cô Kasaya, hay phần truyện về người máy Yamato v.v...
    Tất cả các chi tiết đề thể hiện sự sâu sắc của tác giả trong việc nhìn nhận cuộc sống.
    Mình chỉ hiểu được một ít những mong muốn mà tác giả đãc gửi gắm trong truyện mong các bạn đóng góp ý kiến để mọi người hiểu rõ thêm Chim Lữa

2. brain10master

brain10master Fire in the hole!

truyện của Tezuka thì khỏi nói , bộ nào cũng hay với lại sâu sắc . Hồi trước cũng kết bộ chim lửa này lắm .

3. hdht_gamer

hdht_gamer Claude, S.A gang boss

:x Thích bộ này chỉ sau BJ
    Xem hết 12vol. nhưng có nhiều cái triết lý hơi quá tầm mình nên ko dám nói nhiều :'>

Xem cái này với BJ mới thấy ông lão Tezuka tin tưởng vào tương lai con người cỡ nào ^^

Mà sao tớ ghiền có đc 1 con Moppie như trong Phoenix quá :x, biến nó thành gf, wife hay . . . bondage của mình đều đc :'>

4. Iroh

Iroh Oyabun

Việt Nam xuất bản được 12 tập.Không biết như thế đã là cả bộ chưa nhỉ.Thấy ông Osamu bảo đó là tác phẩm để đời mà:-?

5. hyuganeji

hyuganeji Legend of Zelda

VN xuất bản đủ roài ,truyện này công nhận ý nghĩa sâu sắc .
    Chỉ tiếc lúc mình đọc nó hình như mới 14 tuổi --> ko hiểu dc hết ý nghĩa của truyện :|

6. tomorrowneverdies

tomorrowneverdies Bạch Diện Thư Sinh

Hồi đó mình không mua bộ này, thằng bạn có, phải dụ nó, trả tiền gấp đôi cho nó nó mới chịu bán :x. Đủ thấy thích bộ này đến cỡ nào :x. Rất sâu sắc, cảm nhận của mỗi người đều khác, mình cũng vậy. Không có thể nói cảm nhận là đúng, chỉ là của cá nhân nhưng rất thích ^^.

7. NyxArchon

NyxArchon Dragon Quest

Tui ra hàng truyện cũ kiếm không ra :|

8. Salad Days

Salad Days Dragon Quest

bộ này nghe nhiều người khen quá rồi mà kiếm trên mạng k0 thấy đâu mà ở vn thì hồi nó ra mấy năm trước, đọc đc mỗi tập đầu, k0 ấn tượng nên về sau k0 mua nữa, giờ muốn kiếm cũng k0 có :-<
    còn cậu viết bài đầu nghe lời bố mẹ lo cho cuộc sống đi là vừa đấy =)) 26 tuổi học hành kiểu gì mà viết sai chính tả tùm lum =))
    truyện dù gì cũng là truyện, có thể học được cách sống từ truyện nhưng mà cuộc sống vẫn là cuộc sống, k0 thể đem truyện ra làm lý do né tránh trách nhiệm đc

9. soituthan

soituthan C O N T R A Lão Làng GVN

bộ này càng đọc càng hay!cách viết đan xen chặt chẽ,bộ nào của tezuka đọc cũng thích hết!

10. flydragon89

flydragon89 T.E.T.Я.I.S

ở quán truyện tớ, là quán cũ nên vẫn còn cái bộ chim lửa =)) mỗi tội rách nát thảm thương :(

11. hdht_gamer

hdht_gamer Claude, S.A gang boss

Ấn tượng nhất đoạn cuối vol.12 . . . cứ như đang xem kịch truyền thống Nhựt Bủn thứ thiệt :x

12. anhhehe

anhhehe Youtube Master Race

Hì sorry vì viết hơi vội nên có sai chính tả chút ít.
    Các bạn có ai đã đọc những tác phẩm khác của Tezuka mà tâm đắc có thể giới thiệu cho anh em đọc không
    Ngoài BJ vì bộ đó mình đọc rồi
    Thanks các bạn trước nha

13. *Censored*

*Censored* Mario & Luigi

@xế: hôm nọ con em tao vác từ thư viện về 1 cuốn dày dày to to,nhìn lại mới biết là Phoenix cuả Tezuka :))
    Ra thư viện hiệu sách lục chắc có :>

14. MQuy

MQuy Mr & Ms Pac-Man

có đọc qua được mấy tập công nhận nó hay và khá sâu sắc không phải ai đọc cũng hiểu được ý nghĩa của nó,mà bữa nay tìm lại thấy ko chỗ nào còn cả

15. Iroh

Iroh Oyabun

Còn bộ Vua sư tử đấy.Ngoài ra còn có Tôn Ngộ Không với Astro Boy.Cậu bé ba mắt bây giờ không biết có kiếm được ko nữa:|

16. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

Có link đọc trực tuyến không bạn, mình ở nước ngoài không đọc lại đc nữa.

17. brain10master

brain10master Fire in the hole!

Mấy bộ của Tezuka giờ cũng khá hiếm , khả năng thấy link hơi bị khó . But anyway , bạn nào có thì share nhé :D

18. xswcde

xswcde Mr & Ms Pac-Man

cậu bé 3 mắt http://comic.vuilen.com/
    mà hình như truyện ko xuất bản đủ hay sao coi trên tivi mấy tháng trước có đôi tình nhân chàng 3 mắt nàng 2 mắt yêu nhau nhập hồn vào sợi dây chuyền

19. soituthan

soituthan C O N T R A Lão Làng GVN

có 1 bộ tuyển tập các truyện ngắn Tezuka cũng rất hay, trước lâu lắm rồi NXB trẻ có phát hành. Thik nhất là truyện " 3 điều ước nguyện" và "loài vật nổi loạn"
    @xswcde : anime và manga thì ko nên so sánh, anime thường chế thêm rất nhiều!

20. xswcde

xswcde Mr & Ms Pac-Man

ủa mà anime thì có phải do chính tác giả vẽ ko dzị (ko có thời gian rảnh xem phim)