Hướng dẫn Taiko Risshiden V

Thảo luận trong 'Những game Tam Quốc Chí khác' bắt đầu bởi Hung Long, 23/4/04.

1. Hung Long

Hung Long Silent Assassin Administrator

Dự tính sẽ làm một cái hướng dẫn cho Taiko 5 cho tạp chí vào hè nhưng bây giờ thì post lên đây để nghiên cứu và sửa chữa nếu sai sót.

*SHOP*
    「算術」の技能を教わることができますし、武具、書物なども売っています。 商家に奉公すると 商人 になることができます。出世すると、「のれん分け」によって自分の店を開くことができます。 全国に支店を作れば交易で大儲けできるかも!

Shop là nơi bạn có thể học được skill "算術" tức tính toán. Đây còn là nơi bán vũ khí, sách vở, v.v. Nếu bạn liên kết shop với tiệm giao dịch, bạn có thể trở thành thương gia. Một khi bạn master được skill "のれん分け" thì bạn có thể mở tiệm riêng của mình. Nếu bạn có thể phát huy việc buôn bán toàn nước thì cửa tiệm của bạn sẽ trở nên nổi tiếng.

*TỬU QUÁN*
    剣豪はここで「用心棒」「商人護衛」などの仕事を請け負うことができます。
    酒を飲みに来ている人たちと仲良くなったり、オイチョカブなどの賭博をして遊ぶのも、また楽し。

Bạn là kiếm khách thì có thể kiếm việc làm ở đây. Bạn có thể làm "商人護衛" hộ tống thương gia khi họ đi giao hàng hoặc "用心棒" tức người bảo vệ.
    Tửu quán còn là nơi tụ tập nhiêu khách giang hồ ghé chơi, uống rượu, làm bạn. Bạn có thể chơi minigame "オイチョカブ" đánh bài.

*TEA MASTER*
    茶道の技能を教わったり、茶器を買うことができます。 茶人として有名になると自分で茶室を建てることができます。また、職人に茶器を作らせたり、さまざまな人を招いて外交関係を操作することもできます。

Đây là nơi dạy cho nghệ thuật rót trà. Một khi bạn trở thành nổi tiếng thì có thể mở tiệm trà riêng của mình. Thêm vào đó, nếu bộ tách trà của bạn được đung nấu bởi thợ giỏi thì nhiều khách sẽ tới thăm viếng, và khả năng đàm thảo quan hệ chính trị cũng có thể xảy ra.

*DOJO*
    武芸の技能を教わります。 特定の道場主は「柳生新陰流」などの流派を名乗っていて、入門することで秘技を教えてくれます。 いずれかの流派の印可状を持っていると、自分の道場を建てて道場経営を営むこともできます!

Dojo là nơi bạn luyện tập trở thành một kiếm khách tài ba. Để trở thành học sinh của kiếm đường thì bạn phải trả lệ phí mỗi khóa. Mỗi dojo sẽ dạy cho bạn tuyệt kỹ khác nhau. Một khi bạn đã master được tuyệt kỹ của các dojo trên toàn quốc thì bạn sẽ được họ chấp thuận cho mở dojo riêng của mình.

*THỰC QUÁN*
    医術の技能を学んだり、治療してもらえます。 医術を究めると、自分の診療所を建てることができ、薬を作ったり、町の人を治療することもできます♪

Thực quán là nơi bạn học skill thầy thuốc, để chữa trị thương. Khi bạn master skill này thì bạn có thể tự bào chế thuốc để chữa trị cho dân trong làng.

*THỢ RÈN*
    鉄砲を作ってもらったり、下働きで鍛冶屋の特技を学ぶことができます。 鍛冶屋の特技をある程度習得すると、鍛冶場を建てることができます。自分で刀や鉄砲などの武器を製作できるようになります!

Việc chế tạo súng ống hoàn toàn có thể thực hiện, với sự giúp đỡ của thợ rèn giỏi. Bạn có thể mở tiệm rèn riêng của mình một khi bạn master được skill này. Và đến mức tối cao, bạn có thể tự chế tạo vũ khí như kiếm và súng để sử dụng!

*THUYỀN XƯỞNG*
    今回新しく加わった施設。 海賊衆はここで船を作り、海戦に備えます。 ある条件がそろうと大型船や鉄甲船が作れるようになります。

Xưởng tàu là nơi các hải khấu đóng thuyền, để chuẩn bị đi đánh cướp ngoài đại dương. Bạn có thể tập luyện kỹ năng thủy chiến và một khi đã đạt được những điều kiện cần thiết, bạn có thể đóng được thuyền chiến lớn và cả thuyền bằng sắt.

*SHOP TÂY PHƯƠNG*
    堺と平戸にしかない施設。 南蛮の珍しい品物や大筒を買うことができます。 大航海時代シリーズの、「あの」キャラクター達も登場!

Chỉ có ở Sakai và Hirado mới có tiệm này. Đây là nơi bạn mua được những đồ vật lạ từ các nước Tây phương. Vài nhân vật trong bộ game "Uncharted Waters" có thể sẽ xuất hiện!

2. NHC

NHC Youtube Master Race

Anh Hung long ơi! cho em hỏi cái này một chút. Khi mình là tướng của một thằng chẳng hạn như nobunaga thì cứ 60 ngày mình lại vô gặp nó, sau đó có máy cái menu có nghĩa là gì vậy ? sau đó thì mình được nhận một nhiệm vụ thì mình phải làm sao. Em chỉ biết kiếm tiền bằng cách đi đòi nợ,đánh bọn sơn tặc, bảo tiêu thôi, còn các nhiệm vụ còn lại là làm gì, làm như thế nào thì bó tay. Mong anh có thể chỉ cho em một tí. Chi tiết càng tốt , em không biết japanese đâu.

3. Hung Long

Anh chưa chơi vai làm tướng của ai hết nên không biết cái menu em nói là gì. Hiện tại anh vẫn đang chơi vai nữ tướng tự tạo nhưng có lẻ còn lâu lắm mới xong vì anh tạo cho nhỏ sống tới 100 tuổi lận! Anh cũng không rành tiếng Nhật đâu nhưng nếu em cũng đang chơi thì vào đây thảo luận để thêm vui. Em đang chơi nhân vật nào, trong game đã trải qua bao nhiêu năm rồi, skill ra sao? Có khám phá được vũ khí nào xịn không?

4. NHC

NHC Youtube Master Race

em đang chơi nhân vật tự tạo. Đang làm tướng cho thăng Tokugawa lương tháng là 100(cao nhất đó). Skill thì hình như em master gần hết rồi chỉ cón skill xếp sách ở trong mấy cái chùa là làm biếng luyện thôi(mà nó chơi làm sao vậy). kiếm và súng la 4 ngôi sao chứ không là hình súng hay là kiếm đâu. Mấy cái nhiệm vụ của tướng giao em cũng hiểu đại khái như đi do thám , xây kênh mương, đấp thành, luyện quân, cứu bồ, đánh thành địch. Hình như càng lên cao thì nhiệm vụ càng dể hiểu nhưng khó chơi hơn thì phải. Em chơi cũng được 13 năm rồi (15 - 28) hỗng biết có cho mình lấy vợ không ha?.Em kiếm được 1 cái giáp châu âu + 18 war là do đấu võ, đấu tay đôi với mười mấy thằng lận, mới đầu là mấy thằng tướng thôi sau là mấy võ sư cuối cùng là thằng cực kì khó làm em chơi cả chục lần mới thắng nó được. Em cũng không biết khi nào có đấu võ nữa lúc đó em tình cờ qua kyoto(hổng biết có phải ko)là thành phố lớn nhất ỏ giữa, đi vô cái nhà thứ 3 từ trái qua, tự nhiên nó hỏi cái gì em ok thế là đánh luôn.

5. Hung Long

Trò xếp sách thì giống như cái game Solitaire trong Windows vậy đó. Xếp hai sách cùng chữ, cùng màu với nhau thì nó sẽ biến mất. Anh thì thích nhất cái trò tính toán và bào chế thuốc. À, cái trò đào mương làm vườn cũng độc nữa. Con nhỏ general của anh đã master được 5 skills rồi: kiếm, shuriken, kỵ mã, súng, và cung. Anh đọc ở BBS ở KOEI thì tụi gamer Nhật có nói trong trò chơi có cho mình cưới vợ đó. Tuy nhiên, anh không biết chơi con gái thì có gả chồng không nữa. Mới đầu, trong trò chơi anh còn là võ sĩ đạo, về sau, anh toàn chơi trò cướp biển không à. Riết rồi thành nữ tướng cướp luôn. :P Anh tình cờ mua được 2 thanh gươm ??? giá 400 gold mỗi cái. Khi dò ra thì wow, hai thanh gươm trị giá mỗi cây gần 3000 gold. Anh cũng có mua thử mấy cuốn sách ??? nhưng theo anh đừng mua mấy quyển này vì trị giá không cao, bán lại còn lỗ vốn nữa. Anh có mua được con ngựa trị giá 800 gold nhưng không biết để dùng nó làm gì.

6. crew

crew The Warrior of Light

Tôi đang làm ninja, học cũng được khá nhiều skill, nhưng làm sao mà mở được quán trà? Mở voc đường thì kiếm tiền cách nào, chỉ toàn thấy đánh nhau mà chẳng thấy thêm tiền gì cả. Đang làm ninja, muốn bỏ đi mà không mất tình bạn thì làm cách nào . Khi đi trên bộ thì mua ngựa là có thể đi nhanh được còn đi biển thì có mua được thuyền hay đóng tàu không, khi gặp thằng lái buôn có lừa thì nên save vào trước rồi gặp nó, nó sẽ bán 1 số đồ, nếu không thích thì load lại sẽ lại ra đồ khác có thể tốt hơn, giá chỉ 400. Làm nhiệm vụ thì sau khi ra đến map chính thì chọn cái thứ bên dưới cái dòng chữ màu đỏ ở phía dưới cùng bên tay trái thì nó sẽ đưa mình đến nơi cần làm nhiệm vụ, tôi dang làm ninja nên nhiệm vụ thường là ăn trộm, do thám. tuy nhiên 1 số nhiện vụ thì nó lại hiện ra cái bản đồ nên không biết phải làm gì. Mà mỗi khi mình đến 1 nơi như shop, chùa thì nó đèu hiện ra 2 cái lựa chọn là cái gì vậy?

7. shinichi-kudo

shinichi-kudo Mario & Luigi

Anh HL có biết tên China của game này ko ? Biết Tên China mới down đc bằng bittorent , xài emule chán lắm ko xài đâu . Down thì dek cho mình down cái gì mà up thì bắt mình up cả đống -> nhảm

8. crew

crew The Warrior of Light

Cái trò này không có tên china hay sao đó. Có thể vào mấy trang bittorent của trung quốc mà down, ở đấy có trò này và tên tiếng anh nên rất dễ thấy. Trò này tôi down bằng emule có chưa đến 1 ngày mà down được tận 2 cái file image của trò taiko nỳa

9. mimic

mimic Mario & Luigi

tên tiếng hoa của trò này nè 太阁立志传 5

10. shinichi-kudo

shinichi-kudo Mario & Luigi

Ok cám ơn anh mimic nha :) ......... 30 char

11. NHC

NHC Youtube Master Race

Sau 25 năm lăn lộn thì nhân vật của tớ đã làm chủ 2/3 nhật bản rồi. Chỉ còn thằng Nobunaga thôi. Giờ chỉ muốn lấy vợ anh hunglong có biết cách nào chưa?
    Còn minigame em hỏi là trò có 9 ô, chơi ở trong mấy cái chùa đó chứ không phải trò xếp sách co chữ nhất, nhị gì đâu. Nó có skill hình như 1/4 miến pizza đó.
    Mới thu phục 2 thằng độc nhãn Masamune và Sanada Yukimura chỉ số cao,nhiều skill,có lá bài của tụi nó mà không chơi đuợc vì mới unlock tới năm 1575 thôi, hai đứa nó sinh 1567...Anh hunglong unlock đươc mấy màn rồi?
    Đang là thành chủ, thấy chơi coi bộ dễ hơn làm giang hồ. tiền lúc nào cũng rủng rỉnh (99999) mua không sợ mắc :). Chỉ phải mất công đi thu phục nhân tài và đánh nhau thôi.Và còn chuyện giao nhiệm vụ cho tướng thì chưa rành lắm chỉ biêtmột số nhiệm vụ như mua lương,ngựa,,, hay cho nó đào mương,đào mỏ, đi do thám phá hoại vân vân.
    Còn một menu trong lúc họp vẫn chưa hiểu ý nghĩa là gì là cái thứ 3 từ trên xuống.
    Có ai làm thành chủ chưa vậy?
    Mới đầu tớ làm thường dân sau đi theo tokugawa, lên chức thành chủ rồi thì làm phản(lúc tiêu diệt xong tokugawa thì được lá bài hình con quỷ, chắc nó khen mình nhiều dã tâm).Tống số lá bài có được chỉ mới 13.7% hổng biết bao giời được 100%.
    Có ai biết cách post hình thì xin chỉ giùm dể lần sau post hình lên cho dể nói chuyện.

12. anhchang_xauxi992

anhchang_xauxi992 Youtube Master Race