Chuyện đời Kong... :-?? ?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Kong, 24/4/10.

1. Kong

Kong Dragon Quest

Đầu tiên xin chào các bác :(

Lang thang ở box này cũng nhiều, mình cũng có mấy chuyện muốn tỉ tê nhưng phải cái lười quá. Nhưng phàm ở đời vấn đề càng để lâu càng to ra, nên thôi hôm nay cũng phải tìm một hướng giải quyết cho nhanh.

Tạm thời mình chỉ có 1 vấn đề chính khá quan trọng, mong các bác giúp đỡ :

Chuyện đời : Năm nay mình học lớp 12, hạn cuối gửi application cho college là 1 tháng 6. Mình đang ở Mỹ, không phải chọn chuyên ngành ngay, vào đc trường rồi chọn cũng được. Vấn đề là mình k0 biết phải chọn ngành nào. Mình từng có mong muốn làm bác sĩ ngoại khoa. Nhưng dần dần qua năm tháng mình phát hiện ra mình chịu đựng kém với thịt thựa máu me, và học Y ở Mỹ thì sẽ ngốn khoảng 10 - 12 năm, mỗi năm là chục ngàn đô :-c Mình không muốn dựa hơi mẹ chừng đó tiền, vì ở nhà còn 2 đứa em sinh đôi đang vào tuổi ăn học, mẹ mình thì cả tin làm ăn hay bị lừa, tương lai chả có gì nói trước được chuyện gì. Mình ở đây có cô và chị gái, nhưng họ cũng chẳng nuôi mình mãi được.

Mình đang có người yêu, mà cái tính mình đã yêu rồi thì hay lo tính cho tương lai. Sau một thời gian thì mình dần nhận ra là ở đời ít tiền thì vẫn sống được, nhưng tự chủ được về kinh tế thì đời sống vẫn thoải mái hơn. Người yêu mình muốn học đồ họa nhưng cả gia đình và bạn bè đều khuyên nên học BBA, MBA hoặc đại loại thế. Mình cũng có những ước mơ điên rồ của tuổi trẻ mà mình biết là cái gánh nặng áo cơm sẽ không cho phép, nên mình muốn đi làm cái nghề gì đó để đc tự chủ về kinh tế, rồi sẽ theo đuổi những ước mơ mà 2 đứa muốn. Nói chung là mình cần 1 công việc có thể làm giàu được trong khoảng 2-3 năm và không phải ngồi bàn giấy mỗi ngày... 8-}

Hơn nữa mình cũng muốn đi làm sớm để tự chủ về kinh tế và lấy vợ vào khoảng 25-26 tuổi cho nóng, học mãi chán lắm. Mà học nhanh vậy thì chắc chỉ có kinh tế, tài chính... Mẹ mình nói nên học về chứng khoán rồi về VN làm cho người quen của mẹ, hoặc quản lý... mà mình không hiểu các ngành này bản chất nó là gì và phải làm gì trong công việc nên vẫn phân vân quá.... :-??

Các bác có lời khuyên gì không 8-} học ngành nào đây 8-} Nói thêm là Toán mình khá tệ nhé 8-}

2. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

thế cháu đc cái môn nào sở trường ?? chém gió ? cua gái ? dụ trai ? :-/

3. whisky137

whisky137 Dragon Quest

Ta khuyên các hạ nên theo con đường của Kim Dung tiên sinh mới mở mày mở mặt với giang hồ, làm rạng rỡ tổ tông được :>

4. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Cái chuyện này mang tính cá nhân quá bạn hỏi thì cũng ko ai trả lời được đâu. Tốt nhất tự mình chọn lối đi cho mình thôi. Bản thân bạn còn ko hiểu bạn, thì làm sao người khác hiểu bạn để mà đưa ra lựa chọn cho bạn ? Nghe phức tạp quá nhỉ :D

5. DCN

DCN Youtube Master Race

Chả có ngành nào học xong làm giàu được trong 2-3 năm đâu cậu ạ. Trừ phi cậu cực kì giỏi + đam mê ngành đó + thật may mắn thì còn có khả năng được.
    Nếu mà kém toán thì đừng theo econ, ngành đó học toán nhiều lắm. BBA thì chả có toán mấy với có khả năng giàu, nhưng mà 2-3 năm thì chịu 8-}. Nói chung để mà thực sự có vốn làm gì đấy thì theo mình phải làm ít nhất 10 năm cơ.

Cậu cân nhắc việc vừa làm part time vừa học để đỡ tuition cho ngành Y chưa? Rồi năm 3 4 là đi làm intern được rồi, cũng giảm chi phí phần nào

6. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

^ có học Y bao giờ chưa mà bảo vừa học vừa làm thêm thế @-)

7. Kong

Kong Dragon Quest

Ý mình lập thớt này để hỏi về công việc của các ngành kinh tế, kế toán, tài chính.... nó ra sao và phải làm những gì là chủ yếu. Chứ quyết định thì vẫn là mình thôi 8-} À với cả muốn làm trong chứng khoán thì phải học ngành gì 8-} Còn khoản vốn thì mình định vay mẹ làm ăn quả đầu tiên :-"

@phamduyanh : giỏi viết lách, giỏi thọc gậy bánh xe, ném đá giấu tay, giỏi phá làng phá xóm T__T

@whiskey : Tại hạ cũng có lần nghĩ bụng sẽ nối nghiệp gia tộc mà dấn thân vào chốn văn đàn, dù gì trong dòng họ cũng có người nổi danh vì con chữ. Hiềm nỗi lại nghĩ đến cuộc sống vất vả bộn bề mưu sinh của nghiệp cầm bút mà chân lại chùn bước, đầu lại thầm lo. Nếu theo con đường ấy không biết khi nào mới thành danh mà đủ sức chăm lo gia quyến và phụ mẫu đây :( ?

@DCN : Tớ cũng đã nghĩ đến chuyện đó nhưng intern có vẻ khá hạn chế và chủ yếu dành cho công dân Mĩ, mình không có cửa. Part time job thì vừa học vừa làm cày như trâu cũng được, nhưng chỉ là tạm thời, hơn nữa dù có việc làm thì cái khoản thời gian 10 năm hơn thật khó mà chịu đc.... :-<

Chỉnh sửa cuối: 24/4/10
  8. DCN

DCN Youtube Master Race

Biết học y trâu bò rồi, nhưng mà tình hình tài chính quá tệ hại thì phải chịu khổ thôi chứ sao :@). Ví dụ làm library assistant on campus hoặc làm cho bọn admission office thì cũng đâu tốn thời gian quá đâu + lương on campus cũng khá nữa. Nói chung chả cần ngành y, ngành nào cũng thế nếu muốn học tốt thì chả ai khuyên đi làm thêm làm gì, cái chính là chủ thớt đang kẹt tài chính nên mới bảo vậy thôi :|

9. Kong

Kong Dragon Quest

tài chính thì không hẳn là kẹt nhưng mình k0 muốn mỗi năm rút mấy chục ngàn đô tiền mẹ mình làm ra, ở Mẽo ngày nào tốn ngày đó, tiền nong của gia đình mẹ mình cứ lập lờ, và tiền thì không có cố định mà thường là vốn xoay vần dưới dạng bất động sản, lúc cần tiền đột xuất toàn đi vay 8-} nói chung là không đảm bảo. Thế nên mình muốn học cái gì xong sớm để ra trường trước mắt tự nuôi đc mình đã rồi tính tiếp....

10. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

Với thiên phú bẩm sinh như hiền điệt, thì lão tiền bối đây thiết nghĩ hiền điệt nên chăm chú mà rèn giũa bút lực, ko nhất thiết phải thi thố văn đàn nhưng cũng thỏa chí bình sinh. Đó là theo bước ng xưa mà vào nghiệp đại chúng báo chí. Trời cao biển rông, hiền điệt tha hồ mà trổ tài thọc ném phá người ghét mình, dìm kẻ chống đối :>:>

11. baby_boy21c

baby_boy21c Mario & Luigi

Thui nghĩ đi làm công nhân đi, khỏi phải tốn sức học hành. Muốn giàu lên thì đi cướp vừa nhanh và vừa gọn nữa

Đùa thôi, tương lai chỉ do cậu quyết định thôi, mình ko khuyên gì bạn. Nhưng hãy quyết đoán theo bản thân mình 1 chút. Người ta khuyên chỉ là cho cậu thêm lựa chọn thôi, còn nếu mà tư vấn chọn dùm thì thui ko dám

12. Hồi Ức

Hồi Ức C O N T R A

có khi 1 ngày nào đó phải đi mua sách do kong huynh viết để đọc thì thật là ngưỡng mộ ;))

13. whisky137

whisky137 Dragon Quest

Muốn giàu nhanh phải phạm pháp hoặc là trúng xổ số ;))

14. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

thế trúng lô thì tính là phạm pháp hay là sổ xố ??? ;))

15. Hồi Ức

Hồi Ức C O N T R A

#14 ai trúng lô mà giàu cho em xin cái ví dụ ;))

16. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

Giờ này mà còn apply vô college thì chỉ CC thôi. Mà CC thì không cần lo vì người ta nói nó cũng như high school, học ở đó rồi từ từ chọn ngành muốn học cũng không trễ. Còn FA làm tới đâu rồi?

MBA thì là graduate cần phải có ít nhất một năm kinh nghiệm làm việc thực tế thì học mới có hiệu quả. Nhiều người trẻ sau khi học xong undergrat xong nhảy lên học tiếp cái MBA thường không theo nổi.

Tốt nhất Kong nên tìm xem sở thích và mong muốn sau này làm gì rồi hãy học. Không gì hạnh phúc bằng làm công việc mình yêu thích mặc dù lương không cao.
    Gợi ý của tôi là International Business, Kong làm vài cái researches về nó thử xem ::).

17. bacbeo1

bacbeo1 Mr & Ms Pac-Man

về VN đi anh. Bán bột trắng, cá độ, buôn hàng lâu chưa đầy 1 năm là anh giàu liền à=))Xong cho em cái địa chỉ để em xì công an:D
    Không nên từ bỏ mơ ước anh ạ. Mà học Y đâu có phải là mổ xẻ không thôi đâu còn nhiều khoa khác nữa mà(em thấy ở VN nó vậy còn bên đấy thì chả biết)

18. baby_boy21c

baby_boy21c Mario & Luigi

Sao pro quá vậy :-*.

Nếu có du học chắc phải nhờ ông tư vấn dùm rồi

19. black_tony

black_tony Mario & Luigi

Thành thật khuyên bác nếu muốn giàu nhanh thì ĐỪNG bao giờ học Y =.=
    Như mình đây chật vật 3 năm rồi mà có tí kiến thức nào đâu, quanh đi quẩn lại mới có tí Lâm sàng còn đâu toàn khoa học cơ bản mất 2 năm r =((
    Vậy mà còn tận hơn 3 năm nữa mới ra trường, ra trường thì mới có cái bằng Bác sĩ đa khoa chay, ai nhận vào làm việc đâu? phải học thêm 2 năm chuyên khoa nữa.
    Rồi nào là Chuyên khoa 1 , chuyên khoa 2 , thạc sĩ , tiến sĩ , PGS, GS.... -> bét ra phải ~ 30t mới làm đc tiền bác à :( (trừ nhà bác mở phòng khám tư thì ko nói ý :'> )
    Còn về vụ làm thêm của bạn nào nói trên kia thì... sai hoàn toàn nhé , Học Y mà còn đi làm thêm đc thì chắc bỏ nghề sớm =))

20. Natit_Titan

Natit_Titan Generalissimus Moderator

bạn học nghề cướp ngân hàng đc đấy, bênđấy thiên thời địa lợi có sẵn :D