[Gấp] Cần tư vấn giúp em về chuyện học hành và tương lai!!

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi 1 mat nguoi bang, 18/7/12.

1. 1 mat nguoi bang

1 mat nguoi bang Mario & Luigi Lão Làng GVN

Việc là thế này:
    Hiện nay em tạch ĐH rồi nên muốn nhờ mấy bác tư vấn giúp em xem là nên lựa chọn học lấy cái bằng nghề, em đang phân vân không biết mình nên học Trung Cấp chuyên nghiệp hay là CĐ nghề? Cái này tốt hơn? Em tính học CĐ nghề nhưng mà nghe cái bằng có chữ "Bộ Lao động Thương binh - Xã hội" chắc khó xin việc lắm
    Em thì chỉ muốn có 1 chút tay nghề ra kiếm cái nghề mà làm ăn thôi
    p.s: em tính học xong liên thông lên ĐH nha mấy bác!!
    Thank mấy bác trước
    À quên em học ngành Công nghệ kỹ thuật ôtô :D

Chỉnh sửa cuối: 18/7/12
  2. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

ko nói muốn học ngành gì, bao nhiêu điểm sao biết đường tư vấn bạn ?

3. 1 mat nguoi bang

em thêm rồi đó bác, tks bác nhắc em

4. dung.lonely

Mình khuyên bạn ko nên vô cái trường đó, chỗ mình cũng có 1 cái, dạng liên kết, học hành chả ra sao, ra trường bằng cấp của nó người ta cũng vất qua 1 bên ko đáp trả. bạn có chí đi làm thì 1 là học trường đàng hoàng tử tế, 2 là trực tiếp vô trung tâm hướng nghiệp xin học, hoặc có thể đi làm luôn (tập việc) tại các gara ô tô, đừng để mất 3 năm vô trường vớ vẩn.

5. Boy giả gay

Boy giả gay Youtube Master Race

thấy tốt thì cứ học đê, người ta đánh giá exp của bạn qua 1 số cách như sau, 1 là cho bạn cày cuốc như con tró ghẻ để test trình của bạn, nhưng nói trắng ra là lợi dụng bạn nhiều hơn, 2 là dòm vào cái bằng cấp của bạn

vậy suy ra nghiệm của vấn đề là : có bằng cấp + 1 ít trình thực tế là bạn sẽ xin đc 1 chỗ làm bèo nhèo nhưng ổn định , ngoài ra nếu bạn pro, có thể dùng mồm và cái đầu để mà la liếm cái chức vụ quèn ở 1 cơ sở, xí nghiệp nào đó nữa :-"

- không có bằng cấp = bạn sẽ cày như 1 con trâu điên và đôi khi có sơ xuất bạn sẽ bị FIRE bất ngờ và sau đó sẽ cày lại từ đầu ở 1 nơi nào đó khác nữa .

thật là Võ lâm các bác, có bác chả biết cờ lờ gì với đời mà toàn tư vấn xảng , hãi !

6. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

Mỗi người có một hoàn cảnh, trải nghiệm khác nhau nên người ta nhìn sự việc theo hướng khác nhau ?

Chủ topic xem ý kiến nào hợp lý thì cân nhắc chứ có vấn đề gì mà phải nói nặng thế :-??

Còn như bạn ăn nói cũng nên có tý văn hóa chút đi, dù sao cũng là diễn đàn công cộng.

7. 1 mat nguoi bang

Vâng, em xin cảm ơn các bác nhiều lắm, em đăng kí học CĐN rồi :D

8. dung.lonely

học còn để làm nữa, chứ ko phải để lấy tấm bằng, thế nên bạn cân nhắc kỹ trước khi chọn 1 trường nào đó, dk học CĐN thì ko sao nhưng nên học các trường ít tai tiếng thôi, mấy trường của bộ Lao động thường thiếu thốn cơ sở vc, sv thấy toàn nghỉ học và bị tâm lý ỳ.

9. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man

PLAY AGAIN có lẽ hay hơn
    ôn thi lại một năm xem sao bạn ạ

10. n2gt2

n2gt2 Donkey Kong

Cao Đẳng Nghề thì trường nào ít tai tiếng đây? thấy đâu cũng dán thêm cái mác " bằng do Bộ Lao Động-Thương Binh cấp".

bên Hutech có khóa Cao Đẳng Thực Hành, ko biết chất lượng ra sao ?

11. 1 mat nguoi bang

trường mình học là trường Cao Đẳng tốt nhất Kiên Giang, chứ không phải ở cơ sở bên ngoài

12. X_3winofall

X_3winofall MAN OF MAYHEM ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

Thế thà em ra HN đăng ký vào học CĐ Thực hành của FPT còn hơn, học xong còn có cơ hội làm ở FPT :-?

13. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Ghớm có vẻ hiểu to đây ;)) mở mồm ra cứ cờ với chả lờ .

Nói chung cứ làm giỏi ko sợ đâu ... còn bằng cấp chả là cái gì cả lúc m lên voi nhưng là cái gì đó lúc m xuống chó.

14. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man

Thường thì cưỡi chó trước khi cưỡi voi

15. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Nếu khả năng học tập + tìm tòi cao + thích ứng môi trường tốt + chăm chỉ + cầu tiến thì năm 3 năm 4 cưỡi ngựa phi mất rồi :))

<<< Ko bằng cấp đi làm chảnh như &@#() :)) ko thích thì nghỉ tìm chỗ khác/ở nhà ăn chơi. Chỗ nào nghỉ rồi toàn có đt năn nỉ ỉ ôi các kiểu.

Chỉnh sửa cuối: 21/7/12
  16. siêu nhân mút

siêu nhân mút Youtube Master Race

cao đẳng nghề tốt hơn bác ạlllllllllllllllllllllll

17. n2gt2

n2gt2 Donkey Kong

mạn phép quote lại, xin ý kiến mấy bạn

18. dung.lonely

trường dân lập thì lấy đâu ra ngon bạn @@
    nếu học IT thì cứ FPT, Aptech thẳng tiến, học phí cao nhưng học kiểu thực dụng, môn linh tinh cắt gọn, chỉ học trọng tâm tiếng anh và chuyên ngành, học tốt tỷ lệ xin việc tốt ở FPT hay Aptech cũng cao hơn hẳn.
    nếu học các ngành kinh tế kỹ thuật thì bạn cứ lựa vô hệ cao đẳng của 1 số trường đh như ĐH Mở, ĐH CN TP HCM.... điểm ko cao mà đầu vào cũng lớn, tai tiếng cũng có nhưng ít nhất còn hơn mấy trường dân lập.
    P/s: bạn mình học cái dân lập gì đó ở HP, mỗi môn làm tiền 200k/1 mạng, ko phải do học ngu mà sợ đì @@

19. n2gt2

n2gt2 Donkey Kong

Aptech nghe đồn 1 năm cũng ngốn gần 2000$ ah :4cool_oh:

20. dung.lonely

ko rõ lắm, mình có 2 đứa em học ở đó, giờ mỗi đứa mỗi khác, 1 đứa đi làm tháng 12m, 1 đứa vẫn bò lê bò lết trả nợ học phần. 1 năm hình như tụi nó đóng cọc 1 lần 40m đó (4 năm trước), + thêm tiền mua máy lap riêng nữa bạn.
    nó thực chất là cái chứng chỉ nghề để đi làm thôi, nhưng cái chứng chỉ đó ngon chán so với các trường linh tinh đào tạo it như hạch, lịch học thì nghe đứa em nói là nặng, phải cố mới qua, chứ léng quéng thì chết tiền học lại, chỉ tập trung anh văn và chuyên ngành.