giúp mình với !!!

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi huynhtanvu89, 11/3/08.

1. huynhtanvu89

huynhtanvu89 Youtube Master Race

cho mình hỏi lại máy nhà mình có cấu hình như sau :
    intel(R) pentium(R) dual cpu e2160 @ 1.8ghz(2cpus)
    memory 1022mb ram
    display intel(R) 82945g chipset family
    VGA 224mb
    HDD 120G
    vậy sao mình ko chơi được titan quest ? mình cài xong rồi lúc click vô chơi thì màn hình nó nháy 1 cái rùi thui hà . mình cài dungeor lord vô cũng bị y như vậy .
    hình như muốn chơi được mấy trò hiện nay phải có card màn hình Gelforce.....hỗ trợ pixel shader.... thì mới chơi được phải ko ?
    vậy mình muốn thay VGA 224mb onboard đó = 1 cái Gelforce hoac NDIVA 256mb co hỗ trợ pixel shader thì giá hiện nay là bao nhiu ( nếu mua mới ) còn nếu mua cũ thì bao nhiu ?
    à còn cái này nữa có nhiều trò mình cài xong rồi lúc click vô chơi thì no' ghi như vầy "this application has iled to start because d3dx9_25.dll was not found.reintalling the application may fix the problem" ( cái này bị khi mình cài Loki ) còn mấy trò khác cũng truong tự như vậy nhưng thay vì " d3dx9_25.dll" thì nó ghi cái khác như "d3dx9_29.dll , d3dx9_3.dll ........" vậy lỗi này do đĩa game mình mua hay 1 lý do nào khác vậy

2. Tommy_VC

Tommy_VC Battlefield Veteran

Download thử driver mới nhất cho vid on board xem. Download thêm DirectX9.0c mới nhất nữa.

3. khiemdepchai

khiemdepchai Legend of Zelda

Mình xin trả lời câu hỏi của bạn:
    1/ Các trò chơi hiện nay đều đòi hỏi 1 card màn hình tương đối mạnh và hỗ trợ DirectX 9.0c và Pixel Shader 2.0. Card màn hình onboard thì ko có hỗ trợ hoàn toàn Pixel Shader 2.0. Do đó nếu muốn chơi Titan Quest hay các trò mới ra hiện nay bạn phải mua thêm 1 card màn hình rời.
    2/ Ko chỉ card màn hình Geforce mới hỗ trợ Pixel Shader mà card Radeon cũng hỗ trợ. Theo cấu hình máy bạn ghi thì máy bạn là máy mới mua, có hỗ trợ card PCI-Express, chứ còn máy mình đang xài vẫn còn dùng chuẩn AGP :D
    Nên bạn nâng cấp card màn hình cũng dễ thui. Nếu khả năng tài chính của bạn khá dư dả thì bạn nên mua card geforce 8600 GTS 256 MB tầm khoảng ~200USD, còn nếu ko có điều kiện bạn có thể mua Radeon X2600 Pro hay X2600XT khoảng 150-200 USD, nếu eo hẹp nữa thỉ mua cái Geforce 7800GS chỉ khoảng hơn 100 USD, chúng đều là những card hỗ trợ tốt Pixel Shader và DirectX, với lại hãng Nvidia sản xuất ra dòng Geforce chứ ko phải 2 cái đó khác nhau :hug:
    3/ Lỗi trên ko phải do đĩa. Bạn mua đĩa khác nó cũng bị y chang hà. Nguyên nhân em cũng chưa rõ. Nhưng cách khác phục thì rất dễ:
    -Bạn vào đây: http://www.dll-files.com/
    -Sau đó nhấn tên .dll file mà bạn thiếu vào, download nó, nó sẽ ra 1 tập tin winzip, giải nén ra.
    Chép tập tin .dll đó vào C:\WINDOWS\system32. Có thể bạn cài window vào ổ khác.
    Thế là xong. Bạn đã có thể chơi game. Mình đã gặp lỗi này tại trò Gears of war và Bioshock.
    PS: cấu hình máy mình đang xài ( chuẩn AGP ah ):whew:
    CPU: P4 3.2 ghz
    Ram: 2x1gb kingmax
    Card màn hình: sapphire radeon X1950PRO 512Mb DDR3 AGP
    Chơi Titan Quest đẩy max đc khoảng 75 khung hình/ giây. :D