Game có bản quyền, tại sao lại cần?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi kazumareika, 2/11/07.

1. kazumareika

kazumareika The Warrior of Light

Trước kia tui có nghe phong phanh về Game có bản quyền, trên tivi cũng ca ngợi. Tui thực sự ko hiểu Việt Nam mình thích bắt chước đua đòi hay sao mà cần game bản quyền( quảng cáo nghe chối tai quá, tức ko chịu được mới post lên)
    1 Game có bản quyền quá đắt, đắt hơn game thường nhiều, mua về chơi như nhau, kẹt đường thì cũng ...xếp xó, tội gì phải bỏ gấp mấy lần tiền mua đĩa mà người khác chỉ bỏ ra có đôi ba chục nghìn
    2 Game có bản quyền bất quá có thêm mấy đoạn phim nhỏ, đoạn creat về người làm game( chả ai thèm xem), mấy game chiến thuật hay FPS thì có thêm cái key chơi mạng( Nhà tui ko có mạng thì... húp cháo ah)
    3 Game có bản quyền , tiện ích của nó cần có mạng, mà là mạng mạnh mới mong dùng hết tiện ích, tình trạng mạng Việt thì khỏi nói, quá mạnh, lag liên tục, chơi trong nước cũng lag ra nước ngoài thì...
    Tóm lại, game có bản quyền là thử xa xỉ, khó chấp nhận, muốn cộng đồng game Việt chơi game có bản quyền trước hết đời sống phải cao lên đã, mạng Việt phải mạnh hơn để đáp ứng nhu cầu, giờ đã mua game có bản quyền chỉ là mấy chàng game thủ pro hay mấy anh nhà giàu lắm tiên nhiều của muốn khoe mà thôi
    Ai đồng ý với tui xin cho ý kiên

2. RiderBoy

RiderBoy C O N T R A

Dùng game có bản quyền thì xét ra là đúng,nhưng kô khả thi vì thu nhập của VN còn khác quá xa so với thế giới nên kô thể cứ bê nguyên cái giá bên nước ngoài về bán trong nước đc.
    Đồng ý với bạn rằng hiện tại game có bản quyền là một thứ quá xa xỉ.Nếu muốn bán đĩa xịn ở VN thì cần phải có mức giá hợp lí hơn,có lẽ tầm 100~200k thì người dùng còn có thể chấp nhận đc.

3. jimmytong

jimmytong Legend of Zelda

tầm đấy thì có bọn ra trường rồi thì mới dám mua, còn học sinh với sinh viên đứng ngó chảy dãi àh, cỡ 50-80k còn chấp nhận được, tui đồng ý với bác Kazu, mấy cái game bản quyền chỉ giỏi tống tiền gamer thoai, năm sau mà các bác chính quyền chơi trò càn quét đĩa copy thì bảo đảm thế nào cũng có biểu tình cho mà xem

4. RavenOmega

RavenOmega Baldur's Gate GVN CHAMPION ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Lão Làng GVN

Có bản quyền hả, vậy có nghĩa là dân nghèo việt không đựoc chơi Game à

5. HoàngTử_BaTư

HoàngTử_BaTư Persian Prince

Hehe em đây nè giờ đang ở Hà Nội mà thấy ở chỗ anh Kiên trong HCM có game V F 5 cho hệ US rồi mà còn ko có tiền để mua đây nè mua chỉ hết có 55k nếu gửi nhanh là khoảng 72k mà phải chấp nhận chơi đĩa chép nữa chớ còn ko dám mua trước đến giờ mới mua có 2 cái ở chỗ đó là Oblivion và Eternal Sonata sắp tới nếu ASSASSIN mà ra ko có free region thì chắc cũng phải chi 70k để mua :devil: hoặc V F 5 nếu có tiền cũng sẽ mua . Nhiêu đó thôi cũng đủ chết đừng nói game gốc nếu muốn game gốc thì phải là giàu thừa tiền thôi , giờ có 1tr trong tay mình cũng ko bao giờ mua game gốc chừ phi có người cho hoặc bán giá cực rẻ và là game mình thích thì may ra mới mua :devil:

6. maiquoctuan_1991

maiquoctuan_1991 Legend of Zelda

Mỗi cây mỗi cành mỗi nhà mỗi cảnh ...
    Nghèo như mình tiết kiệm mãi mới mua được 1 con điện tử về chơi ...
    Vẫn là học sinh mà ... để thỏa lòng đam mê thì tiết kiệm mua về ghiên :)
    Đời sống Vn ta còn nghèo chưa thể so sánh với các nước phát triển được ...
    Ai có điều kiện kinh tế thì mua ai không có thì chơi đĩa chép đĩa lậu ...
    Tất cả cũng là vì niềm đam mê cả ...

7. pow

pow Let Us Cling Together

Nếu không có game bản quyền thì bọn làm game nó lấy đâu ra tiền nó làm tiếp để chơi. Nếu cả thế giới đều cho rằng bản quyền phần mềm không cần được tôn trọng thì game đếch có mà chơi, phần mềm đếch có mà dùng, internet đếch có mà lướt. Đơn giản vậy thôi.

8. voduyhai

voduyhai Persian Prince Lão Làng GVN

Ủng hộ game có bản quyền, không ủng hộ giá game bản quyền của tất cả các nước như nhau.

9. chituan

chituan Mario & Luigi

Mình có ý này. Thay vì fải mua game bản quyền thì Việt Nam nên làm 1 công ty giống BLOCKBUSTER cho thuê game bản quyền(mình đang ở UK thấy cái này rất hay). Ỡ UK thì cỡ 6 pounds ~ 12 USD là mướn game tha hồ 1 tháng ko giới hạn.Mỗi lần chỉ mướn 1 game, chơi xong send wa bưu điện lại cho nó(tất nhien mình đã pay tiền send trong 12USD đó rùi) nó sẽ gữi mình game mới. Tính ra có 100k VN mà đc chơi đĩa gốc, máy ko mất tiền hack như XBOX 360 chẳng hạn, Ko lo ROD nữa vì bảo hành 3 năm. 100K 1 tháng thì wá bèo về VN có thể còn rẻ hơn. Wa' cool ^^

10. hasinhat

hasinhat Mr & Ms Pac-Man

Tại sao phải cần game bản quyền?
    Chẳng phải lúc nào cũng cần.
    Chẳng phải ai cũng cần.
    Như thế tức là vẫn có người cần và có lúc cần.
    Chẳng ai cấm ai chơi game (tất nhiên trừ bố mẹ, anh chị hạn chế con em vì chơi nhiều chẳng hạn...). Vì game nói chung được làm ra bởi mục đích thương mại, kinh doanh, giáo dục, giải trí...nói chung là phục vụ nhu cầu con người.
    Nhu cầu cơ bản của người làm game là thu lợi, nhu cầu cơ bản của người chơi game là được giải trí.
    Người chơi luôn muốn được giải trí xả láng với giá phải trả thấp nhất nên có lẽ dân crackers còn đông hơn cả số lượng nhân viên các hãng game, lúc nào cũng nhăm nhăm đồ nghề để chờ có game nào mới ra lò là xúm vào thịt, ra các kiểu copy game, =>anh em chúng mình được nhờ =D>
    Các hãng game thì lấy thế mà phiền lòng, cũng thi nhau nâng cấp bảo mật, làm càng ngày anh em chúng mình càng phải chờ game crack lâu hơn, hỏi nhau í ới mỗi khi có 1 game mới ra lòX(
    hoặc càng ngày càng cho cho anh em mình chơi phần single cứ ngắn tũn dần đi, trong khi phần multi lại càng ngày càng hoành tráng thêm::(
    Rồi khi anh em chúng mình cày hết phần single khô khan, cứ lắp đi lặp lại mãi, chán chết, muốn lao vào chiến trường multi khốc liệt, đông đúc để hòng xưng hùng xưng bá hoặc chỉ để cho thế giới biết đến những người dân VN bé nhỏ mà anh hùng:D, thì cái bọn bất nhân nó chỉ tương ra có 1 câu cụt lủn, đại loại như "the bad key code" X( , anh em chúng mình phải ứa nước mắt mà quay đi:whew:
    Anh em chúng mình, toàn học sinh - sinh viên, lại ko may sống trong 1 nước nghèo quá, nghèo đến nỗi có kêu rát cổ bỏng họng thì bọn người lạnh lùng và tàn nhẫn kia nó cũng ko thèm để ý tới mà thương cảm 1 tý, bán game rẻ đi :cry:.
    Vậy thì anh em chúng mình cũng chẳng cần, cơm nào chẳng là cơm (mặc dù anh em chúng mình biết thừa là cơm gạo hẩm nó khác cơm gạo tám!), cứ tự do thỏa mãn trong khuôn khổ cái nghèo của ta.
    Khi nào, trong anh em chúng mình, ai đó có đủ điều kiện, ví dụ kiếm được tiền, hoặc bớt chi tiêu những cái khác đi, hoặc khi cái bọn bất nhân nó nghĩ lại mà giảm giá bán game về VN...., để có thể giành lấy cho mình cái quyền "sinh ra có quyền bình đẳng và mưu cầu hạnh phúc..." như Bác Hồ đã nói thì cứ mạnh dạn mà bế lấy cái game mà mình yêu thích về, có bản quyền hẳn hoi. Chắc anh em chúng mình cũng lấy thế làm mừng cho bạn chứ bụng dạ hẹp hòi gì mà đay nghiến!:'>
    Vài lời tâm sự,
    Mong thỉnh giáo anh em xa gần!

À, nếu mà có đợt truy quét game copy, anh em chúng mình có đi biểu tình, nhớ ới mình một câu, cũng là để tỏ tình đoàn kết:hug:

11. royeyes

royeyes Legend of Zelda

Đơ giản vì thu nhập nước mình thấp quá thôi, ở nước thu ngoài thu nhập cao game rẻ lắm, mua mấy game bằng cái console rồi :lol:

12. chituan

chituan Mario & Luigi

Ở nước ngoài thì so ra game chẳng là jì so với thu nhập của nhưng thằng middle-class. Upper class thì khỏi nói, xe hơi nó còn thay như thay áo chứ đùng nói đến cái dia~ game 60 $ (so với nước ngoài thì 1 ngày kiếm 60 USD thì wá thường) ^^

13. kazumareika

kazumareika The Warrior of Light

Quả thực nhiều bạn có ý tưởng giống mình,sự thực hôm trước tui đến nhà bạn,nó khoe cái đĩa War có bản quyền, tức xì khói,càng nghĩ càng thấy nó dở hơi, mình bỏ 16k là có bản hoàn hảo,nó lại chơi tới cả đống tiền, bỗng thấy tội nghiệp thằng bạn chơi nổi.Thêm nữa qua phản ứng của các bác,tui thấy Việt Nam còn rất xa mới cần game có bản quyền cho dù kinh tế phát triển tới đâu
    -Game ko bản quyền muôn năm
    -Đĩa chùa muôn năm

14. kvnsa

kvnsa Dragon Quest Lão Làng GVN

Có gì lạ đâu, một người thật sự thix một game nào đó, họ có thể sẵn sàng bỏ tiền ra mua 1 cái game bản quyền đó chứ:wink::wink:. Ko phải nói chứ cầm 1 cái game bản quyền trong tay thui thấy thix lắm các bác ạ, hồi đó mua máy XBOX nó cho 1 cái game Ninja Gaiden xịn mà sướng lắm...:hug::hug::hug:. Tiếc là điều kiện đa số gamer VN chưa có đủ điều kiện để mua game bãn quyền, như em để dành mua thằng total war 2 mãi mà ko đủ....Dùng game bản quyền thì có nhiều cái lợi hơn là mua game ko bản quyền đúng ko....:cool::cool::cool:

Nói chung thì, ai có tiền thì chơi bản quyền, ai ko có tiền chơi disk lậu, ai thix game nào quá thì để dành tiền mua bản quyền thằng đó, thế thôi....:devil::devil::devil:

15. Tommy_VC

Tommy_VC Battlefield Veteran

Rõ là hâm, vậy cứ chơi game không bản quyền đi nhé, rồi ở đó mà than đĩa hỏng này nọ. Game có bản quyền bây giờ cũng có mức giá tương đối rẻ, khoảng một trăm đến hai trăm nghìn cho một game ra một thời gian. Còn game mới ra thì giá trên 50$ không phải là lạ.
    Có tiền mua máy chẳng lẽ không đủ tiền mua một cái đĩa bản quyền giá rẻ ?:o(không nói tới hs/sv)
    Ai có đủ tiền thì mua đĩa có bản quyền, còn không đủ tiền thì mua đĩa chép thế thôi. Còn chất lượng thì tiền nào của nấy !
    Thấy người khác tôn trọng bản quyền tác giả thì " tức xì khói "? :devil:

16. dinhhanh91

dinhhanh91 Youtube Master Race

Game không có bản quyền là nhất . Chùa càng nhất !
    Thực sự để dùng 1 ct ,game ... có bản quyền là một vấn đề rất khó cho dân VN , đặc biệt là học sinh, sinh viên . Nếu muốn có 1 đĩa game , ct bản quyền chắc nhịn ăn 1 tháng mất . Vậy tại sao ko dùng đồ chùa , chẳng ảnh hưởng đến ai ( bọn NPH nó bán đủ ở nước ngoài rùi ) mà lại kinh tế nữa ...

Hôm trước đọc 1 bài của một mụ chửi bới Otaku VN toàn xài đồ ko bản quyền , xài bản Scan trên mạng ...đọc mà chỉ muốn cho nó ăn dép , ... nó có bít đa số người chỉ có đủ tiền thuê truyện đọc ...chứ làm gì được mua truyện mà bản mới chả quyền .Càng nghĩ càng tức !

Tôi chơi game , đọc truyện vì niềm yêu thích , vì đam mê ... nên chỉ cần có game hay để chơi, truyện hay để đọc là tốt rùi , cần gì bản quyền để nhịn ăn teo người .

17. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Ko tôn trọng sức lao động người khác mà cũng nói được à? Bác cứ thử bỏ công sức làm cái gì đó mà đíu được trả công xem. Để viết được game người ta học bao nhiêu mới làm được? Người ta bỏ ra mấy trăm nghìn $ để học, mà đâu chỉ 1 người, mấy trăm người, rồi làm chùa à? Ko có tiền xài đồ crack thì chấp nhận được, nhưng còn nói năng cái giọng điệu này nưữa thì thật vô giáo dục.

18. BS

BS The Warrior of Light

Bản quyền à 8-}...Đợi khi nào ISP VN cung cấp mạng tốt như nước ngoài ấy và nhất là đồng tiền VN phải tăng giá 8-}...Chứ game mà mấy trăm ngàn...Ai chịu nổi...Trong khi người chơi chỉ toàn là sinh viên và học sinh 8-}......

19. ILSATS

ILSATS Space Marine Doomguy

game có bản quyền mua về chỉ vì 1 mục đích là lấy CD-key để chơi online ,vì thế nếu ko phải là game thực sự rất yêu thích thì bỏ ra mua làm khỉ gì -,- nếu ghiền quá mà vẫn ko có tiền mua thì cũng có thể chơi qua mấy cái mạng Lan ảo bây h

20. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

nói câu này hơi đụng chạm, nhưng mấy cậu trẻ ranh sinh 9x như dinhhanh91 mới nghĩ "game ko bản quyền" là nhất. Cứ đi cày bạc mặt tháng được vài đồng tự khắc sẽ hiểu "tại sao cần game bản quyền" - vì bọn developer cũng cần tiền để sống ::)

Đấy là nói trên phưong diện đạo đức. Còn trên thực tế, game đang phát triển theo hướng multiplayer, nhất là mấy game chiến thuật trên PC. Không có cd key, ko có mạng là mất gần hết cái hay của game - chả nhẽ các đồng chí chơi mỗi cái single campaign rồi vứt đấy à :-/

Nhưng thực ra cũng chả phản đối gì cái trò dùng lậu này, nghèo rách, tiền đâu mà mua. Mình không phải là thị trường nó quan tâm, ko phát triển sản phẩm cho mình, thôi cứ dùng tạm đi đã, giàu có rồi tính sau. Miễn đừng ông ổng cái mồm như post #1 là được.