Final Fantasy Tactics Advance

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi squall_huy, 5/4/04.

1. squall_huy

squall_huy Mr & Ms Pac-Man

GIỚI THIỆU GAME FINAL FANTASY TACTICS ADVANCE

Game : Final Fantasy Tactics Advance
    Hãng : SquareEnix
    Thể loại: RPG Strategy
    Hệ máy : Game Boy Advance

Final Fantasy Tactics Advance một trong những game được chờ đợi nhất của Game Boy Advance vừa phát hành phiên bản tiếng Anh. Nối tiếp thành công của phiên bản trước được phát hành trên máy PS vào năm 1997, Final Fantasy Tactics Advance là game đầu tiên của Square làm trên Game Boy Advance. Final Fantasy Tactics Advance có hình ảnh đẹp mắt, thiết kế nhân vật ấn tượng, cốt truyện sâu sắc, và hệ thống chiến đấu rất hay. Trò chơi không chỉ làm chúng ta nhớ lại phiên bản ban đầu trên máy PlayStation mà còn thật sự lôi cuốn ta vào những điều mới mẻ trong phiên bản này.
    Final Fantasy Tactics Advance bắt đầu khi một thiếu niên tên Marche và những người bạn mở một quyển sách phép thuật, điều đó đã biến đổi thế giới của họ thành một thế giới phép thuật. Marche một mình đơn độc trong mảnh đất lạ Ivalice chỉ với một thanh kiếm trong tay và nhanh chóng vướng vào nguy hiểm khi va vào một con vật trong giống bò sát gọi là banga. Con banga đe dọa Marche, nhưng một con vật tên Monteblanc— mà các fan của Final Fantasy có thể nhận ra dễ dàng đó là một con moogle – đã đến cứu Marche. Marche nhận ra rằng Ivalice được điều hành bởi những phán quan kỳ lạ phán quyết một trận chiến giống như là một trận bóng đá. Các phán quan thay đổi luật lệ rất tùy hứng vì thế khi con banga sử dụng một bình cứu máu, các phán quan lập tức trừng phạt nó bằng cách nhốt vào ngục!!! Marche ngạc nhiên vì điều đó và đòêng ý gia nhập phe của Monteblanc. Anh ta nhận thấy rằng cần thiết phải tập trung tất cả sự giúp đỡ mà mình có thể có và đó là sự bắt đầu của trò chơi Final Fantasy Tactics Advance ...
    Cũng như phiên bản Final Fantasy Tactics ban đầu, phần quan trọng trong Final Fantasy Tactics Advance là xây dựng một đội ngủ mạnh mẽ để chiến thắng kẻ địch. Muốn làm được điều này bạn phải nắm vững về các chủng loại và các job trong trò chơi. Chiến đấu thành nhóm là điểm quan trọng trong Final Fantasy Tactics Advance. Các nhân vật đi theo lượt và có thể sử dụng vũ khí tầm ngắn, vũ khí tầm xa, kỹ năng đặc biệt, item, hay phép thuật để tấn công đối thủ và hỗ trợ cho đồng đội. Điều kiện để chiến thắng thay đổi tùy theo từng vòng, lúc thì bạn phải tiêu diệt tất cả đối thủ, lúc thì chỉ cần tiêu diệt chỉ huy của quân địch. Trong trò chơi có tất cả 5 chủng loại và có hơn 30 job cho các nhân vật, bao gồm cả những job cấp cao mà từ đầu bạn chưa thể có được. Ngoài con người còn có những con moogle như Monteblanc, loài banga, loài mèo viera và loài n'mou. Con người mạnh đều mọi mặt và có thể chiến đấu hay dùng phép thuật đều tốt. Moogle là những sinh vật ma thuật có tốc độ rất nhanh, nhưng không hẳn đã là sự lựa chọn tốt nhất cho những cuộc đối đầu trực tiếp. Banga to lớn và mạnh nên là một chiến binh tốt. Viera rất nhanh nhẹn nên là lựa chọn tốt cho cung thủ . Và n'mou lại mạnh về phép thuật. Ngoài ra những fan của Final Fantasy Tactics sẽ cảm thấy rất quen thuộc với chế độ job trong trò này, bao gồm soldier (chiến binh), thief (trộm) , white mage (pháp sư trắng), black mage(pháp sư đen), archer (cung thủ), monk (võ sư). Còn có rất nhiều nghề nghiệp cao cấp như summoner (kẻ triệu tập), time mage (pháp sư thời gian), ninja, và bishop (giám mục). Ngoài ra Final Fantasy Tactics Advance có thêm một số job mới như shaman (thầy pháp), sniper (bắn tỉa), và hunter (người truy lùng). Dĩ nhiên để đạt được những job cao cấp này, bạn phải đạt được những điểm kinh nghiệm nhất định ở những job cơ bản thấp hơn theo thứ tự quy định trong trò chơi.
    Một điều rất lạ lùng trong Final Fantasy Tactics Advance là hệ thống xử phạt những ai vi phạm một số luật lệ cơ bản trong trận chiến. Bạn sẽ lảnh thẻ vàng cho những lỗi nhẹ và thẻ đỏ cho lỗi nặng. Một thẻ vàng sẽ khiến bạn giảm một số kỷ năng, ví như giảm đi 10% độ chính xác trong đòn đánh. Một thẻ đỏ sẽ khiến nhân vật của bạn bị nhốt vào ngục và sẽ không thể tham dự vào những trận chiến tiếp theo cho đến khi bạn chuộc nhân vật đó ra. Tuy nhiên khoan tiền chuộc rất lớn và cách tốt nhất là bạn sẽ phải nhanh chóng học cách để không phạm luật. May mắn cho bạn là đối phương cũng có thể mắc phải lổi lầm và bị phạt thẻ.

Bạn có thể download Final Fantasy Tactics Advance ở những link sau:
    http://pwp.netcabo.pt/0246132001/01.htm
    http://www.advance-power.de/download.php

2. Ga_con_007

Ga_con_007 C O N T R A Lão Làng GVN

Bác ơi cho hỏi là bác chơi hết chưa vậy? Nếu rồi thì bác biết cách cứu cá nhân vật ẩn ko chỉ cho tui nha thank.....................

3. bidao

bidao Donkey Kong

Bác nói rõ nhân vật nào kia chứ . Tui tạm thời chỉ thu phục được 1 số hidden char ẩn đây thôi ( trừ Ezel các char # bác phải phá băng trò này đã ) :
    _Ezel-Hermetic : chọn Gossip trong Card shop , rồi vô Pub hoàn thành " Reconciliation mission "
    _Ritz -Fencer( bạn cũ của Marche ) : Hoàn thành " Mortal Snow mission"
    _Shara -Sniper ( char tai thỏ luôn xuất hiện cùng Ritz ) : Hoàn thành " A Maiden's Cry mission " sau đó vô 1 town nào đó .
    _Cid-Judgemaster : Hoàn tất 300 mission ( Nearly Impossible ! ) . Sau khi thu phục Cid bạn có 1 mission khá vui là hạ mấy tên Judge và kết thúc game này luôn ^_^
    Còn đây là 1 số char ẩn khác mà tui may mắn kiếm được :
    _Cheney-Hunter : Hoàn thành 1 nhiệm vụ mà mang theo " Snake shield "
    _Littlevil-Sniper : Hoàn thành " Clan League mission " ( hạ clan toàn tai thỏ ^_^ )
    _Pallanzza-Gladiator : Hoàn thành 1 nhiệm vụ mà mang theo Wyrmstone
    Sỡ dĩ tui nói may mắn vì khả năng các char này join clan là kô biết chắc được , tốt nhất bác nên mang theo 1 trong mấy món trên + ally finder 2 hoặc mang 2 món cùng lúc

4. What_your_name?

What_your_name? Mr & Ms Pac-Man

Có bác nào biết cách kiếm lv lẹ ko vậy , tui chơi nó lên lv lâu quá trời

5. someone2004

someone2004 Donkey Kong

nếu trong party của u có 1 thành viên có level cao hơn hẳn thì cho mấy thành viên có level cực kỳ thấp vô và đánh mấy thằng có level cao của mình đảm bảo lên level cực nhanh.
    ko thì cứ vô trận rùi xài potion hoặc 1 skill nào đó có tác dụng hỗ trợ cho mình thì mỗi lần xài được 10 exp.
    theo tui đó là những cách lên level nhanh nhất đó.

6. ultima

ultima Sith Lord Revan Lão Làng GVN

Tui thấy trò này không cần thiết phải lue\yện level làm gì cả. Cho tụi nó đi học nghề zui hơn. Nhưng nếu luyện thì cố gắng luyện đều cho các con nhé.

7. bidao

bidao Donkey Kong

Luyện LV hay Job trong đây đều khá dễ cả ( khác hẳn với bản FFT trên PS 1 ) . Ngoài cách someone2004 đã chỉ thì còn 1 cách # lẹ hơn nhiều : chọn quest nào giết 1 monster - thường LV rất cao so với các char của clan , vô trận nhớ mang ai có skill arm:leg , arm:arm hay stop để khóa tay chân nó rồi tha hồ mà lên LV ; cần thiết thì nhớ heal để nó sống dai hơn ^_^ . Còn job thì cứ thay phiên cho nhận quest ở club là được , chú ý khi nó nếu char đó nhảy thì 99 % thành công .
    Bổ sung thêm 1 char ẩn : Lini-Mog Knight cần Hero Gaol mang theo . Bác nào tìm thêm char ẩn thì post lên luôn ha

8. What_your_name?

What_your_name? Mr & Ms Pac-Man

bác bidao , bác có thể cho tui học nghề trong FFT được ko , vậy . Học nghề để làm gì
    Nếu ko học nghề có sao ko

9. someone2004

someone2004 Donkey Kong

to what_your_name?:
    học các job trong ffta để có nhiều skill mạnh đi đánh mới sướng.còn ko học nghề ư cũng được thui nếu u muốn game trở thành very very...very hard.
    các nghề và skill u có thể tham khảo ở đây nè:
    http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?t=36908
    to bidao:
    bổ sung các nhân vật ẩn nè:
    semi secret character:
    eldena(red mage-viera):hoàn thành bất cứ nhiệm vụ nào với mision item là elda's cup.
    quin:hoàn thành mission mising professor và có thể nó sẽ theo mình nhớ là chỉ có thể thôi đấy.
    secret character:
    Babus: hoàn thành 'Left Behind' mission, sau đó vào 1 town bất kì rùi hoàn thành tiếp 'With Babus' mission.
    lưu ý là những mission này chỉ xuất hiện sau khi giải game thôi nha.

10. master_pokemon

master_pokemon Youtube Master Race

theo tui thì nếu muốn quân mình mạnh thì quan trọng nhất là phải luyện đc nhiều chiêu hay, sau đó có những job xịn

mà cách lấy nhân vật ẩn của các bác có thể nói rõ ra là lấy sớm nhất vào thời gian nào ko?

11. Ga_con_007

Ga_con_007 C O N T R A Lão Làng GVN

Bác ơi,tui mấy cái card để làm gì vậy? Tui ko biết cách dùng,còn cái shop Card Keeper nữa,vào đấy rồi nó cho đổi mấy cái card rồi cũng ko biết cách sử dụng.Các bác chỉ tui với thank...........

12. someone2004

someone2004 Donkey Kong

các nhân vật semi-secret có thể lấy lúc nào cũng được miễn là có thứ đồ cần thiết là ok.
    riêng 2 nhân vật quin và littlevilli chỉ lấy được sau khi hoàn thành 1 nhiệm vụ nhất định nên bạn cần lưu lại trước khi làm nhiệm vụ đó hoặc nếu bạn chơi trên máy vi tính thì có thể lưu lại trước khi giết enemy cuối của trận đánh đó.
    nhưng muốn có được các mision item cần thiết cũng như các nhiệm vụ cần thiết thì bạn phải thực hiện rất nhiều mission khác trước đã.khi nào rảnh tui sẽ post hết lên cho mấy bác nào chưa biết thì có thể tham khảo hoặc bác bidao nếu biết thì ghi lên cho anh em cùng tham khảo.
    riêng các secret character thì chỉ có ezel là có thể lấy trước khi kết thúc game còn tất cả các nhân vật còn lại phải giết trùm cuối rùi mới có thể lấy được.

Mấy cái card thì rất là lợi hại bởi vì nó dùng để phá luật hoặc đăt ra luật mới.tấm card màu trắng để đặt luật và tấm màu xanh để phá luật.
    lấy ví dụ đơn giản thế này:trong trận đánh luật của nó là cấm gây ra status silence mà bạn muốn phá nó thì bạn phải có tấm card xanh silence rùi xài để phá nó ngoài ra còn có thể phá bằng tấm màu xanh r3 antilaw.thêm 1 ví dụ nữa :trong trận đánh với totema ultima nó có xài phép logos có thể gây charm thì bạn có thể xài tấm card màu trắng có dòng chữ charm để đặt ra thêm luật này ,thế là nó hết dám xài logos luôn.
    cách xem ,phá ,đặt thêm luật trong trận đấu:
    vào trận đấu chờ đến lượt đi của bạn (bất cứ lúc nào của trận đều được cả chỉ cần điều kiện là đến lượt bạn điều khiển) nhấn nút b rùi start để nó hiện ra 1 menu .sau đó chọn law cards(sau khi gặp ezel mới có dòng này,trước đó nó là law thì phải)nó hiện ra 1 bảng như sau(ví dụ thui nha)
    cột trái là luật còn cột phải là những thứ mà nếu bạn xài sẽ được thưởng jp.

(-------------------------------------
    silence | addle
    -------------------------------------
    time magic | elemental
    ------------------------------------
    - | -
    ------------------------------------
    nhấn a và nó sẽ hiện ra 1 bảng gồm các card mà bạn có .nếu bạn cần đặt luật thì xài card trắng và phá luật thì card xanh.
    (lwu ý là chỉ phá được nếu bạn có đúng loại card.)

13. Dragon Quest

Dragon Quest C O N T R A Lão Làng GVN

Nếu mission thất bại thì có thể thực hiện lại được không ? (tại trong gamefaqs có ghi là Repeatable)

14. someone2004

someone2004 Donkey Kong

theo tui nghĩ thì chỉ có 1 số mission là thực hiện lại được thôi vì những mission đó xuất hiện theo chu kì-cứ mấy chục ngày lại xuất hiện 1 lần nhưng chủ yếu là các mission dispatch thôi còn những mission khác mà ko hoàn thành là game over mất rồi. :cool:

15. Black_Magicial

Black_Magicial T.E.T.Я.I.S

tui ko down được FFTA X( , mấy bác có thể upload cái file của nó lên được ko [-o< ?thanks nhìu
    À , nhân tiện cho tui hỏi bác nào biết xài cái chương trình tgb-demu(trao đổi pokemon trên máy vi tính) thì chỉ tui với , tui ko bít xài

16. nkduy116

nkduy116 The Warrior of Light

Vậy bác hướng dẫn làm sao để đánh thắng đối phương trong trận đấu đầu tiên thế???????? Khó đánh quá

17. someone2004

someone2004 Donkey Kong

bác bảo trận đầu tiên là trận nào cơ?
    nếu là trận đấu mà chỉ có mình với con moogle thì quá dễ rùi,hay bác bảo trận đấu với thằng trộm và clan của nó.
    nếu bác hỏi về trận đó thì tui có 1 lời khuyên là đừng nên thực hiện cái mission đó vội mà nên thực hiện các mission khác để luyện level và skill cái đã(khoảng 2 mission thì mình bắt buộc phải làm cái mission thằng trộm đó).nếu ko thì mission đó cũng khó thật.
    chúc bác thành công nha!!!

18. ipridian_elf

ipridian_elf Voyage perdu

bác nào chơi trên emu cẩn thận, đến đoạn trùm cuối, nếu save thường, sẽ die ngay lập tức, chỉ dành cho ROM bản 1.0

>_< ie đang chơi thì bị vậy ... mặc dù ko chỉnh cheat gì cả ... T_T

híc híc ... nên là ie khuyên trước khi chơi thì tìm ROM 1.01 hay 1.1 mà lấy về. ....

mà bản (e) + (u) hình như cũng ổn định ^^

19. bidao

bidao Donkey Kong

Thank vì cảnh báo , thật ra tui rất may khi chơi trò đến khúc cuối chẳng bị gì hết thậm chí đến lúc đánh trùm cuối khi nó bắt save thì mới biết save >_< . Các bác có thể qua trang amardu kiếm bản U gì đó hình như là tốt nhất . Về các vụ mission items thì nó có tới gần trăm cái , tui sẽ tìm hiểu kỹ hơn và post trong thời gian gần

20. tom_raider9999

tom_raider9999 Donkey Kong

___CÒn phải xem có bác nào up lên chưa đã không thì để tui up lên cho nha :)):)):))