Hãy bình chọn"Vua của game RPG" đi các bạn.

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi steven segal, 20/2/03.

?

Vua cua game RPG

1. D

0 phiếu
    0.0%
  2. Diblo

5 phiếu
    27.8%
  3. Legend of the dragon

2 phiếu
    11.1%
  4. Grandia

3 phiếu
    16.7%
  5. Baldur Gate

5 phiếu
    27.8%
  6. Morrowind

3 phiếu
    16.7%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. steven segal

steven segal Donkey Kong

Chà qua một thời gian bình chọ tui thấy ưu thế đang nghiêng về FF đúng như điều tui đã nghĩ,tui không biết ở nước ngoài thì thế nào nhưng theo tui hình như ở nước ta mọi người rất thích chơi FF thì phải.Theo Tifa Lockheart thì rành tiếng Anh là điều tiên quyết để chơi game nhưng điều này thì có ảnh hưởng gì đến cuộc bình chọn của chúng ta.

2. Pal

Pal Dragon Quest

@lính vũ trụ & Zidane: thì tôi có nói FF7 chán đâu? Thậm chí tôi còn khen nó ấy chứ :?:

3. Zidane114

Zidane114 Mr & Ms Pac-Man

đúng rùi đó cảm ơn bác lính vũ trụ đã ủng hộ tui
    đó bác PAL thấy chưa

4. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

Tui thì thấy FF7 chơi rất hay, tui chơi hoài mà không chán đấy chứ Pal? hiện nay tui đang chơi FF10 nhưng vẫn thấy không hay bằng cái cũ, FF7 thực sự đã làm một cuộc cách mạng trong làng game RPG, còn về ngôi vị vua? tui thì chỉ quan tâmđến những game hay(hình ảnh, cách chơi,cốt tryện)do đó tui từ xưa đến giờ vẫn chưa thấy game nào đáp ứng đủ những tiêu chuẩn tui đề ra.Thế còn các bác?

5. Pal

Pal Dragon Quest

@Zidane: thứ nhất là FF7 nếu so với một số game thời đó (năm 97 thì phải) thì hình ảnh còn nói là đẹp chán. Thứ 2, cốt truyện hay cũng chưa bằng có cái Game Play thú vị, chính game play mới là cái hấp dẫn gamer nhiều hơn.

6. Zidane114

theo tui mỗi người đều có 1 sở thích riêng nên việc chọn lựa game vua rất khó,nhưng theo tui thì thể loại FF vẫn là đẹp nhất
    này bác kenetic đâu phải cứ game có hình ảnh đẹp là đuợc mọi người ưa chuộng,game hay là do chủ yếu nhờ cốt truyện chính cốt truyện mới là điều đáng quan tâm,đơn cử tui xin lấy ví dụ game legend of the dragon và FF7 đó đều là những game hình ảnh ko được đẹp nhưng rất ăn khách,còn về phần video thì nó cũng quan trọng nhưng ko bằng cốt truyện

7. kenetic

kenetic Donkey Kong

đúng đấy, trên Xbox có nhiều game RP hay lắm , hình ảnh thì FF còn phải học hỏi nhiều
    mà đồ hoạ của Xbox đẹp hơn PS2 thì phải

8. Pal

Pal Dragon Quest

Game nào hay nhất thì còn tuỳ thuộc vào ý kiến của mỗi người. Nhưng nếu xét về tính RP thì có lẽ FF còn lâu mới làm vua được.

9. kenetic

kenetic Donkey Kong

RPG có nhiều loại lắm muốn nói loại nào hả

10. Tifa Lockheart

Tifa Lockheart Legend of Zelda

đúng là có nhiều người chơi và rất thích các game FF. bản thân tôi cũng là 1 fan của FF. nhưng mà nói rằng FF là vua của RPG thì có phần hơi quá đáng. đặc điểm của các game FF là dễ chơi, cốt truuyện khá hay, tuy nhiên, nó hơi bị đơn giản quá mức. trong FF, cốt truyện của nó không thể thay đổi được vì vậy, có 1 số người còn không cho rằng FF là RPG nữa.

vì vậy ... FF khó có thể là vua RPG ... mà thật sự thì mỗi game có 1 cái hay khác nhau, khó có thể chọn được 1 game nào để gọi là vua được

11. steven segal

steven segal Donkey Kong

Các game thuộc thể loại RPG rất nhiều nhưng từ trước tới giờ việc bình chọn ra một game vua của thể loại RPG vẫn chưa ngã ngũ.Do đó mình mở trang này nhằm mục đích đó.Đây sẽ là nơi để các fan của thể loại game RPG lên tiếng bình chọn & bảo vệ thay cho trò chơi yêu thích của mifnh.Và để mở màn mình sẽ bình chọn trước:theo mình thì FF chính là vua của Game RPG,...Nào các ban hãy bắt đầu đi nào.

12. steven segal

steven segal Donkey Kong

Đầu tiên là Tifa Lockheart,nhìn cách đặt tên của bạn là tui biết bạn là fan của FF rồi.Chứng tỏ là bạn đã từng chơi rất nhiều phiên bản của FF,nhưng tui không hiểu tại sao bạn lại cho rằng FF là dễ chơi,bạn hãy nhớ lại lần đầu tiên chơi FF xem thì tui nghĩ bạn sẽ rút lại lời phát hiểu đó.Còn nữa bạn cho rằng nó đơn giản ư?Không dám đâu thưa bạn,nếu bạn cho rằng đơn giản thì bạn thử nói cho tui nghe về nội dung của FF VII đi,đó là chưa kể về ý nghĩa,tính nhân bản & cả một thế giới huyền ảo trong FF mà bạn cho là đơn giản.Nếu bạn muốn cốt truyện của nó thay đổi theo ý của mỗi người chơi thì tui nghĩ bây giờ chưa có trò chơi dạng như vậy đâu và nếu như vậy thì còn gì là FF nữa.
    Thứ hai là tui rất đồng tình với bạn Zidane114,đâu phải game nào hình ảnh đẹp cũng là hay đâu,mà phải dựa vào nội dung,ý nghĩa,tính chất giáo dục,có quá bạo lực lắm hay không.Mà nói về hình ảnh thì FF X cũng đâu có kém ai đâu phải không.Vả lại tại sao mọi người lại quên rằng FF có tới 10 phiên bản lận,nếu nó không đáng là vua thì tại sao lại có nhiều người thích tới vậy & do đó người ta mới bỏ bao nhiêu công sức ra để làm tới 10 phiên bản,mà còn chưa muốn dừng nữa là.
    Mà này sao tui không thấy fan của các trò RPG khác tham gia vậy,nè tui mở trang này không phải để fan của FF bàn luận đâu nha.Nếu chờ thêm một thơi gian nữa mà không thấy các fan của các trò chơi khác tham gia là tui sẽ tự cho mình quyền quyết định chọn FF là vua của trể loại game RPG đó nha.

13. Pal

Pal Dragon Quest

Nếu nói về vua của thể loại RPG thì tôi sẽ bầu chọn thể loại D&D RPG, bởi vì nó chính là ông vua đầu tiên của RPG, và cũng là ông vua duy nhất luôn.

14. EminemX

EminemX Youtube Master Race

Các bác cho em tham gia với nào,trong này vui quá thể.Theo em nghĩ thì bác Pal đúng hoàn toàn.D&D RPG đúng là số 1,với em nó chính là vua.Thể loại RPG này mới đúng theo nghĩa của nó,nhân vật chính là do người chơi hoá thân nên người chơi hoàn toàn có thể làm bất cứ điều gì muốn trong thế giới đó,mọi việc đều do mình quyết định.Còn về FF,em không phủ nhận nó hay,nhưng hơi nhàm,phá đảo 1 trò FF cùng lắm mất 1tuần đến nửa tháng là xong,hình ảnh đẹp,nội dung hay làm gì có trò nào bằng được,mà nói dễ cũng không phải dễ đâu,thử xem những người biết hết tất cả các bí mật trong 1 loạt FF 7-->10 xem có phải đếm trên đầu ngón tay không.Vua hay không là do quan niệm của từng người thôi,okie?

15. Zidane114

đúng đó bác steven bác nói thế là rất đúng ngoài FF ra thì tui còn xin đề cử 1 số game mà theo tui cũng rất hay
    DIABLO(Có rất nhiều phiên bản)
    Grandia
    Baldur Gate
    các bác khác cũng tham gia đi chứ
    này bác PAL cho tui hỏi thể loại D&D RPG là thể loại gì

16. Pal

Pal Dragon Quest

@Zidane: D&D là Dungeon and Dragon, thể loại game RP đầu tiên trên thế giới (trên máy thì chính xác hơn), bao gồm nhiều trò chơi như Baldur's Gate, Planescape: Torment, Icewind Dale, Neverwinter Night, etc. Game được quy định luật chơi đàng hoàng, cốt truyện thì dựa vào những cuốn tiểu thuyết bán rất chạy trên thế giới, do những nhà văn nổi tiếng viết lên, nhiêu đó cũng đủ shock rồi chứ?

Bây giờ tới vụ bàn luận về bài viết của steven.

_ Thứ nhất, nếu một game có nội dung giáo dục --> good for kid, puh.

_ Nội dung của FF hay, OK, tôi không chối điều đó, FF là game hay, nhưng mà nếu nói nó là 1 game RPG hay thì còn phải xét đã. 1 game RPG là "mình sẽ đóng vai một nhân vật trong một câu chuyện nào đó, và mình sẽ quyết định số phận của nhân vật đó, ví dụ như biến thành quỷ dữ cũng được, mà làm thánh cứu giúp loài người cũng chả sao". Thế đó.

_ Và thứ 3, nội dung của một trò chơi là rất quan trọng, đúng, nhưng nếu nói nó là "quan trọng hàng đầu" thì còn lâu nhé, chính Game Play mới là cái quyết định bộ mặt của một trò chơi đó. Việc đầu tiên mà một gamer nhận xét về một trò chơi chính là cái Game Play của nó, và nếu nó không thú vị thì anh ta cũng chả buồn chơi để mà hiểu story đâu.

17. Zidane114

này PAL bác vẫn chưa trả lời câu hỏi của tui đấy thể loại D&D RPG là thể loại gì

18. lính vũ trụ

lính vũ trụ Dragon Quest

trò D&D này có hai bản phải không Pal?Có phải bản thứ hai của nó là Never Winternight không?Nhưng Pal à sao trò này tui cài mãi không chơi đuợc?hay trò này chỉ chơi mạng thôi?

19. kefka

kefka Mayor of SimCity

tôi chơi không nhiều lắm :) , nhưng trong nhựng trò đã chơi thì FI vẫn là số một , rất xứng đáng là vua của thể loại RPG
    còn vụ FI nhân vật chính không biến được thành quỉ dữ thì chưa chắc :) , đã ra FI mới nhất đâu , trong khi FI X ra cách đây khá lâu rồi , ai mà biết được bản FI kế tiếp sẽ có những thứ gì

20. Tifa Lockheart

Tifa Lockheart Legend of Zelda

yeah, strongly agree!!! nhưng mà những RPG hiện giờ thì hình như chưa có game nào mình có thể thực sự trở thành quỉ dữ. nếu có thì chỉ có trong cái MMORPG (Massive multiplayer online RPG), nhưng những game này không thể chơi được ở VN nên tạm thời không để cập đến.

yeah, agree nốt. nội dung game rất quan trọng, nhưng không thể nói nó là quan trọng hàng đầu được. Tuy nhiên nói vậy không có nghĩa là gameplay là qua trọng hàng đâu được. Hai thằng này cần phải được "polish" (sorry, lai kô biết viết tiếng việt sau nữa) rất cẩn thận thì mới có thể có 1 game hay được

chỉ tính thời điểm hiện tại thôi, nhưng với cái đà này thì các game FF về sau cũng khó có thể "mở" được như Morrowind (trừ FF11, game này là MMORPG nên không tính)

... bởi vậy ... khó có thể còn được RPG nào là hay nhất ... điều đó còn tuỳ thuộc vào người chơi khá nhiều

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.