Đường nào cho tương lai ??? Help please :(

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi > Lucifer <, 24/7/12.

1. > Lucifer <

> Lucifer < Youtube Master Race

Gia đình mình làm ăn thất bại thua lỗ dẫn đến kinh tế gia đình ngày một suy sụp cũng như tinh thần trong gia đình ngày một đi xuống, hậu wả là năm lớp 11 nhà mình gần như phá sản, mình suy sụp gần như mọi thứ trước mắt của mình tối sầm lại, điều tất yếu là mình chán nản mọi thứ gần như muốn bỏ học nhưng vì thương nhà nên rất cố gắng để học hết 12 tất nhiên là trượt đại học. :(

Từ 1 ng` sống tương đối đầy đủ bỗng chóc ko còn gì .Mình phải tạm dưng mọi việc học hành để đi làm phụ giúp gia đình , sau gần 2 năm đi làm mình đã tự mua dc xe , kinh tế gia đình cũng tạm ổng chỉ tạm ổn thui vì nếu mình ko đi làm thì kt gia đình ko trụ nổi , trong thời gian đó mình có ôn thi luyện lại khối C vừa học vừa đi làm , đi làm nguyên ngày tối về đi luyện thi để thi vào DH Luật TP.HCM nếu mình đậu có khả năng họ hàng sẽ tài trợ cho đi học,khoảng thời gian học làm đó thực sự vất vả kinh khủng với mình. Vừa có kết wả mình 16 điểm , vừa nhìn số điểm mà thực sự mình choáng váng muốn ngất thế là nguyên ngày đó nằm liệt giường vì đau nửa đầu, thật sự lại một lần nữa bao nhiêu hi vọng ước mơ đều tối sầm lại, chỉ còn bik trách mình sao mà mình dở wá. Thật sự lúc này mình bấn wá ko bik chia sẻ nói với ai chỉ dám giữ một mình. :(

Mình hi vọng mấy bạn có thể cho mình lời khuyên với số điểm 16 Khối C mình có khả năng học dc ở đâu tương đối ổn ( vì khả năng vào DH Luật rất thấp ) hoặc đơn giản chỉ là những lời an uỉ dộng viên thui vì lúc này mình gần như tuyệt vọng và mất niềm tin rồi, sau bao nhiêu công sức tiền bạc đổ ra để rồi giờ chỉ còn nỗi đau quặn thắt và con đường tương lai phiá trước mịt mù hơn bao giờ hết :(

2. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Bạn đừng lo, box sẽ có nhiều ng an ủi cho bạn.

Anw mình chỉ muốn nói là đại học k phải là con đường duy nhất, và nhiều điều khác nữa nhưng m biết chắc bạn sẽ k thích nghe :D

3. raivor

raivor Dragon Quest Lão Làng GVN

Học đại học không phải là con đường duy nhất.
    Mọi thứ qua đi rồi thì đừng ngoảnh mặt nhìn lại. Điều cần nhất bây giờ là bạn phải cố gắng để đối mặt với hoàn cảnh, tuyệt vọng và mất niềm tin không làm cho tương lai bạn sáng sủa hơn, chỉ làm đen tối con người bạn đi thôi.

4. _TNT

_TNT Mega Man

Cứ cắm đầu vô đại học cũng ko phải cách tốt đâu bạn.

Bản thân mình mặc dù chưa có bằng đại học (hiện đang liên thông lên đại học) nhưng đã đi làm CNTT được hơn 2 năm. Khi vào pv họ chỉ hỏi về năng lực và kinh nghiệm, kỹ năng mềm, cái bằng cao đẳng của mình họ còn chả thèm xem.

Mình đã gặp một số người hoàn toàn không có bằng đại học, nhưng vẫn vươn lên và có 1 công việc ổn định.
    - Anh lead cũ của mình học đại học Huế được 3 năm, còn 1 năm cuối thì bỏ ngang vào TP mưu sinh. Nhưng vẫn sống tốt, hiện giờ lương anh phải tính bằng ngàn đô. Anh này đã từng lead 2 proj là banbe.net và truongxua.vn.
    - Đội design trong team làm proj của mình có 1 người hồi xưa làm lơ xe, công việc bấp bênh quá nên chuyển lên sg mưu sinh. Được một người dạy làm design cộng thêm việc học ở một trung tâm bên ngoài. Do chịu học, chịu làm nên giờ anh này đang là một trong những design quan trọng của team. lương cũng 400-500$ gì đó.
    - Người dạy anh này cũng vậy, hoàn toàn chưa qua đại học gì cả. Hiện giờ đang leader designer của team.
    - VD thì nhiều vô kể.

Cái quan trọng là bạn đừng có buồn là được. Cơ hội sẽ đến với bạn, không sớm thì muộn. Đó là do bạn. Good luck :)

5. SiLentHill08

SiLentHill08 Dragon Quest

bạn trên nói đúng đấy bạn à, bạn đừng buồn hãy tự tin hơn trong cuộc sống, ko nhất thiết cứ phải đại học là ngon, a bạn mình còn chưa có = tốt nghiệp cấp 3 cơ, ổng chỉ học một thứ duy nhất đó là tiếng trung, giờ ông ấy là 1 tay buôn khét tiếng, tháng nào doanh thu cũng 50t là bình thường, phi thương bất phú ^o^

6. > Lucifer <

Mình bik DH ko phải con đường duy nhất , nhưng nó là con đường ngắn nhất , với lại mình bik thời buổi hiện tại mà ko có tấm bằng DH thì rất khó khăn trong mọi thứ , vì tấm bằng DH là giấy phép để hi vọng cho 1 cuộc đổi đời , ng` ta có kinh tế gia đình vững chắc , quan hệ rộng rãi này nọ thì ko có DH cũng ko sao , còn gia đình mình hiện tại ko có dc như thế nên tấm bằng DH gần như là con đường duy nhất để mình định hướng , nếu ko hầu như mình thâý mọi thứ đều mù mờ ko rõ ràng , công việc hiện tại của mình cũng tạm , nhưng chỉ vừa đủ chi tiêu cho một mình mình + giúp gia đình một ít ko thể làm lâu dài vì ko bằng cấp cũng ko lên dc. Và nhất là gánh nặng KT đang đè lên vai mình còn cả 1 gia đình trước mắt phải lo ba mẹ thì cũng ngày 1 lớn tuổi , em trai thì còn wá nhỏ, thật sự mình cảm thấy bất an và lúng túng ko xoay sở dc, chẳng có đêm nào mà ngủ ngon , sau này còn phải lập gia đình phải lo cho vợ con.

Hơn nữa mình sống trong 1 sự ức chế cùng cực khì ngaỳ xưa mình đã từng là 1 học sinh giỏi công việc hiện tại khiến mình cảm thấy mình bị uổng phí, nhìn những đứa ngày xưa học ko bằng mình giờ nó cũng học trường tư , cao đẳng này nọ và vẫn vui vẻ mà sống ít nhất nó ko phải lo về chuyện KT, còn mình thì cố đang vùng vẩy để ko bị cuộc đời khắc nghiệt vì cái bi kịch kinh tế này nó đè chết.

7. mioNguyen

Bạn nghĩ cái gì sao cũng đơn giản vậy?

Đi học Đh bạn tưởng sung sướng sao. Chỉ sướng với ng đc bố mẹ chu cấp đầy đủ + thảnh thơi mà học + tâm trí k phải lo cơm áo gạo tiền thôi. Họ hàng thì ... m nói thật cứ cho là họ tốt nhưng cuộc sống còn có rủi ro họ có vấn đề gì thì sự học của bạn cũng lung lay lắm. Còn với hoàn cảnh hiện tại của bạn thì nó cũng nan giải lắm nếu loại trừ cái chu cấp kia ra. Bạn tưởng tượng nó ngắn thôi - có vẻ là ngắn nhất nhưng nó cũng chỉ là sợi dây khi bạn cầm vào đó mà bấu víu thì nó giãn dài, rất dài.

Đh nó ko phải là tấm vé mầu nhiệm cho con tàu siêu tốc tới hạnh phúc mà chỉ là tấm vé xe bus tồi tàn đưa bạn đến 1 miền đất hứa mang tên thành công. Vì ngoài 1 tấm bằng, ng tuyển dụng còn cần nhiều thứ khác, mà nhiều khi họ cũng chả buồn coi bằng đâu.

8. anhdung86

anhdung86 Donkey Kong Lão Làng GVN

Chú có thể đăng ký học khóa học dạng VLVH (vừa làm vừa học) tại các trường ĐH lớn đều có hệ này. Học buổi tối, khoảng 4, 5 năm có bằng ĐH. Yêu cầu thì cần có bằng cấp 3, giấy giới thiệu của cơ quan đang làm việc rồi sau đó thi tuyển. Lên mạng tìm hiểu thêm nhé.

9. hell_angel7602

hell_angel7602 C O N T R A Lão Làng GVN

Ngày trc mình cũng nghĩ phải học ra trg có bằng đại học thì mới bằng người này người kia đc, bây giờ vừa học vừa làm thì mới thấy khác rồi. Thành công trong công việc > quan hệ xã hội > đồng lương, mình nhìn vào 3 cái đó để đánh giá người khác chứ ko phải việc học. Đại học chỉ là bước đệm thôi, ko đc thì vẫn còn nhiều cách khác mà. Cố lên bác :D

10. _TNT

_TNT Mega Man

Nên dẹp bỏ suy nghĩ GATO đó đi :7cool_feel_good:
    Giữ suy nghĩ đó nhiều sau này không tốt đâu, có khi đâm ra lại đi ghét tụi nó.

Muốn vào đại học tốt thì thử xem điểm có đậu vào sư phạm nổi không. Nghe nói đại học này không cần đóng học phí thì phải. :-?
    Như vậy đỡ cho bạn rất nhiều.
    Giấc mơ luật tạm gác lại một bên vậy vì có đủ điểm đâu :)

Mà không phải mỗi mình bạn khổ đâu. Vì vậy ít than vãn đi và lạc quan lên. :)

11. Chobbit

Chobbit Mr & Ms Pac-Man

Bằng đại học cũng như một đôi giày thôi, có nó thì bạn có thể đi vào đời êm hơn, dễ hơn nhưng không phải thiếu nó thì bạn không đi được. Cũng có nhiều trường hợp giày không vừa chân rồi cũng phải đổi thôi. Bạn không đi giày được thì có thể đi dép, đi sandal hoặc chân không cũng được nhưng quan trọng là bạn chịu đi, muốn đi hay không. Nếu bạn tự tin, có quyết tâm, tự trao dồi, học hỏi thì không cần có giày bạn vẫn đi nhanh được.

Mình sống cuộc sống của mình chứ mình không sống cuộc sống của người khác & người khác cũng không sống cho mình nên đừng so sánh quá làm gì, tự mình bước đi đi. Ban đầu sẽ khó nhưng đi chậm còn hơn không đi. Cứ đi từ từ rồi cũng tới lúc bạn tăng tốc được thôi, chỉ cần không nản dừng lại là được.

Cô mình ngày xưa có ví dụ đơn giản lắm, mới sinh ra ai cũng không đi liền được, phải bò, rồi phải té nhưng rốt cuộc thì bạn đã đứng được, tự đi được, vậy thì sao phải sợ. Cứ cố gắng phấn đấu bản thân là được, không cần phải để hơn thua ai.

12. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

học chỉ là công cụ thôi, kiếm tiền mới là mục đích.

13. gjnn0o

gjnn0o Youtube Master Race

Đại học ko phải là còn đường duy nhất. khi cánh cửa này đóng còn có cánh khác mở ra. Có lẽ số phận của bạn đc định đi 1 con đường khác. Và làm sao bạn bít rằng nếu bạn đậu vào DH Luật thì sẽ tốt hơn đúng ko??? Cho nên bạn chỉ cần cố gắng hết sức là được. Người có hiếu như bạn hi sinh vì gia đình. Ôg trời sẽ ko dồn bạn vào đg cùng đâu. cố lên 1 cơ hội khác sẽ đến :D

14. > Lucifer <

Mình xin chân thành cảm ơn các bạn đã bỏ thời gian ra giúp đỡ mình, ít nhiều mình cũng đã tĩnh tâm dc phần nào. Cái mình mong muốn có dc ko chỉ là tiền mà còn là địa vị trong xã hội cũng như sự tôn trọng của ng` khác và hơn nữa là muốn tạo ra dc 1 cái gì đó giá trị thể hiện bản thân và nhất là mình muốn chứng minh cho ng` khác và nhất là bà con dòng họ mình những - ng` coi thường gia đình mình , là dù ba mẹ mình làm ăn thất bại nhưng họ ko thất bại trong việc nuôi dạy con cái.

15. *Asakura Hao*

*Asakura Hao* Donkey Kong

Thích nhất cái phần này.

Để tôi ví dụ vài cái cho bạn, từ những người bạn cùng tuổi thôi. Năm nay tụi nó vừa ra trường, đa số tụi cấp 3 lớp cũ đều đi cao đẳng tới đại học cả. Có thằng học sư phạm, năm nay ra trường thì bị đì đi tỉnh dạy, sáng 5h phải dạy chạy đi làm, lương khởi đầu chẳng đáng là bao. Một thằng thi đại học điểm không cao, học cao đẳng liên thông ra trường từ năm ngoái năm nay đi làm trong ngân hàng gần nhà, ngồi phòng máy lạnh lương lại cao hơn nhiều so với thằng học 4 năm dạy sư phạm. Thêm một thằng bạn thân nhất không thi đại học vì năm nó thi nó phải ra phụ má nó bán quán, bây h nó lên làm chủ quán đang chuẩn bị mua nhà mới, mua xe hơi. Rồi vài thằng thi điểm cao vô bách khoa thì số ngày nghỉ nhiều hơn đi học, tới giờ hỏi tới khi nào ra trường thì thấy bấp bênh vô cùng. Đó chỉ là vài ví dụ cho bạn thấy là đại học không có nghĩ là toàn hoa hồng, học xong ra là mọi thứ đều tốt đẹp, tất nhiên vẫn có người thành công nhung còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm, mối quan hệ này kia nữa.

Năm trước còn đi học thấy mọi thứ chán lắm, học rồi ko biết sẽ đi về đâu, cố lắm lấy đc cái bằng 2 năm xong rồi để đó, ra hãng xe làm cho ông bác lương khá hơn là đi làm so với cái lương khởi điểm của cái ngành tôi học nhiều, chưa kể học đc cái nghề. Nhưng là đang làm tạm thời, hè năm sau đi lính 4 năm rồi :D.

16. _TNT

_TNT Mega Man

Ai coi thường thì kệ cmn đi.
    Đừng quan tâm, sau này nhiều tiền rồi quay về lấy tiền với địa vị đập vào mặt những người coi thường bạn cho phê. :7cool_feel_good:

17. mioNguyen

M hiểu cái mong muốn của bạn. Có lẽ đó là kết quả của 1 thời gian dài gia đình bạn bị bỏ mặc, làm ngơ, mỉa mai chăng ?

Nhưng bạn cũng phải hiểu rằng, cứ mù quáng chạy theo những gì ng khác muốn chỉ để thể hiện mình mà ko cân nhắc cái gì là lợi nhất cho mình thì bạn sẽ càng lún sâu hơn thôi.
    Sĩ diện ko mài ra mà ăn được nên ok nếu có 1 cách dễ dàng thì tốt ko có thì thôi, đừng đánh đổi với giá quá đắt. Giá trị của bản thân bạn nằm ở chỗ bạn chèo chống qua cơn khó khăn này chứ ko phải cứ lao đầu vào ĐH cho 1 ng nào đó sáng mắt ra.
    Mấy cái thể loại họ hàng cóc ra gì thì việc gì phải gồng mình để chứng minh cho nó làm gì, có đc lợi gì ko ?

Tôi ko cần chứng minh bất cứ 1 điều gì với những ng mà tôi yêu quí hay yêu quí tôi vì nếu họ ko hiểu hoặc k tự nhìn thấy, thì hãy bước đi. Mấy cái thể loại mù, or ngu, hoặc thừa xấu xa và khốn nạn tôi đâu cần sưu tập để làm gì ?

Chỉnh sửa cuối: 25/7/12
  18. > Lucifer <

Uhm` thì mình cũng chỉ bik tự an uỉ động viên bản thân thui , mình từ nhỏ đến lớn dc dạy dỗ đào tạo theo con đường ăn học và chỉ có 1 con đường như thế thôi , tự nhiên bỗng chóc con đường ấy bị gãy ngang, phải chi mình có đầu óc kinh doanh hay bản lĩnh lăn lộn từ nhỏ còn đỡ , đằng này đến tận 17 18 tuổi mới bị gãy thiệt mình bỡ ngỡ và shock nặng nề, ko học DH mình cũng ko bik phải định hướng phải làm gì sắp tới , ba mẹ thì cũng chỉ an ủi dc vài lời vì còn phải chạy tất bật để lo chuyện trong nhà. Vì vốn mình bik cái bản tính mình chỉ phù hợp với việc ăn học nên chuyện phải ra đi làm sớm thế này mình đã phải gồng mình lên rất nhiều vì thật tình ra đời còn wá non đụng chạm đủ thứ muốn nghẹt thở. Gia đình thì ko có gì thân cô thế cô, mỗi năm wa đi lại nhiều thứ thay đổi hơn, mới có hơn 2 năm ra ngoài mà thật sự cảm tưởng của mình cứ như gần cả chục năm rồi.