Hỏi đáp Kết nghĩa vườn đào-Reko3ibm

Thảo luận trong 'Những game Tam Quốc Chí khác' bắt đầu bởi tommyvicecity, 27/7/04.

1. tommyvicecity

tommyvicecity C O N T R A GameOver

hôm qua ngồi chán quá, lục mấy game Snes ra chơi, bỗng nhiên phát hiện ra 1 game tam quốc (tui khẳng định như vậy!!!) toàn bằng tiếng Nhật!!!! Chơi hay lắm, kiểu như mộc đế vậy, từng quân đi theo lượt, có xài phép thuật nữa!!!!! Chỉ chơi mỗi phe lưu bị thôi!!!!!! Tui ngồi chơi hàng 3 tiếng!!! Có lên level nữa!!!!! Mấy huynh có biết trò này không???? Và tên tiếng Anh của nó là gì????? trò này cũng của KOEI luôn đấy!!!!! Có bản patch tiếng Anh nào không??????

2. Fly

Fly C O N T R A Lão Làng GVN

Bít, và bít từ lâu lém rùi, trò này tên là Kết Nghĩa Vườn Đào, chỉ duy nhất một bản thôi, Koei không nâng cấp trò này lên( chắc là do không ăn khách lắm) mà chuyển sang RTK. Trò này tui đã hoàn thành hai lần, không khó lắm. Có một số bàn phải dùng mẹo nhưng nói chung là đều qua được. Có thể có good hoặc bad ending, bad là Lưu Bị chết ở thành Bạch Đế như trong lịch sử, còn good là chiến thắng, chinh phục toàn bộ Trung Hoa.

3. tommyvicecity

À, vậy bác có thể cho tui tên tiếng Anh của trò này không vậy????? Nếu bác có patch thì càng tốt!!!!! Tui chơi đến đoạn Công tôn Toản đánh nhau với ai rồi đó, có Triệu Vân, mới vô đã level 14!!! Mạnh khiếp!!!!!

4. nguyenquoctrong

nguyenquoctrong Youtube Master Race

Bản chơi trên Snes xấu lắm ? Bạn có thể down bản PC khoảng 3.5 MB ở www.sanguogame.net

5. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

hehe trò này có một phương pháp level up kinh khủng:
    -Vòng nào mà có nhiều tướng địch, bạn chỉ việc chém chết gần hết, bỏ tên tướng chính lại rồi đầu hàng, load lại vẫn giữ nguyên Level đã up :))!

6. Fly

Fly C O N T R A Lão Làng GVN

Trò này tui chỉ chơi trên Snes, có save với load state, tội gì,he he. Tui đi không giã lv vẫn hoàn thành được cả trò, chỉ có bàn giữ Từ Châu khỏi tay Tào Tháo là khá phê, phải cho toàn bộ tướng mình đứng quây cái ô mà thằng Tào Tháo nó hiện ra, hiện ra phát chém chít lun, nếu không chỉ có nước oánh lại.

7. Quang1412

Quang1412 Mr & Ms Pac-Man

mấy bác cho em link download đi , em ghiền quá rồi !!!!

8. tommyvicecity

Có patch tiếng Anh hay không???? Hay tên tiếng Anh của nó là gì ???? Trời ạ!!!! Lên đây chỉ mong biết nhiêu đó, mấy bác cứ Post từa lưa cả lên!!!! Muốn thảo luận về nó để em lập topic cho !!!!!! :))

9. tommyvicecity

Ai chỉ cho em tên tiếng Anh của trò này với!!!! KHông ai biết hết à????? Em muốn tìm tên tiếng Anh để tìm FAQs mới chơi được!!!! trong trò chơi có rất nhiều hướng khác nhau, rồi còn việc thu phục nữa chứ!!!!! (cứ y như Fire Emblem!!!!) Em mới phát hiện ra khi cho Liu Bei đứng gần tên trùm!!!!!! Trò này hay lắm mà!!!!!!

10. Dogmeat

Dogmeat C O N T R A

Trò này mình chơi từ hồi năm 95, và chỉ có tiếng Tàu thôi. Cái này chơi chủ yếu là theo lịch sử, không cần phải Faqs gì đâu, chỉ cần đọc truyện là có thể biết được như thế nào. Tên tiếng Anh thì mình ko rõ, chỉ biết mọi người gọi nó là Reko ( hay Re KOEI), vì file chạy của nó là Reko.exe, còn mấy trò Romance thời đó thì file chạy là Koei.com. Trò này chơi cũng rất thú vị, hầu hết là đi theo lịch sử, ví dụ như bài đầu là Quan Công chém Hoa Hùng, thì cho Quan vũ đứng cạnh Hoa Hùng là lập tức hiện lên ngựa to, chém hoa hùng xong thì lên 1 level. Bài 2 là 3 anh em tam chiến Lã Bố, cho Trương Phi đứng cạnh một cái là vô tư đi. Mấy bài về sau cũng kiểu như thế, cứ đọc truyện thì sẽ biết là phải đi như thế nào. Trong game này mình nghĩ hay nhất là màn đánh Tào Nhân ở Phàn Thành, nó bày trận Bát Quái.Mình mà ko biết đi vào nhầm cửa thì sẽ rất khó thắng. Hồi đó mình đọc truyện thấy Từ Thứ bảo Triệu Vân đánh cửa gì ở phía Đông Nam, thế là cũng thử đi vào cửa ấy, lập tức quân nó mất hết sĩ khí, vỡ ra đám bùng nhùng cả loạt, đánh dễ như trở bàn tay. >:-D<

Nếu bạn chơi game này trên PC thì có thể edit file save, để lấy những tướng mà ko lấy được, như các tướng bên đông ngô, hoặc Lu Bu. Có thể edit item nữa, nhưng lâu quá mình không chơi nên ko nhớ các mã Item như thế nào. Trong các Item thì có ngựa, vũ khí, sách.v..v.. Lợi hại nhất là cái ngọc tỉ, có cái này thì quân mình cứ tự lên máu như là khi đứng trong thành vậy

11. tommyvicecity

Đúng rồi, nhưng không có tiếng Anh chơi chả hiểu gì cả!!!!! Với lại đâu biết mặ thằng nào đâu!!!! Có 1 số thằng quen thì biết thôi!!!! Bởi thế chơi cũng hơi khó khăn!!!! Em mới chơi đến đoạn LuBu cướp thành của Liu Bei à!!!! Khoai ra phết!!!!!!

12. Dogmeat

Dogmeat C O N T R A

Bạn nói vậy thì cũng đành chịu thôi. Chỉ có nước đọc truyện rồi luận từ từ ra thôi. Các tướng trong này mặt mũi cũng khá giống với trong RTK 3, không khó để nhận ra đâu. Các chỉ số cũng gần gần như vậy, bạn cứ so sánh với chỉ số trong RTK, thế nào cũng biết thôi. Nếu như không đi như trong truyện thì cũng được, nhưng sẽ bỏ mất nhiều item lắm. Ví như có trận Lưu Bị đi đánh giặc cỏ ở đâu á, Triệu Vân đâm tướng nó cướp được con ngựa Đích Lư. Mà có ngựa vào thì đi thêm được 1, 2 ô gì đó.
    Còn nữa, chịu khó mò mẫm nâng cấp quân lính lên. Lính cầm kiếm thì có thể nâng cấp thành cầm giáo, rồi lính đánh xe. Cưỡi ngựa thì từ ngựa đen cầm kiếm, cầm giáo,cuối cùng là ngựa trắng. Quân cung thì về sau nâng cấp lên xe bắn đá thì phải, rất lợi hại.
    Nói chung bạn cứ chịu khó chơi lâu một tí, thấy thằng nào khả nghi là cho tướng mình đứng cạnh xem có lên ngựa to đánh nhau không, đừng giết nó nhanh quá, không thì mất hết cả hứng đấy. À, còn nữa, trước khi có quân pháp sư thì nên đem theo xe lương ( ngay mấy bài đầu Lưu Bị đã có Tôn Càn là quân chở lương rồi), đem xe lương này để phục hồi máu, còn quân đánh xập xeng thì để phục hồi sĩ khí. Giã Level thì có thể dùng chiêu hút sĩ khí của quân địch, mỗi ngày lên được 8%, kha khá đấy chứ.

13. tommyvicecity

Cám ơn những lời chỉ dạy của bác!!!! Em đã chơi tới đoạn thu phục Zhuge Liang rồi!!!! À, bác cho em hỏi, làm sao biến ngựa kiếm thành ngựa giáo như bác nói vậy??? hay lính kiếm thành lính giáo.... em thấy trong quân mình có Guanyu , Zhangfei có level cao hơn cả Zhaoyun luôn mà sao Zhaoyun được thành ngựa giáo còn 2 tên kia thì không????

14. Dogmeat

Dogmeat C O N T R A

Để nâng cấp thì mua Item để nâng cấp. Hình như trong mỗi thành có một cái shop thì phải, ko nhớ lắm. Mua Item ấy, rồi ra trận sử dụng thì sẽ nâng cấp được. Cụ thể là item gì thì mình ko nhớ ( toàn tiếng Tàu à, hơn nữa lại chơi 7,8 năm trước rùi, sao mà nhớ được hehêhh). Nếu ko nâng cấp thì ko đánh được đâu, vì lính đi bộ cầm kiếm thì ko đánh chéo được, cũng chẳng có phép thuật gì ra hồn. Phải nâng cấp lên thành xe ngựa, cầm cung nâng cấp thành bắn đá, bắn xuyên tường thành, lại có phép cứu máu, hoá lửa, hoá nước v.v... Nhưng phải coi chừng khi mua item linh tinh. Có lần mình đang đánh trận Trường bản, bao nhiêu công lao hàng tiếng đồng hồ, cuối cùng thử một bác item, ông Khổng Minh đang từ pháp sư biến thành chú xập xeng, điên cục tiết ehheheh

15. tommyvicecity

À, bác nói tui mới biết đó!!!! Tui tưởng mấy cái item đó chỉ tăng máu hay năng lượng gì thôi chớ!!!! Chả cần xài, tui chỉ xài mấy item tăng attack thôi, mà chơi dễ lắm (tui xài hack mà!!!! :)) hack cho máu bất tử rồi xông vào chém cho lên level nhiều!!!! :))) Chắc cũng sắp hết trò rồi, đợi chơi hết trò này thì tui với bác cùng nhau giới thiệu nó cho ba con Hội Vườn Đào nhé!!!!

16. PrinceIce

PrinceIce Mr & Ms Pac-Man

Cái trò này tui thấy có lâu rồi mà, nếu ở Hoa Dung bác cho Quan Vũ chạy thoát thì sau này nó sẽ tự tìm về với mình đấy.
    Còn mấy cái nâng cấp tướng thì phải có trình tự cơ đấy. Nang cấp nhầm k đổi lại được đâu.

17. tommyvicecity

Bác princeice nói đúng đấy!!!! Trò này được KOEI cho ra đời năm 92!!!!! (nhưng bây giờ tui mới chơi!!! T_T!!!) Vì không thu hút gamers như các game tam quốc khác nên KOEI đã bỏ, không làm các phần tiếp theo!!!!! Nhưng đối với tui thì nó khá hay!!!!! Mấy fan của Fire Emblem mà chơi trò này thì chắc cũng mê lắm!!!!!

18. Chiplucky

Chiplucky The Invisible Man

đây là một game rất hay mà tôi đã từng chơi. Lúc đầu nó được làm trên hệ máy S, sau này đưọc làm lại trên hệ máy PS1. Nhưng tôi vẫn thích chơi trên hệ máy S do cách làm những nhân vật tròng game nhìn rất đpẹ, nhìn đẹp hơn trnê hệ máy PS 1 là chỉ có hình những gương mặt. Trong hệ máy S ta phải điều khiển LB chạy lòng vòng để tìm đúng người cần nói mới có thể ra trận đánh được. tìm kô đúng, ngồi chờ mọt rong luôn. Và cái hay nữa là tròn game thu được rất nhiều tuớng mới mà phải tự đi tìm mới có chứ không phải nó cho sẵn. Trên hệ máy S thì ta tìm cực hơn rất nhiều, PS1 thì dễ hơn, chỉ cần tìm đến đúng chỗ là nó tự xuất hiện. chứ kô như trên S phải đi tìm từng người, không chú ý dễ mất lắm.

trong game chỉ lấy được có 2 con ngựa đi đuợc 3 ô, những con còn lại vào shop mua chỉ tăng được có 1 ô.

sao lại mò mẫm ? lên giáp trong game dễ lắm, có 4 loại giáp cố định có thể lên đưọc là: kiếm ngắn (LB), ngựa (TP, Qv), cung và đại đao. 4 giáp này lên giáp thứ 2 là LV20, giáp 3 là LV40. mỗi lần lên bị trừ đi 5LV. Nếu kô muốn thì đợi LV25, LV45 hãy lên để không bị mất bùa chú mới.

đa số những trận đnáh có màn hình trong game đều giống như TQ. nên khi chơi, muốn biết ai thì đánh với ai thì nhớ lại là ra thôi. Có lúc, không có những trận đánh trong TQ nhưng phải hiểu tình tiết sẽ tự động mò ra. LB đánh trong trận toàn bộ đều thu phục tuớng bên địch ^^

muốn đổi giáp thì chỉ có 1 cách duy nhất là lấy những giáp ở trong những màn chơi. Chỉ có ở đó mới có thôi, không có chỗ nào có nữa đâu. Những giáp đó gọi là giáp đặc biệt: quân sư, chập cheng, dắt hổ, xe đẩy, kiếm dài,... mỗi giáp đều có 1 điểm mạnh và yếu của riêng nó. Như giáp chập cheng khi chơi bùa hút linh hồn. Khi chơi, miễn là dính đòn thì cho dù máu của nó là trên 3.000 đi chăng nữa cũng chết như thuờng. Quân sư thì có bùa sét rất mạnh đánh mất trên 2.000 HP.

cái này là cậu đã sử dụng đồ đổi giáp rồi nên quân sử bị đổi thành chập cheng. Lấy item này đổi cho Mã lương đó, có sức chơi bùa trên 95. Đánh rất mạnh.

trong game, đừng có mua mấy cái bùa có trong shop, tonà là đồ dỏm. SỬ dụng đồ đi tìm được mới xịn.

ở HD, nếu QV chết cũng trở về được. QV trở về khi LB đánh vào thành của quân Tào. QV sẽ đấu tay đôi với Hạ Hầu đôn và sẽ chém chết HHĐ trở về với LB. Còn nếu cứu Qv sống thì sẽ có thêm được một số item mới rất xịn.

Trong game, tôi thích đánh nhất là trận TT ruợt đuổi LB. Trận đó, quân tào mạnh kinh hồn, giết sạch quân tào, mỗi con tăng LV lên ít nhất cũng trên 10. Và trận cuối cùng đánh với TT. Đánh liên tục 3 trận,còn bị đốt thành ở phía sau nữa, đi kô kịp là bị thêu chết.

19. tommyvicecity

Cám ơn huynh chiplucky nhiều lắm lắm, em có ý kiến này nhé, nếu (chỉ là nếu thôi nhé) có huynh nào rảnh thì hãy viết Hướng Dẫn cho trò này có được hông vậy??? Ví dụ như Hướng Dẫn thu phục nhân vật, cách lấy mấy item.....cho mọi người xem.!!! Đệ thấy đây là 1 game hay (mặc dù đã cũ!!!) đáng để chơi !!!! Tuy em đã hoàn thành rồi nhưng không biết đã có item quý đủ chưa?? hay thu phục thiếu Nhân vật nào???? (vì nó toàn tiếng Nhật thôi, khuyết điểm duy nhất đó,T_T, y như Tearing Saga!!!!) .

20. Dogmeat

Dogmeat C O N T R A

Bạn chơi tiếng Anh thì sướng quá còn gì, mình chơi bản tiếng Trung, ko mò mẫm mới gọi là lạ, he he he :(|)