có ai chơi Emperor - Rise of the middle kingdom

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi last_samurai, 27/4/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. last_samurai

last_samurai Mr & Ms Pac-Man

các bạn có thể hướng dẫn mình chơi hông dzạ ^_^

Lần sau, nên tránh tình trạng viết bài như vậy. Chiplucky

2. Nguoihamgame

Nguoihamgame Mr & Ms Pac-Man

Trời , tự nhiên cộng cho hắn 1 Hp , uổng quá ! tui thấy game này ách chơi cũng giống game Zeus hay Pharaoh thôi , bác thử chơi mấy game kia trước rùi chơi game này cho nó wen đi , loại game này là mô phỏng chứ không phải là chiến thuật đâu !!

Do diễn đàn bị lỗi, tôi chỉ edit nhưng nó lại tự cộng 1 MP. Tôi sẽ chỉnh lại. Thanks. Chiplucky

3. last_samurai

mình thấy game này đồ hoạ rất đẹp, chi tiết , âm thanh rất hay
    nhưng ko biết làm cách nào cho dân chúng ko bỏ nhà ra đi hén

4. tamthieugia5082

tamthieugia5082 Mr & Ms Pac-Man

game này đúng là đồ hoạ rất hay nhưng lại khôngcó những vị thần như Zues hay Poseidon nêncũng không được zui lắm.
    Bác Samurai muốn hướng dẫn trò này à?
    ok, no problem, nhưng cụ thể là bác muốn hướng dẫn về khoản nào?
    Nếu về dân cư thì cứ mỗi khu dân cư phải có chợ,bệnh viện,trạm cứu hoả, giếng nước, trường dạy hát , chùa chiền, kho chứa thức ăn, kho chứa sản phẩm. Muốn dân không bỏ đi chỉ cần có đủ thức ăn ( chỉ việc xây nhà bán đồ ăn trong chợ) ,tránh bệnh dịch ( chỉ cần có bệnh viện), không để thiếu nước ( xây nhiều giếng), cực kỳ đơn giản.
    Muốn có nhiều tiền thì làm ra nhiều sản phẩm rồi xuất khẩu ra nước ngoài, hoặc xin tiền cacthành lân cận cũng được( cách nhanh nhất là dùng cheat)
    Muốn xây dựng quân đội thì trước hết phải có áo giáp,vũ khí, tàu chiến, trại lính..
    Còn tại sao bác bị trừ 1 MP à? Vì bài viết của bác qua ngắn nên bị coi là chat nhảm trên forum, bác ráng viết bài dài khoảng 2-3 dòng là sẽ không bị trừ nữa

5. Nguoihamgame

Nguoihamgame Mr & Ms Pac-Man

Ừ , ít ra thì cũng phải công bằng như dzậy mới xứng đáng niềm tin của mọi người chứ , mod Chiplucky nhỉ !
    Thì tui nói rùi , muốn chơi game này cho ràh thì tập chơi những game mô phỏng kiểu kia trước đã mới có cái căn bản để chơi tiếp chứ .
    Muốn cho dân không bất mãn khỏi bỏ nhà đi ,thì chỉ cần đáp ứng về mọi mặt cho họ , họ sẽ hạh phúc và không đi nữa ngay !!

6. RYS

RYS Legend of Zelda

cách xây nhà tốt nhất để mọi thứ đều được đáp ứng là:

Đầu tiên xây 1 con đưòng khép kín hình vuông to.
    Bên trong hình vuông bạn xây các công trình như bệnh viện, nhà châm cứu, giếng, cứu hoả, music, acrobat, chợ,shrine...
    Sau đó xây các ngôi nhà xung quanh bên ngoài hình vuông, sát với đường. Ở phía ngoài các ngôi nhà bạn sẽ xây 1 số các công trình làm đẹp để tăng appeal

tiếp đến nối 1 con đường từ cái đường hình vuông đó ra bên ngoài để thông với nhà kho và hệ thống đường chính, tuy nhiên, ở ngay sát chỗ tiếp nối, bạn hãy đặt 1 road block. Như vậy, chỉ có các nhân viên chợ mới có thể đi qua cái road block để lấy thức ăn, còn các nhân viên khác sẽ đi đúng theo lộ trình đường hình vuông khép kín của bạn, không bao giờ đi ra ngoài.

Bạn có thể chăm chú xây 1 khu vực nhà ở như thế trong giai đoạn đầu, sau đó khi khu nhà đã ổn định, bạn có thể xây tiếp 1,2 khu nữa. Thường thì 1 khu nhà sau khi phát triển hết sẽ có khoảng 2000 người.

Với cách này, những chỉ số như nước, hazard, học hành, music, acrobat, shrine luôn đạt max.. vì nhân viên chỉ có thể đi lòng vòng trong cái hình vuông đó, không bao giờ lạc ra ngoài

Cái cách xây nhiều giếng của bác tam thiếu gia rất hạn chế vì sẽ dễ dẫn tới thiếu nhân công. Theo cách của tôi, chỉ cẩn đặt trong hình vuông đó 1 giếng, 1 nhà cứu hoả, 1 bệnh viện, 1 châm cứu, 1 music, 1 acrobat, 1 shrine, 1 chợ,1 nhà thu thuế là quá đủ, mọi chỉ số luôn đạt max. Nên nhớ chu trình đi khép kín của các nhân viên rất có lợi. Và quan trọng không được quên đặt cái road block

Việc cuối cùng bạn cần lo là phát triển nông nghiệp để dân có cái ăn và đặt 1 nhà kho ở gần khu dân cư để nhân viên chợ lấy thức ăn nhanh hơn.

Tiếp đến, bạn phát triển công-nông-thương nghiệp khá đơn giản vì hậu phương đã rất vững chắc, số lao động chỉ có tăng chứ không giảm.

7. RYS

RYS Legend of Zelda

còn một điều nữa mà tui thắc mắc là : làm sao để tăng tiền, vì tui đặt wage xuống low và tăng tax rate lên high rồi mà vẫn phải nợ.

Game này có cheat ko vậy bà con
    Tui đã thử chỉnh trong model các giá trị toà nhà là âm và vẫn ko được

Cách hay để ko bị trừ Mp, mong mấy mod tha thứ, tui chỉ định hỏi vậy thôi nhưng ko đủ dài để đỡ bị trừ, hixhix
    Cách hay để ko bị trừ Mp, mong mấy mod tha thứ, tui chỉ định hỏi vậy thôi nhưng ko đủ dài để đỡ bị trừ, hixhix

8. tamthieugia5082

tamthieugia5082 Mr & Ms Pac-Man

cheat game này thì có đấy nhưng post lên ở đây liệu có bị các mod bụp không nhỉ? Thui đành liều vậy, các bác nào đã chơi zues thì dễ thôi vì cheat trò này gống hệt zues. Còn bác nào chưa chơi thì cứ dùng cái này.
    Ctrl+Alt+C : Bật console
    Delian Treasury: Tăng 5000 tiền
    Ambrosia: qua dòng ( không biết có được không vì tui chưa thử cái này)
    Fireballs from Heaven: đá lửa rớt từ trên trời xuống ( cũng chưa thử)

9. zazxxxlh

zazxxxlh T.E.T.Я.I.S

điều quan trọng nhất của trò này chính là kinh tế. Để có tiền bạn phải trao đổi hàng hóa với các thành phố xung quanh bạn. Nếu bạn chơi lần đầu tiên nên chọn cách chơi dễ nhất vì ở mức độ này bạn có thể trao đổi hàng hóa với các thành phố dễ dàng nhất.
    Đây tui sẽ hướng dẫn các bạn buôn bán:
    -Điều đầu tiên là bạn phải ổn định cuộc sống của dân. Cái này rất quan trọng đó nghen
    -Khi dân chúng của bạn ổn định thì bắt đầu tình tới chuyện buôn bán. Đầu tiên bạn phải xác định nguồn tài nguyên chính của thành phố bạn là gì, vd: nếu có nhiều đồng cỏ điều này rất có lợi cho việc trồng cây bông, nếu có thêm cả rừng thì bạn sẽ kiếm lợi thêm từ đồ cúng, có mỏ sắt thì làm vũ khí v.v...
    -Khi xác định thế mạnh của thành phố xong (xác định xong hãy khoan xây dựng), bạn bắt đầu đi kiếm nguồn tiêu thụ chính (tức là mấy cái thành phố đó!!!), mức độ cần thiết một món đồn nào đó phu thuộc vào số lượng mà TP đó cần, vậy món hàng bạn đang có mà xuất hiện trong nhiều TP khác trong mục cần thiết (need) thì lúc đó khả năng lợi nhuận là rất cao
    -Nhưng có lúc trớ trêu là món đồ của bạn lại không cần thiết với tất cả TP (điều này khá hiếm), lúc này hãy linh họat tìm món đồ cần thiết của từng TP.
    -Sau khi xã định rõ ràng bạn hãy bắt tay vào việc để kiếm tiền

PS: hướng dẫn chưa rõ ràng lắm đâu nhé

10. last_samurai

tôi đã đáp ứng đủ những điều kiện ấy nhưng làm sao cho nhà dân nâng cấp được vậy ?

cái này tôi chưa rành lắm
    pác có thể nói rõ hơn chút ko :)

appeal là gì vậy ?
    làm sao xem được chúng

làm sao thờ cúng được những vị thần trong game vậy ?

câu hỏi ngòai lề :
    mấy cái chợ tui xây sao mà bị xập hòai là sao dzậy ?
    làm sao để tổ chức quân đội ?

11. zazxxxlh

zazxxxlh T.E.T.Я.I.S

nhìn bạn hỏi biết là bạn mới vào nghề rùi:
    1-đúng như tamthieugia nói, một khu dân cư rất cần nhu yếu phẩm, nhưng để các nhu yếu phẩm này phân phối toàn khu dân cư thì phụ thuộc rất nhiều vào việc sắp xếp khu dân cư đó. Khác với RYS tui có cách khác để xây dựng khu dân cư:
    -Từ đường chính bạn chọn một chỗ thuận lợi, sau đó kẻ một hình chữ nhật sao cho các căn nhà nằm theo quy ước 6-10 căn theo chiều dọc và 3 căn theo chiều ngang và nằm bên trong hình chữ nhật, nhớ khu vực đó phải nằm cách đường chính một khỏang đủ cho một cái chợ +1 ô để đặt roadblock. lúc này ở khỏang giữa sẽ có chỗ trống đó là chỗ để đặt garden, cái này rất có lợi cho việc nâng cấp nhà. Còn ngòai hình chữ nhật là các nơi đặt nhà thuốc, bệnh viện, giếng v.v... chú ý: mới đầu đừng xây quá nhiều tiệm, mỗi tiệm chỉ 2 là đủ, còn phần đất dư ấy sau này thành phố lớn lên rùi bạn sẽ thấy hiệu quả -nếu bạn có tiền thì hãy chèn garden vào or tượng- sau đó bạn cung cấp nhu yếu phẩm và sẽ nhận thấy các căn nhà tự nâng cấp. À quên nữa còn một điều quan trọng nữa là khi xây các khu công ngiệp, nông nghiệp nhớ là PHẢI XÂY XA KHU DÂN CƯ.
    2-Tui có nói ở phần trên gùi
    3-appeal là chỉ số làm đẹp thành phố, TP có càng nhiều garden, tượng, pork v.v... thì chỉ số càng cao.
    4-việc thờ cúng bao gồm thờ ông bà, phật giáo và đạo giáo. Việc xây nhiều đền thờ thì chẳng bao giờ làm mấy vị thánh ấy vui đâu, bạn cúng mỗi tháng 1 lần nếu bất kỳ vị tiên nào vui vẻ thì vị tiên đó sẽ đến bảo hộ thành phố của bạn( cái dụ cống nạp lễ vật này tui thích lém vì giảm được một mớ đồ dư :D), nếu bạn muốn cúng thì ấn số 8 1 ỏ 2 lần sẽ xuất hiện các viện tiên đang tồn tại.

12. RYS

RYS Legend of Zelda

cách của bro cũng tương tự của tui mừ, vẫn là xây đường khép kín, chỉ khác U xây mí cái như giếng, tower, bv, châm cứu ra ngoài và cảnh quan vào trong, còn tui thì ngược lại

Không chỉ phải để các khu công nghiệp ra xa khu dân mà thậm chí nhà kho bạn cũng nên để ra xa. Tui đã thử xoá 1 nhà kho ở gần khu dân cư và thấy appeal tăng đáng kể.

Để tăng appeal, đừng nên xây vườn. Tui đã thử hết và thấy "pond with bridge" và "quirin scupture" là cho appeal lên cao nhất.

Còn vấn đề cung cấp thức ăn. Bạn nhớ 1 năm bạn chỉ có 1 vụ lúa, nên nếu sau mỗi vụ thu hoạch nông dân đem lúa đi để lung tung thì chỉ cần sau 1-2 tháng, nhà kho ở gần khu dân cư của bạn sẽ hết thức ăn, và người chợ phải đi đến nhà kho xa hơn để lấy thức ăn==> trong lúc đó các căn nhà sẽ dễ bị thiếu t/ă.
    Để khắc phục điều này, mỗi khi gần đến vụ thu hoạch lúa ( wheat hoặc rice paddy), nhà kho ở gần khu dân cư bạn chọn 2 phần wheat và rice là GET, còn các nhà kho xa thì bạn DON'T ACCEPT. Như vậy nhà Farm sẽ chỉ chở lúa đến cái nhà kho gần khu dân cho đến khi đầy mới thôi. Với khoảng 2000 dân mỗi khu, tui thấy cần 2 nhà kho đầy thức ăn là đủ cho cả 1 năm.

Còn về nhà quý tộc thì phức tạp hơn 1 chút. Bạn cũng nên xây RIÊNG 1 KHU Ở XA vùng kinh tế, và để 1 nhà kho, 1 ware house ở gần và set để nó có đầy đủ tất cả trước khi bắt đầu xây nhà quý tộc. Mỗi khu nhà quý tộc bạn chỉ nên xây 4 nhà và cũng xây theo cách xây nhà dân, nhưng các nhà phục vụ như nước, tower, acrobat, music.. bạn nên xây nhiều hơn, tối thiểu 2 nhà mỗi loại, còn muốn chắc thì nên có 3 nhà mỗi loại. Chú ý đến appeal của khu nhà quý tộc thường xuyên. Bạn nên lát đá các con đường và xây nhiều pond ( cái này tăng appeal nhanh nhất). Bạn nên xây 3 khu nhà quý tộc để có nhiều quân.

hỏi một chút: mí cái nhà dân sau khi nâng cấp đến oranate apartment thì nó đòi là "need acess to Daoist or Bulshit building" mới cho nâng cấp tiếp. Làm thế nào đây ?

13. RYS

RYS Legend of Zelda

à, mấy người cho tui hỏi thêm cái

Mí cái nhà dân lúc lên cao rùi ý, nó cần Apetizing food, thì làm sao để có được đây
    Tui thấy 1 nhà dân chỉ có 28 Apetizing food vẫn nâng cấp lên được Ornate Aparment, còn 1 nhà có tận 82 Plain food thì vẫn chỉ là Spacious Dwelling. Vậy làm sao để cho thức ăn mà xe chợ mang đến nhà dân lúc nào cũng là Apetizing food đây ? Mà lúc nào cái nhà kho ờ gần khu dân cư tui cũng thấy đầy ắp thức ăn nữa

Đôi khi tui thấy chợ không đi mua thức ăn nữa, báo là Insufficient Quality, trong khi đó nhà kho thì đầy ứ.
    Hình như không lên được Apetizing food thì nó không cho mình nâng cấp nhà hay sao ý, mặc dù Plain food thì vẫn có hàng trăm

Post 2 bài liên tiếp nhau. Chiplucky

14. Spirit's Tears

Spirit's Tears Mr & Ms Pac-Man

Cho tui hỏi cái này ha:

- lúc đầu chơi thì làm sao để xuất hàng mà tăng tiền...
    - chơi một lúc có mấy hăng mugger đi giết thợ săn... phải làm sao đây???

15. last_samurai

mấy bác ơi
    làm sao chiến tranh với các nước láng giềng dzậy ?
    mấy cái bến thuyền làm sao sử dụng được ?

16. zazxxxlh

zazxxxlh T.E.T.Я.I.S

to RYS: cái thứ nhất you hỏi là chỉ cần xây thêm mấy cái đền thờ của Phật hay Đạo là được.(Chú ý: nếu thới đại đồ đồng thì hổng có mấy cái dzụ đó đâu, sắt mới có thui)
    Cái thứ 2: chính cái nhà kho đó hại bạn rùi đó, nhà chứa food để không gần mà cũng hổng xa, nó phải vừa phải
    to spirit: Hổng có cái dzụ nào mới dzô mà kiếm tiền được hết á, bạn phải phát triển dân cư trước rùi sao đó mới tới công nghiệp
    -muốn hạ mấy thằng đó thì một là dùng army, 2 là dùng bọn cảnh vệ (thằng nào mặt áo vàng mang cây giáo ấy)
    to last samurai: nếu bạn có army gùi thì vào bản đồ, chọn TP nào muốn hạ xong bên phải có một số nút(cái này hổng nhớ) một trong số đó có tác dụng đều binh của mình sang đánh, sau khi ấn cái nút đó nó sẽ xuất hiện hộp thọai hỏi dùng mấy đạo quân, nếu chọn xong thì nhấn nút thread
    -cái bến thuyện đó bác phải xây 2 cái lận, một cái bên này và một cái bên kia sông, nhớ là phải đối diện nhau

17. Spirit's Tears

nhưng mà cái thằng ảmy hay thằng cảnh vệ u nói phải xây nhà nào mới có, lúc dầu thì hông có quân đội, chỉ xây được cái tháp chữa cháy thui, mấy thằng đó đi vòng vòng cũng đâu làm gì mấy thằng mugger đâu

18. zazxxxlh

zazxxxlh T.E.T.Я.I.S

có tháp cánh vệ nữa đó, nó nằm kế bên biều tượng tháp chữa cháy đó

19. Spirit's Tears

hông có, trong phàn tháp chữa cháy chỉ có cái giếng nước với cái tháp chữa cháy thui hà

20. RYS

RYS Legend of Zelda

tức là để nhà chứa food vừa phải thì food mang đến sẽ là apetizing chứ gì
    Chẳng hiểu sao food cùng lấy từ 1 nhà kho, thế mà lúc thì bland, lúc thì plain, lúc là apetizing.
    Vậy tóm lại là làm thế nào để food lấy về là apetizing

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.