Hỏi đáp Final Fantasy XII | Dành cho người mới chơi

Thảo luận trong 'FF XII' bắt đầu bởi Leon Kenshin, 4/1/07.

1. Leon Kenshin

Leon Kenshin Leon S. Kennedy

Đôi khi trong những topic HỎI ĐÁP có những câu hỏi thoạt nghe có vẻ ngây ngô :p , nhưng có thể người hỏi chưa từng chơi game J-RPG hoặc chưa chơi một game nào của dòng FF , hoặc do phiên bản FFXII khá lạ với họ .
    Topic này mở ra nhằm hỗ trợ những thông tin cần thiết , cơ bản cho những bạn mới bước vào thế giới FFXII ::) và cũng tiếp nhận những câu hỏi cơ bản về FFXII .

2. Leon Kenshin

1/ FFXII có bản trên PC không , làm sao chơi FFXII trên PC ?
    FFXII chỉ có bản PS2 . Muốn chơi FFXII trên PC thì có thể dùng giả lập , nhưng đòi hỏi cấu hình cao + khả thi nên nếu có điều kiện bạn nên mua máy PS2 về ( giá dao động 2 triệu - 2.5 triệu ) .

2/ License là gì ?
    License là một bảng dùng học Magick / Equipment / Slot Gambit / Auto Support / Quickening / Esper . Tùy vào vị trí của bạn mà khi học một ô nào đó thì sẽ mở đường học tiếp những ô khác .
    Học các ô bằng Lp ( License Point ) nhận được khi đánh quái / boss .

3/ Tôi đã học Magick / Equipment rồi sao vẫn chưa có / chưa dùng được ?
    Ngòai việc học trên License , bạn phải vào Shop Equipment / Shop Magick mua mới sử dụng được .
    Tương tự khi bạn mua những Equipment / Magick nếu trên License chưa học thì vẫn không dùng được .

4/ Mist là gì ? Làm thế nào sử dụng Quickening ?
    Mist gồm 2 command khác là Quickening và Summon .
    Quickening là những chiêu đặc biệt của từng nhân vật . Mỗi nhân vật có 3 lv . Quickening học được trên License và có 18 ô trên đấy tương ứng 6 nhân vật . Khi học Quickening Lv 2 Mp sẽ x2 , Lv 3 Mp sẽ x3 .

Cách sử dụng Quickening như sau :

Trong lượt đầu dùng , có thanh thời gian , lúc đó bạn bấm R2 , nó sẽ hiện nút ( VUÔNG / TAM GIÁC / X ) cho bạn bấm . Bạn bấm vào và sẽ sử dụng chiêu của lượt đó , lượt kế cũng tương tự - nhưng càng lúc thanh thời gian chạy càng nhanh nên khả năng bấm R2 để nó ra nút sẽ ko cao và khả năng MISS thường xảy ra .
    Sau này có Limit cấp 2 , 3 thì khả năng ra hit nhiều sẽ cao hơn . Và khi dùng 1 chiêu của nhân vật này , có thể nhấn nút để ra chiêu của nhân vật khác cũng được . Nhiều hit thì sát thương càng cao .

3. Leon Kenshin

5/ Tiền trong FFXII kiếm như thế nào ?
    Trong FFXII , tiền ( Gil ) không rớt ra khi đánh quái mà bạn cần Steal đồ từ quái + đồ quái rớt rồi mang về Shop bán , sẽ có tiền .
    Muốn quái rớt đồ thường xuyên thì bạn nên Chain .

6/ Chain là gì ?
    Khi bạn đánh nhiều yêu quái cùng một lòai thì xuất hiện Chain .
    Chain càng nhiều thì quái rớt đồ thường xuyên hơn và rớt một số quả cầu hỗ trợ .
    Chain sẽ mất khi đánh quái khác lòai .
    Khi qua một khu vực khác thì Chain vẫn tồn tại , trừ khi vào thành phố / load game lại .

7/ Gambit là gì ?
    Gambit là dạng AI của FFXII .
    Có tổng cộng 12 ô Gambit cho mỗi người và được học trên bảng License .
    Thẻ lệnh Gambit có thể lượm ở rương và mua Shop .
    Gambit chia làm 2 loại là màu xanh dương ( hỗ trợ cho bản thân , đồng đội ) và màu đỏ ( tấn công đối thủ ) .
    Trong 1 ô Gambit , có 3 ô nhỏ là On/Off lệnh , cài đặt tình trạng và hành động thực hiện .
    Vd : nếu bạn chọn thẻ lệnh đồng đội có Hp < 30% , hành động thực hiện là Cure thì khi đồng đội bạn Hp< 30% , nhân vật được cài Gambit sẽ thực hiện phép Cure .
    Khi đi ở ngoài , bạn cũng có thể On/Off Gambit trên bảng Command .
    Tùy vào quái vật , nơi luyện Lv mà bạn set Gambit thích hợp .

8/ Đường Line trong trận đấu Khi đánh một quái , bạn sẽ thấy một đường màu xanh từ nhân vật chỉ vào quái . Đó là Blue Line .
    Khi một quái đánh bạn , một đường màu đỏ chỉ vào nhân vật - đó là đối tượng quái sẽ tấn công , đó là Red Line .
    Ngòai ra khi dùng những phép hỗ trợ vào nhân vật , sẽ xuất hiện một đường màu xanh lá , đó là Green Line .
    Các bạn có thể tắt Line trong phần Config .

9/ Vài điều về trạng thái quái vật
    Trong FFXII có nhiều quái vật ở trạng thái hiền và nhiều con ở trạng thái dữ .
    Trạng thái hiền : thanh Hp của nó màu xanh lá , nó ít khi tấn công mình khi đi ngang qua .
    Trạng thái dữ : thanh Hp của nó màu đỏ , nó tấn công mình khi đi ngang qua .

4. haidang1991

haidang1991 Youtube Master Race

cho mình hỏi mist là cái gì vậy các pác? mình mới chơi đến đoạn đánh quả cà chua hay gì gì đó ko bik nữa ^^ , mong các pác giúp đỡ nhiều, có bí quyết zi xin chi zoi nha :x thanks

5. Drk_Shd

Drk_Shd Persian Prince Lão Làng GVN

mist là từ gọi chung của quicken (aka limit break) và summon, trong ff12 SE xếp 2 cái đó vào chung 1 dòng lệnh

6. klein

klein Youtube Master Race

Mình đang chơi FFXII bản phát hành 22/2/07. Nói thiệt mình mới chơi lần đầu nên chơi chậm quá. Mình đang đi đánh con boss fire trong đường cống(con giống con ngựa). Mình đánh hoài mà chưa qua nữa. Bạn chỉ mình cách thắng đi

7. Leon Kenshin

Dùng Fran niệm Blizzard vì boss này yếu thuộc tính Ice , sau đánh và cố gắng bơm máu nếu cần .

8. Drk_Shd

còn nữa nếu lv u quá thấp (<10) thì tốt nhất là bơm máu bằng potion chứ đừng dùng cure vì dùng potion không có charge time, có lúc nó dùng đòn tấn công cả nhóm làm cho vừa mất máu vừa dính độc thì nên giải ngay đừng có cố đánh (1 lần nữa nên dùng antidote thay cho poisona)

9. klein

klein Youtube Master Race

chà chà. Cảm ơn các bạn.Chắc phải luyện lại quá.

10. Drk_Shd

sao phải luyện lại, u mới đi có đoạn đầu vẫn còn sửa được cơ mà, luyện lại làm wái gì

11. fly_us

fly_us Youtube Master Race

Cũng có khi nên chơi lại, nếu đã lấy mấy thùng đồ như trước nhà Old Dalan hay trong Palace thì coi như mất luôn cây Zodiac spear, vũ khí mạnh nhất cũng như dễ kiếm nhất game...

12. Coin

Coin Mario & Luigi

Lúc mình đi hay gặp mấy con quái có sẵn trạng thái protect,shell,brave... thì có thể dùng dispell để phá ko? Vd:con Nidhogg ở cái mỏ ấy.

13. codoc1doi

codoc1doi T.E.T.Я.I.S

đúng rồi,lúc đó bạn nên xài dispel

14. Cinderella_cute

Cinderella_cute Youtube Master Race

cac ban co the chi minh lam sao de hoc Mist ko? ^^ zoi lai muon su dung magic thi nhat thiet phai mua do ah`? mong cac ban giup do nha vi minh moi bik choi ah` ^^ thanks nhieu nghen

15. Leon Kenshin

Cách học và sử dụng Mist - Quickening .

Muốn sử dụng Magick thì bạn phải học nó trên License và vào shop mua . Tùy theo Story mà Shop bán những Magick khác nhau .

16. toxic205

toxic205 Youtube Master Race

xin hỏi
    em là dân mới chơi game ff12.em không biết nhận quét clan ở đâu và không biết clan của mình nằm chổ nào nữa. Làm sao để biết mình đã nhận quét chưa ,và nếu nhận quest rồi mà hoàn thành rồi thì dấu hiệu nào để nhận biết là đã hoàn thành

17. toanro

toanro Youtube Master Race

Khi có được Loot (item) thì đem ban hết có sao ko vì mình sợ nên để mỗi thứ có dc 1 cái (có những loot làm hunt nó cho)

18. Coin

Coin Mario & Luigi

Ở thành Rabanastre bạn đi lên phía trên vô căn nhà bên trái có con thỏ đứng giữa ban công,nói chuyện với nó để nhận quest clan.Sau này khi đến những thành phố khác(và cũng chính tại Rabanastre),bạn hãy đi đến những quán bar để có thể nhận nhiệm vụ săn thú ở bar
    Giống tui :D ,trữ ít nhất 1 cái cho nó chắc

19. Cinderella_cute

Cinderella_cute Youtube Master Race

cho em hoi sao em su dung First Aid no cu bao la Miss hoai dzay? >"<
    nếu như em làm đúng như các anh chỉ dẫn thì chừng nào em mới có được cây thương +150 dzay? mà nếu như em lỡ lấy các thùng đồ đó rồi thì đến khu mỏ Hene farm có rớt ra luôn hog ( nếu may mắn ) hay đến hết game mới đc??? ^^ mong giúp đỡ
    cho mình hỏi 1 câu nữa nha, mình nên cho đứa nào học magic, đứa nào đánh gần , và đứa nào buff là hay nhất
    thanks nhiều !!!

20. Drk_Shd

first aid chỉ dùng được khi nhân vật của u trong tình trạng critical (tức sắp die) với lại nó chỉ hồi 1 lượng máu rất nhỏ (hình như là 10% max hp) nên chiu đó hầu như vô dụng
    còn về vụ Zodiac spear nếu u muốn có nó thì tốt nhất là không nên mở 4 hòm đồ cấm, còn nếu đã mở roài thì khả năng để có giáo Zodiac là hoàn toàn không tưởng (1/1000 cơ hội)
    về phần magic thì ai xài chả được, về sau LP đâu có thíu đâu, nếu u vẫn mún hỏi ai buff hay nhất thì là Penelo