Hỏi ý kiến mọi người về việc mở 1 server AION

Thảo luận trong 'AION' bắt đầu bởi pikachu1744, 15/7/15.

?

Nếu có một server AION mở tại Việt Nam thì bạn có tham gia không?

1. Có - Thử tin tưởng thêm lần nữa xem sao

59 phiếu
    79.7%
  2. Không - Chán rồi

7 phiếu
    9.5%
  3. Cứ tham gia thử rồi sẽ quyết định có định cư lâu dài hay không

8 phiếu
    10.8%
  1. pikachu1744

pikachu1744 Legend of Zelda

Bản thân mình từng hợp tác với 1 sv để phát triển AION nhưng vì vài lí do nên phải bỏ giữa chừng.
    Hiện tại mình đang tập trung phát triển Dragon Nest, sau khi cập nhật bản Big update với các class mới như Lencea và Dark Avenger, dungeon - nest level 80,... thì có lẽ sẽ tiến hành bắt đầu làm game thứ 2.
    Lineage2 và AION là 2 tựa game gắn bó với mình thời gian lâu nhất nên mình luôn mong muốn làm một server ổn định lâu dài. Có điều mình thấy rằng AION rất khó để phát triển tại Việt Nam với những lí do:
    + Sau 3 năm nhai toàn web game nên giờ người chơi tại Việt Nam mất luôn khái niệm tìm hiểu game, thường bỏ cuộc rất nhanh, chỉ thích click 1 phát để cho nhân vật tự chạy.
    + Việt Hóa là cách đưa tựa game tới gần với người chơi nhất nhưng AION thì có quá nhiều thứ cần dịch.
    + Như Dragon Nest thì mình có thể kiếm được người chơi từ nước ngoài còn AION thì không có cơ hội nên chỉ có thể nhắm tới trong nước.

Dù rất nhiều khó khăn nhưng mình vẫn hi vọng tìm ra một giải pháp để có thể phát triển một server AION tại Việt Nam.
    Nếu mọi người ai có sáng kiến gì hay thì cứ nói rồi ta cùng thảo luận nha.

Đôi thông tin về server Dragon Nest mình đang phát triển:

Chào các bạn, mình là thành viên của WaYa Fansub . Dragon Nest là một trong những dự án (bên cạnh iTea Shop, festival, dịch thuật...) mà nhóm mình đang thực hiện với mong muốn đưa tựa game này đến với nhiều người Việt hơn nữa.
    Vì bản thân mình cũng như nhiều thành viên khác đang làm dự án này rất thích anime - manga nên sẽ có rất nhiều điều mới lạ trong Dragon Nest iTea. Nhưng có 2 điểm khác biệt lớn nhất là:
    + Toàn bộ voice nhân vật trong game đều sẽ là tiếng Nhật. (vì mình thấy giọng của các Seiyuu - diễn viên lồng tiếng, nghe hay hơn)
    + Sẽ có rất nhiều đồ thời trang thay đổi hình dáng thành các nhân vật nổi tiếng trong anime.

Trang chủ: http://dn.itea.vn/
    Fanpage: https://www.facebook.com/DNiTea
    Group FB: https://www.facebook.com/groups/979982772042167/
    Rate Server:
    Rate EXP từ quái: x6
    Rate EXP từ Clear Dungeon: 200% (level 1 đi dungeon xong lên thẳng level 6)
    Rate Drop và Gold: x2​

[Sự Kiện] – Online Giờ Vàng:
    Sự kiện được tổ chức vào Chủ Nhật mỗi tuần. Khi bạn online vào ngày đó thì sẽ nhận được:
    + Điểm kinh nghiệm từ quái: x12 (ngày thường là x6)
    + Điểm kinh nghiệm từ Clear Dungeon: 300% (ngày thường là 200%)
    + Tăng thêm 15% tỉ lệ thành công khi đập đồ. (Ví dụ: bình thường bạn đập đồ tỉ lệ thành công chỉ có 20% thì khi đập trong thời gian diễn ra sự kiện sẽ là 35%).

Tải bản full cài đặt một trong các link dưới đây:

Một part

TORRENT

GOOGLE

TENLUA.VN

Nhiều part

FSHARE

GOOGLE

4SHARE.VN

UPFILE.VN

Lưu ý: Khi giải nén file và chơi game thì các bạn cần tắt chương trình AntiVirus vì AntiVirus sẽ nhận diện nhầm một số file.

Tại sao chương trình antivirus lại nhận diện nhầm? Lí do là nằm ở file DNlogin.exe, khi bạn nhập acc và pass vào thì file đó sẽ gửi thông tin lên server để xác nhận và cho phép đăng nhập vào game. Tuy nhiên, các chương trình antivirus thì được lập trình mặc định là bất cứ file nào chưa được máy tính cho phép mà gửi thông tin đi nơi khác đều sẽ là virus.

Hướng dẫn cài đặt - Sửa lỗi giải nén file - Tải Manual Patch

2. †_Pikachu_†

†_Pikachu_† Legend of Zelda Lão Làng GVN

Dù bác có vốn lớn cỡ nào, team mạnh cỡ nào, mình khuyên là không nên. Tư tưởng chơi offical bây giờ nó thấm nhuần vào máu gamer rùi

3. sh0ckb0yqb

sh0ckb0yqb Youtube Master Race

cứ vài tháng là sv lại down , dồn hết biết bao nhiêu tâm huyết ....

4. lavenderX

lavenderX Youtube Master Race

mình nghĩ là nên. dù sao cũng cần phải thử nghiệm. người chơi và cách Pr thì có thể cải thiện, nhưng vấn đề là các bạn kiên trì được tới mức nào. nhiệt huyết tới mức nào thôi. 8-} gamer VN thì bạn biết rồi đấy. thích hack. đòi hỏi cao. tâm lý khá bảo thủ. nếu các bạn chịu được nhiệt thì cứ mở thôi.
    về cơ hội thì mình thấy là có đấy. 1 game mmo ngon ở VN thì hình như chả có cái nào đáng nhắc tới. bây giờ thời buổi công nghệ số rồi. cáp quang tràn ngập. cấu hình máy người ta cũng ngon lên. nên chơi aion thì nhiều người có nhu cầu nhưng ping nước ngoài cao nên thôi đấy chứ. với lại Pr nhiều vào thì người chơi cũng sẽ ào ào vào thôi. nhưng cũng có vài tấm gương server pri thất bại rồi. bận nên cân nhắc kỹ. cơ hội chỉ dành cho người chuẩn bị mà. :6cool_smile:
    như game trên đưa ra thì quan điểm của mình là cái sai lầm nghiêm trọng nhất đối với game ở VN là cứ nghĩ bonus exp nhiều, drop rate cao là người ta quan tâm, đối với mình thì phải giống với bản US, thậm chí ngặt hơn 1 chút còn hay hơn nhiều. đã là game cày cuốc thì đừng áp dụng tâm lý theo kiểu trắng trợn là nạp tiền thật nhiều thành P2W được. (mặc dù bây giờ game mmo đếch nào cũng P2W cả :9cool_haha:)

5. †_Pikachu_†

†_Pikachu_† Legend of Zelda Lão Làng GVN

^
    bạn ko tìm hiểu hết về tất cả server vn trước đây, đội ngũ staff tâm huyết quá trời, fix lỗi hết mức có thể nhưng dc vài bữa gamer quit hết vì vắng, server sập đơn giản vì chả ai chơi chứ ko phải admin bỏ ngang

6. lavenderX

lavenderX Youtube Master Race

vì sao gamer quit hết? bạn biết ko? gamer thì hack, lợi dụng bug. ad ko theo kịp đòi hỏi của gamer. nào là scandal GM bán đồ.... bảo trì liên tục. bug nhiều. thế đấy. có định hướng khắc phục được mấy cái đó thì mở.

7. pikachu1744

Một vấn đề khác ở đây nữa là cấu hình máy. Khi hỗ trợ người chơi ở Dragon Nest thì mình thấy hầu hết máy đều ở mức 1-2 gb Ram (chiếm hơn 60%).
    Cái gì mình không dám chắc chứ vụ GM bán đồ là chắc chắn 100% sẽ không tồn tại ở game do mình làm.

8. FallenTear

FallenTear Leon S. Kennedy ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Aion thay vì L2 nhé bác; lg người chơi L2 rõ ràng là lớn tại vN ~ 300 > 500 nhưng có quá nhiều sv private của vN lẫn nc ngoài.
    Về Aion thì mình thấy private cũng nên để rate x1. Mấy ngày hôm nay chơi lại Aion thấy lvl cũng lên nhanh lắm. Donate thì cũng cho donate như bên official là cũng thừa vì official cho donate nhiều vkk.
    Nếu có thể thì bác cho kinal đổi sang đc Nccoin để tránh lạm phát về sau, nhu kiểu mô hình Gw2 hoặc cho các item ko thể bán / mua = kinal thì có thể mua / bán = kinal đc.
    Vấn đề quan trọng nhất là hack, bug, bot thì phương hướng làm việc của Sv như nào; theo kiểu như nào. Official Aion lẫn L2 làm cái này ncc, nói thẳng là thế.

9. dmitry98

dmitry98 Mr & Ms Pac-Man

em đã từng chơi 3 sv aion trong đó 2 sv có sự góp mặt của đại gia đình đã lâu năm cày aion nhưng sự kết thúc của sv đó nó cũng chỉ là GM bán đồ rồi GM chơi bên asmo(ely) nên thiên vị hơn. Điển hình như là sv gần nhất đây là vieplay, do e tham gia quá muộn lúc mọi người off hết rồi nên cũng không biết chính xác chuyện gì nhưng nghe kể lại là có cái bug AP bên ely không fix được rồi dẫn đến mất cân bằng race nên mn bỏ game hết. Em thì rất muốn có sv aion để chơi vì giờ mới học xong có nhiều free time mong bác sớm mở sv vì mở cũng có tốn kém chi phí gì đâu :D thử lần xem sao

10. pikachu1744

Không biết ở VN lượng fan AION có nhiều được như L2 không nhỉ?. Tại thấy box L2 lúc nào cũng sôi động kinh hồn...
    Với bọn mình thì việc mở 1 sv và duy trì nó lâu dài không khó. Nhưng cái khó ở đây là làm sao duy trì phát triển ổn định với một lượng người chơi lớn. Chứ mở ra mà chỉ lèo tèo chục mạng thì chẳng khác gì chơi game offline :( .

11. FallenTear

Thế thì bác phải hướng đến việc xây dựng cộng đồng game từ nhỏ đến lớn.
    Aion ra lâu nhưng so về game play/ graphic vẫn hơn nhiều game hiện giờ tại vN.
    Bỏ $$$ ra quảng bá trên các trang thông tin game,, các quán net nhằm thu hút lượng " người chơi mới " chứ không thể dựa vào lg người chơi cũ.
    Như L2 nó là nnhều người nhưng tuần trc đến giờ 2 3 sv mọc ra thì 1 sv căng lắm ~50 > 150 mạng chứ lấy đâu ra nhiều vì quanh đi quẩn lại vẫn chỉ lượng người chơi cũ.

12. dmitry98

dmitry98 Mr & Ms Pac-Man

cái quan trọng là $$$$ để quảng bá nhưng mà quảng cáo ở các tiệm nét thì hơi khó vì dân VN mình chỉ chơi theo phong trào may ra gặp mấy bác thích game nước ngoài. Mấy sv trước cũng cỡ 200 mạng chứ ít gì đâu, mà giờ kiếm newbie lại gặp mấy thành niên làm biếng nữa vừa phải cày lại vừa phải dịch. Nếu họ lên 4rum hỏi han không sao nhưng chỉ sợ mấy người đó thấy game toàn TA không lại nản

13. pikachu1744

Mình thì không ngại bỏ $$$$ ra để quảng cáo, cái đó là điều cơ bản rồi (như Dragon Nest là mình thuê nhiều fanpage cũng như dùng Facebook Ads để quảng cáo). Nhưng làm sao để giữ người chơi là một vấn đề nhức đầu.
    Quảng cáo ở mấy tiệm NET lớn khá cực vì mình cũng từng thử rồi, trừ khi chủ quán chơi chứ không là họ nói: Game có bản quyền không? Không có thì không được cài. Mình đã thực hiện cả chính sách phát poster 1,5m và code miễn phí.
    Một điểm sợ nữa là newbie giờ biếng quá... Chưa tìm hiểu gì là đã nản bỏ game rồi...
    Xác định là mình không thể việt hóa 100% game, chỉ có thể ở mức hệ thống, skill, những item và chỗ quan trọng. Tất nhiên những chỗ đã việt hóa là bài bản chứ không phải gu gồ sama

14. dmitry98

dmitry98 Mr & Ms Pac-Man

không hiểu tại sao sv vieplay có trong net 269 (net này khá lớn, có tới hơn 5 chi nhánh thì phải) từ đó mà e biết tới sv đó. Còn để giữ được người chơi hay không là điều không thể, đó là như khẩu vị của con người rồi mình không thể nào điều chỉnh được. Nếu sv open thì mình nghĩ trên 4rum sẽ có max guide cho quest hay hỗ trợ làm q camp. Còn việc câu newbie thì em nghĩ dán poster ở net với nội dung và hình ảnh hấp dẫn nhất, bắt mắt từ cái nhìn đầu tiên, và leo vào các 4rum của game khác như L2,Bns,tghm.....

15. FallenTear

Ngoài quảng cáo trên net/ web thì còn thông qua stream trên Talk Tv là ngon, đặt quảng cáo sv 24/7.
    Vưà chơi vừa trả lời hỏi đáp, người mới chơi xem trực tiếp sẽ thấy game hay/ phù hợp thì sẽ chơi.
    Mình thấy cũng ko cần viethoa làm gì cho phí công, 4 5 năm trc chơi Aion , 8 9 năm trc chơi L2 cũng toàn tiếng anh; giờ wiki, google tận răng thì cần gì viethoa :S
    Siêng thì làm các event nhỏ nhỏ ingame; lớn thì tổ chức giải đấu.

16. dmitry98

dmitry98 Mr & Ms Pac-Man

cái vấn đề Việt hoá thì khỏi lo, chắc bác cũng biết là VH nó còn lỗi vs bug tùm lum nữa

17. pikachu1744

Mình chưa dựng sv test thử nên cũng không hiểu vì sao việt hoá lại gây bug game. Hồi xưa bản 3.0 mình việt hoá thấy chẳng gây lỗi gì.

Cái hình thức quảng cáo trên TalkTv mình chưa nghĩ tới, có phải là http://talktv.vn/ không nhỉ? Tạo 1 kênh trên đó rồi phát liên tục để kéo view à? Nhưng phát cái gì đây =.= .

18. FallenTear

Talk như kiểu TwitchTv ấy mà bác.
    Phát thì là phát game chứ gì nữa ~.~
    Giờ tạo event cho người chơi stream game của bác trên các kênh nhiều người xem, nó kiểu chiếu trực tiếp những cái gì mình chơi trong trò chơi.
    Ai tạt qua cũng có thể xem đc và biết được game play như nào một cách trực tiếp nhất, làm luôn cái hình ảnh/ danh sách quảng cáo về sv.
    Rồi thì ai muốn hỏi gì về sv thì hỏi luôn.
    Stream liên tục thì sẽ thu hút sự tò mò của người xem...v...v..

19. pikachu1744

Cảm ơn bạn đã góp ý, cuối tuần mình sẽ họp team bàn về cách quảng cáo này sao cho hiệu quả nhất.
    Để có thể phát triển sv thì cần có sự ủng hộ của lượng fan AION hiện tại, đó sẽ lực lượng nòng cốt hướng dẫn hỗ trợ newbie, có như thế thì mới giữ mem được. Chứ nếu newbie không biết gì vào game lại không có ai hỗ trợ thì dù mình có quảng cáo mạnh tới đâu cũng vô ích, chẳng khác gì đổ nước vào xô bị thủng.
    Mọi người giới thiệu bạn bè vào vote topic này giúp mình nha, dựa vào đó mình có thể tính toán và lên kế hoạch phù hợp.

20. dmitry98

dmitry98 Mr & Ms Pac-Man

oh yeah, vậy là sv mở à :)) e hứa sẽ là công dân thật tốt giúp đỡ noobie :D (asmo thôi nhé )