Hack đây, hack tiền, máu, Chocobo points cho FF IX bản giả lập PS đây !

Thảo luận trong 'FFIX' bắt đầu bởi Huy Nanzi, 10/2/04.

1. Huy Nanzi

Huy Nanzi Youtube Master Race

Mình thấy ở trong các bài thì nói rằng trong FF IX chỉ có thể hack được tiền thôi, nhưng khi mình chơi FF IX bản PS giả lập ePSXe 1.6 thì mình có thể hack được tiền, thậm chí cả máu nữa ! Sau đây là cách thức thực hiện:
    Chương trình yêu cầu :
    - Magic Trainer Creator (chương trình này có thể thay thế bằng bất cứ chương trình nào khác có cùng chứa năng như Game Hack hay Game Wiz...)
    - Trainer Maker Kit 1.5 : chương trình này dùng để tạo ra một chương trình độc lập dùng để hack game theo các thiết lập của bạn.
    Hai chương trình này có thể tìm thấy trong đĩa Neo Geo ở folder Make Trainer. Không biết đĩa này hiện nay trên thị trường còn bán không nữa, bạn nào có biết địa chỉ download thì chỉ cho mọi người cùng biết nha !
    • Hack tiền :
    1/ Đầu tiên bạn phải sử dụng chương Magic Trainer Creator hoặc một chương trình nào đó để dò ra địa chỉ số tiền trong FF IX. Khi vào MTC bạn phải chọn game mà mình cần hack bằng cáhc bấm vào cái nút nhỏ ở bên cạnh chữ Process ID rồi bấm đúp vào tên của game mà bạn muốn cheat (ePSXe.exe).
    2/ Gõ số tiền cần dò vào cái khung dưới dòng chữ Value to search, gõ rồi bạn đánh dấu chọn nút Normal ở phần Search Mode, bấm vào nút Start, chờ cho chương trình dò tìm (thời gian dò được thể hiện ở cái khung dưới dòng chữ Progress).
    3/ Dò xong rồi nếu như có nhiếu kết quả quá thì vào trong game thay số tiền đó (bằng cách mua đồ), trở ra MTC gõ lại giá trị mới vào khung Value to search rồi bấm nút continue. Cứ làm như vậy cho đến khi chỉ còn một địa chỉ duy nhất.
    4/ Bạn bấm đúp vào địa chỉ vừa tìm được rồi copy địa chỉ này bằng cách bấm nút phải rồi copy địa chỉ ở dưới khung Address.
    * Tiếp theo bạn mở Trainer Maker Kit, khi vào nó sẽ yêu cầu nhập tên của chương trình, bạn nhập đại FF IX hoặc tên gì cũng được, bấm nút Create.
    5/ Vào TMK rồi bạn bấm Alt-M-M, xong rồi bấm đúp vào tên chương trình EPSXE.exe ở dưới phần Process Name. Bấm vào EXE Name, gõ vào đó chữ :FF IX.
    6/ Bạn tiếp tục nhấm Alt-I-B để chèn nút vào chương trình Hack (có thể dời vị trí các nút đi bằng cách kéo và thả).
    7/ Bấm phải vào nút mà bạn vừa tạo chọn Write memory actions, bấm tiếp nút Wiz. Trong phần Action to perform chọn WRITE VALUE, trong phần Type of value chọn DWORD, trong phần Address paste địa chỉ của số tiền vừa tìm ra. Trong phần Value thì gõ số tiền mà bạn muốn có (nên chọn số tiền thật lớn, bước này sẽ sửa số tiền mà bạn đang có trong FF IX), xong chọn Apply 2 lần.
    8/ Nhấn Alt-B-B. Chương trình của bạn đã được hoàn thành rồi đó. Mỗi khi chơi FF IX bằng ePSXe, bạn bấm Esc trở ra Windows rồi chạy chương trình của mình ở C:\Program Files\Trainer Maker Kit\FF IX.exe, bấm vào nút Tien thì số tiền sẽ được nâng lên đúng như bạn đã định trong bước 7.
    • Hack Chocobo Points:
    Ở trong đĩa 1 sau khi vào khu rừng Qu’Marsh để gặp Quina Queen bạn hãy đi sang bên phải khu rừng băng qua cầu để đến khu rừng Chocobo. Tại đây, hãy sử dụng con Chocobo để tìm kho báu, chơi nhiều lần để đạt số điểm Chocobo chừng 40, bạn bắt đầu thực hiện như ở bước 1-8 (thay đổi Chocobo Points bằng cách dùng nó để đổi một món đồ nào đó). Ở bước 7 bạn hãy gõ một số points lớn để đủ mua mấy cái Protect Ring và Robe Of Lords để trang bị cho các nhân vật sau này. Các món đồ này có khả năng tăng điểm defense lên rất cao.
    • Hack máu
    Việc hack máu này hơi kì công một tí. Vì nếu như bạn tìm ra địa chỉ máu mà sửa lại thì cũng không được vì mỗi nhân vật đều có một lương máu giới hạn (mình tạm gọi là Health Limit – HL) riêng, khi lên level thì HL mới tăng theo. Vì vậy cho dù bạn có hack được máu đi chăng nữa thì vào trận nó cũng chỉ set tới đúng lương HL thôi. Muốn có nhiều máu hơn thì phải hack luôn cả HL.
    Thực hiện :
    Việc thực hiện thì y như ở bước 1-8, chỉ có điều bạn phải dò ra địa chỉ của cả máu và HL. Ở bước 7, bạn chọn Wiz rồi chọn Action to perform là ADD, còn ở phần Value thì nên ghi là 1000 (cứ một lần hack là cộng thêm 1000 giọt máu). Việc này được thực hiện 2 lần với một lần ghi địa chỉ của Máu, một lần ghi địc chỉ của HL. Mỗi một nút như vậy là của một nhân vật. Như vậy khi hack thì cả lượng máu lẫn HL đều tăng.
    LƯU Ý CHUNG :
    - Bạn nên gộp chung tất cả các nút có tác dụng hack tiền, máu, Chocobo Points vào một chương trình rồi định phím tắt cho các nút này bằng cách bấm nút phải vào nút chọn Properties, trong phần Key có thể chọn một phím hoặc phím kết hợp.
    - Việc sử dụng Trainer Maker Kit chỉ để tạo ra một chương trình tiện lợi hơn cho việc hack (không bắt buộc phải có chương trìng này), chứ quá nhiều lần hack cứ xài chương trìng hack một lần một cái thì mệt thật !
    - Cứ mỗi lần nhân vật của bạn lên level thì lượng máu và HL lại trở về đúng với level của nó nên bạn phải hack lại một lần nữa.
    - Nếu muốn hack máu thì mỗi lúc bạn điều khiển số nhân vật khác nhau thì bạn phải dò địa chỉ máu và HL (VD như khi bạn điều khiển một nhân vật thì bạn phải dò máu và HL riêng, còn khi điều khiển hai, ba, hoặc bốn nhân vật thì phải dò lại cho từng trường hợp).
    - Khi tạo xong chương trình Hack bằng TMK bạn sử dụng thì lại thấy có nút làm tăng máu của nhân vật này, và làm tăng HL của nhân vật khác ! Bạn đừng bối rối vì nếu như làm đủ các nút thì chúng cũng sẽ làm tăng đủ máu cho các nhân vật thôi.
    - Trong TMK còn có nhiều chức năng dùng để trang trí cho chương trình hack của bạn, điều này bạn nên tự khám phá.
    - Thực chất ra bạn chỉ việc sử dụng hack tiền và Chocobo Points để đổi Protect Ring và Robe Of Lords là quá đủ rồi, còn khi nào không có nhiều thời gian chơi game thì mới nên sử dụng phần hack máu thôi.
    * Nói chung thì hơi cực ở việc dò cheats thôi chứ việc hack FF IX không khó lắm. Và khi đã hoàn thành rồi thì đã lắm. Mình khoái nhất là cảnh con mẹ Beatrix ở cuối đĩa 1 đánh lè lưỡi luôn mà không hạ được mình, còn mình chỉ việc chờ Zidane “nổi máu” Trance lên rồi chơi 2 đòn Shift-Break là con mẹ ấy phải chơi tuyệt chiêu rồi, đã ơi là đã !
    Mình học văn hơi dở nên bài viết hơi rườm rà và khó hiểu, mong các bạn thông cảm.
    Nếu có ý kiến gì thì post lên cho mình nha !

2. Steiner

Steiner Hội giang hồ GameVN

Đề nghị bạn không được câu bài bằng cách lập 2 chủ đề có cùng một nội dung trong một BOX nha , việc làm này nếu bị phát hiện sẽ bị trừ điểm khá nặng đó . Mình sẽ đề nghị xoá một Topic dư thừa còn lại của bạn và bạn lưu ý là không nên lặp lại lỗi như vầy nữa nha . Vì bạn là thành viên mới gia nhập nên sẽ được bỏ qua một lần , lần sau đừng vậy nữa nha , thanks (^_^)

3. Huy Nanzi

Ấy cho mình xin lỗi nha, vì lần đầu tính pót bài bấm lộn nút lập bảng bầu chọn. Mình không biết khi chọn gửi bài thì bài đã gửi rồi nên bấm nút back rồi paste bài của mình vào đó rồi gửi lại, thật không ngờ nó lại thành 2 bài có cùng chủ đề, thành thật xin lỗi bạn. #-o

4. Steiner

Steiner Hội giang hồ GameVN

ừh , bạn không có lỗi nếu như không biết , lần sau thì lưu ý và cẩn thận hơn bạn nhé , mình chỉ có mấy ý đó muốn trao đổi với bạn , mong rằng bạn sẽ post bài đúng qui định của diễn đàn , nếu không thì sẽ bị trừ điểm là oan mạng , một vài ý muốn trao đổi cùng bạn , Steiner thân chào (^_^)

5. X-III

X-III Legend of Zelda

Bác Huy Nanzi, đã qua thử nghiệm chưa bác hack kiểu đó thì có khi được đấy...hư cái memory save luôn...Tui đã đọc trên web HackFF rồi, bác chỉ hack được những thứ thật riêng biệt như tiền, chứ hack sức mạnh thì khi thay đổi cái này nó lại khôngt tương thích với vũ khi, đồ trang bị.(vì nó dính nhau nên không thể hack riêng) mình chỉ góp ý vậy thôi.^_^

6. Huy Nanzi

Hic hic chờ bấy lâu nay mới có người hồi âm, bài này mình vừa viết vừa làm mà, tất cả mọi thứ đều tốt đẹp, ở đây mình đâu hack sức mạnh đâu, hack nó thì vào trận là bị reset liền hà, mình chỉ hack máu thôi, hack được cả máu hiện thời và lượng máu giới hạn luôn mà không bị gì cả.

7. Boko85

Boko85 Mega Man

Hê hê, chủ đề này thì có gì đâu, có mấy chỉ số mà, nhân vật có chỉ sô gốc, hack là hack cái này, ai lại hack chỉ số do có weapon. Nói chung thích thì hack thử chơi cho biết kình nghiệm, ko thì lấy code ở web gameshark.com. Với lại đây là code chạy trên trình giả lập trên PC. Đâu phải trên PS. Với mỗi trình giả lập khác nhau, code lại thay đổi đó. Còn nữa, hack stat, thì phải lưu ý ... Hết thời giờ rồi, đi học đây

8. tidus##$$

tidus##$$ Youtube Master Race

thế bác Huy Nanzi đã thử hack chưa đó hay là .....nhưng dù sao về vẫn phải thử biết đâu có thể dùng được thì sao(cảm ơn trước nha)

9. Boko85

Boko85 Mega Man

Hack Game. Ngoại trừ mấy cái trình cheat theo kiểu biết code rồi thay đổi giá trị của code đó như epsxe cheater emulator, nhưng cái trình theo kiểu search từng code thì đều có thể sửa được. Hack thì có thể hack save game chẳng hạn, và có thể lúc đang chạy trò chơi. Tuy vậy hack save game khó hơn nhìu, và lại ko chủ động. Hack khi đang chơi tiện lọi hơn nhiều. Việc hack save game có thể bằng NC, hay Hiew. Tôi nói sơ qua cách hack 1 game RPG (thường chả thằng nào hack CS, hay empries cả). Có rất nhiều thông số ở RPG như máu, tiền, các chỉ số (Stat), ...
    Bạn có thể dùng các trình search, và sửa như gamehack, artmoney (hai cái này dùng khá dễ), cheatfinder (đòi hỏi biết về ngôn ngữ máy một tý). Các bước vô cùng giản đơn :
    1. Chạy trò chơi, tất nhiên. Cố nhớ giá trị cần sửa.
    2. Nhấn Alt+Tab ra màn hình Win. Bật trình hack. Chọn chương trình cần sửa.
    3. Nhấn Search, đánh Value vừa ghi nhớ. Sẽ cho bạn ra vô số kết quả giống nhau. Cái ta cần quan tâm là code mình cần. Okay?
    4. Sửa code đó. Vô lại game. Mọi thứ đã thay đổi theo ý bạn.
    Ghi chú: Mọi thông tin lưu trên máy tính dưới dạng nhị phân. Sửa những thứ này bạn có thể làm điều ko tưởng khi chơi.

*Việc dễ làm nhất, hack tiền, cái này quá dễ, kẻ mới làm cũng làm được. Chỉ việc đặt giá trị cần làm là 4 bytes (Money thường có giá trị lớn hơn 65535). Search, cho rất ít giá trị. Thử nó. Sẽ cho bạn 1 kết quả duy nhất
    *Hack level hay EXP. EXP của nhân vật thường rất lớn, cũng 4 bytes. Bạn sẽ hack vô cùng dễ dàng
    *Hack stat, khó hơn 1 chút. Theo kinh nghiệm bạn có thể lợi dụng code của EXP phía trên. Rồi sửa giá trị lại thành 1 byte. Sau đó cho code giao động quanh đoạn nhỏ, nhận thấy sẽ có code mình cần. Nếu bạn search giá trị stat này, có thể bạn sẽ ko tìm ra trong hàng ngàn adress(cần tới kinh nghiệm đôi chút) Nói chung việc stat phụ thuộc level là vô căn cứ.
    *Hack Card (ff8), Item, có GF sớm(ff8) hay vân vân. Nói chung làm được nó, bạn cần biết rõ cấu hình trò chơi mới suy ra value biểu thị trạng thái. Cái này vô cùng khac nhau ở mỗi trò.
    *Hack những thứ ko tưởng. VD như biến Sephiroth thành của mình thay cho Vincent, một lúc có 3 thằng Squall cùng ra trận, hay có phép The End, Full cure. Hay có phi thuyền sớm. vv... Cái này khó mà dùng trình hack trên, bởi nó chỉ hack đuọc giá trị xác định. Những thứ trên phải dùng cái khác.
    Sẽ trở lại sau, mệt rồi ...

10. Boko85

Boko85 Mega Man

Đầu tiên, hack ff8 (tôi lấy ff8 vì ff7 có bản crack và full, ff9 thì phụ thuộc vào trình giả lập). Ví dụ với Art Money, cho dễ sử dụng
    Đầu tiên là hack tiền, và EXP của nhân vật nào đó ví dụ là Squall, cực dễ, mò tý là ra.
    Hack các chỉ số của Squall, có 2 cách:
    *Dựa vào code EXP của Squall, bạn lùi địa chỉ của code đi khoảng tầm 10-20 giá trị sẽ tìm thấy code của Str, Vit, Mag, Spr, Spd. Từ đó sửa thoải mái.
    *Cần nhớ các chương trình luôn chiếm 1 vùng nhất định trong bộ nhớ. Tức là biết code của tiền, nhìn vào 4 chữ số đầu của code là biết data của chương trình nằm ở khoảng nào. Khi search riêng giá trị noà đó, vd là Strength. Dù có ra trăm nghìn cái, chỉ cần lấy 1 khoảng giá trị thôi. Từ đó lọc bớt đi sẽ ra 1 code duy nhất mình cần.
    Nói thế chắc khó hiếu.
    Vd: Của Squall
    Experience Modifier 01CFD0CC
    Vùng của dữ liệu của FF8 nói chung đều bắt đầu với 01CF....
    Còn chỉ số, bạn sẽ thấy rất gần với Experience Modifier.
    Str 01CFD0D2
    Vit 01CFD0D3
    Mag 01CFD0D4
    ....
    Nói chung là thế.
    Notes: Sở dĩ bạn Huy Nanzi gặp phải việc sau khi sửa, vào lại game các stat reset lại giá trị ban đầu (điều này ko xảy ra với EXP) vì:
    Dữ liệu về các chỉ sô nhân vật lưu trữ thành nhiều byte, chỉ có 1 byte chính, các byte còn lại là phụ, nó có cùng giá trị byte chính kia, nhưng chỉ có tác dụng là hiện lên màn hình chỉ số. VD: 01CFD0D2 là ghi giá trị Str là 57. Một byte khác cùng giá trị với nó là 01CFD0E4 chẳng hạn, thì chỉ có tác dụng làm hiện chỉ số Str là 57 lên màn hình. Nếu bạn sửa byte này thì sẽ reset lại do byte 01CFD0E4 đọc lại byte 01CFD0D2 để hiển thị lại. Nhưng nếu sửa chính byte 01CFD0D2 thì no problem!!!
    Không có hình, diễn đạt kém quá, sorry

11. Huy Nanzi

Không có hình cũng không sao, phải nói là có sự giúp đỡ của Boko 85 quả là rất hữa ích cho chủ đề của mình, cám ơn Boko trước nha. Đúng là cái chương trình hack mà mình gởi lên chỉ hack được các chỉ số thôi, và nó lại còn phụ thuộc vào chương trình giả lập nữa, còn về việc khi các địa chỉ lượng máu và máu giới hạn bị lộn thì mình cũng đồng ý với Boko, nhưng về các chỉ số máu, nếu không hack cả lượng máu giới hạn thì khi vào trận thì nó bị reset về giá trị máu ban đầu của nhân vật là vì khi vào trận thì lượng máu sẽ được đẩy lên cho tới đúng lượng máu giới hạn rồi thôi. Đó là lí do vì sao phải hack cả hai chỉ số.
    To Tidus : bạn về làm thử rồi báo kết quả lên cho mọi người nha.

12. Boko85

Boko85 Mega Man

Chả hiểu bạn nói gì, chỉ số Str, ... thì có 1 code. Còn HP tất nhiên có 2 chỉ số là Max HP và HP hiện thời, điều đó là tất nhiên

13. Huy Nanzi

Cái mà mình muốn nói là HP và Max Hp đó, mà thấy Boko nói về hack FF VIII đã quá, nhưng chỉ tiếc là bây giờ không có đĩa thôi. Thế Boko còn biết trong FF IX bản PS, còn có thể hack gì thêm ngoại trừ mấy cái mà mình đã biết không, chỉ cho mình với.

14. Boko85

Boko85 Mega Man

Nhiều lắm, khi nào tôi tìm tài liệu cho, cũng chỉ mới hack ff6, ff7, ff8. FF9 tôi mới hack nên ít lắm, chỉ là các chỉ số của nhân vật thôi, thêm các ability nữa

15. 1001

1001 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Chơi hack thì chơi làm chi kia ơ chứ. Chả có gì là hấp dẫn cả, tốt nhất là đừng nên chơi.
    To Nanzy: ông muốn chơi FFVIII thì đến nhà tôi đi, tôi có bản trên PS

16. Boko85

Boko85 Mega Man

Trước tiên là vô trang này http://cmgsccc.com/psx/index.php?multi=17. Nó chứa code của ff9 trên nền PS. Tất nhiên là các code này chỉ đúng cho máy PS. Chạy giả lập do cấu tạo bộ nhớ khác nhau nên code sai lệch, ko đúng. Có thể dùng mấy cái trình PEC (ePsxe Emulator Cheater) v.2.0, 3.0 để nhập code, nhưng quan trọng là cần biết code trên nền giả lập (trên mạng thì ko có đâu).
    May mắn là do cấu trúc dữ liệu game là như nhau trên PS hay giả lập nên bạn có thể biết dễ dàng cái code ra sao.
    +Đầu tiên giả sử bạn có cái code tiền trên epsxe nhé. VD như 006425F0, chỉ cần chú ý 5 chữ số sau là 425F0 chẳng hạn.
    +Giở trang web trên xem code tiền trên nền PS là bao nhiêu, giả dụ là 8008B7B0 cũng quan tâm tới 5 chữ số cuối thôi đó là 8B7B0.
    +Đổi 2 số đó (hệ Hecxa - cơ số 16 là 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9,A,B,C,D,E,F) ra hệ thập phân. VD 425F0=4.16^4+2.16^3+5.16^2+15.16+0=271856, 8B7B0=8.16^4+11.16^3+7.16^2+11.16+0=571312. Trừ hai số đó cho nhau, ta có được độ xê dịch của mã từ nên PS đến nền PC. Đó bằng 571312-271856=299456. (Nếu giỏi tính toán với hệ Hex thì có thể ko cần đổi sang hệ thập phân, điều này đơn giản hơn nhiều)
    +Tiếp theo, giở mã ta cần tìm, VD như HP, MP của Zidane, hay code như ko gặp kẻ địch, mã chiến thẳng tất cả Card Game, nhiều điều khác. Nhớ lấy mã này. VD như Max HP của Garnet 8008B3C4. Lấy 5 chữ số cuối là 8B3C4.
    +Đổi số này ra hệ thập phân. 8B3C4=8.16^4+11.16^3+3.16^2+12.16+4=570308.
    +Lấy sô này trừ đi độ xê dịch là: 570308-299456=270852. Đổi ra số Hexa.
    270852=42204=4.16^4+2.16^3+2.16^2+0.16+4.
    +Quay lại code tiền lúc đầu là 006425F0, lấy 3 chữ số đầu, ghép vào 42204 --> code Max Hp là 00642204.

Nói trên là để doạ thôi, chứ việc tìm code theo cách này rất dễ nếu thông thạo hệ Hex (cộng trừ trực tiếp trên hệ 16 cũng ổn) , chỉ cần biết khoảng cách giữa những byte lưu trữ dữ liệu giống nhau (ở đây là tiền và Max Hp) là như nhau ở bản PS và giả lập (đây là cấu trúc dữ liệu)

17. Arcia Rinslet

Arcia Rinslet T.E.T.Я.I.S

hê hê cái này nghe hay nhỉ để tý về làm thử fat xem có đc ko lâu lắm mới trở lại nghề cũ dạo này toàn chơi game online thôi hà bỏ FF tù năm ngoái roài

18. tamokida

tamokida Youtube Master Race

thấy huynh nói vậy đệ muốn hỏi nếu làm như vậy với bản 1.52 có được không zay.
    con nữa mấy cái chương trình huynh nói đó kiếm ở đâu zay đệ tìm không ra ít ra huynh cũng nên kiếm cho cái địa chỉ để download mấy cái đó về chứ không lẽ lại chỉ có thể đọc song rùi để đó không dùng được sao ??
    mong nhận được trả lời sớm hehe!
    thank! :D :D :D :D :D

19. tieuquynd

tieuquynd C O N T R A Lão Làng GVN

Ủa sao bên ngoài đề rõ ràng là hack cho FFIX bản PS mà vào bên trong tui lại thấy toàn là vấn đề của PC vậy.Có nhầm lẫn gì không đó?

20. khungkhungkhung

khungkhungkhung Youtube Master Race

Chả biết sao khi tui hack cái khi vào chơi một tý là ra ngoài màn hình ngồi chơi thế ko biết nữa

__________________________undefinedacccccccccccccccc ::) ::) ::)