Có u nào rành về Game maker không vậy ?

Thảo luận trong 'Game Development' bắt đầu bởi buno, 31/7/04.

1. buno

buno Legend of Zelda

Hi! :x mình vừa download chương trình Game maker về xong, theo mình nghi thì đây là chương trình làm game cũng khá hay đó. Nhưng má kẹt một cái là mình hoàn toàn còn ngơ ngác đối với cái khoản này, bởi vậy mình mong là có bạn nào đó cũng đã use cái này khá rành rọt rối thi có thể hướng dẫn sơ lại cho mình use với. 3:-o
    Mình cũng có xem một số game example của chương trình thì thấy cũng tương đối dễ hiểu, chỉ có phần viết lệnh cho object là mình thấy nhiêu khê.
    Tuy đã xem qua mấy game vd của chương trình này ( đua xe, pacman...) nhưng mình vẫn chưa biết nhiêu thứ lắm, vậy u nào có ý tốt thì hướng dẫn sơ sơ cho mình với á.... :x

2. sprite

sprite Youtube Master Race

You có thể xem lại Echip số 9(lâu lắm rồi nên chịu khó tới sạp báo cũ nhá):)
    cái này cực kỳ rắc rối nên tui ko post len đựơc thông cảm nha :p

3. Joe Dalton

Joe Dalton Mr & Ms Pac-Man

uah, game maker là cái tui thấy hay nhứt trong mấy cái soft làm game đó

cậu có thể kiếm ở echip, hoặc tự học đí nhưng tui thấy cái đó cúng tốn nhìu hdd + RAM lém

4. buno

buno Legend of Zelda

Mấy u ơi, thiệt tình là tui cũng chưa có rành về game maker cho lắm, với lại mình cũng hơi bị kẹt về vấn đề thời gian đôi chút.
    À mà mấy u này, hiện nay tớ chỉ biết làm một số game đơn giản chẳng hạn như trò chơi quay số, logic đoán chữ số (có 4 số cho trước,mình phải từng bước một tìm ra đúng các số ấy, nếu qua 6 lần đoán mà vẫn chưa tìm được các số ấy thì game over)
    Ngoài ra còn có trò lật hình như trò chơi "trúc xanh" ấy, và một điều nữa là mình làm các game này bằng chương trình Director MX, vì mình đang học về chương trình này, và được dạy làm mấy thứ này đó, cũng đơn giản lắm.
    Mình cũng đang có dự định làm thêm vài game khác nữa, các u nào muốn thử mấy game này thì báo cho mình biết nhé, mấy game này dung lượng cũng không lớn lắm (chừng vài MB thôi)
    Vì lý do kẹt đang nghiên cứu Director nên mình muốn nhờ mấy bạn chỉ dùm mình bên phần game maker cho đỡ mất time ấy mà, với lại kiếm mấy số echip cũ chắc cũng nhiêu khê lắm đây...

5. Joe Dalton

Joe Dalton Mr & Ms Pac-Man

trừi, mấy cái trò tĩnh kiểu card hay .... thì dùng vb ngon hơn đó :D

6. sprite

sprite Youtube Master Race

Tui nghi wá.Ngay như tui đây nguyên tuần ngày nào cũng di học mà còn có thời gian con bác thi ko?.Tui chỉ cho bác mấy điều cơ bản thôi,nhưng bác phải chỉ lại tui cái Director MX.C2on nếu bác biết gì về C thì chỉ tui luôn(đọc mấy trang link bên "lập trình game" ko hiểu gì hết)
    Nói chung thì GameM cũng hao hao giống RPGM.Bài post này tui học hỏi của echip nên có biết cũng đừng kiện nha 0:)
    Object:những vật trong game.Object có hình ảnh để thể hiện,gọi là Sprites(nghe giống tên tui wá).Địng dạng của các Sprites là.gif TRong game thì Sprites có thể thay đổi để làm cho Object khác đi(dạng .gì mà)
    Room:nơi chứa những Object,có thể dùng làm màn chơi hay những vùng khác nhau trong game.Room có hình nền gọi la Background.Có thể sử dụng những định dạng ảnh khác nhau(ko phải la.gì nha)
    Event: quá quen rùi khỏi nói nha
    Sounds:âm thanh,khi Objects găp phải 1 Event nao đó thì có thể chèn thêm Sound.Hoặc dùng Sound lam nhac nền cũng được
    Nhiêu đó khái niệm chắc đủ cho ông anh rùi há.Còn 1 cái nữa la Script-những đọan mã ngắn(cái này bác phải tự mò lấy vì tui... mù):D
    GameM tui xài ko nhiều lắm(rắc rối wá) nên chi biết nhiêu đây thôi

7. banbanhbo

banbanhbo Youtube Master Race

Nè mấy u cho tui hỏi visual basic có khó hông vậy, có phổ biến hông và làm được những game thuộc thể loại gì vậy

8. linh chi 161

linh chi 161 Donkey Kong

ông hỏi ngu wa
    visual báic là ngôn ngữ lập trình chuyên nghiệp của ng` ta
    làm được đủ các thể loại chỉ cần có trình độ lập trình chuyên nghiệp

9. banbanhbo

banbanhbo Youtube Master Race

Trời vậy là chắc tui hố rồi, tui lại đi đăng ký học java rồi không biết làm sao đây

10. LeducTrung

LeducTrung Youtube Master Race

game-maker help ___bạn có thể vô phần help để xem giúp đỡ.Mình chỉ dịch được sơ sơ một chút ít :
    Để làm được game bạn phải làm theo 4 bước sau :
    1 ) chọn nhân vật (sprite) và đưa vào phần sprite
    2) Lập trình cho nhân vật trở thành đối tượng (object) vào phần object.
    3) Lập room và đưa nhân vật vào room.
    4) Thêm chút âm thanh và hình nền sau đó text thử.

Trên là 4 bước cần phải nắm .
    -Game maker có một ngôn ngữ lập trình cao cấp GML . Bạn phải đọc qua nó trong phần help mà thôi .
    - để có thêm nhiều ví dụ bạn hãy lên www.gamemaker.nl để tải thêm . ( miễn phí đó )

11. LeducTrung

12. LeducTrung

GIỚI THIỆU NGÔN NGỮ LẬP TRÌNH CAO CẤP GML ( GAME-MAKER-LANGUAGE )

Game-maker có một thứ khó tạo nhất là code .
    Mình giới thiệu với các bạn một số lệnh cơ bản .
    Bước 1 : kéo công cụ code vô object ( đối tượng ) rồi click vô nó .
    Bước 2 : để bắt đầu ghi lệnh ( statement ) bạn phải khởi đầu bằng một ký hiệu " { " , tương tự để kết thúc thí " } " , như vậy ta có cấu trúc cơ bản như sau :

{
    <lệnh>
    <lệnh>
    ...
    }

Bước 3 : đánh lệnh cho đúng , cần phải có kiến thức về tiếng anh bộ môn toán và phải thuộc công thức tính toán thuộc về toán học như : sin ,cos , biểu thức .

Giới thiệu 2 lệnh cơ bản cho code :
    Phần biến số ( variables )
    xác định để cho đối tượng hiển thị trên room ( tức là làm cho chúng chuyển động )

I/ lệnh di chuyển ngang : hspeed
    b1 : ghi thẳng trực tiếp lệnh vô nút turn-lefr (or tunr-right )
    b2 : hspeed = (1) / đó là lệnh di chuyển sang trái
    (hspeed = (-1) / sang phải )
    b3 : chạy thử và tùy nhập các thông số.

II / lệnh di chuyển dọc : vspeed
    b1 : như trên nhưng nút là turn-up ( or down )
    b2 : vspeed = (-1) đi lên tốc độ là (1)
    b3 : như trên

các bạn có nhu cầu hỏi thêm thì gửi mail cho tôi
    gameoftrung@yahoo.com #-o

13. buno

buno Legend of Zelda

Cám ơn bạn LeducTrung nha, như vậy là mình có thể tìm hiểu thêm về game maker rồi, đúng là mình đang rất muốn biết phần code của chương trình này có những lệng gì (cú pháp của chương trình này ấy mà), vì nếu không biết cú pháp và ccâu lệnh thì lảm sao mà mình làm game hoàn chỉnh được.

14. buno

buno Legend of Zelda

Àh mà cũng xin cám ơn bạn LeduTrung đã cho mình cái link của echip nha, mình dzô echip kiếm hoài mà chẳng gặp, tưởng bế tắc...

15. LeducTrung

Xin chào bạn ! khỏi cần khách sáo làm gì ! Chắc bạn làm nhiều game lắm rồi nhỉ . Bạn có thể cho mình biết với chương trình game -maker của bạn bạn đã làm được mấy game rồi ???
    Hiện giờ bạn có phiên bản mới nhất của game-maker không ? Có thể chỉ chỗ cho mình mua được không ?
    Theo mình biết thì hiện giờ có phiên bản 5.4 là xịn nhất nhưng mình không có tiền mua , chỉ còn cách là đi tìm bẻ crack thôi , hii hii .
    Mình chỉ giới thiệu sơ sơ GML thôi chứ cái đó còn nhiều phần cần phải học thêm lắm đó , muốn hiểu cặn kẽ bạn nên đi học thêm anh văn chuyên ngành tóan .

gameotrung@yahoo.com

16. buno

buno Legend of Zelda

Chào bạn, GM mình đang use hình như là phiên bản 5.0 thôi, mình dowload free bản này ở một trang web của một bạn khác giới thiệu, và hiện mình đang mù tịt về GM (vẫn chưa làm được game nào cả vì mình chưa hiểu hết về chương trình này), lại nữa là vốn english của mình không khá lắm, hiện mình đang cố gắng dịch phần GML trong phần help đó (mới dịch được có một phần thôi mà cũng không biết có chính xác không nữa).
    Mình nghĩ là chương trình này cũng hay lắm đó, kẹt cái là kinh nghiệm còn quá ít nên vẫn chưa có thể làm game được....

17. LeducTrung

Hello you ! Mình đã làm được một số game và hiện đang bán nó để kiếm tiền quỹ xây dựng câu lạc bộ làm game , nếu bạn muốn gia nhập hãy ủng hộ game mình nha ( bật mí là mình viết bằng chương trình game maker 5.1 đó ) .
    Điều kiện để gia nhập club là mua một cái game để xây dựng quỹ . Đến với câu lạc bộ chúng mình sẽ cùng làm thêm game và dịch GML , bạn nghĩ thế nào ??
    Bạn nhớ vô xem bài của mình ở Giới Thiệu mục nha !

18. buno

buno Legend of Zelda

Hi bạn, ý tưởng của bạn rất hay, nhưng không biết những game của bạn là những game gì vậy, thuộc thể loại nào. Bạn có thể giới thiệu sơ về các game của bạn và screen shoot được không. Mình lúc nào cũng ủng hộ các game design make in Vn hết á (mặc dù là vẫn còn phải cố gắng nhiều nữa).
    Thiệt tình là bây giờ mình cũng chả muốn chơi game tí nào, mà chỉ muốn làm game thôi, nhưng khả năng còn hạn chế wá...mình dự định sẽ tham gia vô các lớp lập trình để nâng cao khả năng lên. Đầu tiên thì mình sẽ học về Visual Basic (nghe nhiều người bảo thứ này hay lắm).
    Nếu ai có lời khuyên nào tốt hơn thì chỉ cho mình với nhé... mình muốn biết là chương trình lập trình nào thì hỗ trợ làm game xuya nhất !!!

19. LeducTrung

Hi , chương trình làm game tuyệt nhất hiện nay là Maya , nó có thể làm được game Fantasy .
    Nhưng theo tin tức nước ngòai hiện nay thì game-maker sẽ nổi tiếng và được tòan thế giới sử dụng để làm game trong 15 năm tới , do đó về tương lai khả dĩ bạn nên học nhiều về gamemaker để biết sử dụng trong 15 năm tới ( lí do là game makẻ luôn được cải tiếng và bên cạnh nó có nhiều công cụ hỗ trợ )
    cái lợi của game maker chắc bạn cũng biết , một người cũng có thể tạo ra một game dễ dàng trong vòng chưa đến 1 ngày .
    chúc bạn gặp may khi tìm hiểu về gamemaker hihi !!!!
    Còn về phần visual báic học cho biết thôi chứ muốn dùng nó làm game thì cần có nhiều chương trình bổ trợ khác như : 3D , flash , Photoshop , ....Như vậy bạn sẽ phải tốn khá nhiều thời gian để làm game đó và một sự thật bạn nên lưu ý là với các phần mền trên thì phải phối hợp nhiều người mới làm được và thời gian khá lâu ( dĩ nhiên đồ họa và cách thức hay tuyệt vời ) .
    Đối với gamemaker thì làm game để chơi nhanh hơn .