Chuyện đã rồi ...xin giúp mình?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi > Lucifer <, 14/5/11.

1. > Lucifer <

> Lucifer < Youtube Master Race

Mong các bạn giúp mình vấn đề này.Hơi dài mong các bạn bỏ chút thời gian đọc để cho mình lời khuyên lúc này.

Chuyện là vầy : Mình và ng` yêu mình yêu nhau gần nửa năm, trong 1 lần cãi nhau dẫn đến suýt chia tay( vì hai đứa hơi nặng lời nhau), mình quyết định kể hết những chuyện mà trước đây mình đã nói là sau này đến thời điểm thích hợp mình sẽ kể cô ấy nghe.Vì mình tự hứa rằng sẽ chỉ kể cho ng` con gái mình thật sự yêu, kể xong dù có chuyện gì xảy ra thì ít nhất mình cũng cảm thấy thanh thản vì không ai biết ngay cả bạn bè thân nhất.

Nhưng sau đó mình nghĩ lại và định không kể vì sợ kể ra nếu tiếp tục yêu nhau sẽ ảnh hưởng đến mối wan hệ của 2 đứa, nhưng cô ấy 1 mực đòi mình phải kể thế là mình kể ra hết.
    ~ Chuyện là trước đây mình từng là con nhà khá giả học hành giỏi có ngoại hình tốt nên mình là từng là thằng khinh ng` luôn xem nhẹ ng` thân và bạn bè, không ai vừa mắt mình. Nhưng chuyện không may xảy :( ra ba mình làm ăn lớn bị thua lỗ phải bán nhà trả nợ gia đình lâm vào cảnh khó khắn khánh kiệt,ngay trong giai đoạn mình vừa sang lớp 10 của 1 tr` điểm trong tp hậu quả là mình shock nặng căm hận mọi thứ và học hành ngày càng sa sút,bị thầy cô phàn nàn, bạn bè xem thường ( 1 nỗi nhục không gì bằng ) thế là suốt 3 năm cấp 3 mình phải đối mặt với áp lực từ hoàn cảnh gia đình chủ nợ vay tứ phía mẹ mình khóc rất nhiều và chuyện học hành ở nhà trường thì bấp bênh.Dù căm phẫn mọi thứ nhưng chính nhờ chuyện đó mình đã từ 1 thằng cậu ấm không ra gì từ từ thay đổi để có được ngày hom nay 1 ng` biết cảm thông quan tâm đến ng` khác.:)
    ~ Nhưng cứ lâu lâu nỗi đau của việc mất wá nhiều thứ lại giằng xé mình và mỗi lần như thế mình lại quậy ba mẹ,để rồi sau những cơn giận là cảm giác hối hận ngập tràn,mình may mắn vì tưởng chừng như ba mình bị như thế ông sẽ tự vẫn nhưng không ông cố gắng để từ từ gầy dựng lại.Bởi thế dù luôn tỏ ra căm ghét nhưng tận sâu trong lòng mình rất khâm phục và thương ba.Dù chật vật mình cũng cố gắng tốt nghiệp cấp 3 nền tảng không vững chắc mình đã trược đại học.sau đó mình quyết định đi làm và có được 1 công việc khá ổn để phụ giúp ba mẹ đến nay sau khoảng 5 tháng làm việc mình đã tự mua được 1 chiếc xe wave cũ trả góp hết cho ng` wen và chưa có dự định rõ ràng cho tương lai có nên đi học hay là đi làm tiếp

Nói đến ng` yêu mình sau khi kể tất cả với cô ấy, cô ấy bảo cô ấy yêu thương con ng` hiện tại của mình quá khứ của mình không wan trọng,cô ấy bảo là không muốn chuyện tương tự xảy ra (cãi nhau dẫn đến nặng lời) vì khi mình nặng lời cô ấy khóc. Mình là ng` khá nóng tính thiếu kiềm chế và đã bị nhiều chuyện xấu vì tính đó. CÔ ấy nói thế mình hạnh phúc lắm vì biết mình đã có được ng` con gái tốt (nhưng trong lòng vẫn nghi ngại).Cô ấy bảo rằng cảm thấy nhẹ lòng nhưng cũng lo lắng cho tương lai của hai đứa.

Nói thêm về ng` yêu mình thì cô ấy là 1 ng` mà khá perfect ngoại hình có khá đảm đang, hát rất hay và múa siêu,học rất giỏi và vừa được học bổng của Đại học nổi tiếng ở làng DH ~.~.Tính tình dễ thương nên bạn bè rất nhiều khi đi chơi với mình thì không ng` này nhắn tin cũng ng` kia gọi điện.ba mẹ đều là giáo viên ưu tú.Nói túm lại là 1 polpular girl trong trường.

Vậy vân đề đầu tiên của mình ở đây là mình vẫn lo vì đã kể hết với cô ấy,mặc dù cô ấy nói vậy nhưng mình vẫn cảm thấy sao sao, mặc dù biết là yêu nhau lâu dài thì trước sau gì cô ấy cũng biết nhưng mình cảm thấy hơi quá sớm để cô ấy biết những điều không hay về quá khứ của mình. > Do mình suy nghĩ wa nhiều chăng ?

Vấn đề thứ 2 là khi wen 1 cô gái như thế mình cực kỳ áp lực luôn cảm thấy tự ti nhiều lần phải tự động viên nghĩ tích cực để cảm thấy đỡ hơn,khi cô ấy gọi điện báo nhận được học bổng mình vừa vui cho cô ấy vừa hụt hẫng.cảm giác như mình và cô ấy ở 2 thế giới wá khác nhau.:(

Vậy h mình phải làm sao đây mong các bạn giúp mình vì lúc này mình rất mệt mỏi và rối trí.

2. number

number Fire in the hole! Lão Làng GVN

^ Vậy là tốt r`, k sao đâu, chăm chỉ phấn đấu - tiền tiêu sẽ có \m/.

Đỡ hơn mình, khoe điểm TK cao w nó, nó phán 1 câu "ghét đứa nào điểm cao hơn mình" r` đi luôn :|

3. Crazy Angel

Crazy Angel Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

Mình sợ kể ra như thế với cô ấy sẽ gieo vào lòng cô ấy sự thương hại :(

4. kimdan111

kimdan111 Youtube Master Race

về phía gia đình thì mình cũng khăm phục những người té ngã và biết đứng dậy được, họ đã phấn đấu hết mình cho mình và gia đình chỉ vì 1 lúc ko may nên mới như vậy thôi.

tốt nhất là đừng kể, kể nhiều chỉ thêm nhiều chuyện phiền phức thôi,yêu nhau cãi nhau cũng bình thường thôi,cãi nhau giúp ta hiểu nhau hơn,ko có gì là 2 thế giới khác nhau đâu cậu, hãy cứ yêu và yêu hết mình đi cậu, ít ra sau này sẽ ko hối hận vì mình đã buông xuôi mà ko phấn đấu, giờ lo công ăn việc làm đi, khi cô ấy học xong chuẩn bị đưa em về dinh là vừa :D

Chỉnh sửa cuối: 14/5/11
  5. LittleRabbit

LittleRabbit C O N T R A GameOver Lão Làng GVN

Vấn đề ở đây chính là bạn sợ mất cô ấy, lo lắng + tăng sự sở hữu lên chính là làm mối quan hệ đổ vỡ. Chuyện trước kia của bạn thì mình nói bạn 1 câu thế này: "tiên trách kỷ, hậu trách nhân", mình thấy bố mẹ bạn là người rất tốt dù hoàn cảnh nào vẫn lo cho con cái tốt nhất có thể, còn bạn là 1 thằng cùi bắp chỉ biết trách người khác nhưng ko biết tự ngẫm xem mình làm đc j chưa.
    Dù sao chuyện đã cũ thì cho qua, hiện tại nếu muốn tiếp tục giữ cô ấy thì tự bạn phải chứng minh mình có khả năng, kiếm cái wave cùi ko có j to tát mà bạn phải kể ra, quan trọng là tương lai, học hành nếu muốn tương lai bạn vững chắc và cố tự lực nhiều hơn, đừng ỉ lại bố mẹ như trước kia nữa.

6. phát-xít

phát-xít Youtube Master Race

tự nhiên mình thấy hài hài =))

7. Shooter_CD

Shooter_CD Gian thương trốn thuế Lão Làng GVN

Thật sự là mình thấy chuyện này có mùi gió :|

8. chum_game_online

chum_game_online Youtube Master Race Lão Làng GVN

Gió thổi hiu hiu, hoa phượng rụng
    Sắc đỏ ngậm ngùi, tiếc cành khô.

9. solomonking

solomonking Legend of Zelda Lão Làng GVN

Chuyện xịn quá @@ Đọc xong mình ko có lời nào để khuyên @@ Vì cơ bản là mình ko thể so sánh đc...

10. > Lucifer <

^ Hì hì thật sự chính mình còn cảm thấy cuộc đời mình cứ như 1 bộ phim ấy :) Cậu nghĩ là chuyện xạo cũng phải thôi, nhưng thật sự mình rất đắn đo cần lời khuyên lắm mới viết lên đây vì không biết chia sẻ xin lời khuyên cùng ai .Để kể hết ra vậy mình cũng đã phải cố gắng rất nhiều.

Mình có muốn học DH nhưng có lẽ giờ đó là ước mơ wá xa vời rồi, vì tình cảnh gia đình cũng chỉ tạm ổn do mình đi làm và tự dùng tiền lo được còn nếu mình nghỉ làm thì sẽ hơi khó,với lại chuyện học lại là cả một vấn đề.Nên những ai mới gặp mình hỏi mình bao nhiêu tuổi mình bảo 19 thế là câu tiếp theo ng` ta hỏi mình học DH gì ( do ngoại hình mình rất sáng sủa cao ráo , thật sự nhìn mình chẳng ai có thể nghĩ gia cảnh mình như thế cả ) mỗi lần được hỏi câu đó mình cảm thấy ngậm ngùi lắm cảm giác đau nhói khó tả vô cùng.

Ba mẹ mình thật sự đúng là những con ng` rất tuyệt vời về nhân cách , đúng như ng` ta nói cha mẹ sinh con trời sinh tính, nhưng dù sao mình đã thay đổi rất nhiều khi trải wa cú sock rồi nên cũng cảm thấy đỡ tội lỗi hối hận phần nào .

11. solomonking

Nếu cậu ở HN thì mình chịu, chẳng biết khuyên thế nào. Nếu ở tỉnh lẻ thì cơ hội học lại vẫn còn đấy, cậu thấy học lại tốt hơn hay đi làm tốt hơn thì mình chịu, vì khó nói cái nào hơn cái nào lắm. Còn cái chuyện cậu đã nói ra, nếu là mình thì mình còn nói trước cả cậu, tính mình còn ruột bỏ ngoài da hơn cơ :-j Cho nên ko cần phải căng thẳng, vì sự căng thẳng là thứ giết chết tình yêu và sự lãng mạng cực nhanh đấy.Chúc cậu may mắn nhé.

12. solomonking

Oh yeah... Lag nên làm phát 2 post rồi, Thôi chúc bạn may mắn phát nữa nhé \m/

13. Sợ ai đây?

Sợ ai đây? Cực kì phù hợp Lão Làng GVN

nói thẳng ra là h cậu cảm thấy ko xứng với cô ấy, sợ cô ấy khinh mình, sợ gia đình cô ấy coi thường mình? Bây giờ cậu ko phấn đấu về học vấn, địa vị đc thì cậu phấn đấu giàu đi, làm việc chăm chỉ vào, cậu mới 19 thì còn khối thời gian, lo gì, với lại nếu chỉ vì thế mà cô ấy bỏ cậu, ko nhận ra con người thật của cậu thì cậu đừng tiếc làm j, mà năm sau mới đủ tuổi cưới vợ nhé=)

14. > Lucifer <

Mình ở TP HCM nói để các bạn thấy ở 1 nơi sồ bồ bon chen như vậy không học cao thì đúng là hơi gian nan, đúng là "nào biết trước trên đường đời bao điều đổi thay" chỉ vài năm trước đây thôi mình còn phân vân nên chọn vào DH nào tốt nhất vậy mà giờ thì .....

15. zink

zink Youtube Master Race Lão Làng GVN

Nếu cậu ở HCM, tớ thật lòng khuyên cậu nên đi học đại học tại chức, như vậy cậu vừa đi làm vừa đi học được. Cậu cũng biết ở cái tp.HCM này, ko bằng cấp thì mãi chỉ là thằng culi, lúc đó cậu lo sao được cho ng cậu yêu. Ok, lúc này ng yêu cậu còn trong trường, có thể cô ấy còn chấp nhận tc như này, nhưng khi cô ấy ra đời, quá nhiều sự lựa chọn (tớ dám chắc tốt hơn cậu nhiều) cho một cô gái như cô ấy, liệu cậu có dám chắc cô ấy sẽ giữ tc như hiện giờ không??

Xin lỗi, tớ thấy điều cậu cần lo bây giờ, không fai là 2 điều cậu nêu trong topic đâu cậu, mà là tương lai của cậu kìa..Cậu đã từng là 1 thằng thông mình, đc giáo dục tốt thì tớ tin cậu học lên đc, chỉ cần cậu muốn..

Thân.

Thân!

16. > Lucifer <

^ Tất nhiên là mình lo về tương lai rồi , mình lo về chuyện tình cảm là vì hiện tại cô ấy là động lực rất lớn cho mình, trước khi wen cô ấy mình sống như kiểu thả trôi vậy tới đâu hay tới đó ,từ lúc wen cô ấy mình cố gắng trong mọi chuyện và bắt đầu hình thành những mục tiêu cần đạt được. Đầu tiên là có tiền , sau đó học 1 cái gì đó rồi chăm chỉ phấn đầu hết mình.Nên mình cũng rất lo là nếu có chuyện gì xảy ra có thể M sẽ suy sụp mất niềm tin và động lực .

17. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

-chuyện này cũng ko hẳn là gió, naz cũng gặp tương tự mà :)). Thực ra là tệ hơn, từ thế "ở trên" mà tuột xuống thế "ở dưới", gf sẽ tốt nghiệp ĐH trước mình 2-3 năm. Bên nhà gf lâu lâu lại có 1 bà bạn ở bển thắc mắc về vấn đề quan hệ của naz với gf trong khi có "thằng kia được hơn nhiều đấy chứ".

-kể thì cứ kể, nói thì cứ nói, nếu chủ topic muốn tính chuyện lâu dài 1 cách nghiêm túc thì ko nên giấu diếm gì hết.

-còn tương lai ng` ta thế nào thì mình ko biết được, chấp nhận là chủ yếu thôi. Người ta thế nào mình ko cản được; còn mình thì cứ phấn đấu & tìm cách nào đó để sống tốt theo suy nghĩ của mình thôi. Cũng ko biết nói thế nào đây, nói đại thử: nói ra thì nghe có vẻ tiêu cực & ko hợp thời nhưng mà naz thấy tốt hơn chuyện tình cảm & tương lai về gia đình của bản thân thì mình nên "đứng lại" giữa "đời", để cái dòng người họ đi qua mình, ai ko hợp thì ng` ta tới rồi ng` ta đi (ng` ta hay nói: muốn ở thì cỡ nào cũng ko bắt họ đi được, muốn đi thì cỡ nào cũng ko bắt họ ở được), người nào đến và thấy hợp thì họ dừng lại cùng mình; hơn là tham gia vào cái vòng cút bắt loạn xạ mà người ta vô tình tạo nên, đuổi bắt theo 1 đối tượng nào đó. Giống như trên 1 con đường người ta đi qua đi lại, thay vì mình cũng đi thì mình ngồi lại, ng` nào hiếu kì ng` ta dừng lại xem rồi ng` ta đi, chỉ ai đó giống mình thì mới ngồi lại chung với mình thôi :)).

[video]wqdwFWCHMDE[/video]
    -naz ghét ĐVH, nhưng thích bài này :)).

Chỉnh sửa cuối: 15/5/11
  18. > Lucifer <

Trước đây cô ấy có bảo mình nên học DH để d6e4 làm hài lòng ba mẹ hơn, lúc đó mình rất áp lực nhưng cũng quyết định nói với cô ấy là mình có lựa chọn riêng của mình và mình sẽ cố gắng phấn đấu vì cô ấy.Cô ấy cũng chấp nhận và bảo mẹ cô ấy nói phải lấy 1 ng` yêu thương mình thật sự và có công ăn việc làm ra tiền để lo gia đình là được.

nên mối quan hệ của chúng tớ hai gia đình hai bên đều không biết vì dấu kỹ, cô ấy bảo sau khi ra trường sẽ dắt về gia đình giới thiệu lúc đó tớ cũng đi làm cũng không phải lo lắng chuyện ng` ta hỏi mình học DH gì hay sao đó.Hix mình cảm thấy cái danh học DH sao mà nó wan trọng wá ......

---------- Post added at 09:21 ---------- Previous post was at 09:17 ----------

dou post ^ Bài hát rất hay cảm ơn bạn naz nhiều ...:D

19. zink

zink Youtube Master Race Lão Làng GVN

Vote like cho naz, dùng từ thật hình tượng..

Đấy, rất rõ ràng mục tiêu cho cậu. Hy vọng gf cậu đủ mạnh mẽ để quyết định về sau nay..

20. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Nói chung hiện tại cô ấy rất tuyệt vời, việc bạn cần làm là bớt chút nữ tính nghĩ vẩn vơ đi mà focus mà mục tiêu cho tương lai.