Làm game online : tại sao không ?

Thảo luận trong 'Game Development' bắt đầu bởi duyth, 10/1/06.

1. duyth

duyth Donkey Kong

(Xin mod cho post thêm ở box này vì tôi ko biết nên post ở đâu, nếu ko được thì MOD xóa đi post ở Box ko thích hợp giùm, thx.)

Theo dõi box Game Programming này đã lâu, và tôi nhận thấy có rất nhiều bạn thật sự hứng thú với game programming.

Thật sự không có kiến thức về game programming, nhưng tôi cũng có những thắc mắc về GameOnline made in Vietnam mà nếu được các bạn giải đáp thì tôi rất biết ơn :

1.Bạn làm game vì sở thích hay chỉ vì lợi nhuận.

2.Các bạn có sở thích làm game online không ?

3. Nếu có 1 project game online, các bạn sẽ tham gia ?

4. Nếu tham gia project, các bạn sẽ tham gia fulltime/part time, hay rãnh thì làm.

5. Theo bạn, tham gia project theo dạng nhận lương hay góp phần xây dựng project để tính % (nếu có lợi nhuận) thì hay hơn ?

ngoài ra

.Nếu tham gia 1 project game, bạn sẽ tham gia vị trí nào:
    Graphic design, game play - story line, programing ?

.Bạn thích xây dựng 1 game online theo kiểu nào :
    - western fantasy ( như Final fantasy, warcraft )
    - asian fantasy ( như Phong Vân, Võ lâm )
    - Scien fiction ( như anarchy online/ matrix )

.2D hay 3D ?

Có thể 1 số câu hỏi vô lý hoặc không đáng trả lời, nhưng tôi hy vọng các bạn giúp tôi 1 tí vì tôi rất cần những thông tin này.

Thx nhiều

2. root1984

root1984 King of the Elf

programming
    western fantasy
    Bạn Duyth sao dạo này lại quan tâm tới vấn đề này vậy?

3. g8minhquan

g8minhquan Youtube Master Race

Mình rất mê game, và cũng vì mê lập trình game nên mình mới học IT
    Mình nghĩ để phát triển được một game online (MMORPG) cần rất nhiều công sức và hiển nhiên là cả trình độ.
    Bạn thử viết một chương trình mô phỏng chuyển động của các viên bi trong trong trò billiards (góc va chạm, ma sát,...) bằng C++ với thư viện đồ họa của Borland C rồi sẽ hình dung được mức độ phức tạp của việc phát triển một game online
    Ngay cả việc sử dụng RPG maker, một game engine / tool có sẵn như vậy cũng đã rất phức tạp rồi, mà đó chỉ là mới lo phần đồ họa, cốt truyện,.. và thực hiện trên một script language (high level) chưa tính đến những phần coding low level (dùng C++ và tối ưu bằng ASM)
    Không có gì là ko làm được, chỉ có thứ khó làm và thứ dễ làm. MMORPG thuộc loại thứ hai ;)

4. g8minhquan

Sorry, nó thuộc loại thứ nhất : Khó!

Mình cũng đang nghiên cứu những công nghệ sử dụng trong game online (để làm đồ án tốt nghiệp)
    Trên forum có ai có kinh nghiệm lập trình mạng không?
    Mình đang viết chương trình server, cần trao đổi về IOCP

5. duyth

duyth Donkey Kong

Vậy là cũng có bạn có hứng thú về gameonline, các bạn cho tôi feedback về mấy câu hỏi trên đi nào.!!

6. g8minhquan

1.Bạn làm game vì sở thích hay chỉ vì lợi nhuận?
    -> kô phải vì sở thích, mà vì đam mê (nhưng cũng vì lợi nhuận nữa :P )

2.Các bạn có sở thích làm game online không ? :
    ->Tất nhiên là có rồi :D

-> Đang tham gia một project, nhưng rất vui nếu được tham gia thêm một project nữa, có thể trao đổi và học hỏi thêm

4. Nếu tham gia project, các bạn sẽ tham gia fulltime/part time, hay rãnh thì làm?
    -> hiện tại chỉ có thể Part time.

5. Theo bạn, tham gia project theo dạng nhận lương hay góp phần xây dựng project để tính % (nếu có lợi nhuận) thì hay hơn ?
    -> nếu project được hoạch định, thiết kế tốt (bởi người có kinh nghiệm) thì tham gia tính % hay hơn :D ít nhất sẽ tham gia tới cùng

ngoài ra

.Nếu tham gia 1 project game, bạn sẽ tham gia vị trí nào:
    Graphic design, game play - story line, programing ?
    ->Programming / Game designning

.Bạn thích xây dựng 1 game online theo kiểu nào :
    - western fantasy ( như Final fantasy, warcraft )
    - asian fantasy ( như Phong Vân, Võ lâm )
    - Scien fiction ( như anarchy online/ matrix )
    -> Asian, mà bối cảnh nên lấy là những truyền thuyết của VN

.2D hay 3D ?
    -> 3D

7. dekarvn

dekarvn Donkey Kong

1.Bạn làm game vì sở thích hay chỉ vì lợi nhuận.
    cả 2

2.Các bạn có sở thích làm game online không ?
    câu trên trả lời rồi

phải xem xem nó thế nào đã

4. Nếu tham gia project, các bạn sẽ tham gia fulltime/part time, hay rãnh thì làm.
    nếu có thời gian, tôi sẽ tham gia part time/ thời gian còn lại sẽ học, bổ sung kiến thức.

nhận lương sẽ hay hơn

8. SVS

SVS Mario & Luigi

1: Vì đam mê. Bởi vì nếu mình có 1 đam mê thì chắc chắn sẽ có một cách nào đó để kiếm ra lợi nhuận từ đó. chỉ có điều bạn có tìm ra hay không mà thôi.

2: Có! Nhiều là khác!

3: Lập tức nhảy vào nếu người ta nhận.

4: Hiện nay chỉ có thể làm parttime. Tương lai nếu được sẽ làm Fulltime.

5: Ban đầu là trả lương. Còn chia lợi nhuận chỉ có thể thực hiện khi bạn có lợi nhuận cái đã.

Nếu tham gia một Project, tất nhiên tôi muốn trở thành một Lead designer. (Có điều hiện tại chưa đủ sức)

Kiểu trung gian quen thuộc với cả 2 vùng. (nhưng có lẽ nó hơi nghiêng nặng về western hơn) Bối cảnh thì đơn giản thôi. Tự bịa ra chứ không cần truyền thuết.

Còn tùy vào Game mà tui định làm. Có cái làm 3D hay hơn nhưng có cái thì không. Nhưng với ý tưởng hiện nay thì có thể làm kết hợp. Trong một số phần dùng 3D và các phần khác dùng 2D.

9. duyth

duyth Donkey Kong

10. T^_^T

T^_^T Donkey Kong

Mình cũng rất thích và đam mê GameOnline . Vậy tại sao ko có 1 Gameonline made in vietnam ?
    Ai cũng muốn làm điều gì đó có ý nghĩa cho cuộc sống, nếu bạn làm được cái này thì người khác làm được cái kia.
    Không chỉ riêng mình mà ai cũng muốn viết Gameonline, nhưng mình chưa có tưởng hoặc đại loại là 1 thứ để tạo nên 1 game hay . Vậy thì ai có ý tưởng về game thì post lên cho anh em cùng bàn luân, người xưa vẫn có câu :
    Một cây làm chẳng nên non
    Ba cây chụm lại nên hòn núi cao​
    Vậy thì còn chờ gì nữa mà không cho ý tưởng về game của mình lên. Nhanh nào các bạn oi !

11. Game of VN

Game of VN Mr & Ms Pac-Man