:D Hướng Dẫn Hoàn Chỉnh Resident Evil Revelation

Thảo luận trong 'Resident Evil Fans Club' bắt đầu bởi LeonS.Kenedy20xx, 3/7/12.

1. LeonS.Kenedy20xx

LeonS.Kenedy20xx Youtube Master Race

Hello everyone !
    Mình là 1 fan của RE và đây là lần đầu mình viết 1 Walkthrough ( Hướng dẫn ) nên mong mọi người ủng hộ :D . Vì thời gian của mình hơi hạn hẹp nên mỗi ngày chỉ post được 1 chapter mỗi ngày thôi :) mọi người thông cảm ha !
    Resident evil : Revelation ( Bí ẩn con tàu ma )
    1 game kinh dị của CAPCOM chơi dưới dạng Nintendo 3ds
    Để dễ dàng tìm kiếm , các bạn sử dụng hợp phím : Ctrl + F ( để tìm Chapter mình mún )
    _ À 1 điều nữa , trước khi vào New game , các bạn vào Option => Control ( Page 2 ) để chỉnh lại chế độ ngắm bắn là Third Person nha ( góc nhìn thứ 3 dễ xài hơn góc nhìn thứ 1 )
    _ Trong Hướng dẫn này mình sẽ hướng dẫn các bạn đường đi ngắn nhất và dễ nhất để thoát khỏi kẻ thù nên bạn nào Rambo thì đừng coi hen :D
    ======> CHAPTER 0 : Start ( bắt đầu ) [ Chơi chế độ casue nha ]
    Bắt đầu trò chơi , bạn sẽ thấy jill và Parker ( 1 người bạn đồng hành mới ) tìm cách đỗ lên con tàu Zenobia , một con tàu đầy hoang vắng , dưới cơn bão mịt mù ...
    _ Bạn được đóng vai làm Jill Valentime , một thiếu nữ xinh đẹp nhưng ẩn chứa trong sắc đẹp ấy là một chiến binh đầy can đảm , chưa hề lùi bước .
    Bắt đầu di chuyển lên cầu thang rồi tiếp tục di nữa , bạn sẽ thấy mình đứng trước một cánh cửa bị khóa .
    Hãy bấm 'X' để sử dụng dao và chặt đứt sợi sắt đó ( khó tin qá )
    Bước vào trong , bạn sẽ thấy nhiều xác chết nhưng đừng lo nó sống lại nha :D
    Cứ tiếp tục bước đi lên một hành lang và khi mở cửa tiếp , một cái bóng không rõ hình thù bước qua rồi biến mất ....
    Đừng sợ nha , tiếp tục can đảm bước đi , xuống một hành lang ... ĐÙNG ... con gì đó đang trong ống thông gió ( hên là nó ko rớt xuống ) nên đi tiếp nha . Có 3 ngã rẽ .
    bên phải có 1 thang máy nhưng lại không hoạt động . Phía trước có gì đó ...... ( các bạn tự bấm nút tìm hiểu ha )
    Chỉ còn lối bên trái phải đi thôi . Đến cuối đường , tiếng va chạm trong ống thông gió ngưng (may qá) nhìn trước mặt bạn có 2 cái tủ đồ ,mở chúng ra và bạn sẽ thấy một cây máu trong đó .
    Bước qua cửa đi tiếp, bạn sẽ đứng ở một căntin tối tăm chỉ còn một cái máy bán nước ngọt tỏa sáng , sẽ có 1 lũ chuột làm bạn hết hồn nè :D . cứ đi và khi đến cánh cửa tận dưới . Khoan mở cửa , phía bên trái của bạn có 1 tủ đồ chứa 15 viên súng lục nên lấy nha :D .
    Mở cửa ra , bạn đang ở nhà bếp , một cái gì đó sáng sáng dưới nền nhà . Kiểm tra nó và bạn sẽ gặp đối thủ đầu tiên của mình
    Tên : Ooze ( Bình Thường )
    + Tấn công : trung bình
    + Tốc độ : trung bình
    + Máu : thấp
    + Yếu điểm : _ Đầu
    _ 2 tay
    + Đặc Biệt : Bị nó chụp và hút máu đúng lần thứ 3 là bạn gặp Diêm Vương lun :D

Đừng chần chờ rút súng ra nã đạn nha. Điểm yếu nó là 2 tay , nếu bị bắn vào 2 tay nhiều quá , nó sẽ choáng và bị mất cân bằng lập tức ( khi đó bạn chạy tới đá mạnh 1 phát là bay ra Vũng Tàu lun :D ) TUY NHIÊN , lần đầu tiên chơi nên súng lục của bạn rất yếu , không đủ mạnh stun nó được . Vì vậy cứ nã đạn vào người nó hoài là xong :D

Chapter 0 : kết thúc
    Ngày mai mình sẽ post chap mới nên mọi người ủng hộ nha :D :D :D :4cool_beauty:

taditest and re_code_v_x like this.
  2. LeonS.Kenedy20xx

======> CHAPTER 1 : Into the depths ( Vào tận đại dương )
    Part 1/2 : Giới thiệu về Genesis
    Tiếp tục trên hành trình , bạn đang trên một bờ biển ( trong quá khứ ,trước khi bước lên tàu Zenobia ) với sự góp mặt của một nhân vật mới là O'brian
    O'brian hiện tại chính là lãnh đạo , người đứng đầu B.S.A.A. ( Tổ chức phòng chống vũ khí sinh học ) hay nói cách khác : là chủ của Chris và Jill :D
    Bây giờ chúng ta có một vũ khí sinh học mới đó chính là Genesis . Một dụng cụ mới sản xuất của BSAA , giúp ta quét và phân tích Virut một cách nhanh chóng , và đồng thời cũng là máy dò tìm vật thể như đạn dược.
    Genesis trong trò chơi có vai trò tìm kiếm đạn và máu ở những nơi ko thể thấy bằng mắt thường , đồng thời Genesis có thể Scan kẻ thù và khi đủ 100% bạn sẽ có 1 cây máu . Một món đồ vô cùng hữu dụng :D
    Tiếp tục nào , hãy nhảy xuống bậc thang và sử dụng Genesis để kiểm tra những con virut to bị thịt ấy . ( để sử dụng Genesis thì bấm nút mũi tên )
    Khi bạn đang quét virut bạn sẽ để ý trong 1 con virut có 1 vật lạ . Hãy kiểm tra nó và đó là .... ( tự tìm hiểu :D )
    Chuẩn bị qua khu vực tiếp theo ( nhớ lấy đầy đủ đạn đó )
    Bạn sẽ hết hồn khi con bị thịt ấy cử động và tấn công bạn
    Hãy gương súng lên bắn nó
    Tên : Globster
    + Tấn công : _ Trên cạn : Trung bình
    _ Dưới nước : 1 hit kill !!!
    + Tốc độ : khi nhanh , khi chậm
    + Máu : Cao
    + Yếu điểm : Miệng
    + Đặc biệt : không có
    Đối với con này , bạn hãy bắn nó và đặc biệt khi nó mở miệng thì bắn vào , đó là yếu điểm của nó . Cứ theo quá trình này , bạn sẽ kill nó nhanh thôi :D
    Nhớ kiểm tra nó bằng Genesis khi nó chết nha , qua khu vực tiếp bạn hãy Scan 1 dấu tay in trên thùng màu xanh
    Và sẽ có 1 hàng chữ xuất hiện báo NV phụ thành công . Hãy bấm nút Start và vào 'Mission" rồi bấm vào NV mình đã hoàn thành ( có hình dấu chấm than ) để nhận phần thưởng ha :D
    ùm . khi bạn đã scan đầy đủ 100% , Genesis sẽ cho bạn 1 cây máu . Hãy quay về chỗ của O'Brien nào .
    Khi quay về , sẽ có thêm 1 con Globster cản đường bạn , hãy theo chiến thuật ban nãy và bạn sẽ hạ nó nhanh thôi :D
    Quay về chỗ của O'Brien thì đồng thời NV cũng kết thúc , ông nghe tin rằng Chris và Jessica ( giới thiệu sau ) đã mất tích khi đang truy lùng một tổ chức khủng bố Veltro ( tổ chức khủng bố sinh học ) và bị mất liên lạc . Nơi cuối cùng mà Chris còn phát hiện trên bản đồ đó chính là con tàu ma Zenobia này
    [​IMG] ( tổ chức Veltro )
    Luư ý : Đó ko phải là HUNK đâu nha :D
    :D :7cool_feel_good:
    Chapter 1 : Into The Depths ( part 1/2 ) : Kết thúc

3. LeonS.Kenedy20xx

======> CHAPTER 1 : Into the depths ( Vào tận đại dương )
    Part 2/2 : Tiếp tục hành trình
    Sau part 1 , bạn đã có thể sử dụng Genesis tự do bây giờ trở đi . Việc đầu tiên , hãy Scan con Ooze bạn giết ấy và kế bên xác nó có 15 viên đạn lục . Ngoài ra , trong nhà bếp còn có 2 chỗ bí mật nữa ( xài Genesis để tìm ) cho bạn nào hết đạn thì lấy thêm ha .
    Tiếp tục câu chuyện khi Jill và Parker nghe tiếng của ổ khóa dưới tàu , hãy bắt đầu kiểm tra tiếng động đó ( Parker sẽ ko tham gia với bạn , :( cái thằng chết tiệt )
    À mình quên giới thiệu : Parker Lewis
    Đã từng là một trong những thành viên giỏi nhất trong đội F.B.C. ( Cơ quan chống khủng bố dưới quyền của chính phủ Mỹ ) và một thời gian sau , Parker nghỉ việc để chuyển sang làm việc cho B.S.A.A. với lý do : " Tôi muốn được ra trận và tham gia nhiều vụ việc hơn"
    Một điều nữa trước khi đi tiếp , bạn hãy quay lại chỗ cái máy bán nước ngọt đi và sử dụng Genesis để Scan dấu tay trên nó
    Rồi bạn quay tiếp về căn phòng trước khi bạn mở cửa gặp cái bóng con Ooze đi ngang qua
    [​IMG] ( nằm phía dưới trái chân bạn )
    Ok , :D bây giờ mình tiếp tục câu chuyện ha ( Bắt đầu từ nhà bếp )
    ừm , tiếp tục nào , khi bạn ra khỏi nhà bếp đi tiếp sẽ có 2 cánh cửa . Hãy mở cửa trước mặt ra...
    Người ngồi bị trói trên ghế là Chris ... Jill muốn vào cứu nhưng cửa ko mở được . NV của bạn là hãy tìm chìa khóa mở cửa nhanh !
    Hãy đi vào cánh cửa còn lại , bạn đang trên 1 cầu thang ,phía dưới thang đã bị đứt nên bạn ko đi xuống được nhưng ở gần đó có 1 cây máu , sử dụng Genesis để tìm nó .
    Đi lên cầu thang và qua 1 cái cửa , tiếp tục và khi đến cánh cửa thứ 2 mở ra thì chuẩn bị tinh thần chiến đấu nha .
    Nơi đó là 1 nhà tắm nhưng đi lên 1 chút sẽ có 1 con Ooze ra hù bạn , giết nó và tiếp tục hành trình (nhớ xài Genesis để scan nó và xung quanh ha ) .
    Đi tiếp và thoát ra ngoài , bạn sẽ thấy 1 cánh cửa bên trái bị khóa , ko vào được , tiếp tục đi , cánh cửa màu cam bị khóa rồi nên chỉ còn cách đi thẳng lên thôi :)
    Bước vào căn phòng kế bạn sẽ nghe tiếng của một người phụ nữ đang thét . Đi xuống tìm hiểu thì BANG , lũ Ooze ném người phụ nữ vào cửa kiếng làm máu văng mọi nơi .
    Tội nghiệp ... hãy nhanh chân vào giải cứu công chúa nào :D . nhớ chuẩn bị đạn dược , đối thủ của ta là 2 con Ooze nên cần phải cẩn thận ( hãy đứng xa bắn hoặc bắn vào 2 tay 1 con làm nó stun rồi KICK nó 1 cái , con kia đứng gần quá là bay theo lun ) À Lưu ý 1 điều : Nếu bạn mún cú đá bạn mạnh hơn , hãy nhấn và giữ phím "Y" càng lâu thì cú đá càng mạnh ha :D
    Rồi , khi tụi nó chết , nhớ Scan tụi nó và Scan người phụ nữ kia , bạn sẽ lụm đc 1 chìa khóa , đó là khóa của phòng giam Chris , hãy mau quay lại .
    Trước khi đi ra khỏi phòng , hãy Scan chung quanh kiếm đồ và Scan dấu vân tay này
    [​IMG] ( xong chap này mình sẽ làm 1 list NV cho mấy bạn xem )
    Rồi quay ra , khi chuẩn bị lên cầu thang , 1 con Ooze rớt từ ống thông gió xuống , Lưu ý rằng bạn có thể chạy thoát nó , chỉ cần chạy thôi ( Cứ tưởng rằng nó ko có ở đó là được )
    [​IMG] ( bạn hãy chạy trước khi nó đứng dậy , kịp 100% )
    Tiếp tục qua phòng khác , bây giờ bạn có thể mở cửa màu cam được rồi , bên trong có ít đạn và 1 trái bom ( cẩn thận có 1 con Ooze trong máy giặt đó )
    Tiếp tục nào , Khi vừa mở cửa phòng nhà tắm ra , 1 con ooze đứng sát bên bạn đó , hãy bắn nó nhanh nhanh
    [​IMG] ( vừa mở cửa là gặp con chết tiệt này )
    Hạ nó xong ( nhớ Scan nó ) và tiếp tục đi , trong nhà tắm bạn sẽ gặp 1 con nữa đang rớt từ ống thông gió đứng trước mặt bạn , hãy chạy đi ( ai thích giết thì giết )
    Quẹo trái chuẩn bị ra cửa thì con 1 con Ooze đang bò dưới giường , Con này mình cũng khuyên nên chạy đi ( tiết kiệm đạn )
    [​IMG] ( mình xài góc thứ nhất cho mấy bạn nhìn rõ )
    Ok nếu bạn thoát ra được nhà tắm là xong rồi , bây giờ chỉ việc chạy về phòng giam Chris là xong . Ko ai cản đường hết :D
    Và đến đây bạn sẽ thấy được trông Chris bị tơi tả thế nào đến nỗi mất tiêu đầu lun :D
    [​IMG] ( tự tìm hiểu )
    Và sự xuất hiện của thêm 1 nhân vật mới nữa ... Đó có phải là thành viên Veltro ko , mấy bạn chờ tìm hiểu ha
    ( ko phải Hunk đâu nha :D )

blackstarlet thích bài này.
  4. blackstarlet

blackstarlet Dragon Quest

thank bạn nhiều lém, game này là 1 trong những mong mỏi trở về với quá khú của Resident evil :5cool_still_dreamin

5. LeonS.Kenedy20xx

Um , lý do mình nói các bạn scan những dấu tay là để làm NV , khi hoàn thành NV , bạn cần xác nhận NV mình đã làm để nhận phần thưởng và đây là các NV trong story :
    Um theo thứ tự là =>. tên NV : phần thưởng
    1/ CASUAL Cleared ( hoàn thành trò chơi cấp độ Casual ) : Charge Shot 3 ( một bộ phận súng giúp "gồng nội công" , tăng sức cho súng và khả năng phá giáp )
    2/ NOMAL Cleared ( hoàn thành trò chơi cấp độ Nomal ) : Shotgun Hydra ( khẩu shotgun mang tên con rắn 3 đầu trong truyền thuyết , là shotgun mạnh nhất trong game )
    3/Aloof Challenger ( hoàn thành trò chơi mà không sử dụng bơm máu ) : Auto Loader ( một bộ phận súng giúp bắn mà ko cần gài đạn )
    4/ Dodge Master ( tránh đòn tấn công của đối thủ 20 lần) : Bind 1 ( một bộ phận súng giúp tăng 100% lực cản đối phương tấn công )
    5/ Angry Fist ( Đá đối phương đủ 10 cú đá gồng công [ đè chữ Y để gồng công ] ): Long magazine 2 ( tăng lượng đạn trong súng 40% )
    6/ Reseacher ( Scan tất cả kẻ thù và cả chùm ) : Edge Runner 2 ( một bộ phận súng giúp tăng sức cho súng khi máu bạn giảm , tỉ lệ thành công là 50% )
    7/B.O.W. Hunter ( tiêu diệt 150 kẻ thù ) : PC356 ( 1 khẩu súng lục hiện đại có thể mang nhiều bộ phận nhất )
    8/ Secret Sign 1 ( Scan 1 dấu tay ) : 1 cây máu
    9/Secret Sign 15 ( scan 15 dấu tay ) : Rilfe PSG1 ( súng nhắm hiện đại có tốc độ cao , độ giật thấp )
    10/Secret Sign 30 ( scan 30 dấu tay ) : G18 ( Súng lục hiện đại có tốc độ cao , nhiều chỗ dùng và nạp đạn nhanh , liên thanh nữa )
    11/Hell Cleared ( hoàn thành trò chơi chế độ Hell ) : infinitive laucher ( vũ khí mạnh mẽ nhất trò chơi và là biểu tượng cho dòng game Resident evil này )
    12/ Chapter 1 ( hoàn thành từ màn 1=>3 ) : Chơi được Raid Mode từ stage 1=>7
    13/ Chapter 2 ( hoàn thành từ màn 4=>6 ) : Chơi được Raid Mode từ stage 8=>12
    14/ Chapter 3 ( hoàn thành từ màn 7=>9 ) :Chơi được Raid Mode từ stage 13=>17
    15/Final Chapter ( hoàn thành từ màn 10=>12 ) : Chơi được Raid Mode từ stage 18=>20 và chơi được NV đặc biệt : Ghost ship , đồng thời mở khóa chế độ Hell

OK đó là tất cả NV cho Story Mode , còn về NV Raid Mode mình sẽ nói sau ha :d

6. LeonS.Kenedy20xx

Mở đầu cho cuộc hành trình là một đỉnh núi tuyết lãnh lẽo , tuyết rơi phủ kín cả mặt đất và có 2 người đang đi . Họ chính là Chris và Jessica . Có lẽ bạn đang tự hỏi tại sao Chris ở đây trong khi tín hiệu phát ra trên con tàu ma được :D mình sẽ trả lời khi chapter này xong ha :D
    Giới thiệu về Jessica
    Jessica là một chiến binh rất hợp thời trang cho dù hoàn cảnh thế nào cũng phải diện hết :D . Tuy nhiên điều đó đã giúp cho Jessica trở thành 1 chiến binh ngụy trang giỏi nhất . Nhưng bí mật về cô vẫn chưa được biết , trong hồ sơ có ghi rằng cô đã từng là một thành viên F.B.C. như Parker và giờ lại gia nhập với B.S.A.A.
    Tiếp tục câu chuyện nào , Chris và Jessica đang trên đường săn đuổi tổ chức Veltro trên núi tuyết .
    Tiến lên phía trước , bỗng có một chiếc máy bay rơi xuống và BÙM , phát nổ , bạn hãy nhanh chân đến hiện trường kiểm tra vụ việc nào
    [​IMG] ( không ai có thể sống sót được .... )
    Bạn hãy sử dụng Genesis để tìm kiếm chung quanh ha , có nhiều đồ lắm , đặc biệt có 1 cái thùng có kí hiệu Biohazar , hãy mở nó ra và có 1 chất virut bên trong đó ( sử dụng Genesis để scan nó nha )
    Và khi đi sâu vào trong , sẽ có 1 cánh cửa , mở ra thì ......( tự tìm hỉu ha )..... :D
    Bạn hãy xài Genesis để Scan cái xác đó và Scan thêm dấu tay in trong buồng lái nữa
    Xong xuôi , hãy đi tiếp , sẽ có 1 số thùng gỗ ở đó , bạn hãy dùng dao để phá nó và lấy đồ bên trong . Sau đó bạn hãy vào mở cửa sắt và tiếp tục !
    Bây giờ bạn đang trong một hang động , tiến lên , nhảy xuống những bậc dốc bạn bỗng nghe thấy tiếng hú của chó sói .... đi lên một chút và 3 con chó sói ( ma ) sẽ xuất hiện tấn công bạn !
    Tên : Fenrir
    + Tấn công : Thấp
    + Tốc độ : Nhanh
    + Máu : Thấp
    + Yếu điểm : Giữa thân
    + Đặc biệt : Nó có tỉ lệ 20/100% sẽ vồ chụp bạn sau đó cắn nắt cổ họng bạn ( giống phần 4 )
    Bạn nhanh tay rút súng ra giết tụi nó , vì chỉ có 3 con nên khuyên bạn xài súng lục , nhớ scan tụi nó khi chết nha , sau khi giết xong , bạn hãy xài Genesis để scan thùng đồ gần đó ( có 3 viên Shotgun )
    Tiếp tục đi , đến 1 cây cầu treo ( có 1 con sói ở đó ) có 1 số đạn gần đó , xài genesis để tìm 1 cây máu kế bên thùng đồ .
    Đi qua 1 cây cầu treo , hãy rút Shotgun ra , phía trước bạn có 1 số con sói đó , khi chúng nhảy qua thì cho nó 1 viên shotgun ( đừng có tiếc đạn nha ) xong xuôi bạn hãy nhảy qua và lụm 1 trái bom mới
    Đó chính là : B.O.W. Decoy ( bom nhử quái vật ) khi ném sẽ tỏa ra 1 luồng âm thanh đặc biệt thu hút những con quái vật gần đó .
    Tiếp tục nào , nhảy xuống dốc đi và chuẩn bị shotgun nha , sẽ có 1 đoàn gia đình chó sói đến thăm bạn đó :D
    Mình khuyên bạn không nên sử dụng Bom nhử ngay lúc này mà hãy để dành , chỉ nên xài Shotgun thôi ( đừng xài Súng lục nha ) khi giết hết , bạn hãy kiểm tra khu vực đó và sẽ có thêm 3 quả B.O.W. Decoy nữa ( xài Genesis ) và tiếp tục đi , sẽ có 1 dấu tay in trên cây cột gần đó
    [​IMG] ( đang đến đoạn Jessica "Tra khảo Chris" về Jill ) :))
    Nhảy xuống và tiếp tục . sẽ có 1 số thùng gỗ ở đó , bạn hãy xài dao và phá chúng lấy đồ ... ( có lẽ bây giờ bạn đc khoảng 6 hay 7 trái Decoy rồi )
    Rồi đi tiếp ... Chiris chuẩn bị nhảy qua một con dốc thì bỗng nhiên con dốc vỡ , làm Chris té xuống dưới
    [​IMG] ( bỗng nhiên dốc đổ làm Chris trượt chân té )
    Sau đó , bạn bị rơi vào tình thế lưỡng nan , ko đi đượcc cũng ko về được. Tiếng chó sói hú lên , bạn phải sống sót và chờ đợi Jessica đến cứu mình ....
    Đây là lí do mình nói bạn để dành Decoy , lúc này vũ khí duy nhất của bạn chỉ là cây lục dỏm và 1 số bom Decoy ban nãy ...
    Hãy cố gắng sống sót , nhớ 1 điều rằng : khi nào máu của bạn đỏ quá nhiều hãy bơm máu , đừng bơm khi máu chỉ mất 1 chút . Và chỉ khi chó sói kéo quá đông , bạn hãy ném bom Decoy , chứ đừng thấy 1 , 2 con mà ném là lãng phí lắm .... Chúc may mắn ha :D
    Sau một hồi chiến đấu tranh giành sự sống , Jessica sẽ đến giúp bạn đứng dậy , bây giờ bạn chỉ việc tiến lên thôi ( Ở đoạn này Jessica sẽ tiếp tục "Tra khảo" Chris :)) )
    Leo thang lên và nhấc 1 cánh cửa , và NV hoàn thành
    Sau đó Chris và Jessica bắt liên lạc được với sở chỉ huy B.S.A.A. mọi chuyện bắt đầu rõ ràng hơn khi O'Brien hiểu đây là 1 sắp đặt sẵn để lừa Jill lên con tàu ma đó , đồng thời Jessica cũng phát hiện được một thứ ....... Đó chính là ...
    [​IMG] Sự trở lại của Veltro ( Lá cờ biểu hiện của tập đoàn khủng bố vũ khí sinh học đã nhấn chìm 1 thành phố dưới biển sâu )
    Liệu Chris và Jill có thể giải phá bí mật này không ? Các bạn hãy chờ tìm hiểu ha :D

Chapter 2 : Double Mystery ( Gấp đôi bí ẩn ) Part 1/2 : Điều kì lạ thứ nhất
    Kết thúc

sauham thích bài này.
  7. sauham

sauham Donkey Kong

Bài viết hay lắm. Nếu có thể bạn tăng tiến độ nhé

8. LeonS.Kenedy20xx

Bây giờ , tỉnh dậy , bạn đang ở trong một căn phòng khách trên tàu , vũ khí của bạn đã bị gã đeo mặt nạ cướp mất ( dao cũng bị lấy lun ) .
    À 1 điều nữa là từ bây giờ trở đi , bạn hãy Scan tất cả kẻ thù nào bị mình giết nha , mình ko nhắc hết được đâu nên thông cảm :D
    Sau đó , bạn hãy kiểm tra trong phòng ... có 2 cánh cửa , 1 cửa bị khóa bằng một hệ thống , muốn ra phải sửa chửa lại hệ thống khóa đó . Tuy nhiên , cần có 1 cây tua vít để tháo ốc ra !
    Chỉ còn cánh cửa thứ 2 , hãy đẩy chiếc tủ ra 1 bên , sau đó bước vào .
    Đó là một nhà vệ sinh , bạn hãy kiểm tra xung quanh ... nếu bạn chơi cấp độ Casue thì chiếc tua vít nằm bên dưới nước trong bồn tắm . Còn nếu bạn chơi Nomal hay Hell thì nó nằm trong cái bồn cầu ( mất vs qá )
    [​IMG] ( nó đây )
    Và khi có Tua vít , bạn hãy quay lại cánh cửa có khóa kia . Đi ra thì bỗng RẦM , 1 con ooze từ trong tủ quần áo nhay ra nhìn bạn ...
    Vì bạn không có vũ khí nên ko thể làm nó bị thương ( đừng nghĩ tới chuyện chạy nha , ko được đâu ) Và ngay lúc này , bạn sẽ được hướng dẫn kĩ năng né tránh .
    Để né đòn tấn công của đối thủ , bạn hãy nhấn nút [​IMG] vào thời điểm TRƯỚC KHI NÓ TẤN CÔNG !
    Nếu làm chính xác và khớp thời gian , bạn có thể né được nó và làm nó bay vô cái TV lun :D
    [​IMG] ( :)) vui )
    Ok , đừng sợ nó tỉnh nha , khi nào nó coi hết phim rồi nó chui đầu ra :))
    Bây giờ ko còn cản đường bạn hãy mở khóa cái bảng điện ( kế bên cửa ) , đây là một câu đố
    Bạn hãy nối các điểm lại với nhau mà không để nó bị trùng nhau . ùm đối với cái này mình chỉ có thể chúc may mắn để bạn mò thôi ( ko khó đâu )
    Ừm , sau khi thoát khỏi cái phòng , bạn sẽ thấy trước mặt bạn có 1 khay đạn súng lục , ĐỪNG CÓ LẤY nha . Bạn mà lấy sẽ có thêm 1 con Ooze xuất hiện cản đường bạn đó , hãy để 1 lát quay lại lấy ha ( Tham thì Thâm ráng chịu :D )
    Quẹo phải nào và mở cửa ra , bạn cũng sẽ thấy có 2 cửa :
    1 cửa dẫn bạn vào nhà vệ sinh và trong đó có 1 cây máu + 1 con Ooze
    1 cửa dẫn bạn đi tiếp tục và mình cũng chỉ cho bạn 1 bí mật
    [​IMG] ( bạn hãy kiểm tra bức tranh đó đi , sẽ có 1 ngăn bí mật đó )
    Tuy nhiên , ngăn này chưa có Thẻ khóa nên tạm thời chưa mở được , phải để quay lại sau !
    Đi tiếp tục bạn sẽ gặp 1 con ooze đang đi ngang wa ( hên là nó ko thấy bạn ) Đừng sợ , cứ tiến lên , nếu bạn nhìn bên phải sẽ có 2 con ooze cản bạn đó nên lối đi an toàn là cửa bên trái .
    Khi đi vào phòng bên trái , bạn có thể kiểm tra và lụm đạn trong đó ( có 1 khẩu Shotgun bị khóa , chap sau mới lấy được :( ) xong xuôi khi đi ra khỏi phòng này , thì 2 con ooze đã đi mất nên bạn có thể đi tiếp tục .
    Bỗng cái thùng bên trái bạn động đậy , 1 con ooze leo ra ngoài ...
    Đừng có dại đứng nhìn là chết nha , hãy tiếp tục chạy và mở cửa , vậy là nó hết đuổi bạn . Cứ tiếp tục bước đi , bạn sẽ qua 1 phòng chờ ( ko có zom đâu ) nên cứ đi tiếp . Ở bên phòng kế bên sẽ có 1 con ooze đang hút máu dưới sàn
    [​IMG] ( nó đang hút một cách ngon lành :D )
    Bạn hãy vòng qua nó và đẩy cái thùng lẹ rồi mở cửa chạy ha ( nó nghe tiếng đẩy là nó chạy tới chỗ bạn liền đó nên nhanh lên )
    Sau đó bạn đang ở toa ăn của tàu , đi xuống những bậc thang ( có 1 cánh cửa bạn mở ko được ) và parker xuất hiện . Anh ta sẽ chỉ chỗ vũ khí cho bạn nên hãy theo sau anh ta ( nhớ lấy đạn đầy đủ ) .
    Sau khi theo sau lưng Parker sẽ dẫn bạn ra 1 cánh cửa lớn và đưa bạn 3 trái bom Decoy . Bạn hãy sử dụng nó đúng lúc nha . Rồi mở cửa ra , bạn đang trong 1 nhà sách nhỏ , ở đây có 2 con Ooze ở 2 bên cửa .
    Được rồi , bây giờ bạn hãy ném 1 trái Decoy thẳng trước mặt , để dụ lũ ooze tới , và bạn hãy chạy đến cánh cửa bên kia . Đừng sợ nó cắn bạn , khi Decoy ném đi sẽ tạo ra âm thanh làm thu hút bọn chúng , và khi đó bọn chúng sẽ không cảm nhận được bạn , nên bạn có thể chạy thoát được .
    Qua đến căn phòng tiếp , sẽ có 2 con Ooze chặn 2 đầu của bạn , cứ áp dụng chiến thuật ban nãy , bạn sẽ làm bọn chúng tập trung vào trái bom còn mình thì chạy thoát qua cửa kia . Hãy cẩn thận vì có 1 con ooze nữa đứng chắn ngay cửa ra , nên cho nó 1 trái Decoy rồi chạy vô cửa là được
    [​IMG] ( tổng cộng 3 con Ooze ở đây )
    Sau khi qua được hết , Parker sẽ chĩ chỗ cho bạn vũ khí bị mất ở đâu và bạn sẽ lấy được 1 Custom Part đó là Damge 1 : tăng 20% Damge cho vũ khí
    [​IMG] ( những vũ khí bị mất )
    Bạn nhớ gắn cái Part Damge 1 vào súng lục rồi hãy tiếp tục , bạn hãy vào cửa phòng trên , đó là phòng Parker bị nhốt , và xài genesis tìm kiếm ( sẽ có 1 trái bom dưới giường ) rồi đi ra .
    NV của bạn là quay lại nơi căn phòng mà mình nói bạn KHÔNG ĐƯỢC LẤY BĂNG ĐẠN kẻo xuất hiện con Ooze đó ( kế sát phòng nhốt Jil )
    Khi quay ra , ở phòng sách sẽ có 2 con ooze đứng đợi bạn nên cẩn thận nha :D
    Ở đây bạn ko thể chạy nên hãy giết chúng , Tiếp tục qua căn phòng sách khác , ở đây cũng có 2 con ooze 2 bên phía trái phải .bạn chỉ cần xử 1 con rồi chạy là ok . Chạy tiếp ra phòng ăn thì sẽ có 1 con Ooze bò ra khỏi bàn
    Hãy giết nó và tiếp tục lên cầu thang quay lại phòng có con Ooze đang hút máu ấy :))
    À 1 điều nữa đó là hãy Scan dấu tay này

Sau đó hãy tiếp tục lên cầu thang và vô phòng trên :D Khi mở cửa phòng đó ra thì bên phải bạn có 1 con Ooze nên hãy đi bên trái , đi lên thì bỗng thêm 1 con Ooze nữa rớt từ ống thông gió rớt xuống .
    Trong thới gian nó đứng dậy , bạn hãy chạy lẹ ra cửa kia đi ( ai thix giết thì giết )
    [​IMG] ( AAAAAAAaaaaa ) :))
    Đi tiếp khi ra đến nơi có bức tranh chứa tủ bí mật và đi ra nữa , bạn sẽ gặp 1 đối thủ mới
    Tên : Ooze Claw ( Móng vuốt )
    + Tấn công : Cao
    + Tốc độ : Trung Bình
    + Máu : Cao
    + Yếu điểm : _ 2 tay
    _ Đầu
    + Đặc biệt : Có khả năng làm bạn bị té ( và khi té , bạn không thể cử động và chỉ xài được súng lục và ném bom )
    Đây thật sự là đối thủ đáng gờm nên hãy cẩn thận , hãy tập trung hỏa lực vào 2 cái móng vuốt của nó để nó xỉn ( hoặc ngay đầu ) sau đó đá nó 1 cái thật mạnh . Nhưng chưa chết đâu , bạn hãy chạy lại gần chỉa súng xuống đầu nó bắn thêm 2 hay 3 viên là xong :D ( à có thêm 1 con Ooze bên trái đó nên cẩn thận )
    Khi đi tiếp vô cửa , đi lên 1 chút và bên phải bạn có 1 cánh cửa bị xích lại , hãy xài dao phá xích nhưng khoan vô , bạn hãy quay lại phòng nhốt Jill rồi vô nhà tắm ( nơi lấy cái tua vít ) và Scan dấu tay in gần cái vòi sen
    Sau đó hãy đi tiếp qua phòng kia :D Khi đi qua , bạn sẽ thấy cửa bên trái bị khóa nên hãy đi lối bên phải vào 1 cái thang máy và khi vào thang máy sẽ có 2 lựa chọn . Bạn hãy chọn đầu tiên đi Lower Floor và khi đến nơi , bạn hãy Unlock cái cửa trước mặt . Sau đó quay về thang máy đi đến Brigde ( Buồng lái )
    Đến nơi bạn hãy đi tiếp vào 1 cánh cửa , kiểm tra chung quanh tủ đồ và xài Genesis để lấy thêm đạn nếu cần . Hãy tiếp tục khi đi ra đến buồng lái , bạn hãy khoan Kiểm tra mà hãy Scan dấu tay này đi
    Sau đó bạn Kiểm tra hệ thống tàu .
    Bỗng nhiên BÙM , 1 tiếng nổ phát lên , khi Jill nhìn thì đó chính là chiếc thuyền nhỏ của họ , vậy là lối thoát duy nhất ra khỏi con tàu ma quái này đã tan biến
    [​IMG] ( chiếc tàu nhỏ bốc cháy ngùn ngụt rồi phát nổ )
    Đồng thời cũng xuất hiện 1 kẻ lạ mặt mới .
    Khi kẻ đó kêu tên Parker , anh nhận ra người đó chính là ........
    [​IMG] ( Người đó là ai , thù hay bạn ??? )
    Chapter 2 : Double Mystery ( Gấp đôi bí ẩn ) Part 2/2 : Không lối thoát
    Kết thúc

Cám ơn các bạn đã ủng hộ mình , coi bộ bài viết hướng dẫn này thành công rồi :D . Mình sẽ gắng hoàn thành nó trong thời gian sớm nhất nên mong mọi người tiếp tục ủng hộ :D

9. sauham

sauham Donkey Kong

Mỗi ngày bạn chỉ viết được 1 bài thôi à? Tiếc nhỉ

10. hungktuong

hungktuong Fire in the hole! GameOver

:7cool_feel_good:+ REP cho bạn , mình không có tiền mua 3DS đâu hihihi

11. LeonS.Kenedy20xx

Thanks bạn nha , đúng là mình cần giúp đỡ về hướng dẫn :d về phần cốt chuyện thì mình lo được nhưng phần giải câu đố ( trên cái khóa mở cửa ) thì mình ko bít cách hướng dẫn sao hết , bạn có thể lo dùm mình phần này ko
    Nhân tiện , nếu bạn có 3ds thì bạn cho mình YH cùa bạn đi , có j chơi chung ( mình có lun trò RE The Mecnaries nè :d )

12. LeonS.Kenedy20xx

Um . Đừng chủ quan , nó đơn giản vì nó là câu đầu tiên thôi , đến lúc sau là khó hơn nhìu , với lại bạn k có 3ds à , bùn thế :(( sao bạn nói chơi 1 lần rồi ???
    ( sẵn tiện cho mình hỏi cách chuyển ảnh đại diện nha ! Mình mún cài ảnh đại diện của mình là Leon nhưng ko bít làm , nó chỉ có 1 số ảnh mặc định à ,pls help :d )

13. LeonS.Kenedy20xz

LeonS.Kenedy20xz Youtube Master Race

Mình bị lock acc cũ ( LeonS.Kenedy20xx là mình đây ) , nhưng mình sẽ vẫn tiếp tục viết hướng dẫn , ko chịu thua đâu :D mọi người đừng bỏ dở cốt chuyện nha :)

14. LeonS.Kenedy20xz

Vì 1 số lí do ko chính đáng , Acc cũ LeonS.Kenedy20xx của mình đã bị lock vv :(( Nhưng mình sẽ gắng hoàn thành Hướng dẫn cho mấy bạn , bây giờ mình là LeonS.Kenedy20xz :D ( khác 1 chữ ):D

Ùm , quay lại trò chơi nào , bạn bây giờ đang ở Terragrigia 1 năm về trước . Có lẽ bạn đã coi và biết Terragrigia được mệnh danh là một thành phố "Mặt trời" nổi trên mặt biển . Sở dĩ nó được đặt tên thế vì đây là lần đầu tiên Năng lượng mặt trời được sử dụng rộng rãi để cung cấp điện cho toàn thành phố .
    [​IMG] ( thành phố tỏa sáng rực rỡ )
    [​IMG] ( năng lượng mặt trời sử dụng rộng rãi cho điện năng của thành phố )
    Tuy nhiên , một nhóm khủng bố tên Veltro đã chống lại thành phố này và châm ngòi cho cuộc chiến tranh .
    Không những bọn chúng thả phóng khí độc lan tỏa thành phố mà còn thả ra thêm những con quái vật với tên gọi Hunter để săn lùng người dân .
    [​IMG] ( Hunter hay gọi là vũ khí B.O.W. )
    Quay lại cốt chuyện , bạn đóng vai là Parker với người đồng hành là Jessica ( lúc này , họ còn là điệp vụ cho FBC ) còn chàng trai tóc đỏ đứng đó chính là Raymond ( người chỉa súng vào bạn phần trước đó :D )
    Raymond Vester , một trong những thành viên F.B.C. . Anh là một cán sự có lòng yêu nhân dân và mong muốn công lí được bày tỏa . Điều mong muốn nhất của anh là đưa tổ chức Veltro ra pháp luật . Tuy nhiên , 1 năm sau đó , Raymond đã thay đổi ( trở nên lạnh lùng hơn và bí ẩn hơn trước ) .......
    Ngoài ra , bên kia có 1 người nữa , đó chính là Morgan Lansdale
    Morgan Lansdale là lãnh đạo của F.B.C. ( Cơ quan chống khủng bố dưới chính quyền Mỹ ) Trong cốt chuyện , ông là người đã đưa ra kế hoạch tiêu diệt Terragrigia khi biết không còn cách nào cứu chữa được thành phố và cũng là cơ hội tốt để tiêu diệt tổ chức Veltro vĩnh viễn .
    Ùm , bây giờ bạn hãy lượn vòng quanh căn phòng và tìm kiếm đạn dược ở đó . Chắc sẽ có : 1 cây máu , 1 trái bom , 10 viên lục , 120 viên súng máy .
    À , nhân tiện , bây giờ trở đi mình sẽ giới thiệu thêm cho mấy bạn thông tin về Súng đạn ha :D Trong chap này , bạn sẽ được sử dụng :
    Handgun Government ( Sức mạnh : 200 - Tốc độ : 0.70 - Lượng đạn : 7 - 3 Ô trống)
    Machine gun P90 ( Sức mạnh : 90 - Tốc độ : 2.50 - Lượng đạn 60 - 4 Ô trống )
    Sau một hồi nghe điện thoại , Morgan sẽ ra lệnh bạn cùng Jessica lên sân thượng để thoát hiểm bằng trực thăng
    Lưu ý : bạn có thể ở lại lâu thêm 1 chút thì O'Brian sẽ xuất hiện nói chuyện tiếp với Morgan . Ai thix thì nghe
    Ok , bạn hãy mở cửa và chuẩn bị Rock and Roll nào :D
    Vừa mở cửa , bạn hãy chạy ngay xuống cầu thang , thẳng lên và vô 1 góc này để phòng thủ nha :D
    [​IMG] ( quay mặt ra thủ nha :D )
    Bởi vì sẽ có nhiều quái ra nên cẩn thận
    Tên : Hunter
    + Tốc độ : Cao
    + Máu : Trung bình
    + Yếu điểm : Đầu
    + Đặc biệt : có khả năng 1 hit kill , khi sử dụng nó sẽ gào rú , ngước mặt lên trời rồi bay tới chém ( máu đầy cũng chết )
    Có lẽ bạn không lạ gì con quái này hết , nó cũng đã theo chân của Series RE này lâu rồi và cũng rắc rối không khác gì xưa :D
    Bạn hãy đứng ngay góc phòng thủ đến khi tụi nó chết hết . Đặc biệt lưu ý : KHÔNG XÀI LỤC NHA !!! Ai xài chết cái chắc , bạn hãy xài P90 ( hết đạn thì xài lục )
    Ok , khi diệt xong lũ Hunter , Jessica sẽ dẫn đường cho bạn đến thang máy . Khoan đi theo cô ta , bạn hãy Kiểm tra thêm chung quanh phòng và chắc rằng sẽ có thêm 3 cây máu + 60 viên đạn súng máy + 1 trái bom và 20 viên lục nằm rải rác .
    Khi xong , hãy theo chân Jessica và hướng đến cái thang máy . Giữa đường bạn sẽ thấy 1 lũ Hunter đang leo tường :D
    [​IMG] ( đừng sợ nó bay vô ha )
    Ok , đứng trước cái thang máy , bạn hãy chuẩn bị sẵn cây lục , khi mở ra thì có 1 con hunter đang trong đó :D
    [​IMG] ( 1 con Hunter trốn trong thang máy )
    Giết nó và lên thang máy đi tiếp ( Lúc này Jessica sẽ đòi Parker dẫn cô đi ăn tôm hùm khi kết thúc :D )
    1 lát sau , thang máy bị hỏng , vầy là bạn phải cuốc bộ rồi :( Đi lên 1 chút và qua 1 cái cửa , sẽ có 1 con Hunter phá cửa kiếng vào tấn công bạn
    Khi giết nó xong , trước mặt bạn là 1 số thanh đạn và có 1 trái bom . Mở cửa đi tiếp thì bạn sẽ thấy có 1 con Hunter nhảy rào cản trước mặt bạn . Hãy đi theo nó , nhảy qua rào và lụm 1 cây máu với 1 số viên đạn ở đó . Khi đó sẽ có mấy con Hunter bay qua tấn công bạn , hãy chạy đi ! nhảy qua rào cản và đi vào cánh cửa bên phải bạn ( bắn nó phí đạn ) Bên trong căn phòng này sẽ có 1 con Hunter canh sẵn bạn ở đó nên cẩn thận !
    Tiếp tục mở cửa và nhìn qua bên phải , bạn sẽ thấy có 1 cây Shotgun ở đó , lụm lên nào :D
    [​IMG] ( đồ chơi mới )
    Đó là Shotgun M3 ( Sức mạnh : 130 - Tốc độ : 1.20 - Lượng đạn : 6 - 4 Ô Trống )
    À , khoan đi tiếp , bạn hãy nhìn lại sau lưng và đi xuống 1 chút , sẽ có thêm 1 căn phòng ở đó , chứa rất nhiều đạn Shotgun ( hình như là 24 viên ) :D nên hãy quay lại lụm hết rồi đi .
    Khi mở cửa thì chắc rằng sau lưng bạn bỗng xuất hiện thêm 1 con quái , giết nó và tiếp tục đi . Gần đến cửa thì tiếp tục xuất hiện 1 lũ hunter sau lưng bạn , ai thix giết thì giết ha . Nhưng theo mình thì nên chạy ( tụi nó ko đuổi kịp đâu )
    [​IMG] ( chạy nhanh nào , kịp 100% )
    Mở cửa phòng tiếp là 1 phòng tủ đồ , ai thiếu đạn thì mở từng tủ kiếm đạn nha . Đi tiếp , mở cửa ... bạn nhận thấy bên trái bị chặn nên hãy đi bên phải . Ở đó có 1 con hunter , giết nó và tiếp tục đi ( nhảy qua rào cản nha :D ) và chuẩn bị đến cửa sẽ có 2 con hunter cản bạn , giết bọn chúng và tiếp tục đi vào .
    Mở cửa ra , bạn đang ở 1 hành lang , hãy tiến lên lầu 6 nào ( đang đi qua lầu 5 thì sẽ có lũ Hunter đập cửa muốn vào nhưng ko được :)
    Khi đến lầu 6 và bước vào cửa , bên phải bạn sẽ có 1 số đạn nên lụm đầy đủ nha :D
    Mở cửa tiếp tục , bạn đang trong phòng làm việc , ở đó sẽ có 3 con Hunter nên giết hết ha . Mở cửa tiếp tục và đi tiếp .
    Ở đó là một ngõ cụt nhưng vẫn còn một cánh cửa mở được ở cuối đường , hãy kiểm tra nó và Parker sẽ gọi Jessica đến tiếp anh ta 1 tay . Bỗng nhiên , lũ Hunter bay vào , đuổi Jessica ! ( bạn chỉ việc đứng xem thôi , ko sao đâu :D )
    [​IMG] ( Jessica chạy thục mạng lun :D )
    Sau đó , Parker và Jessica cùng nhấc cửa bước qua . Bạn hãy lụm đạn và đi tiếp . Khi ra phòng chờ , bạn hãy chắc rằng 3 cây súng của bạn ( nhất là P90 và M3 ) Full đạn nha ! Sau đó hãy bấm nút thang máy
    Thang máy sẽ xuống rất lâu trong khi Hunter chuẩn bị tấn công bạn , bạn cần tìm 1 chỗ để phòng thủ chắc chắn !
    Hãy quay lại đây để phòng thủ :
    [​IMG] ( ở đây chỉ có 1 lối đi duy nhất là trước mặt nên rất tốt để phòng thủ )
    Đầu tiên sẽ có 4 con Hunter đầu tiên chào mừng bạn :D ( nhớ xài bom nếu chúng quá đông nha ) Sau đó là cả 1 gia đình Hunter .
    Bạn hãy cầm cự ( TUYỆT ĐỐI KO XÀI LỤC NHA ) đến lúc thang máy xuống thì bạn xài Shotgun mở đường máu đến thang máy nha .
    Ai thix ở lại thì không sao , sẽ có tổng cộng khoảng 25 con Hunter đển , ai thix tính Rambo thì ở lại giết hết ko sao :D
    Lên thang máy và tiếp tục đi , bây giờ bạn chỉ cần đi 1 đường thẳng thôi ha :D , ko còn ai cản bạn hết . Khi mở cửa sân thượng , sẽ có trực thăng chờ bạn , hãy đến đó nhanh :D
    [​IMG] ( trực thăng đợi bạn kìa :D )
    Và thoát nạn !
    Thành phố Terragrigia sẽ bị vệ tinh năng lượng mặt trời chiếu vào với Max công suất làm tiêu tan mọi thứ ! Không gì có thể đứng vững trước nhiệt độ hàng vạn độ C !
    [​IMG] ( thân xác Hunter bị tan rã dưới sức nóng không tưởng )
    [​IMG] ( thành phố sụp đổ )
    [​IMG] ( Let the Heaven scorch the earth with justice - Hãy để Thiên Đàng gột rửa trái đất bằng công lí [ câu nói của Morgan khi ông đưa ra kế hoạch hủy diệt này ] )
    Và như bạn thấy , đó chính là "Thảm họa Terragrigia" . Một sự gợi nhớ về " Thảm họa raccoon city " và cũng chính là lời cảnh báo gởi tới nhân loại về hậu quả của những Những vũ khí sinh học hay B.O.W. ảnh hưởng đến sự tồn tại của loài người !!!
    Chapter 3 : Ghost of Veltro ( Hồn ma của Veltro ) Part 1/2 : Thảm họa Terragrigia
    Kết thúc

Thanks các bạn đã xem , mình cũng nhắc lại rằng vì Acc cũ của mình bị lock vv ( LeonS.Kenedy20xx )nên bây giờ mình là LeonS.Kenedy20xz nha ( mình vẫn tiếp tục viết hướng dẫn nên mọi người ủng hộ :D ) Thanks

15. steppe Copious

steppe Copious The Warrior of Light Lão Làng GVN

cho topic này chìm đi, hoặc nói aluco lock cho rồi lập cái topic khác. chả lạ gì cái thể loại này......
    ngay từ đầu là đã biết rồi .............:6cool_smile:

16. LeonS.Kenedy20xz

Tuần vừa qua , mình có 1 chuyến đi công tác xa nhà nên không mấy rảnh lên Internet làm hướng dẫn . Do đó vô cùng xin lỗi mấy bạn :((
    Tuần này mình về rồi , nên mọi việc sẽ quay lại như cũ : mỗi ngày 1 chapter
    Thật ra là hôm qua mình về rồi và vội vã viết cái hướng dẫn liền , đang chuẫn bị xong thì tự nhiên Gamevn chuyển trang , log out mình , nói là mình chưa đăng nhập ( nhưng mình đăng nhập nãy giờ rồi ) . Sau đó đi tong cái bài viết hướng dẫn luôn !!!!!!
    Mìnhbam61 cái "Restore Auto-Saved Content" thì chỉ quay lại được có 1/3 bài hướng dẫn à .... Bực quá nên mình mới dời lại hôm nay . Mọi người thông cảm ... :(( :(( :((

---------- Post added at 17:21 ---------- Previous post was at 16:02 ----------

Xin lỗi mấy bạn 1 lần nữa vì sự trễ nãi nha ( mình bận công việc quá )
    Tiếp tục trò chơi nào , sau lần quay về quá khứ ở phần trước , bạn sẽ trở về thời gian hiện tại trên tàu Zenobia . Khi ấy , 1 viên đạn sượt qua Raymon ( à mình mún hỏi 1 chút những bạn nào chơi game này rồi hay có biết nhiều tiếng Anh : Raymon trong game được gọi là Cadec , chữ này mình ko bít nghĩa là gì , chỉ bít nó là cấp hàm như trung úy , thiếu úy thôi ... bạn nào bít giúp mình ha :D thanks ) Sau một hồi nói chuyện , Raymon sẽ đi và bạn hãy theo anh ta xuống tầng dưới . Khi mở cửa , trước mặt bạn là một cái thang máy ko hoạt động , bạn hãy kiểm tra tủ kiếng gần đó , có 1 số đạn và máu . Sau đó hãy quẹo phải , đi lên 1 ngã 3 . Lưu ý 1 điều là ngã bên trái sẽ có 1 con Ooze đứng canh gần đó nên cẩn thận .
    [​IMG] ( nó canh bạn đó ) :D
    Giết nó và bạn hãy quẹo bên phải vào phòng họp . Trong phòng này sẽ có nhiều đạn , máu , bom và 1 Custom Part nên lấy hết nha ( Có 1 ngăn bí mật nữa ở đó nhưng cần thẻ cảm ứng ) hãy để ý ở gần cửa sổ phòng họp có 1 chìa khóa hình Bánh lái. Lấy nó và quay ra
    [​IMG] ( khóa hình bánh lái giống như RE1 vậy :D )
    Bây giờ bạn hãy mở cửa bên kia với chìa khóa này, bạn hãy kiểm tra xung quanh căn phòng đó . Ở đó sẽ có 1 cái Cress giúp bạn lấy cây Shotgun bị khóa và 1 cái xác ....
    [​IMG] ( Nhìn đau đớn thiệt ... nhớ kiểm tra nó bằng Genesis nhá , có đạn Shotgun cho bạn đó :D )
    Ùm , Rồi xong , bạn hãy để ý có 1 tấm bản đồ mà Parker đang nhìn , hãy lấy nó rồi quay ra ! Bây giờ NV của bạn là tìm kiếm phòng Liên lạc lại sở chỉ huy . Bạn hãy đi quay về thang máy tầng trên ( thang máy tầng dưới bị hỏng rồi ) . Khi quay ra phòng tủ đồ , sẽ có 1 con Ooze cản đường bạn nên hãy xử tử nó đi rồi tiếp tục ra thang máy .
    Khi trong thang máy , đầu tiên bạn hãy đi lên Upper Floor ( Lầu trên ) rồi đi tiếp . Sẽ có 1 cánh cửa hình bánh lái trước mặt bạn nên hãy vào đó ( bạn có chìa khóa rồi mà ! ) . Vào rồi bạn sử dụng Genesis để kiểm tra , sẽ có 1 cái Gold Custom Part ở đó . Sau đó , bạn hãy đi ra và tiếp tục mở cửa phòng đi tiếp . Nếu bạn nào chưa giết con Ooze Claw ở nơi nó xuất hiện thì bây giờ chuẩn bị tâm lí nha . Nó sẽ đợi bạn ngay trước cửa đó , ( khả năng bạn mất máu sẽ là 80% ) , bạn nào biết cách né nó được thì khỏi lo ha :D . Tiếp tục đi vào phòng trưng bày tranh , bạn hãy đi và quẹo trái , vô phòng chứa cây Shotgun kia .
    [​IMG] ( đây là 1 trong những người bạn đồng hành luôn đi cùng Series RE)
    Khi lấy xong , sẽ có 1 con Ooze từ trong tủ phóng ra , bạn hãy xài lục tiêu diệt nó ( Tiết kiệm đạn Shotgun ) rồi đi ra và tiếp tục . Bạn hãy mở tiếp cửa đối diện đi và khi vào trong , bạn hãy để ý có 1 tủ kiếng sát đó , dùng Genesis để tìm nha ! có đạn đó . Tiếp tục qua phòng tiếp theo , ở đó sẽ có 2 con ooze , bạn có thể Scan nó 1 chút rồi chạy qua cửa kia , ko cần giết nó phí đạn :D
    Khi đi ra phòng ăn , bạn sẽ gặp đối thủ mới :
    Tên : Ooze Anchor ( Mỏ neo )
    + Tốc độ : Thấp
    + Máu : Trung bình
    + Yếu điểm : Đầu và Cánh tay mỏ neo .
    + Đặc biệt : Có khả năng bắn ra xương từ xa và độ chính xác khá cao , một đối thủ chuyên đánh tầm xa .
    Bây giờ có lẽ Ooze Anchor ko phải là đối thủ của bạn nhưng hãy cẩn thận nó nhé . Nếu bạn bị 1 lũ Ooze hội đồng thì có lẽ Ooze Anchor sẽ lời nhất vì đánh xa , là 1 chuyên gia ăn ké siêu việt !
    Khi ở phòng ăn , sẽ có 2 con Ooze Anchor chào đón bạn , hãy xử tụi nó rồi sau đó bạn hãy xuống cầu thang rồi đi đến cánh cửa bị khóa giam kia
    [​IMG] ( Mình gọi đây là cửa Load vì nó Ngăn cách 2 khu vực trên tàu )
    Bước vào đợi nó Load ....... Nếu bạn nào chưa nhìn thấy du thuyền lần nào , bạn sẽ vô cùng ngạc nhiên khi thấy nơi này , 1 nơi vô cùng sang trọng ...
    Tiếp tục đi thẳng , sẽ có 1 hộp đồ ở đấy để bạn trang bị cho súng đạn của mình , sau đó , bạn hãy đọc một thông báo in trước cánh cửa bị khóa sau lưng bạn . Và bạn sẽ giao NV mới , đó là giải cứu một nạn nhân còn sống sót dưới boong tàu . Trước khi xuống cầu thang , bạn hãy đi thẳng ( quay lại cái cửa ra phòng ăn ) và sẽ có 1 cánh cửa nữa ở đó . Vô trong đó và leo lên cầu thang , rồi đi tiếp khi gặp thêm 1 Cánh cửa Load nữa . Vô và tiếp tục ....
    Bạn sẽ ra một khu hồ bơi trên tàu , sẽ có 1 "Thứ gì đó" đang cuồng cuộng ở đấy . Đừng để ý tới nó , bạn hãy tiếp tục đi khi đứng trước một cánh cửa có hệ thống khóa .
    và đây là cách giải đố : Chia các thứ tự ra như sau :
    1 2 3
    4 5 6
    7 8 9
    => cách giải :
    1=>6
    7=>5
    2=>1
    5=>2
    8=>5
    9=>7
    6=>8
    5=>9
    Xong !
    Sau đó , bạn vào phòng , sử dụng Genesis để Scan 1 dấu tay in trên tường !
    Típ theo , bạn hãy khởi động hệ thống lọc nước hồ bơi và quay lại cửa Load ( 1 lát sau nó mới Lọc hết nên hãy quay lại sau đó )
    Bây giờ , bạn hãy quay về Cánh cửa bị khóa có tờ giấy để lời nhắn bên cạnh ( gần cái thùng đồ ) . Sau khi Kiểm tra tờ giấy , bạn hãy quay sau lưng lại ( 180 độ ) rồi xài Genesis Scan cái tường đối diện sẽ có 1 dấu tay in trên đó !
    Sau đó , hãy xuống cầu thang , trước khi đi tiếp vào điểm vàng trên bản đồ , bạn hãy quay lại sau lưng và đi xuống một chút . Sẽ có 1 dấu tay in trên 1 bức tranh ( ko bít phải là tranh ko ) nên Scan nó nha !
    [​IMG] ( mình đánh dấu màu đỏ đó )
    Xong xuôi , hãy đi đến điểm vàng trên bản đồ , nó sẽ dẫn bạn sâu xuống thân tàu . Khi mở cửa , bạn sẽ nghe thấy tiếng rên vang ở đâu đó , hãy chuẩn bị tinh thần đánh chùm đi ha !
    Nếu bạn nào xuống cầu thang thì sẽ thấy 1 thùng gỗ có đạn bên trong đó , sau khi lấy , hãy quay lên và vào cánh cửa bên trái !
    Ở đó bạn sẽ lụm được 1 vũ khí mới :
    Hãy khoan mở hòm vũ khí đã .
    Bạn hãy mở cửa , sẽ có vài con Anchor cản bạn , hãy giết nó . Trước khi bạn đi kiểm tra điểm vàng trên bản đồ , bạn hãy đi xuống cầu thang và Scan chung quanh xem có gì cần không , sẽ có 1 cái Custom Part để trên bàn đó ! tiếp theo hãy đi sâu xuống 1 cái phòng có cánh cửa hình phao cứu hộ !
    Bạn hãy xài Genesis để Scan tủ đồ gần đó , sẽ có 1 bao súng Shotgun giúp bạn đem theo nhiều đạn Shotgun hơn !
    Sau đó bạn hãy quay lại nơi hòm vũ khí : Theo ý kiến mình , bạn hãy để :
    Snipe M40A1 : Damge 2 , Fire rate 1
    Shotgun : Damge 1 , Fire rate 2
    Nếu bạn nào ko thix có thể làm theo ý riêng , ko nhất thiết nge lời mình !
    Xong xuôi hãy đi đến điểm vàng và cùng Parker mở cửa .
    Nếu bạn đi xuống căn phòng trước mặt đó , bạn sẽ nghe thấy tiếng đập từ cửa phòng kia đang lung lay . May mắn là có sợi xích giữ lại ! :D
    KO ĐƯỢC BẮN XÍCH NHA !!!
    Bạn nào bắn là đánh chùm liền đó :D
    Theo ý kiến mình , bạn hãy chạy vòng quanh khu vực , kiểm tra mọi nơi để lụm đạn trước !
    nếu mình nhớ đúng sẽ có khoảng : 20 viên Shotgun + 45 Viên lục + 13 Viên Snipe + 1 cây máu nằm rải rác mọi nơi .
    Khi đã đầy đủ , bạn hãy xuống lầu dưới và vào 1 góc bếp , sẽ có 1 dấu tay in ở đó !
    Scan xong , bạn hãy sẵn sàng và bắn sợi xích đánh chùm nào !!!
    Tên : Scagdead
    + Tấn công : Va chạm thì Trung bình
    Bị nó cưa 1 cái thì Cao ( lẫn lộn ) :D
    + Tốc độ : Cao
    + Máu : Rất cao
    + Yếu điểm : Đầu
    + Đặc biệt : Có khả năng 1 hit kill nếu tiếp cận nó
    Có thêm khả năng phun ra 1 dạng bẫy , làm thương tích và dừng di chuyển người chơi !

Mình sẽ chỉ dẫn bạn cách giết nó , lưu ý 1 điều là : TUYỆT ĐỐI KO XÀI LỤC NHA !
    Bạn hãy xài Snipe M40A1 lên nó , đồng thời hãy dụ nó đến gần những thùng chất nổ và bắn vào thùng làm nó choáng . Khi choáng , bạn hãy nhanh tay sử dụng Shotgun đến gần bắn vào nó 1 phát , sau đó sử dụng tấn công vật lí ( cú đá phải mạnh nha ) đá nó 1 phát là ok ! ( ai làm tốt có thể bắn được 2 phát Shotgun sau đó bồi thêm 1 đá nữa !) . Cứ tiếp tục theo chiến lược như thế , nó sẽ chết nhanh thôi .
    3 điều lưu ý : 1/ ko được tiếp cận nó , nó sẽ xài đòn sát thủ 1 hit kill bạn đó !
    2/ Súng Snipe M40A1 của bạn có khả năng xuyên thấu , xuyên qua 2 mục tiêu , bạn có thể vận dụng kĩ năng này để giết 1 lúc 2 con nằm thẳng hàng !
    3/ Ai biết cách sử dụng thế : vừa chạy vừa bắn thì xài nha . Ai ko bít thì mình chỉ nhưng ko rành thì đừng có thử nghiệm lúc đánh chùm nha
    Bạn hãy đè nút "L" trong tư thế ngắm bắn là bạn có thể vừa di chuyển vừa bắn rồi ! Đơn giản vậy thôi !
    Ai hết máu có thể xài Genesis để Scan con chùm , nó có nhiều điểm lắm !
    Khi nó chết , bạn hãy mặc kệ lũ Ooze kia đi , (ai thích thì giết ha ) sử dụng chìa khóa chùm làm rớt mở tiếp cửa đi .

Khi bạn mở tiếp cánh cửa tiếp theo , nó sẽ dẫn bạn đến một thang máy ngưng hoạt động , bạn hãy mở cái khóa kia để giải đố nè !
    Chia ra làm thứ tự
    1 2 3
    4 5 6
    7 8 9
    Giải đố như sau :
    1=>5
    7=>1
    9=>8
    Xong
    Thang máy đó sẽ dẫn bạn về Buồng lái . Tuy nhiên ko việc gì phải đến đó cả nên bạn hãy quay về Sảnh ! à 1 điều nữa : bạn hãy quay lại nơi nhốt con chùm ( cẩn thận lũ Ooze đó ) . Đó là 1 căn phòng chật chội , ở đó có 1 dấu tay :
    Khi Scan xong , hãy đi xuống dưới , và quay lùi lại nơi nhà bếp , sẽ có 1 cánh cửa bị khóa hình phao cứu hộ ở đấy , hãy mở nó ra và quay về cánh cửa Load . Trên đường về , bạn hãy gé qua hòm vũ khí để chỉnh lại cho cây súng lục , tiết kiệm đạn súng nhắm nha ! chỉ cần lục và Shotgun thôi !
    Khi quay về Sảnh , bạn hãy đi đến cánh cửa có tờ giấy bên cạnh ( gần hòm tiếp tê đó :D ) và mở nó ra !
    ....
    Mở cửa , bạn sẽ thấy Raymon đang đứng kế bên 1 cái máy bị hỏng nặng nề , đã có 1 ai đó cản phá đường liên lạc của bạn !
    Và sự xuất hiện của Veltro 1 lần nữa và cùng với kế hoạch Lây Nhiễm đại dương của T-Abyss Virus .
    [​IMG] ( những con cá bị co giật dữ dội khi dính phải T-Abyss Virus )
    [​IMG] ( hình thù biến dạng một cách kì quái )
    Đồng thời , chúng ta sẽ biết được , người chủ mưu của tổ chức Veltro và cũng là người sống sót duy nhất sau sự việc Thảm họa Teragrisia :
    Jack Norman...
    [​IMG] (Ý nghĩa câu nói đó : Hãy từ bỏ mọi hi vọng hỡi những con người lầm đường lạc lối nơi đây)
    ======> CHAPTER 3 : Ghost of Veltro ( Hồn ma của Veltro ) Part2/2:Tìm đường liên lạc !
    Kết thúc

Bây giờ công việc của mình quay về như cũ , mình sẽ post bình thường lại , 1 ngày 1 chap , mọi người hãy ủng hộ ( Và xin lỗi thêm 1 lần nữa vì sự trễ nải này :(( )
    Với lại mấy Admin đừng có Xóa Topic này nha , mình sẽ gắng sức giữ vững công việc nên đừng có xóa đó ( xóa bùn quá là khóc :(( )

17. LeonS.Kenedy20xz

Hello , cảm ơn bạn re_code_v_x đã giúp mình cái vụ Cadet hen :D
    Bây giờ , chúng ta hãy tiếp tục câu chuyện ma li kì nào :)
    À mình quên nói ở phần trước , khi bạn kết thúc Chapter 3 , bạn sẽ hoàn thành 1 NV và khi bạn xác định NV đó , bạn sẽ chơi được phần Raid Mode đó
    ( Nói 1 chút về chế độ này : Raide Mode là 1 chế độ cho phép bạn chơi lại những màn trong cốt chuyện với những nhân vật trong game như : Jill , Chris , Parker ,... Và cung cấp cho bạn một hệ thống vũ khí hoàn toàn mới , có thể tăng Level , Level cao thì súng mới mạnh ! .
    Vd như 1 cây Magnum Level 1 có thể thua 1 cây súng lục Level 10 !
    Vì thế bạn nhớ thường xuyên vô Shop để kiểm tra , mua súng mới và nhiều Custom Part mới khác .
    Không những thế , bạn còn có thể chơi game với nhiều bạn bè kết nối trên toàn quốc qua các hệ thống mạng như Wifi . Mình bây giờ pro rồi nhưng cũng đang tìm bạn chơi chung trò này , ai rảnh thì cùng chơi ha , Y.H mình nè : Resident.Evill20xx@yahoo.com , mình sẽ giúp bạn lấy thứ bạn mún :D )

Ok quay về trò chơi , sau khi máy phát tín hiệu bị hỏng , bạn chỉ còn 1 con đường để liên lạc chỉ huy đó là một hệ thống Ăng-ten hay Ra-đa dùng trên tàu . Tuy nhiên , hệ thống đó cần điện để hoạt động . Vì thế NV bạn là xuống sửa chữa buồng điện của tàu !
    Trong căn phòng liên lạc đó , bạn có thể tìm thấy : 12 viên Shotgun và 4 viên Snipe ( xài Genesis ) . Lấy đi rồi hẵng ra . Khi ra , Raymond sẽ đợi bạn ở ngoài và đưa bạn 1 chìa khóa hình mỏ neo giúp bạn xuống tầng Casino ở dưới lầu 1
    Nhưng trước khi xuống đó , bạn hãy đi vô cánh cửa lên lầu 3 của sảnh . Đi bằng con đường dẫn bạn ra hồ bơi , có lẽ bây giờ máy lọc nước đã xong rồi .
    Khi đi đến hồ bơi , bạn sẽ thấy nước trong lành trở lại và bạn có thể nhảy xuống bơi rồi :D
    Khi lặn xuống nước , bạn hãy kiểm tra kĩ sâu bên trong , sẽ có 6 viên Macnum rơi ở dưới nước trong 1 góc ! Tiếp đến hãy leo lên nơi có cầu nhảy , bên trên cầu nhảy đó sẽ có :
    1 bao đạn cho súng máy + 12 viên Snipe và 1 dấu tay
    [​IMG] ( nằm trên cầu nhảy )
    Khi lấy xong , bạn hãy nhảy lại xuống hồ bơi rồi lặn sang bờ bên kia . Bên đó là một kho đạn vũ khí cho bạn đó :D
    Ở đấy có 2 Custom Part và 3 trái bom + 3 trái Decoy và nhiều đạn Shotgun + lục lắm . Hãy chắc chắn rằng bạn đã nạp đầy đủ đạn cho súng , đặc biệt là Shotgun , ( nhớ dùng Genesis Kiểm tra nha , có 1 số viên đạn ẩn đó ) Khi đã đầy đủ , bạn hãy nhảy xuống lại dưới nước và làm 1 hơi sang bên kia bờ rồi quay lại Sảnh nha
    Khi về sảnh , bạn hãy đi xuống lầu 1 và thẳng xuống dưới theo điểm vàng trên bản đồ . Cánh cửa đó sẽ dẫn bạn ra Casino ( hay sòng bạc )
    Khi mở cửa , bóng đêm sẽ là thứ đầu tiên bạn thấy , hãy đi xuống kiểm tra chung quanh , khi bạn lên 1 cầu thang nhỏ có 1 cô gái ma-na-canh đứng ở đó , hãy xài Genesis kiểm tra ... N.g.ự.c... của cô ta và bạn sẽ lụm được thêm đạn Magnum ( :)) thằng nào mất dạy để đạn chỗ đó thế )
    Tiếp đến hãy gật khởi động cần gạt bên cạnh lên , bạn sẽ khởi động lại nguồn điện cho Casino !
    [​IMG] ( sòng bạc vô cùng lộng lẫy )
    [​IMG] ( Có ai bít tại sao trò chơi may mắn này lại nổi tiếng trong sòng bạc ko ?)
    Ùm , Sau đó , bạn hãy đi xuống và Scan 1 dấu tay in trên 1 cái máy chơi ở tận cùng bên trái .
    [​IMG] ( mình đánh dấu màu trắng kìa :D )
    Xong xuôi , bạn hãy bấm cái nút đỏ ở hồ cá , khi đó , 1 dung dịch màu đỏ sẽ tuôn ra , lây nhiễm cả hồ ... đó chính là T-Abyss Virus . những con cá đó sẽ biến dạng và điên cuồng tấn công bạn ngay !
    [​IMG] ( Jill giật mình khi con cá bất ngờ tấn công )
    Tên : Ghiozzo
    + Tốc độ : Trung bình
    + Máu : Thấp
    + Yếu điểm : Giữa thân
    + Đặc biệt : Không có
    Đây là 1 đối thủ khá dễ , nó cũng chẳng có gì đặc biệt , chỉ được 1 cái là loi choi lóc chóc , nhảy lên nhảy xuống làm bạn khó ngắm trúng mục tiêu . Ngoài ra , nó chẳng có gì mạnh hơn nữa . Bạn sẽ giải quyết nó lẹ thôi ...
    Khi con cá cuối cùng bị giết , nó sẽ nhả ra 1 đồng xu , bạn hãy dùng đồng xu đó vào bất kì 1 máy nào còn chơi được .
    Cái này là Hên Xui chứ ko có bí mật nào hết , bạn chỉ việc bấm sao cho nó ra 3 cái giống hình mỏ neo giống nhau là win ( hên xui thôi , không cần cố gắng đâu )
    Khi lấy được 1 đống xu , bạn hãy quay lại nơi cô gái ma-na-canh và kiểm tra cô ấy . Sẽ có 1 bài toán đố góp vui cho bạn :)) . Quy luật đơn giản lém , bạn chỉ cần chỉnh số làm sao cho tổng của 3 số đó là 107 .
    Và đáp số là : 803 :D
    Sau đó , hãy mở cửa và đi tiếp vào trong , ở đây là phòng Camera quan sát , có nhiều đạn , hãy lấy cho đủ và tiếp tục nhảy xuống 1 cái hố . Ở dưới đó , bạn hãy tiếp tục xuống 1 cái hố nữa và đi tiếp rồi leo lên 1 cái thang . Khi đi ra , bạn sẽ thấy đó là 1 phòng máy .
    Ở đó có 1 Custom part nằm trong góc phòng , hãy lấy nó và tiếp tục kiểm tra cái thang máy hỏng kia . Khi đó , bạn sẽ nhận ra chìa khóa của thang máy đã biến mất , NV của bạn là tìm lại chìa khóa bị mất đó !
    Hãy đi vào cánh cửa ở gần đó , Parker sẽ ko tham gia với bạn lúc này nên hãy tăng cường thận trọng .
    Khi xuống dưới , bạn sẽ thấy có 1 thang máy nữa bị ngưng hoạt động nhưng bạn có thể sửa chữa nó .
    Câu đố và cách giải :
    Chia ra thành :
    1 2 3
    4 5 6
    7 8 9
    Và đây là cách giải :
    2=>4
    8=>2
    7=>8
    Xong
    Mở cửa thang máy và đi tiếp , bạn sẽ quay về nơi ban đầu của trò chơi , ở đây Parker sẽ nói gợi ý cho bạn người cầm giữ chìa khóa có thể chính là người con gái bị 2 con Ooze giết ngay lúc đầu . Sẵn tiện nói luôn , người con gái đó tên là Rachel... là người bạn đồng hành cùng với Raymond ...
    Cô ta là một nhân vật phụ trong game , đóng vai trò hỗ trợ . 1 nhân vật khá bí ẩn , chúng ta ko thể thấy được toàn bộ khuôn mặt cô ta mà chỉ thấy có một nửa . Cùng với bộ vòng 1 hấp dẫn của cô ấy :D
    Ok tiếp tục , và NV của bạn là quay về nơi mà Rachel bị giết để lấy lại chìa khóa cho thang máy !
    Khi đi tiếp bạn sẽ gặp 1 con Ooze Claw đang bò ra , mình khuyên bạn nên chạy ngang qua luôn , ko để ý tới nó là thoát được rồi . Hãy gắng tiết kiệm đạn cho việc đánh chùm .
    [​IMG] ( chạy ngang qua nó )
    Khi đến phòng tiếp , cũng sẽ có 2 con Ooze đang núp ở đó . 1 con đang hút máu , còn 1 con đang ở trên ống thông gió gần cái máy nước ngọt . Bạn có thể vượt qua 2 con này , hãy chạy ngang qua đi , đừng sợ nó . Giết nó chỉ tổ thêm phí đạn !
    Mở cửa ra nhà bếp , ko có ooze nào hết , máy qá...:D bạn hãy tiếp tục đi . Khi xuống phòng giam của tên "Chris giả" nếu bạn nào KT sẽ bị 1 phen hết hồn cho coi :)) ( mình bị ròi , tim mún bay ra lun :D )
    [​IMG] ( aaaaa )
    Hãy vào giết con chết tiệt đó và lụm 1 cái Custom part . và bạn hãy Xài Genesis để Scan 1 dấu tay in trên lá cờ Veltro đằng kia nha :D
    Sau khi lấy xong , bạn hãy đi ra và tiếp tục qua phòng kế , leo lên hành lang ( ko có ai đâu :D ) và tiếp ra cửa khác . Khi qua khu vực mới , đi lên 1 chút sẽ có 1 con ooze cản đường bạn , hãy giết nó đi và đi tiếp vô khu vực phòng tắm !

Khi đi lên 1 chút trong phòng vệ sinh , 1 con ooze Claw sẽ bay xuống dưới đầu bạn , Hãy nhanh chân chạy vòng qua nó đi , đừng gây sự nó . Tốn đạn lém ! ( cú va chạm khi nó rớt trúng bạn là 0 nha , nghĩa là ko mất máu nên đừng lo :D )
    Tiếp tục thoát ra phòng tắm , bạn hãy đi lên và mở cánh cửa hình mỏ neo bên tay phải , ở trong đó có rất nhiều đạn cho bạn lấy !
    Và khi vô cửa tiếp , bạn sẽ có 1 vũ khí mới đó chính là Súng máy Mp5 ( ko lạ gì khẩu này ha :D )
    [​IMG] ( mình thix xài khẩu naỳ nhất trong Half-Life :D )
    Khi lấy súng xong , bạn hãy mở hòm tiếp tế và đặt những khẩu súng như sau :
    Shotgun : damge 2 , Stoping Power 1 , Load Capital 2
    Snipe M40A1 : Damge 1 , Load Capital 1
    ( Đây là ý kiến mình nên ai ko thích thì ko cần làm theo ha :D )
    Tiếp tục , bạn hãy ra ngoài và đi tiếp , nếu ai cần đạn thì ghé thêm qua phòng giặt đồ , ở đó sẽ có 1 ít đạn và cẩn thận có 1 con Ooze Claw ở đó . Hãy xài M40A1 để cho nó yên giấc ngàn thu rồi quay ra tiếp tục .
    Khi xuống phòng nơi chứa xác của Rachel , bạn sẽ ngạc nhiên khi thấy cái xác đã biến mất , chỉ còn lại 1 lời nhắn ai đó để lại
    ( Khi nào mình rảnh thời gian mình sẽ dịch cho mấy bạn nghe ha :D )
    Khi kiểm tra xong lời nhắn đó , Rachel sẽ xuất hiện ... dưới hình dạng 1 zombie...1 ma nữ !
    Tên : Infested Rachel
    + Tốc độ : Khi cao khi trung bình
    + Máu : Rất cao ( Cao hơn con Scagdead nữa :D )
    + Yếu điểm : Đầu .
    + Đặc biệt : Chụp người chơi và hút máu , đúng 3 lần là đi die :D
    _ Ngoài ra khi Rachel bị ngã có khả năng chụp lấy chân người chơi và cào xé họ .
    _ Không bị xỉn bởi súng đạn hay bom mà chỉ có thể xỉn khi ăn phải lựu đạn choáng ( Chap sau nữa mới có )

Rachel là 1 trong những con Boss đáng gờm nhất bởi máu rất trâu . Khi bạn thấy Rachel cào xé kính . Hãy đuổi theo cô ta ngay .
    Khi lên cầu thang và đến cầu thag kia nhìn lên , Rachel sẽ từ ống thông gió rớt xuống , Bạn hãy quay xuống cầu thang , tìm một nơi rộng rãi để canh cô ta . Ngay lúc cô ta xuống cầu thag , hãy xài súng nhắm bắn cô ta ngay , cỡ 2 viên là bạn hãy dùng Shotgun để bắn cô ta . Hãy nhớ rằng ,đứng càng gần , uy lực Shotgun càng mạnh . Sau đó , thế nào cô ta cũng bỏ chạy lên cầu thang và chui vào ống thông gió ( bạn hãy gắng bắn cô ta thêm 1, 2 hit nữa trước khi để cô ta trốn thoát ) Nhưng đừng nghĩ đó là kết thúc nhá .
    Bạn hãy tiếp tục quay về thang maý , khi mở cửa ra và đi ngang qua phòng có hình mỏ neo , 1 con ooze sẽ rớt xuống . Giết nó và tiếp tục vào khu nhà tắm . Khi đến phòng tắm , Rachel sẽ la hét 1 lần nữa và rớt xuống NGAY SAU LƯNG BẠN , bạn hãy quay lại và dùng Shotgun bắn cô ta ( cẩn thận có 1 con Ooze sau lưng bạn nữa đó ) :(
    Sau đó , ăn đạn đủ là cô ta lại chạy vô ống thông gió trốn thoát 1 lần nữa ...
    Tiếp tục qua phòng khác , Rachel sẽ rớt xuống ống thông gió ở dưới cầu thang gần bạn , nhớ nạp cho đủ đạn Shotgun để bắn cô ta ( nếu bị chụp thì nhanh tay bấm "Y" để thoát nha , làm đúng thì bị hút 1 lần là Rachel buông à )
    Và khi Rachel chạy tiếp , nhớ đuổi sát cô ta và cho cô ta ăn thêm vài viên Shotgun nữa ( ko xài súng Snipe nha ) :D
    Tiếp tục chạy xuống phòng bếp đi ( ko có ai đâu đừng sợ :D ) và khi đi đến phòng có máy nước ngọt , bạn hãy chuẩn bị sẵn bom đi nha , có 2 con ooze nữa hỗ trợ cho Rachel đó , Bạn hãy xài bom nện cho nó 1 trận , ai hết đạn Shotgun thì đổi qua súng nhắm nha ( đừng có xài súng Mp5 đó )
    [​IMG] ( lũ Ooze sẽ tiếp tục xuất hiện nếu bạn ko giết Rachel ngay )
    Lũ Ooze sẽ cứ tiếp tục xuất hiện nếu bạn ko giết Rachel liền nên hãy nhanh tay giết cô ta ( Parker sẽ xuất hiện giúp bạn 1 tay )
    Sau khi giết Rachel xong , nhớ dùng Genesis Scan cô ta lấy điểm và quay về thang máy .
    Khi về thang máy , bạn sẽ nghe thấy tiếng rên của Rachel 1 lần nữa , ai can đảm thì hãy quay lại kiểm tra cái xác đó đi ha :D
    ...
    Khi về thang máy bị mất khóa , bạn hãy để chìa khóa mới lụm được vào và khởi động thang máy . Chapter kết thúc :D
    [​IMG] ( Ý nghĩa câu nói : "Thẳng tiến vào tận địa ngục" )
    ======> CHAPTER 4 : A Nightmare Revisited ( Trở về cơn ác mộng ) Part 1/1 : Ma nữ ...
    Kết thúc .

18. LeonS.Kenedy20xz

Ko phải đâu bạn , mình chắc chắn nó là random đó ( mình lúc chơi thử phải 5 lần mới win đc ) à với lại re_code_v_x có chơi raid mode ko . Cho mình chơi chung nè , bạn có YH k , xin đi ( chơi The Mecneries lun ) :d

19. LeonS.Kenedy20xz

Helo 1 lần nữa , trong Chapter trước sau khi xem cái Clip tác hại của T-Abyss Virus , O'Brian đã cho cho truyền 1 đội nhỏ để khám phá các bí ẩn của Veltro trong chính hang ổ của bọn chúng . Đội gồm 2 người là :
    Keith lumley
    Là một trong những thành viên giỏi nhất của biệt đội B.S.A.A. , Một chuyên gia về các thể thuật cận chiến cùng với cách xài súng máy tinh thông . Anh là một chiến binh thiện chiến trong đội ngũ như Chiris vậy :D

Quint ketcham
    Anh là một trong những thành viên "Đầu não" , vô cùng thông minh trong đội B.S.A.A. , Nếu bạn nào cần phần mềm hack tiền ngân hàng hay trò chơi hoặc muốn đột nhập vào các tài khoản chính phủ , hãy nhờ vả Quint , Anh ta sẽ ko làm bạn thất vọng :D
    ( Bí mật nhỏ : Anh ta có cảm tình với Jessica và có lần theo dõi cô về nhà nhưng thất bại thảm hại :)) )

Bạn sẽ được điều khiển Keight và Quint sẽ là bạn đồng hành của bạn ! Bắt đầu khám phá hang ổ Veltro nào :D
    Khi vô , bạn hãy xài Genesis để Scan cái thùng đồ bên phải bạn , sẽ có 30 viên súng máy ở đó . Tiếp tục đi xuống , đang đi bỗng Quint chợt vấp ngã ( làm mình hết hồn lun :) ) nhưng hãy lấy lại can đảm đi tiếp ha !
    [​IMG] ( cái đồ hậu đậu :)) )
    Khi mở cửa vào 1 căn phòng như phòng ngủ , sẽ có đạn cho súng lục của bạn ở đó , lụm chúng và đi tiếp qua phòng kia .
    Tiếp tục đi , khi bạn dừng chân trước cái cửa bị khóa , bạn hãy mở cái hộp điện kế bên sửa lại hệ thống . Tuy nhiên , cây vít của bạn ( Quint đang giữ ) đã rớt mất .
    Bạn hãy quay lại nơi Quint bị té và xài Genesis để Scan nha . Cái tua vít rớt ở đấy :D
    [​IMG] ( khi thấy Quint té , bạn có thể Scan liến để lấy cái vít )
    Khi lụm lại cây tua vít , bạn hãy quay lại nơi hệ thống khóa và giải câu đố trên đó :
    Chia ra nha :
    1 2 3
    4 5 6
    7 8 9
    Và đây là cách giải :
    5=>2
    6=>7
    8=>9
    1=>4
    Xong
    Khi mở cửa , bạn hãy xài Genesis scan cái tủ sách kia , có đạn đó . Sau đó hãy kiểm tra hệ thống máy tính , Keight sẽ mở khóa cánh cửa đối diện cho bạn .
    Tiếp đến , anh sẽ nhận ra rằng hệ thống camera đang có chuyện và mở cho bạn coi sự tình . Một số người đang gắng lên chiếc máy bay bỗng bị Hunter cản đường và giết chết , chiếc máy bay sẽ sớm bị bốc cháy do lũ Hunter cào xé ( đó chính là chiếc máy mà bạn thấy khi mới đầu chơi Chris và Jessica ) rồi sau đó ... bùm
    [​IMG] ( bị 3 con Hunter tàn phá ko banh mới lạ :D )
    Tiếp theo , chuyển cảnh , 1 thứ gì đó tàng hình , đi va chạm đồ đạc , Quint sẽ chuyển camera tiếp . Chúng ta sẽ thấy có người còn sống , nhưng anh ta bỗng tự nhiên bay lên ... một thứ gì đó ko thấy bằng mắt thường và Crack ...
    [​IMG]( bít bị gì rồi ha )
    Bây giờ , NV của bạn là Kiểm tra món đồ mà nạn nhân đó làm rớt. Bạn hãy đi ra khỏi phòng và đến phòng đối diện , đây chính là căn phòng trong Camera đó . Đừng sợ con gì đó nha , hãy đi tiếp nào , xuống dưới 1 chút , bạn hãy sử dụng Genesis để scan dấu tay này .
    Scan xong , hãy mở các tủ đồ kia ra lấy thêm đạn và đi lên 1 chút lụm các trái bom trên kệ kia . Tiếp theo bạn hãy sử dụng tiếp Genesis để tìm kiếm 1 món đồ làm rớt của nạn nhân lúc nãy .
    Đó chính lá một cái USB .
    Và đến đây là kết thúc Part 1/3 ( Hơi bị ngắn ha :) )
    Chapter 5 : Secrets Uncovered ( Bí mật giải tỏa ) Part 1/3 : Hang ổ Veltro
    Kết thúc

( Bạn nào có nhu cầu chơi Raid mode thì kêu mình chơi chung với ha :D )

20. LeonS.Kenedy20xz

Kì lạ nhỉ , sao cả Box ko ai có 3ds vậy :((
    Mình tìm người chơi chung game hoài mà ko có , nản thịt :((
    Ai có lên tiếng 1 chút đi nà :(