Hướng dẫn làm Covers cho Games

Thảo luận trong 'Microsoft' bắt đầu bởi khiemdepchai, 11/1/09.

1. khiemdepchai

khiemdepchai Legend of Zelda

Bản thân là 1 người thích chơi game nên mới dành dụm tiền mua 1 em Xbox 360 để giải trí do game rẻ, nhiều game hay, chế độ Xboxlive hấp dẫn... Nhưng do xài đĩa chép nên các game xbox 360 mắc 1 khuyết điểm cố hữu: COVER KHÔNG ĐƯỢC ĐẸP CHO LẮM =(( . Thân là 1 người có máu "sưu tầm" nên sau khi "chứng kiến" hàng loạt game đỉnh trên hệ máy NEXT- GEN phải chứa trong 1 cái cover xấu xí, in cẩu thả, thậm chí còn rách nữa nên đã dành 1 thời gian cất công nghiên cứu "làm sao để cover game nhìn ưng mắt 1 tí, khi nhìn vào mới có cái để gọi là "bộ sưu tập" được" :D .
    Thú thật với các bác em thấy khi cover đẹp thì ta mới có hứng chơi game đó, còn khi túm ta túm tỉnh rinh 1 game "đỉnh" về thì hỡi ôi-cover tệ hại, nhìn chả ra "dỉnh" tí nào cả :hug: . Nên hôm nay em xin mạn phép có 1 bài hướng dẫn làm cover game nói chung, ở đây em làm cover game xbox 360, nhưng game ở mọi hệ máy đều có thể áp dụng cách này :D
    Các bác có quan niệm "úi giời, rảnh thế, chơi game cốt cái chất lượng game chứ ko phải mấy cái bìa vớ vẩn" xin đừng đọc tiếp. Còn những ai thấy bài viết bổ ích thì xin rep cho em phát để gọi là cảm ơn cũng đc ::)
    -Đầu tiên là kiếm 1 file ảnh in hình cover, bạn hãy vào những trang web như http://www.cdcovers.cc/ , http://www.console-covers.com/ để tải những file ảnh cover về máy. Kiếm file nào resolution (độ phân giải) càng cao càng tốt (hơn 3000x2000 là tốt nhất). Sau khi tải về, nếu là bản scan tốt (đa số) thì màu sắc sẽ chuẩn, ko thì chỉnh sửa bằng photoshop sao cho đẹp. Cách sửa ảnh thì nếu ai quan tâm pm mình, vì chỉ có 1 số file là ko chuẩn, còn lại rất đẹp em ko nêu ra sợ bài viết dài :D .
    1 file ảnh cover chuẩn sau khi tải sẽ có dạng:

-Bạn bật microsoft Word lên, vào file, chọn Page Setup, phần Orientation chọn Landscape. Tiếp đến vào Tools => Options => General => cái phần Measurement With chỉnh xang Centieters cho dễ đo (default là inches)
    -Sau đó là chỉnh size ảnh, ở đây em dùng Microsoft Word, copy file ảnh vào word, bấm chuột phải, chọn Format Picture, chọn thẻ layout, chọn behind test hay gì cũng đc, chọn qua thẻ size, nhập kích thước như hình:

-Kế tiếp là chất liệu in, theo em biết thì có 2 loại giấy ảnh phổ biến, 1 của Kodak và 1 của Epson. Ở đây em dùng loại của Epson vì... rẻ hơn :D và chất lượng ko khác Kodak là mấy. Bạn cứ ra mấy cái tiệm bán giấy in mua. Hình em nó đây:

-Chép file ảnh vào USB, đem ra tiệm in hoặc in tại nhà cũng đc nếu bạn có máy in màu "khủng". Sau khi in xong bạn sẽ đc 1 cái cover xung quanh dư ra 1 phần màu trắng, lấy kéo cắt cho thẳng bạn sẽ được 1 cover hoành chỉnh như thế này:
    Đã cắt​
    Lúc chưa cắt​

##Bạn có thể in theo cover gốc như Ninja Gaiden:
    Cover gốc (chưa làm)​
    Cover đã làm lại​

##Hay bạn có thể sáng tạo 1 chút để nhìn cho lạ mắt:
    Cover chưa làm​
    Cover đã làm​

## Sau đây là những cover em đã làm sẵn:
    4 game đỉnh mới nhất: COD5, Far Cry 2, Fable 2 và Fallout 3​

## "My collection" :D
    Những game đã làm bìa​
    Tất cả những game em có (cái chồng là chưa làm) :D

-Em xin kết thúc bài hướng dẫn. Bác nào có thắc mắc gì cứ hỏi, em sẽ trả lời :D . Cảm ơn mọi người đã đọc và ủng hộ ::)
    ####PS: mấy tấm hình minh họa nếu xem ko rõ thì các bác bấm vào cái thanh màu vàng trên hình đó để chuyển về độ phân giải gốc.

Chỉnh sửa cuối: 6/1/10
    Lợi LÔ and Hei like this.
  2. rometotalwar

rometotalwar Youtube Master Race

quá đẹp :x.......................

3. BBL2R

BBL2R SPARTAN John-117

Thần Rùa cho a mày cái Fallout 3, Midnight Club LA đi.

4. ItsmeAj

ItsmeAj snake, snake, snaaaake

Nhiều thế nhỉ... thế mà hôm nọ nó cúng cho mỉnh mỗi cái GTA4.

Đổi 1 hộp trắng lấy 3 cover làm lại ko ku :'>?

5. duabemoiyeu

duabemoiyeu The Warrior of Light

sao lại gọi là thần rùa nhỉ ? :P.
    anyway, great tutorial mate :D

6. khiemdepchai

@rometotalwar: thanks bác nha :D
    @anh Lee: cái midnight club LA em chưa làm cover, chừng nào rảnh em làm cho anh luôn, còn cái Fallout 3 thì em có đĩa rồi nên ko cho đc, hơ hơ ;;)
    @Aj: anh khôn thế :D . Đáng lẽ 3 hộp trắng = 1 cái cover thì em còn suy nghĩ ::)
    @duabemoiyeu: chỉ có cái bác ở trên ấy mới gọi em là rùa thôi anh ah :'> . chứ chả có ai rảnh mà kêu người bằng tên con thú cả, phải ko ;;) , dù sao cũng thanks bác nhá :D

7. Rainx

Rainx Legend of Zelda

Thằng rùa trông thế mà cũng đc phết, cách làm của chú cũng là 1 cách, a còn 1 cách khác. Nếu ai biết sử dụng Illustrator, corel hay photoshop thì sẽ đơn giản hơn, cách dùng word là cách dùng lâu rồi. Còn một vấn đề nữa, giấy in, nếu chọn giấy in là epson thì vẫn là mắc, trong khi đó ở ngoài hàng in có loại giấy ảnh khổ lớn, in một lúc đc mấy cái cover liền mà giá thành lại rẻ hơn. Ví dụ, 1 một tờ giấy ảnh khổ 60x90 có 30k nhưng in đc đến 10 cái cover 1 lúc, chi phí thấp hơn, hiệu quả cao hơn là chú in từng cover vào từng tờ 1.

P/s: gọi là rùa vì mặt thân chủ cũng như cái ava ko khác gì nhau, có gì vô topic face club tham khảo thêm ;))

8. power8000

power8000 Donkey Kong

Cho hỏl luôn cái làm như vầy thì phải kiếm hộp trong trong màu xanh lá nhìn cho giống thật , vậy có chỗ nào bán hộp giống như vậy ko giá bao nhiu vậy.
    Em chưa đi in màu bao giờ , in cái khổ lớn như bác RainX ở trên 60X90 thì giá bao nhiu !!
    Ah còn việc cover lên cái đĩa luôn như đĩa đúc ấy , em thấy 1 số chỗ làm dc , ng` ta làm bằng máy gì vậy !!!

9. Boy_Just_Married

Boy_Just_Married Moderator

Rất chịu khó ! Thế mà mình lại toàn vứt hết mấy cái cover đi kèm cùng với đĩa đi ^^ ! Vì cho tất cả đĩa vào trong túi đĩa mừ :x !

10. khiemdepchai

Vãi chưởng bác rên, em có nói ở trên là có cách dùng photoshop đấy, em ko nêu ra sợ bài hướng dẫn dài quá. Vả lại số người biết xài Word với số người biết xài Photoshop cái nào nhiều hơn ạ :D . Tất nhiên là Word phổ biến hơn.
    Còn cái vụ giấy in kia thì chỉ có 1 số chỗ mới nhận in khổ giấy lớn như thế, còn 99% còn lại chỉ nhận khổ A4 và A3 mà thôi anh ah :D . Em chỉ theo số đông mà viết hướng dẫn thôi, còn những cái gì khó kiếm hay khó làm em chả quan tâm tìm hiểu làm gì cho mệt thân ::) . Em chỉ góp ý như thế, ko có ý chê cách anh đâu nhá ;;)
    Cái hộp xanh như game gốc thì ko nơi nào có bán đâu, bạn mua cái hộp làm bằng nhựa trong cũng đẹp lắm. Như cái tấm hình mình post ở trên đấy, mình chỉ dùng hộp trắng thôi mà ko khác gì game gốc :D
    In 1 khổ lớn như thế rất có thể phải ra mấy cửa hàng in offset thiệp cưới hay đại loại thế, giá cả ko rành nhưng đặt số lượng lớn ng ta mới in, in lèo tèo mấy chục cái nó chả thèm nhìn mặt bạn đâu :D
    Em đang tìm hiểu cái vụ in lên mặt đĩa, nhưng chả có hứng lắm vì mua game ở ngoài tiệm có 25k mà đã in hình lên mặt đĩa rất đẹp rồi, chỉ bức xúc cái vụ cover thôi bạn ah ::)
    Bỏ công vào sở thích của mình thôi anh ah :D

11. uselessboy

uselessboy Mr & Ms Pac-Man

đẹp quá, bữa gửi mua cái đĩa Fifa 09 dưới SG cứ nhòe nhòe gớm quá, chắc phải làm lại 1 cái cover mới được, thanks nhé

12. power8000

power8000 Donkey Kong

Vậy hộp nhựa trắng trong đó mua ở đâu giá bao nhiu ?>?

13. khiemdepchai

Thanks bác đã ủng hộ nhé ::)
    Nếu bạn ở HCM thì ra khu Huỳnh Thúc Kháng - pasteur có bán đấy. Giá khoảng 3k-5k/hộp :D

14. President Devils

President Devils Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Nhìn thế này có ai bảo là game lậu đâu....
    Clan mình lại có thêm 1 " đại gia" chỉ xài đĩa gốc cho X360:D

15. BBL2R

BBL2R SPARTAN John-117

A ấy là Kim Qui mà bạn, sao ko xài sang đc. Vụ vừa rồi phù hộ đội tuyển VN trúng độ a ấy chắc cũng đc cúng vài chục chai ;))

16. -=MASHI=-

-=MASHI=- T.E.T.Я.I.S

đại gia này hệ xbox gì mà đĩa cứ đen xì thế nhỉ? tưởng vỏ xbox phải màu xanh chứ :o

17. BBL2R

BBL2R SPARTAN John-117

À Rùa cho a hỏi chú mày mua hộp dày hay hộp lép thế ??? Loại single hay dual slot vậy?.

18. Rainx

Rainx Legend of Zelda

@Khiêm: a chỉ góp ý thôi chứ ko có ý kiến gì về hd của chú, hd của chú là wa tốt rồi, có lẽ trong Sg ít in khổ lớn, chứ ngoài này, in khổ lớn vậy hàng in nào cũng có, chỉ khác là ở chất lượng in và chất lượng giấy thôi. anyway, good work :wink:

19. BBL2R

BBL2R SPARTAN John-117

SG muốn in khổ lớn lôi ra ngoài Lý Thái Tổ cả loạt in Danh Thiếp, Thiệp Cưới tha hồ mà in.

20. duabemoiyeu

duabemoiyeu The Warrior of Light

bác khiem hình như xài con arcade đúng không, không thấy HDD đâu cả :D