Chuyện làm game việt

Thảo luận trong 'Game Á Châu' bắt đầu bởi nhan_t3, 20/8/09.

1. nhan_t3

nhan_t3 Youtube Master Race

Trong các game việt mình đã biết qua (game dạng rpg) thì có final sword, the sin, truyền thuyết langbian, và dự án đang được trông chờ nhất là nam quốc sơn hà. mình của biết sơ sơ về rmxp và sau khi kiếm tài nguyên thì chỉ thấy nguồn tài nguyên của fantasy sango 2 là đẹp nhất (từ map đến character) nhưng nếu làm như vậy thì sẽ gần giống với nam quốc sơn hà về nguôn hình ảnh, đối với mấy người làm game thì chắc có lẽ đó đâu có là gì, vì tất cả đều đã share rồi mà, nhưng đối với người chơi game đã chơi qua phiên bản trước thì có khi lại hỏi:
    Y cái này giống nam quốc sơn hà quá
    Bác lây ở đâu ra rồi edit lại hả =))
    Cái này là của fantasy sango mà
    Đại loại là không đồng tình với chuyện lấy tài nguyên của cái đã có trước. Do đó nếu có làm xong game thì không biết đc hưởng ứng nhiều hay bị chê là nhiều. Mọi người ủng hộ hay không về việc dùng tài nguyên của những phiên bản game đã phát hành trước hay không thì cho mình ý kiến nha

Đây là 2 screen

Và đây là một chút phần đầu của game
    http://www.mediafire.com/download.php?g1jmnu1yyhk
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Quên nữa...nếu ai có down cái phần giới thiệu thì nhớ install cái font trong đó mới thấy chữ được. Và xin nói trước là phần giới thiệu không điều khiển được, nếu coi qua có khi cũng không hiểu gì hết, đó chỉ là và hoạt cảnh của phần đầu game mà thôi. Xin lỗi ko edit đc nên post 2 bài

2. nhamte

nhamte Nam Việt Họa Sư

theo mình thì nếu được thì la`m 1 team ,tự tạo lại cai' nguồn tài nguyên (tuy lấy nguồn kha'c nhưng lại chế biến theo phong cách riêng của game mình ) thì sẽ hay hơn nhìu.Nếu có dự an' thì cho mình tham gia với ,vẽ vời thì biết đôi chut':)),mỗi thứ 1 tí,ma` cái rgp thì chưa mo` wa.....rất vui được tham gia.

3. WarriorKnight

WarriorKnight Legend of Zelda

(:| NQSH thì cũng lấy tài nguyên của fantasy sango 2 đấy thôi. (:|

Xin thưa với mọi người rằng hiện nay ở việt nam có rất ít người có đủ khả năng có thể tạo tài nguyên 100% của chính mình cả.

Tất cả tài nguyên từ trước đến giờ đều phải vay mượn của nước ngoài.

Những người làm game hiện nay đều vì đam mê, vì sở thích, nhưng họ không đủ khả năng để có thể tự sản xuất ra tài nguyên của họ thì vay mượn cũng có làm sao????

:|Nói chung là chẳng việc gì phải xoắn cái chuyện:

" Thằng này ăn bám tài nguyên trung quốc, toàn xài cái có sẵn, lười, nhác v....v.v"

;)) Chẳng phải để ý mấy cái ấy đâu.

Game này là do cậu làm????

Nếu đúng thì mong cậu tiếp tục làm.

Chỉ vậy thôi.

Còn việc giống NQSH hay FS 2 thì cũng cứ làm đi.Sẽ chẳng ai phản đối đâu.

Nhưng mong cậu có làm thì cố gắng cho nó thật kĩ lưỡng vào. Chúc may mắn.

4. willdiesoon

willdiesoon Mario & Luigi

chỉ cần Nội dung & skill khác với mấy game khác là được rùi:D

5. .Bing

.Bing Youtube Master Race

phải thêm chức năng bắt pet, thích con nào thì nhấn vào PK bắt giồng TS , vậy mới phong phú :D

6. cuongrooney162

cuongrooney162 Mr & Ms Pac-Man

hì nam quốc sơnhả thì thật ra cũng chỉ là bản edit lại từ source caủ game khác thôi h bác dùng source cuả FS thì cũng chỉ đc coi là edit ko thể nào goị là gamedev đc, thật ra ma 2noí content game bác chỉ lại theo ý mình, tên nhân vật, thành ra version game bác làm từ FS cũng chỉ là 1 bản mod, nên nếu mún caí gì made in tự tui thà bạn làm 1 sản phẩm chỉ dùng rgpmaker và ko dùng source FS vậy th2i may ra moị ng` mới công nhận bạn ạ

7. volam2421705

volam2421705 Youtube Master Race

Bạn có thể cho mình xin tài nguyên của game FS2 được không Y!H volam2421705

8. nhan_t3

@nhamte: nếu đc bạn giúp đỡ thì còn gì bằng, nick Y!M của mình là nhan_t3...có gì liên lạc ^^
    @WarriorKnight: uhm, game này là của mình, nhưng chỉ định làm thôi chứ chưa chắc, vì làm đơn giản cho xong thì không mún còn làm kĩ thì có khi giữa đường đứt gánh không chừng ^^
    @cuongrooney162: mình có 2 quan niệm:
    một là quan trọng hóa về đồ họa ==> cách chơi cổ lỗ xỉ, chỉ cần copy script edit lai một chút, còn lại là xây dựng map, event, thế là xong ==> cách này chỉ đầu tư cho cốt truyện không đòi hỏi gì cao
    hai là về cách chơi, nếu dùng những hình bình thường của RMXP, thì mình muốn có một lối chơi riêng về battle, một phong cách của riêng mình nhưng cái đó đòi hỏi làm script khó khăn quá, lại cũng phải chĩnh sữa hình ảnh nên thôi mình bõ qua phương án này
    ==> mình chọn lấy tài nguyên từ FS để làm thành một game với cốt truyện riêng cho nó đơn giản, nhưng tính già ra non, cũng không dễ gì lắm, vì đòi hỏi phải đẹp, phải khớp.
    à, không biết bạn có chơi qua the sin hay final sword chưa, đó là một game từ rmxp ra đó, nhưng vẫn không đặc sắc, chỉ đơn giản là "game việt" nên mọi người cũng đều đã chơi qua...cũng suy nghĩ này nên mình chọn phương án 1
    @volam2421705: share thì ok nhưng mình ngại up lên quá, cứ contact mình qua yahoo mình đưa link down cho, từ 66rpg ^^

9. vin993

vin993 Donkey Kong

chúc bạn thành công :):):) này:):) này thì 30 kí tự :P:P

10. cuongrooney162

mình chỉ mún noí rằng bạn xài tool thì những bản game ra về sau chỉ goị là mod, ngay cả việc dùng RGPmaker hay gamemaker thì những game đó cũng ko thể goị là dev đc. dù sao cũng khen nổ lực và sự sáng tạo cuả bạn nhưng mình khuyên bạn để có thể sáng tạo hơn hãy coding^^

11. nhan_t3

Cái này là chịu thua lun...^^, theo ý của bạn thì gần như không xài tool mà tự code, tự vẽ, tự làm tùm lum lun, cái đó không biết lúc ra trường mình kham nổi chưa chứ đừng nói bây giờ ^^...mà làm như vậy thì cần cả một nhóm pro lun ấy chứ riêng mình mình thì làm sao mà làm đc. Hiện tại thì mình biết vn mới có cái thuận thiên kiếm là của việt nam thôi mà phải không, nhìn nó cũng đâu sánh đc với FS đâu nhưng mà đó là quá trình của cả một công ty chứ bộ ^^
    Nhưng mà đối với những người chưa chơi fantasy sango thì sao nè, họ sẽ nhìn vào mà nói. Ý game này hình ảnh cũng đc ta ==> rồi nhào vô chơi ^^, dù gì thì game mình làm ra chỉ mang tính đưa cốt truyện của mình vào game mà thôi, chứ đầu tư về hình ảnh và code thì đã chuyển sang giai đoạn pro rồi, lúc đó làm xong là bán chứ đâu share free nữa ^^

12. willdiesoon

Bác này yêu cầu hơi quá đáng có giỏi thử làm 1 game thử đi khắc bik =))

13. nhocpharoi00

nhocpharoi00 Youtube Master Race

yes

không ít thì nhỉu cũng chôm chĩa của người khác thui! thấy hay thì chôm thui thấy đẹp thì chôm thui! nhưng nhứt vẫn là cái cốt chiện và cái sáng tạo của minh
    như cái Tiên kiếm đé có cái nhảy giúng Audition, gòi cái map đánh bài ... nói chung là khó mà tự sáng tạo ra 1 cái thật là riêng tư [-X[-X[-X

14. hackspeedok

hackspeedok Legend of Zelda

mí bác làm game việt toàn lấy hình nhân vật chính là cái thèng đếy nhỉ :D
    Các bác kiếm cái khác cũng dc mờ :D tớ nghĩ nếu giống các game khác quá thì nó cứ thiếu hứng thú chút xíu bác ạh :D

15. hackspeedok

hackspeedok Legend of Zelda

Hơ, sa0 tớ down cái trailer về coi mà h0k dc :|

16. chetrui113

chetrui113 Youtube Master Race

đẹp lắm bác ạ cố gắng làm đi cho VN có chỗ đứng chứ suốt ngày chơi game tàu cũng ko thích lắm

17. nhan_t3

bạn nói mình hay nói cuongrooney162 vậy. mình đâu có yêu cầu quá đáng đâu?

@hackspeedok: lấy thằng đó làm nhân vật chính là vì hình ảnh của nó nhìu nhất, có những hình nằm, gãi đầu, gãi tay...nếu thay đổi chắc chỉ mong recolor ^^. còn cái trailer down về vô coi bình thường mà, đâu bi gì đâu?

@chetrui113: cảm ơn bạn đã đông viên

18. willdiesoon

Đương nhiên là nói thằng cuongroney162 rùi chứ bác có yêu cầu j đâu:))

19. Winkey

Winkey Youtube Master Race

Game nhìn trông rất hấp dẩn ! bạn cố gắn hoàn thành nó nhé ! tớ ủng hộ hết mình ;;)

20. cuongrooney162

OK!! , bác thử thăm site gamedev.vn cộng đồng phat1 triển game lớn nhât1 vn(lớn nhất vn thui) trên đó có cả đủ sách hướng dẫn + enegine cho game(orge, torque).

Riêng mình thì mình nghĩ như vâỳ, tuỳ vào qui mô cuả game mà cách thể hiện game sẽ ảnh hưởng đến coding và design.
    ví dụ bác làm 1 game wản lý nah2 hàng =VB6 chẳng hạn với môi trường phát triển in window bác haòn taòn có thể design graphic game đẹp(dùng xara webstyle cho nut1 game, photoshop cho ảnh, ảnh nền game). Còn phần cơ sở dữ liệu nhân viên chẳng hạng bác bik mấy caí program như wản lý nhân viên hay wản lý học sinh ko?! Sao ta ko wản lý dữ liệu nhân viên cho game?! Có thể có bạn cho rằng dùng những object có sẵn cuả VB6(ADO, ODBC) thì ko đẹp, điều đó đúng nhưng đã là coding thì tìm ra giaỉ pháp làm cho đẹp(hoàn toàn có thể làm đc).

MỘt số indie game việt như nuôi heo(viêt =java) rất nổi tiếng điều do 1 ng` làm hay caí new star soccer cũng vậy hàng indie ko.
    Nói thật cái TTK chỉ là hàng mod, việt nam mod lại cuả kingsoft, nếu có design thì cũng chỉ tầm 20 >30%, còn ngòai ra thì chỉ việt hoá nội dung sử việt ^^, thân
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    tuỳ bác bạn ấy làm game em chơi game nên mới yêu cầu, còn việc em có làm game hay ko có lẽ ko cần báo cho bác bik.;));):-"