[Guide]Jeraziah

Thảo luận trong 'Thư viện' bắt đầu bởi vipcva, 1/9/10.

1. vipcva

vipcva Youtube Master Race

Jeraziah Guide

I. Lời nói đầu

Sau một hồi lòng vòng một loạt các forum như GameVN, thực sự thấy các guide viết về hero này khá là "sida" và có thể làm một số bạn đã noob nay càng noob hơn trong mắt đồng đội. Vì vậy, tôi quyết định viết thêm một guide nữa và hướng dẫn chính xác những gì bạn phải làm trong quá trình chơi Jeraziah (gần giống Omni Knight), không phải cứ cast skill heal vào mặt đồng đội được coi là support. Nếu bạn cảm thấy không thích guide này hoặc có cách riêng thì cứ việc ra ngoài và chơi Jeraziah theo phong cách carry sida mà bạn hay đọc ở một số guide hoặc do đánh Public mà học được

II. Nên pick Jeraziah khi nào?

Không phải support nào cũng có vai trò giống nhau trong mọi trường hợp. Vì thế, bạn hãy lựa chọn những trường hợp cần thiết để pick Jeraziah sao cho phù hợp với đội hình của team nhất. Tất nhiên không phải lúc nào bạn cũng có thể pick con này liên tục trong mọi trận đấu, hãy để mắt thêm một số support khác như Glacius, Demented Shaman, Plague Rider, v.v..... nếu cần thiết. Dưới đây sẽ là một số trường hợp mà bạn có thể pick Jeraziah trong trận đấu.

* Team của bạn có một số semi-carry là ranger, ví dụ như: Arachna, Corrupted Disciple, Moon Queen, Forsaken Archer
    * Trong đội hình có một số hero gank cần channeling như: Magmus, Kraken, Succubus, Voodoo Jester
    * Đối mặt với đội hình có combo AOE Skill (Area Of Effect) gây sát thương mạnh trong combat

Tuyệt đối không pick Jeraziah trong các trường hợp sau

* Pick để đi lane + bảo kê Melee Carrier (hãy để việc đó cho Demented và Voodoo)
    * Team có quá nhiều melee heroes
    * Tư tưởng farm thành carrier luôn ngự trị trong đầu các bạn

III. Chỉ số cơ bản

Có thể nói Jeraziah là hero support có chỉ số khá hoàn hảo ở đầu game. Chỉ số STR của hero này lúc khởi điểm và tăng sau mỗi level khá ổn định và có thể giúp bạn sống sót nếu đối phương muốn FB bạn ngay đầu game, armor 4.1 cũng là một lợi thế mạnh khi nó có thể giúp giảm damage harass của đối phương. Bạn sẽ không cần item STR trong thời kỳ đầu, thay vào đó hãy để tiền mua một ít item khác để cải thiện chỉ số INT của mình, nhiều mana sẽ là một cái lợi lớn dành cho bạn khi ở đầu game

IV. Kỹ năng của hero

Inner Light (Q)
    Kỹ năng hồi máu cho đồng đội và gây sát thương ra xung quanh trong phạm vi 400 AOE. Damage gây cho đối phương là loại Pure-Damage, không bị ảnh hưởng bởi giáp và kháng phép.

1. Heal 90HP cho đồng đội và gây lượng damage tương ứng lên địch. Mana Cost 100. Cooldown 12 giây
    2. Heal 180HP cho đồng đội và gây lượng damage tương ứng lên địch. Mana Cost 120. Cooldown 12 giây
    3. Heal 270HP cho đồng đội và gây lượng damage tương ứng lên địch. Mana Cost 140. Cooldown 12 giây
    4. Heal 360HP cho đồng đội và gây lượng damage tương ứng lên địch. Mana Cost 160. Cooldown 12 giây

Protective Charm (W)
    Tạo lá chắn bảo vệ khỏi các phép thuật cho unit được cast vào, lá chắn này khi cast vào unit có khả năng tự xóa bỏ các debuff trên người unit

1. Thời gian hiệu lực 5 giây. Mana Cost 60. Cooldown 20 giây
    2. Thời gian hiệu lực 8 giây. Mana Cost 70. Cooldown 20 giây
    3. Thời gian hiệu lực 11 giây. Mana Cost 80. Cooldown 20 giây
    4. Thời gian hiệu lực 14 giây. Mana Cost 90. Cooldown 20 giây

Righteous Strike
    Skill bị động, cho phép Jeraziah tạo ra một cú chém lan xung quanh unit. Gây 50% damage lan cho unit xung quanh và slow unit bị chém 30%
    Cooldown: 15.0 / 12.0 / 9.0 / 5.0 Seconds
    1. Thêm 8 Bonus Damage và slow unit trong 2 giây
    2. Thêm 16 Bonus Damage và slow unit trong 3 giây
    3. Thêm 24 Bonus Damage và slow unit trong 4 giây
    4. Thêm 32 Bonus Damage và slow unit trong 5 giây

Sol's Blessing (R)
    Buff +1000 Armor và +25 HP/s cho đồng đội đứng xung quanh phạm vi 600AOE

1. Thời gian hiệu lực là 5 giây. Mana Cost 125. Cooldown 150 giây
    2. Thời gian hiệu lực là 6 giây. Mana Cost 175. Cooldown 150 giây
    3. Thời gian hiệu lực là 7 giây. Mana Cost 250. Cooldown 150 giây

V. Xây dựng item cơ bản

Vì guide này build theo đường supporter nên item của hero này sẽ không được mạnh như các abnj đang mong muốn. Đầu tiên là cách mua item từ level 1
    Tôi đảm bảo với đống item khởi đầu này bạn sẽ có thể trụ lane và phối hợp gank với đồng đội một cách tốt nhất, Rune Of The Blight dùng để hồi máu, cắt tỉa cây khi chạy chốn trong khi Mana Potion giúp bạn có thêm vài lần heal và buff shield trong suốt thời gian early game của mình. Bạn hãy cố gắng farm đến khi đạt được core item chính thức như thế này
    Lấy giả thuyết đơn giản, bạn farm đủ số item này vào lv 9-10 thì bạn sẽ có những chỉ số như sau:
    Heath: 1100 + 1.75 (regen/s)
    Mana: 598+ 3.7 (regen/s)
    Armor: 12.32 (giảm 42.5% physical damage)
    Còn đây là so với việc cầm mỗi cái boot + Ring Of Sorcery và 2 bracelet
    Heath: 1157 + 1.84 (regen/s)
    Mana: 781+ 1.49 (regen/s)
    Armor: 9.9 (giảm 37.3% physical damage)
    Rõ ràng các bạn có thể thấy cách build của tôi nghiêng về Armor lẫn Mana Regen/s nhiều hơn so với cách build cơ bản thứ 2 mà các bạn thường gặp. Nhưng bù lại, số item tôi phải farm theo cách build 1 có lẽ là nhẹ hơn nhiều so với cách build thứ 2 do chưa có nguyên vật liệu nào quá 1000 Gold cả, đồng thời nếu xét một mặt nào đó thì cách build của tôi cho các bạn lợi thế lớn khi hầu hết game là các bạn phải chạy nhảy đảo lane liên tục. Cách build 1 cũng "mở" hơn so với cách build thứ 2 vì Mana Tube là một item rất cần thiết để bạn có thế nâng cấp lên các item khác sau này. Ví dụ cơ bản là một trong các item ngay dưới đây:

+ Kuldra's Sheepstick: Bạn hoàn toàn có thê chọn lựa item này làm đích phải tới tiếp theo, sẽ không ai nói bạn hay mắng chửi bạn farm item này cho team cả. Lượng stats + khả năng hex mà item này đem lại chắc chắn team sẽ có một sự thuận lợi lớn trong những pha gank hay combat
    + Stormspirit: Lựa chọn thứ 2 để có một disable nhanh gọn tức thời và không tốn thời gian farm của bạn. Bạn hoàn toàn có thể dùng nó trong tường hợp team gank 2 đứa, trong khi focus đứa thứ nhất thì bạn có thể chặn đứa thứ 2 lại và cyclone nó lên để tạo thời gian cho đồng đội thịt thằng thứ nhất
    + Restoration Stone: Item đáng giá thứ 3, bạn sẽ có 2 lần ultimate bất tử cho đồng đội. Đây là lựa chọn thích hợp khi mà những combat tổng luôn kéo ra dài dằng dặc và liên tục cho cả hai bên
    +Blood Stone : thêm máu thêm mana thêm mana , hp regen , khi ban hi sinh tăng máu đồng đội ^^
    + Mock Of Brilliance: Bạn không phải carry, nhiệm vụ của bạn là chạy nhảy khắp nơi và heal lẫn hỗ trợ cho team, không có thời gian mà farm item này trừ khi cả team mỗi bạn tank thi lên trong vòng 25 phút rồi lên Heart + Boot Of Travel
    + Runed Axe: như trên
    + Frostburn: Bạn đã có slow rồi, vậy cần thêm làm gì rồi sau đó thọt mana vì không đủ combo?
    + Giáp Cuối : quá lãng phí mà con này dame thấp
    VI. Cách tăng skill

1. Protective Charm
    2. Inner Light
    3. Inner Light
    4. Righteous Strike
    5. Inner Light
    6. Sol's Blessing
    7. Inner Light
    8. Protective Charm
    9. Protective Charm
    10. Protective Charm
    11. Sol's Blessing
    12. Righteous Strike
    13. Righteous Strike
    14. Righteous Strike
    15. Stats
    16. Sol's Blessing
    17.> 25. : stat
    VII. Nghệ thuật điều khiển Jeraziah

Thực sự thì trong các heroes có sẵn của HoN hay DotA, Jeraziah là hero có khả năng giúp đảo ngược một tình huống nhanh nhất và cũng bất ngờ nhất, đương nhiên người cầm nó cũng phải thật tỉnh táo + khả năng phán đoán tốt mới có thể phát huy sức mạnh của Jeraziah trong các trường hợp. Tốt nhất, các bạn nên nhớ các điều sau:

* Inner Light không phải là một skill để bạn dùng liên tục trong việc farm quái của mình, chỉ dùng khoảng 1-2 lần để có thể clear cùng lúc 4-5 con creep, không nên dùng nếu chỉ để giết 1 hoặc 2 con
    * Luôn cầm Homecoming Stone trong người để có thể town lên xuống bất kỳ lúc nào nếu rơi vào hoàn cảnh teammate bị gank
    * Ward đúng và hợp lý, căn thời gian sao cho hợp lý vì bạn còn phải farm các item khác
    * Sol's Blessing chỉ được dùng ở giữa combat tổng, không được buff lúc cả team chưa lao vào combat

Ngoài ra bạn cũng cần để ý cách sử dụng Protective Charm sao cho thật hợp lý, ở đây tôi sẽ đặt ra một số trường hợp để bạn sử dụng sao cho hợp lý.

* Team bạn có hero sử dụng blink để gank như Magmus, Pebble, hãy luôn đi cùng với họ và trước khi họ blink thì hãy buff Protective Charm. Những hero này hoàn toàn có thể combo trọn vẹn và kết liễu đối phương mà không hề gặp phải một trở ngại nào (VD: bị stun sau khi combo, hóa hex,....)
    * Hóa giải các buff của hero địch, ví dụ đơn giản là hero late của bạn sau khi ăn một loạt combo độc từ Silither hoặc Voodoo Jester thì nhanh tay chạy xuống cứu họ bằng cách buff giáp để xóa bỏ hoàn toàn các buff độc
    * Bạn cũng có thể dùng nó lừa tình một số hero địch, ví dụ như tôi gặp Moon Queen trong rừng, nó sẽ nhanh chân đuổi theo và bật ultimate lên với hy vọng kết liễu được. Nhưng, tôi nhanh trí buff shield vào người và khiến luna lãng phí một lượng mana và mất thêm một khoảng thời gian để cooldown ultimate

Sory mình không biết dùng photot bucket :((:((:((:((:((:((:((:((:((

2. -=DragonKnight=-

-=DragonKnight=- Youtube Master Race

Copy bên VNB 8-}, tác giả bài viết này cũng ở box này đấy bạn 8-} bạn sắp ăn tạ rồi :-@

3. boykhanh20

boykhanh20 Sonic the Hedgehog

Guild mà ko có hình thì thật sự ko ổn :|...

Với AOE skill thì pick Jera làm gì??? ko hiểu :|. cái Ultimate của Jera kháng vật lý mà, phép nó phang vào đầu nát sọ :|

Lv1 nâng shield làm gì vậy ? ko hiểu ... sao ko nâng hồi máu vậy?? tui chưa thấy con Jera nào chơi nâng lv1 shield cả...

Về item thì cái Storm Spirit còn đc đc, chứ cái Kuldra's Sheepstick+Restoration Stone+Mock thì bó tay...
    Hex là 1 món mà Jera ko bao giờ lên đc vì quá tốn tiền và khó lên, tốn 5K5 mà chỉ để lấy cái hex thì tui lên cái Heart tanker cho team còn sướng hơn gấp ngàn lần.
    Còn cái Mock thì 1 cave như Jera chắc farm điên cuồng mới lên đc =.=!
    Còn cái Restoration Stone thì ... cũng bựa chả kém... bạn lên cái này làm cái gì ... 1 cái ultimate là quá đủ rồi, chẳng có cái combat nào dài đến nỗi cho bạn ultimate 2 lần cả... tôi còn sợ bạn chết mà chưa kịp ultimate 1 lần nữa kìa, vì cả đóng đồ bạn lên nó yếu như bún.

Lưu ý với bạn là con Jera nó ko phải là 1 con thuần Support... nó có 1/2 tanker trong người... nếu bạn bỏ qua điều này thì thật uổng phí cuộc đời của Jera.

Chỉnh sửa cuối: 1/9/10
  4. 11110

11110 Sonic the Hedgehog