Có nên "nhập môn" lập trình game bằng công cụ Scratch ???

Thảo luận trong 'Lập trình & Đồ hoạ' bắt đầu bởi TrNgVan, 21/5/16.

1. TrNgVan

TrNgVan Youtube Master Race

Em chào các anh chị trên diễn đàn
    Hôm vừa rồi tan học về em có được phát 1 tờ rơi quảng cáo về một khóa học lập trình game bằng công cụ Scratch. Theo như trên đó viết thì Scratch là một ngôn ngữ lập trình trực quan, sinh động, câu lệnh được thiết kế dạng kéo thả như trò ghép hình để những người không biết gì hoặc biết cực ít về lập trình (đúng đối tượng là em) đều có thể lập trình được các game đơn giản kiểu như Flappy Bird. Khóa học tuyển sinh những đứa đang học cấp 1 và cấp 2 như em.

Bản thân em là đứa thích chơi game (luôn tự bào chữa là chưa đến mức nghiện :v ) Em cũng có mong muốn lập trình được 1 game của riêng mình và tựa game đó được mọi người yêu thích. Đầu óc em luôn tràn ngập những ý tưởng hay ho về tựa game đó :D Cơ mà em không rõ là với công cụ Scratch mà theo như tờ rơi viết là "dành cho con trẻ đó" thì liệu game lập trình ra có thể đủ độ hấp dẫn hay không ? Một điều nữa là lập trình Scratch với không câu lệnh, "như chơi xếp hình" thì nó có bổ trợ được gì cho kỹ năng lập trình game sau này được không ?

Đây là khóa Scratch trên tờ rơi: http://bit.ly/lap-trinh-cho-tre
    Có anh chị nào từng học ở đây chưa cho em xin review với @@