Giới thiệu Artmoney

Thảo luận trong 'Cheat Code - Hints - Secrets' bắt đầu bởi pandoratok, 24/6/05.

1. pandoratok

pandoratok Youtube Master Race

GAME CHEATER ARTMONEY (AM).

Phần 1: AM là gì?

Nếu đã chơi game, chắc hẳn không ít lần bạn bực mình vì độ khó của game cao ngất trời, việc đầu tiên bạn nghĩ là gi? Dĩ nhiên là chỉnh lại độ khó của game về lại mức easy để chơi dễ hơn, nhưng lỡ game không có mức chơi dễ hơn, bạn sẽ làm gì tiếp theo? Cheat code (Mật mã), thật ra, ở 1 số game, mật mã chỉ giới hạn ở 1 phần nào đó như bất tử, tăng tiền và nó thật sự không mang lại hiệu quả cao, thử nghĩ game Diablo II (phiên bản nào cũng được) mà coi, đố bạn kiếm ra được cheat code đó. Vậy phương án cuối là Hack luôn cái game đó, thế là artmoney ra đời để phục vụ cho mục đích "cao cả" đó.
    Thật sự, việc dùng chữ hack có vẻ hơi quá vì nghe đâu tội phạm quá, mình cũng chịu vì ai cũng gọi thế, biết làm sao được. Nó không khó như bạn nghĩ đâu, rất thú vị là đằng khác vì nó sẽ mang lại bạn cái cảm giác muốn làm gì thì làm. Nhưng trước hết chúng ta sẽ phải qua 1 bài học nhỏ về cách sử dụng.

Phiên bản mới nhất là AM 7.x, bạn có thể tải miễn phí (vào google tìm vì có 2 loại miễn phí và có phí) nhưng theo kinh nghiệm của mình, bản 6.09 tốt hơn vì ít chức năng hơn (ít nhưng vẫn đủ dùng, không phải là thiếu), đồng nghĩa là ít lỗi hơn, chạy khá ổn định và không có bảng quảng cáo rườm rà (bảng có phí thì không có phần này - nếu thích bạn cứ mua vì "chỉ có" 20$ thôi).

Phần 2: Phân tích game.

Trong bất kì game dạng nào, các số liệu về đồ vật luôn được giữ trong 1 hoặc nhiều địa chỉ tương ứng, chúng ta sẽ dùng AM để tìm ra các địa chỉ chứa các giá trị đó và thay đổi chúng theo ý thích của mình.

Bài 1: Khởi động AM.

Sau khi cài đặt, bạn hãy nhấp đúp vào biểu tượng đồng đôla để chạy AM. Sau khi giao diện AM hiện ra, chúng ta hãy dành ít phút làm quen.
    Tính từ trên xuống:
    Hàng lệnh gồm: Table/Result/Edit/Process/Search/Help (bảng cũ hơn không có nhưng bạn vẫn có thể tìm thấy trong menu hiện ra khi nhấn nút phải chuột lên 1 địa chỉ bất kì khi tìm được).
    Hàng nút: gồm các nút
    Search: tìm kiếm
    Sieve: sàng lọc các giá trị đã tìm kiếm trước đó.
    Options: tuỳ chọn/điều chỉnh.
    Help: trợ giúp
    About: tự giới thiệu
    Select process: chọn chương trình để tìm kiếm (nói nôm na là game).
    Phía dưới thanh Select Process là 2 khung hình chữ nhật, ở giữa là 2 mũi tên đỏ và xanh.
    Khung hinhg chữ nhật bên trái, AM dùng để hiển thị các địa chỉ trong quá trình tìm kiếm, khung bên phải để ta sửa dổi các địa chỉ đó, mũi tên đỏ để đưa từng địa chỉ từ khung bên trái qua bên phải, mũi tên xanh dùng để đưa tất cả từ trái qua phải.
    Cuối cùng là hàng nút:
    Benchmark: đánh giá PC của bạn.
    Clear: xoá trắng khung bên phải.
    Load: Mở cá bản lưu trước đó.
    Save: Lưu.
    info: điền thông tin chi tiết về tác gỉả, địa chỉ cần lưu (không cần thiết lắm trừ khi bạn muốn "cả thế giới phải biết tên ta" khi đưa chúng lên Intenet).

Bài 2: Các bước tiến hành

Khởi động AM trước rồi mới chạy game. Trong khi chơi game, ghi lại giá trị bạn muốn thay đổi (ví dụ số tiền của tôi là 5000) rồi nhấn Ctrl + F12 (tổ hợp phím này do AM mặc định, bạn có thể đổi lại ở mục Options hoặc nhấn Alt - Tab hoặc Ctrl + Esc hoặc nhấn phím có biểu tượng cửa sổ gần phím trắng) để trở lại với cửa sổ AM. Lưu ý là nên hạn chế dùng AM với các game 3D đòi cấu hình cao vì thời gian chờ sẽ rất lâu, có thể treo máy khi bạn tìm kiếm.
    Chọn tên game trong mục Selcect Process (nếu chơi game gỉa lập thì bạn chọn tên của chương trình giả lập đó).
    Chọn Search, gõ giá trị bạn ghi lúc nãy và đợi. AM sẽ lọc ra khoảng vài ngàn cái nhưng chỉ có 1 vài cái là đúng cái ta cần.
    Trở lại game, thay đổi giá trị đó (tôi bán vài món đồ - số tiền tăng lên 5500), lại nhấn Ctrl + F12 để ra ngoài, lần này bạn chọn nút sieve rồi gõ vào 5500. AM sẽ tìm trong các địa chỉ ban nãy, cái nào đã chuyển sang 5500 sẽ giữ lại, còn lại được loại bỏ. Lập lại bước này nhiều lần đến khi chỉ còn 1 địa chỉ hoặc số địa chỉ còn ở khung bên trái không đổi sau khi sàng lọc nhiều lần (ví dụ 5 cái vẫn là 5 cái, không giảm xuống thành 4 hoặc 3 nữa).
    Nhấp mũi tên xanh để đưa tất cả chúng sang bên phải, ở cột value bạn gõ lại giá trị mình muốn rồi trở vào game.
    Oa... ta đã có những gì ta muốn (xem phần Help để có ví dụ cụ thể).

Bài 3: Mở rộng

Nếu đời đơn giản thế thì mình viết cái bài này làm gì cho khổ. Chết ở chỗ, chả có cái địa chỉ nào giống cái nào, cách tìm mỗi cái cũng khác; thế mới nói "nghề chơi cũng lắm công phu".
    Bạn đã hiểu được cách cơ bản để tìm 1 địa chỉ, giờ chúng ta học về nó kĩ hơn. ít ra thì bạn cũng không còn là amateur chơi hack (chưa chắc là pro nhe, đừng có tưởng tượng nhiều quá... hô hô : - )
    Mỗi địa chỉ gồm 3 phần:
    Địa chỉ của nó: gồm 1 dãy số thập lục phân (hệ 16 - đừng nhầm với hệ thập phân là cơ số 10 ta thường dùng): ví dụ: 0062D27A, 01FF2018 ...
    Giá trị nó đang mang (cái này ta tìm và thay đổi theo ý thích): Ví dụ: địa chỉ 0062D27A mang giá trị 5000 là số tiền của bạn.
    Kiểu dữ liệu: ví dụ: 0062D27A có kiểu integer 1 byte (kiểu số nguyên 1 byte) nó sẽ chứa được giá trị tối đa là 255, nếu nhiều hơn sẽ báo lỗi.
    ví dụ: 01FF2018 có kiểu integer 2 bytes (kiểu số nguyên 2 bytes) chứa được bao nhiêu tôi cũng không nhớ, chỉ biết nó cao hơn 1 byte là đủ.
    Có rất nhiều kiểu như vậy, tha hồ cho bạn chọn như float: kiểu số thực chứa các giá trị lẻ cỡ 6.525 hoặc 1.352 ... (tài nguyên của Age of Empire II được chứa trong các địa chỉ kiểu Float như vàng là 24000.00, đá là 1500.00 v.v... nên đừng dùng AOE II để thực hành), string: chuỗi - thường là lời thoại... vân vân và vân vân; nhưng thường thì ta chỉ cần dùng integer là đủ.

Khi chọn Search, bạn nên tìm hiểu kĩ giá trị mà mình muốn tìm thuộc loại nào để tìm cho đúng. Ví dụ: Nếu tìm số đạn trong game bắn súng, bạn để ý thấy số lượng tối đa được đem theo ít hơn 255 thì mạnh dạn đánh dấu chọn integer 1 byte (bỏ hết các cái còn lại) trong phần type, mục custom ở bảng search, nếu không rõ hoặc không đoán được, cứ chọn integer ở mục type; AM sẽ tìm hết các địa chỉ dạng integer có giá trị cần rồi sẽ lọc lại sau (điều này lâu hơn nhưng cũng tuỳ thuộc vào cấu hình máy mà thời gian tìm kiếm nhanh hay chậm). Còn nếu không biết thì chọn ALL luôn, tìm hết tất cả các loại rồi tính.

Nếu chơi game đánh võ, độ dài thanh máu không thể hiện bằng số, bạn chọn mục unnkown value trong mục search của bảng search, rồi trong bảng sieve, bạn chọn tăng; giảm hay thay đổi (ỉncreased, decreased hoặc changed) trong mục value, cứ thế AM sẽ loại bỏ dần những địa chỉ không phù hợp.

Trong game dàn trận; các tài nguyên thường nằm cách đều nhau, bạn có thể chọn sequence ò values rồi nhập số địa chỉ cần tìm; giá trị lần lượt của chúng. Ví dụ : Age of empire gỗ (5000); thịt (14006); vàng (8000); đá(106) tương ứng 4 địa chỉ; AM sẽ tìm 4 địa chỉ nào cách đều nhau lần lượt có các giá trị trên.

Trong game nhập vai; nếu thanh EXP (kinh nghiệm) bị che; bạn có thể thử bằng chế độ Range of values rồi nhập 2 giá trị phỏng đoán vào; AM sẽ tìm tất cả địa chỉ có giá trị trong khoảng đó. Ví dụ trong diablo I; lúc mới giết con quái vật đầu tiên tôi tìm exp mình nhận được trong khoảng 0 đến 1000; cứ thế , cứ thế...

Nếu biết chắc giá trị; cứ chọn Exact value là xong còn nếu không biết kiểu thì chọn đại là type ALL nhưng nên để theo mặc định là Integer

Khi tìm được, lỡ AM chơi ác cho cỡ 50 cái địa chỉ rồi không giảm được nữa, bạn chọn mũi tên xanh để tống tất cả qua bên phải, nhấn ctrl - A để tô đen toàn bộ, nhấp phải chuột chọn set value; khung set value hiện lên gồm 2 phần value và step (đây chẳng qua là 1 cấp số cộng với value là gía trị ban đầu; step là công sai; tức là giá trị cộng thêm khi qua 1 địa chỉ mới), bạn gõ 1 và 1 vào rồi ok thử đi. OA, 50 cái địa chỉ đó lần lượt mang giá trị từ 1 -> 50; vào lại game xem cái mình cần tìm mang số mấy (ví dụ số tiền thành 32) là bạn biết được cái địa chỉ nào là thật liền (xiềng là địa chỉ mang gía trị 32 ở AM chứ đâu).
    Cách này cũng áp dụng cho ai lười gõ từng giá trị một nếu tìm dược 1 lô số lượng item; cứ gõ 99 step 0 là tất cả chúng đều có số lượng 99; sướng gì đâu.

Khi bạn nhấn nút mũi tên để chuỷên các giá trị từ khung bên trái sang phải; nếu làm bíếng chỉnh lại giá trị khi đã vô lại game (tiền chẳng hạn), bạn bấm chuột vào ô vuông có nằm ở cột F (khung bên phải) - 1 chữ X sẽ hiện ra; giá trị đó sẽ bị đông cứng (freeze), tha hồ bạn dùng không hết.
    Ở khung bên phải, ta có thể chỉnh lại giá trị (value); thêm vài chữ để gợi nhớ như mạng, tiền, đạn ở mục Description (nếu không, bạn lưu lại bảng địa chỉ đó, lần sau mở ra thì đố mà nhớ được cái nào dùng để chỉnh gì, mặc định là "value 1", "value 2",...). Thay đổi cả cái địa chỉ đó (mục address), sửa lại kiểu dữ liệu (type) v.v... Đặc biệt, khi bạn nhấp chuột vào mục type; bảng edit address hiện ra, trong thẻ special hotkeys, bạn có thể đặt phím tắt (setup hot key) để "đông cứng" giá trị (freeze/unfreeze), thiết lập giá trị mới (set value) hay cộng thêm vào giá trị đang có khi nhấn phím nóng (add to the value). Nói cách khác, nó là control panel của ta đó.

Bạn nên lưu ý: nếu lưu 1 bảng địa chỉ nào đó (save); bạn nên chú ý đến phiên bản đang dùng. AM phiên bản cũ không thể mở được bảng AM của phiên bảng mới. Giữa các hệ máy khác nhau (nếu chơi game giả lập), phiên bản Window sử dụng, thậm chí cả phiên bản khác nhau của cùng 1 chương trình giả lập game, địa chỉ tìm kiếm được sẽ khác nhau. (Như 0058D381 là địa chỉ Gil của FF 9 chạy trên epsxe 4.x, nhưng 0062E3F5 lại là địa chỉ gil của FF 9 chạy trên epsxe 6.x). Tuy khác nhau về địa chỉ, nhưng khoảng cách giữa 2 địa chỉ ở cùng 1 phiên bản lại luôn bằng nhau. (như khoảng cách của gil và con GF quzacolt ở bản epsxe nào cũng là AAB). Tất cả phép toán đều được thực hiện trên hệ 16 (thập lục phân). Bạn không cần học mà chỉ cần lấy máy tính bỏ túi Casio fx 570 ms, bấm mode 2 lần, chọn Base (3), nhấn ^ để chọn hệ 16 (mà hình hiện chữ H) và rồi cộng trừ thoải mái. Nếu không có, bạn vào start\program\Accessories\calculate, chọn view\scientific, nhấp vào chữ Hex rồi tính.
    Chính vấn đề đó, AM cung cấp cho ta chức năng Auto apply offset. Bạn chỉ việc tìm địa chỉ mình cần ở khung bên trái (tô đen nó) rồi nhấp phải chuột lên địa chỉ tương ứng ở khung bên phải (dĩ nhiên là các gíá trị ở khung bên phải không chính xác do khác phiên bản giả lập hay hệ điều hành như đã nói trên), chọn Auto apply offset\Apply to all, tất cả địa chỉ đó sẽ được cập nhật theo địa chỉ mới mà vẫn giữ nguyên khoảng cách với nhau, bạn lại tiếp tục dùng chúng mà không phải tìm lại mất thời giờ.

Vậy là bạn đã hiểu được AM là gì. Nó hoạt động ra sao. Dùng nó cũng đâu khó (dù có nhiều chức năng mình không giới thiệu vì không phổ biến và bài viết chỉ mang tính khái quát).

Nếu có thắc mắc hay góp ý, xin tự nhiên gởi về địa chỉ email của mình, mình sẽ hướng dẫn kĩ hơn cho ai chưa biết dùng AM. Cám ơn. :D :D :D

2. MasterDiablo

MasterDiablo Black Knight

Cái này có nhiều người làm trước đó rồi mà ._. sao bác làm lại làm gì ???? hay lại muốn câu MP :p .... ^___^ .... Artmoney chỉ cần biết chút tiếng anh là dùng được ngay thôi mà ^^ ....

3. Atachi

Atachi The Boy From Nowhere

Cái art money là 1 chương trính không phải là mới,có lẽ 70% mem đã biết đến nó,nhưng cái bài này là của bạn thì ghi rõ tên bạn vào,nếu copy thì ghi rõ nguồn.

4. luky89

luky89 C O N T R A

Cái bài này hay đó, nếu của bạn dịch từ tiếng Anh thì ghi rõ nguồn đi. Tuy mem nào cũng bít nhưng bít rõ tận đường đi như vậy thì chắc hiếm ai bít (nói hiếm vậy ko bít có hiếm thiệt ko) . Seo bạn ko up lên cái AM này luôn nhỉ để mọi người down dzìa cho tiện ---> mới hum bữa cài lại win nên mất cả AM .... tiếc quá :((

5. changtraiyeugame

changtraiyeugame Youtube Master Race

may pac oi co cheat gi? ma` co the' dung` dc voi cac loai game? ko

6. changtraiyeugame

em co bit 1 loai do hinh nhu giong loai cua pac dantoratok
    nhung ko bit dung`.kho' lem may pac ah`.

7. changtraiyeugame

em hien tai dang choi The sim co pac nao` bi cheat thi` chi giao cho em nha.o nha` em co tro` nay` copy tu` CD vo nhung choi kho' wae' nen em mong dc su giup do~ cua cac' pac' . :D