Cuộc sống thật của các Gosu!

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi fjk, 21/9/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. fjk

fjk Mr & Ms Pac-Man

http://gamethu.net/News/Chuyen-game/2007/09/3B9ADEA9/

Mới qua gamethu.net có bài viết về SC. ĐÚng là khăc nghiệt. Có lần tui xem Real story về Progamer ở kênh Arirang mới thấy họ sống đơn giản thật. Nhà ở giống như tập thể. Phòng máy tưởng xịn nhưng nhìn qua cũng toàn màn hình CRT cũ. Nói thật tui thấy thương mấy gosu, chơi SC giỏi thế mà để nó bóc lột (theo tôi là vậy). Anh em nghĩ thế nào về chuyện này nhỉ? ::)

2. proA.SirTY

proA.SirTY Legend of Zelda

Tùy đội game thôi , nhiều đội sống sung sướng lắm . Nói chung vật chất bọn nó ko khổ đâu . Chỉ khổ về đường tình yêu thôi . Lương lậu bọn nó cũng đủ cao để ko bị gọi là bóc lột :)) .

3. sieudaochich1987

sieudaochich1987 C O N T R A

lương tháng từ 500~200k $ mà ít ỏi ???? ...

4. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

Nói quá thật Draco lương 500$ chỉ để chơi game là còn la ít -.-

5. Cuonghadong

Cuonghadong Donkey Kong

Chuyện bình thường ^_^, khi đã xác định được hướng đi của mình đương nhiên họ phải biết và sẵn sàng đón nhận những hoàn cảnh khắc nghiệt đó để leo lên đỉnh cao vinh quang. Mọi cái đều có giá của nó cả, đó cũng chính là sự thể hiện niềm đam mê với SC. ^_^

GL HF

6. rapclub

rapclub Donkey Kong

Nói màn hình CRT là cũ là đểu hả =))thế màn LCD thì là xịn chắc :))bác có biết dân đồ họa cũng như nghiện game nặng ko ai thích màn LCD ko , vì màn LCD ko có độ phân giải cao đc như màn CRT.Tìm hiểu trước rồi hẵng nói là phòng máy xịn hay lởm nhé

7. unkown

unkown Mr & Ms Pac-Man

Starcraft là vậy - vậy mới sản sinh ra được 1 đẳng cấp gọi là gosu Korea.
    gosu = God Of Starcraft Universe. =))

8. kdtc

kdtc Mr & Ms Pac-Man

:o tìm hiểu trước rôi hãy nói nhé :lol:

màn hình LCD ko dc dân độ họa chuộg vì độ phân giải ko có tính tùy biến cao, chứ ko fải là độ fân giải ko cao =.= với cả khả năg thể hiện màu sắc ko so sánh với CRT dc :>

còn gamer ko chuộg nó vì tốc độ đáp ứng thấp, dễ bị hiện tượg bóng ma ::(

9. fjk

fjk Mr & Ms Pac-Man

.Xét theo khía cạnh nào đó tôi nghĩ mấy progamer mà ko đạt danh hiệu lớn nào như Draco (luơng 500$/month) là bị bóc lột. 500$ ở VN là to, nhưng ở Hàn Quốc thế là ít. Mà họ phải làm việc 13 tiếng/ngày. Trong khi bình thường công nhân viên chức chỉ làm khoảng 8 tiếng 1 ngày và đuợc nghỉ thứ 7- chủ nhật. Rồi còn bị cấm của này nọ thiếu tự do... Thế nên mấy progamer của Hàn Quốc toàn ông trẻ măng, vì khi khoảng hơn 20 tuổi 1 chút, nếu không đạt danh hiệu gì lớn thì đều quit vì thấy cái việc họ làm quá khắc nghiệt lợi ích KT ko rõ ràng. Theo tôi là vậy !
    .Còn theo hiểu biết của tôi bây giờ so sánh về mọi thông số thì LCD đã vuợt qua CRT rồi. Tất nhiên đấy là những màn hình LCD đời mới và đắt tiền chứ không phải mấy loại LCD bình dân cho đại đa số người dùng.

10. kdtc

kdtc Mr & Ms Pac-Man

LCD đời mới và đắt tiền cũg ko hơn dc CRT đời mới và đắt tiền :>

11. ti_tan_hp

ti_tan_hp Mega Man

Có đứa mơ mà không được.
    Làm game thủ cũng tương đương các VDV cũng phải tập luyện đó thôi.
    Làm khoảng 5-7 năm sau đó rút lui và thi đấu tự do cũng được.
    Tương lai game thủ cũng sáng lạn lắm.
    Đặc biệt là mấy game thi đấu :x

12. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

Thật ra trong thể thao ko có cụm từ bóc lột mà là giá trị của bạn :-? với những cái đang có, theo tôi nghĩ thì mức lương 500$/tháng đối với Draco là hợp lý. Muốn dc như Nada, ... thì ít ra anh phải lên dc truyền hình,... lúc đó giá trị của anh sẽ khác :-?

13. archimede

archimede Red, Pokémon champion Lão Làng GVN

Mấy bác này đúng là lậm chủ nghỉa chống tư bản loại nặng .500 $ mà bảo bóc lột thì không hiểu dân ta bị bóc lột đến mức nào =)) .Các gosu Hàn họ chơi nhiều vì họ đam mê ,còn trẻ thế mà đựoc 500$ tháng là quá xịn, ông ra nước ngoài chưa mà biết. Cứ phải to mồm .

14. Solid_Vulture

Solid_Vulture Legend of Zelda

Vấn đề là : còn trẻ mà chỉ biết chơi game (mặc dù có thể kiếm được tiền từ game) thì tới khi từ giã game sẽ làm dc nghề gì để sống ? :D Đang nói những gosu bình thường tầm tầm như draco thôi , chứ mấy gosu top thì kiếm cả đống tiền không nói .

15. kdtc

kdtc Mr & Ms Pac-Man

bít gì về CNTB và "CN chốg tư bản" =)) biêt thì thưa thốt, ko biết thì dựa cột mà nghe. Cái gì ngoài tầm hiểu biết của mình thì dùng từ ngữ cho đơn giản, ko cần thiết fải hoa hòe chích chòe để ng` ta cười cho.

Thưa bác, 500$ là đủ để trả tiền thuê nhà thôi bác àh, sao cứ fải quăg cái câu "ra nc ngoài chưa mà biết" vào mặt nhau thế nhờ. Đam mê là cái gì, có nấu lên ăn được ko. Một nền thể thao điện tử khi đã bước lên tầm chuyên nghiệp thì 2 chữ "đam mê" thôi chưa đủ, ng` ta còn cần thêm chữ "tiền" nữa. Nói thẳg ra thì "chuyên nghiệp" = "tiền", nên mới có định nghĩa VĐV chuyên nghiệp là VĐV thi đấu dc trả tiền, còn VĐV dù giỏi tới cỡ nào, mà chỉ thi đấu vì đam mê thì mun đời vẫn là VĐV nghệp dư, Olympic là 1 điển hình, thiếu gì VĐV thi đấu ở Olympic rất giỏi, nhưg vẫn chỉ dc xếp vào hàg nghiệp dư ( Olympic là giải thể thao dành cho VĐV nghiệp dư )

so sánh khập khiễg, có sự chênh lệch ko nhỏ giữa chi phí sinh hoạt ở 2 nước.

16. Lang

Lang Mega Man Lão Làng GVN

Nó đc bao ăn + ở . 500$ nó ko hề đụng tới 2 việc ấy

17. quangtraubeo

quangtraubeo Youtube Master Race

500$ + với tiền sinh hoạt ăn ở cũng chỉ max là 1500$. Đây chỉ là mức lương trung bình của một sinh viên Hàn Quốc mới ra trường. Với mức tập luyện như Star thì rõ ràng là bóc lột thật #>:). Mà bóc lột thì bọn Hàn Quốc cứ gọi là gosu:D, nhìn công nhân trong mấy cái xí nghiệp của bọn Hàn Quốc là thấy liền.=((=((=((

18. afterlastangel

afterlastangel Donkey Kong

500$ thấp thật 1 anh code monkey ở Mỹ kiếm cũng cỡ 5K $/tháng nếu so sánh theo mức GDP của Việt Nam nữa thì mức lương này ko phải là cao. Lương đó cũng bằng lương đi hợp tác lao động thôi.

19. Darkwolf.vn

Darkwolf.vn Leon S. Kennedy ✟ Grim Reaper ✟ Lão Làng GVN

1 anh code monekey đc 5k/tháng à =))...
    Chắc đó là nhân viên của...Microsoft???
    Ko mất tiền thuê nhà,ko mất tiền ăn uống thì 500$ là ít :|?...

20. afterlastangel

afterlastangel Donkey Kong

Vào đây tham khảo thêm nhé. Trung bình Programmer kinh nghiệm dưới 1 năm sẽ là 55K USD 1 năm đấy. Thông tin này được lấy từ sư phụ của tui 1 .NET Developer mỗi năm được 120000 $ (bảo hiểm, máy móc được công ty lo) làm chỉ ở những công ty phần mềm bình thường thôi ở Mỹ lương ở Microsoft chả là gì cả (ông đó nói)
    http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=Programmer+salary&btnG=Tìm+với+Google&meta=

Một người bạn bên Hàn của tui tháng làm dư ra cũng được 1000$ người đó nói 500$ là quá bèo. Để xem coi có anh em nào bên Hàn Quốc vào nhận xét thử xem.
    Ở Việt Nam thấy số đó còn ít mà :P

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.