Last Utopia : Đàm luận về RPG [chỉ dành cho Fan]

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi Crescentvn, 29/9/06.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Crescentvn

Crescentvn Mr & Ms Pac-Man

* Chà, 2 lần lock. Thui lần cuối tuyên bố rõ ràng 1 cú cho nó đơn giản :

1. Teo là FFFF, và Topic này, như đã nói là dùng để "đàm luận về RPG".
    2. Những người tham gia vào topic này xin tuân thủ 2 nguyên tắc : đó là 1 là ko ra vẻ trí thức nửa mùa + đạo đức giả .v.v.v kẻo lại sinh khối chuyện lộn xộn rồi bị lock oan uổng như bên kia 8-} 2 là những đứa chơi RPG mà vì "nghèo" ko có điều kiện nghiên cứu .v.v.v. hay là vì "trình Eng hạn hẹp không như mấy mới đẻ ra là giỏi tiếng Eng" nên ko biết story. Những người như vậy xin mời ra ngoài, đừng vào đây vì chỉ tổ mất công sinh sự vô lý với cánh "trí thức ra vẻ chửi bới người khác" như những người tớ dự kiến sẽ vào đây 8-}
    3. Tuyên bố về bản thân 1 cái cho những kẻ đang tính lao vào nói này nói nọ im một lần cho xong : tớ là 1 thèng công tử nhà giàu, thiếu hiểu biết, thiếu nhận thức, lại thêm mất dạy và ưa khích bác. Vâng tớ ỷ nhà "giàu" nên coi thường các bạn, tớ ỷ tớ vừa sinh ra đã giỏi Eng nên coi thường các bạn nốt. Tớ học vấn không cao trí thức chả tới đâu tớ cũng xin lỗi các bạn nốt. Tớ chỉ bàn về RPG với anh em thì tớ có gì là sai đâu ? Tớ có chửi thì là bức xúc lên chửi đổng, chửi những thèng đáng chửi chứ có chửi các bạn đâu mà các bạn nghe thấy nhột lao vào chỉ đích danh tớ ra chửi [vốn tớ cũng ko ngại] nhưng lại phiền cái lock mịe nó topic của tớ thì tớ ko còn chỗ nào để mà bàn. Nên 1 lần cuối : chơi ko được thì bỏ. Thế nhé :'>

* Những lời cuối cùng dành cho những người vào với dự tính khoe trình trí thức [liti gì đấy] hay như anh mậu nhảy vào chửi tán tàn lên =)) hay như Gonz hay Soroxas muốn tranh luận về vấn đề thái độ khi chơi game. Tớ sẽ chỉ nói 1 lần này mà thôi nhé, sau đó ai đề cập đến nữa thì cứ tự nhiên mà Mass Ignore

* Hòan cảnh gia đình : mỗi người mỗi hòan cảnh. Có những đứa may mắn sinh vào gia đình khá giả, có những người thì gia cảnh khó khăn. Đúng, và đó cũng là một chi tiết hạn chế niềm đam mê của mỗi người. Nhưng đó không phải là lý do để lôi ra biện minh hay dựa vào đó chê bai người khác "mày ko biết cảm thông người khó khăn" ...v.v..v. Xin thưa các bạn vì tớ may mắn sinh ra trong gia đình thuộc loại trung lưu, ko đến nỗi khó khăn. Nhưng từ năm lớp 7 thì ba mẹ đã cắt hẳn tiền sinh hoạt vì lớn rồi tự nhận thức được rồi. Tớ cũng chả có cái chi tiêu gì là đáng để ba mẹ cho tiền cả. Tiền ăn mặc sách vở thì ba mẹ cũng lo cho, nhưng chỉ đến thế thôi. May ra là thêm 3.000 ăn sáng mỗi ngày. Thế thôi, tớ biết như vậy là khá lắm rồi, còn đỡ hơn những người khác rất nhiều. Nhưng như vậy cũng chả là gì nếu muốn thực hiện cho niềm đam mê game từ nhỏ của tớ. Vậy là tớ kiếm việc làm lắt nhắt để có tiền phục vụ thú vui. Đầu tiên là vào chỗ tiệm disk ở hiệu sách phụ giúp bán disk, tranh thủ giờ nghỉ chơi ké máy tiệm [vì nhà tớ ko có máy tính tốt, cái máy của tớ hồi đấy là hàng lượm chơi Snes còn không nổi] mỗi tháng được họ cho 50-100k coi như là công giúp đỡ thì tớ cũng lấy đem đi mua disk hết. Mà thời đấy disk nó đắt chứ ko fải như bây giờ, vậy là cứ lao vào vòng xoáy làm mua disk làm mua disk .v..v.v

_ Đến khi lên lớp 9,10 thì trình độ tin học có khá hơn nhờ mày mò và cộng thêm hồi đấy ghiền máy tính lắm, nhà ko có máy mà nên tòan chúi mũi vào mấy cuốn giá bán của mấy cửa hàng như Nguyễn Hòang chẳng hạn mà đọc mà mơ ước cho đỡ thèm. Rồi có đứa nào trong lớp bạn bè có phần cứng gì hay thì mình chạy wa nhà tụi nó nghiên cứu xem cách gắn công dụng ...v.v. và đến năm lớp 10 thì tớ và 2 thèng bạn tự đứng ra mở dịch vụ lắp ráp máy tính. Vì nói thật hồi đấy Đà Nẵng tụi ráp máy tính nó chém ghê lắm, tối thiểu 2 triệu 1 máy, tụi nó còn ăn bớt linh kiện .v.v. nữa. Cho nên tụi tớ làm lắp đặt tận nhà, bảo trì tận nhà, lắp giá rẻ chỉ tới 1 triệu hay 800k một máy là cùng. Thế cho nên mới đầu chỉ có bạn bè người quen của ba mẹ lắp đặt, về sau uy tín phát triển làm được càng ngày càng nhiều. Có khi cả tháng chỉ được có mỗi thằng 200k, nhưng nhiều khi có 1,2 tuần mà mỗi thằng rủng rỉnh 1,2 triệu. Rồi lại thực hiện ước mơ mua máy tính. Thế là 3 thèng cuối cùng cũg sắm được mỗi thằng một cái máy kha khá đủ để dùng. Và bắt đầu lao vào với Anime Manga và Game cụ thể từ đấy, chứ hồi trước chỉ có ra tiệm chơi game tiền chịu sao cho xiết.

* Rồi vào Sài Gòn, chia tay 2 thèng bạn thân. Vào đây lao vào cắm cổ học lớp 12. Rồi thi Đại học, hồi đấy mê cái PS2 lắm, thích lắm, mẹ thấy ghiền quá nên mẹ bảo "Nếu thi Đại học đậu 2 trường mẹ thưởng cái máy con thích". Rồi kết quả thi Đại học có, đậu 2 trường khối A và khối D đều là Đại học Quốc Gia [KHTN và KHXHNV]. Mẹ không những thưởng cho mình cái PS2 mơ ước mà còn cho mình một bất ngờ : một tài khỏan ngân hàng khoảng mười mấy triệu "Số tiền lì xì Tết mỗi năm của con, mẹ bảo con đừng tiêu đưa mẹ, mẹ đã bỏ vào tài khỏan tiết kiệm chờ khi con đậu Đại học, bây giờ mẹ trả cho con". Thế là mình nhân cơ hội này dùng tiền đó thay luôn 1 cái máy tính mới, và lựa cái thật tốt để dùng cho được ít nhất là 5,6 năm nữa. Cái máy cũ để lại cho ba mẹ dùng. Và hiện tại vẫn đang dùng cái máy ấy, mà cái máy ấy có vẻ mình sẽ dùng khỏang 10 năm nữa là ít, nếu nó ko hư. Vì thật ra mình đâu cần gì cho cao sang : 1 cái máy tốt, tốc độ ổn định, ram ổn định một chút để mà chơi game, chỉ tòan là chơi game cũ thời xưa và game giả lập Snes, Nes, GBA, PS .v.v. vì game mới vừa nặng vừa dở, chẳng có gì hay cả. Rồi thêm nghe nhạc, lập trình và đồ họa sơ sơ, cộng thêm đủ xem Anime Manga. Vậy là cuối cùng mình đã hòan thiện về phần máy tính, công cụ chơi game chính của mình bên cạnh cái PS2.

_ Đời sinh viên, tiền làm thêm mỗi tháng tòan đổ vào những thú vui đấy, vì may mắn là hòan cảnh gia đình mình cũng không cần mình fải fụ giúp, ăn thì tòan xơi mì tôm trường kỳ. Cứ thế mà đam mê..... hiện như bây giờ ít nhất mỗi tháng cũng trả giúp ba mẹ 200k tiền điện nước. Nếu điều kiện gia đình mình khó thì mình cũng sẵn sàng nhịn chơi bớt để giúp đỡ. Nhưng vì mình có điều kiện nên không phải thế.

* Bởi thế cho nên, khi nghe những câu nói như "mày có biết hòan cảnh người khác nghèo khổ thế nào" .v.v..v thì đừng trách tại sao tớ tức giận. Cái đứa đi than trách hòan cảnh và đưa hòan cảnh ra biện minh tớ thấy chỉ là một đứa hèn chính hiệu. Tự tớ cũng đã phải cực khổ bao nhiêu cho những thú vui của mình, vì vậy tớ có quyền tức giận khi nghe những câu nói vô trách nhiệm đầy mùi đạo đức giả ấy. Ai cảm thấy tớ là thằng vô tâm .v.v. Ok tớ là thế đấy. Tớ đã trải wa thì tớ cũng hiểu, thế thôi.

* Vấn đề trình Eng :

_ Chơi game có lợi gì ?

_ Tại sao không biến việc chơi game thành một họat động có lợi cho chúng ta ? Tại sao lại từ chối cơ hội nâng cao hiểu biết trong khi giải trí vui vẻ ??? Tại sao lại tự giới hạn mình trong những cái "không thể, không được, ko làm nổi .v.v." ????

_ Năm tớ lớp 4, tớ chơi cái game RPG đầu tiên trong đời : Final Fantasy 3. Chơi mê say, mà khổ nỗi hồi đấy tiền bạc đâu ra mà chơi ngoài tiệm, càng không có máy ở nhà. Mà chơi thì mê lắm, chỉ phải tội không hiểu chúng nó nói gì, không hiểu vì sao thằng này lại đánh mình, lại đi theo mình, cảm thấy như thể mình thiếu cái gì. Và thế là có 1 thèng đần ôm nguyên cuốn từ điển ra tiệm chơi game. Bởi vậy mỗi lần chơi 1,2 tiếng thì bỏ hết hơn nửa thời gian ra tra từ điển, khổ lắm. Nhưng nhờ vậy mà mình luyện được khả năng tra từ điển nhanh và một vốn từ vựng phải nói là cực kỳ phong phú từ game RPG. Và sau khi chơi hết cái FF3, chơi hết luôn cái Chrono Trigger thì mình đã có thể thoải mái giã từ cuốn từ điển, chỉ còn tra sách văn phạm những câu khó hiểu hay gặp những từ ko biết thì nhớ lại về nhà tra. Thế thôi, và cứ thế trình Eng tăng dần. Mình cũng chẳng biết tìrnh Eng mình tới đâu, vì đâu có đo đạc đâu mà biết. Chỉ cần mình chơi game RPG hiểu được cốt truyện là hồi đấy hạnh phúc lắm rồi. Ba mẹ bắt thi một cái bằng A hồi lớp 5, từ đó trở đi ko còn cái bằng cấp tiếng Anh nào nữa. Và cứ thế, đến khi mình làm quen với Anime Manga thì lại thêm một cơ hội rèn luyện kỹ năng đọc hiểu tiếng Anh.

_ Gần đây nhất mới đang ký thi cái TOEFL Quốc tế, hiện đang học lớp luyện thi TOEFL iBT 100 của Trung tâm Đào tạo Việt Mỹ, được vào ngay lớp cuối nhờ khi thi xếp lớp thi cái TOEFL PBT được trên 600 điểm [chính xác là 667 điểm trên 700]. Vậy thì trình Eng mình kể cũng ko tệ nếu so với xã hội. Cái đấy là nhờ vào đâu ? Nếu có ai hỏi tớ như thế tớ sẽ tự hào và dõng dạc tuyên bố : tất cả nhờ vào RPG. Cũng nhờ ANime Manga nhưng cái cơ bản và cái xuyên suốt quá trình học tiếng Anh của tớ là RPG. Chỉ nó mà thôi.

_ Vậy thì những cái câu "vì trình Eng teo kém chơi ko hiểu nên thôi, vì teo thế này thế kia .v.v..v" nói ra trước mặt 1 thèng như tớ đây thì tớ có được quyền khinh thường và chê bai không ? Mọi người nhận xét thử một câu xem, tớ có quyền coi thường cái đứa hèn yếu thốt lên câu nói đó không ??? Hay là tớ trời sinh ra người Việt nhưng kiếp trước là người Mỹ nên biết tiếng Anh từ khi lọt lòng mẹ ??? Hay là do tớ đi trời mưa sét đánh trúng đầu tự dưng giỏi tiếng Anh ??? Cũng chỉ là những trò biện hộ mà thôi, nói với ai thì có thể, nhưng nói câu đấy vào mặt tao thì ăn chửi. Chửi cho chúng nó nhận thấy cái bản chất hèn mượn hòan cảnh mược cái này cái nọ ra biện minh cho bản thân.

* Tớ yêu RPG, rất yêu, có thể nói là gần như tới mức cuồng tín. Vì RPG là một phần cực lớn trong cuộc đời tớ từ nhỏ đến giờ, và vì nó đã góp phần rất quan trọng hình thành nên cái thằng tớ đang ngồi đây. Thế nên tớ coi khinh, tớ tức giận và tớ tội nghiệp cho những đứa không chịu thưởng thức và nhận ra cái hay thực sự của RPG mà chỉ lao vào những cái vẻ bề ngoài hào nhóang và những thứ vô nghĩa như "trình độ, trí thức" .v.v.v. và con người tớ ghét là chửi, đơn giản là thế. Ban nick tớ vì chửi bậy, tớ ko hề có 1 câu ý kiến. Vậy thôi. Một lần cuối cho những người tính vào đây làm những trò nhảm nhí như mấy topic kia : Ko thích thì xin mời bước ra. Hợp thì chơi ko hợp thì bỏ. Cũng chỉ một câu đó thôi, những bạn muốn trí thức muốn văn hóa muốn văn minh lịch sự ngồi uống trà ra vẻ đạo mạo thì sẽ cảm thấy mình ko được chào
    đón nơi đây. Còn những người chưa hiểu biết nhiều về RPG và muốn tìm hiểu luôn được chào đón nơi đây. Tự tớ đã nói rồi chứ đâu xa : ai ở TP HCM muốn chơi RPG ko có điều kiện thì cứ wa nhà tớ share miễn phí, tính tiền đĩa trắng là cùng. Những đứa thích chửi thằng này tự cao coi trời bằng vung ăn nói thô lỗ ko coi ai ra gì khinh thường thiên hạ .v..v.v thì cứ chửi. Bản chất con người tao là thế, thà tao làm thằng chân tiểu nhân còn hơn làm thằng ngụy quân tử.

P.S : anh em đọc xong cái mớ dài dòng kể lể phía trên thì cấm ... chửi tao =)) Tao đang hứng lôi chuyện đời ra kể cho thiên hạ nghe cho nhục chơi đấy mà 8-} Coi như bài này đọc qua cho biết, đừng để tâm, đọc xong ném khỏi đầu, và bàn luận về RPG với tao nào ^O^ Come here, my comrades ^O^ Come to our Utopia.

2. 7X7X7X

7X7X7X T.E.T.Я.I.S

vào làm một bài cho mày đỡ khổ như cái topic trước rồi lại sinh bẳn tính đập phá lung tung :))
    đang ngồi giã lại VP PS1 ... chuẩn bị đổi đĩa :\ ...
    mà cho tao hỏi luôn là ... vào tất cả các hang rồi, thu phục tất cả các nhân vật rồi mà nó còn dư ra tận 10 period thì dùng mấy cái đó làm gì ??? đi chăn level??? hay là mặc kệ nó cứ ngủ cho qua về sau giã level nhàn hơn ??

3. Crescentvn

* Đi chăn level cho vui hoặc vào lại những nơi của các char, có thể hiểu sâu hơn story và nhiều khi vớ bẩm được Item. Vd như vào lại nhà Angrim lấy thanh Dragon Slayer chẳng hạn. Hầu hết mấy đứa chết rồi thường có đồ ngon để lại 8-}

_ Mà mày ráng cày cho "hết" VP nhé. "Hết" theo nghĩa của tao là giã cái Seraphic Gate ít nhất 40 lần lấy 4 thanh Angel Slayer cho phe mình đeo đi khè đời á =))

4. 7X7X7X

7X7X7X T.E.T.Я.I.S

ờ .. lần nào lấy char cũng save state rồi chui lại cái thành phố tìm đồ cho tiện rồi ... yên tâm k0 mất phát nào đâu =))
    .... mịe seraphic gate .... 40 lần :-s ... chắc để tao kích cái display lên cỡ 200 frame per second rồi vào đánh cho máu lửa :nailbit:

5. Duran-Seikenden

Duran-Seikenden Mario & Luigi

Ủa???vậy ra đây có phải là nơi dành cho Rpg fan hem????tui chơi ko khá,nhưng là fan cuồng của RPG,vốn tiếng anh có được nhiều đúng là từ RPG mà ra,nhất là mấy trò như Xeno,từ chuyên ngành máy móc không gian thấy sợ,tra mún khùng lun.
    Tuy nhiên,là siêu fan của Val:lenneth,có thể nói game này để đời luôn cũng được,quá tuyệt.

6. dark_slayer_83

dark_slayer_83 Long Phụng Hòa Minh Moderator Lão Làng GVN

=D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> phát biểu quá hay mới gặp chú mày 1 lần duy nhất cảm thấy chú mày hơi quai quái 1 tý nhưng giờ đây phục chú mày rùi,xứng đáng với cái nick Y!M của chú mày.Trong GVn có nhiều thèng quái gở nhưng mày và cá ba sa là 2 thèng tao khoái đó,thà nói thẳng ruột ngựa như thế thì ngon lành hơn mấy thằng ngụy quân tử nhiều.

Ờ mà sao nên con Isare Queen những 40 lần 13 lần thui,lấy 3 cây thui 4 cây chả nhẽ cho phù thủy hay bắn cung cầm à.

Quên nữa seo lại chê Saga trên PS2 cho lời giải thích coi nèo,thấy cũng hay mà.

7. 7X7X7X

7X7X7X T.E.T.Я.I.S

đọc mà thấy mày bắt đầu học tiếng anh từ FF3 thì cũng tếu thật đấy :)) cái trò đấy dịch sang tiếng anh câu cú ngây thơ cỡ mẫu giáo trình độ english thì dở mà trình độ engrish thì thượng thừa =)) ... hồi đó đọc chắc cũng đến chịu nó vì có biết gì đâu giờ đọc lại thấy tếu bỏ bu :))
    ... cả đời này ... nghĩ lại mình đúng là cái thằng bệnh hồi bé tẹo vừa vặc nhau với bà già vừa chơi cố, kì kèo từng phút một để mà chơi tiếp thì ham như điên ... bây giờ tự do thì nhiều khi chán quá ... chả buồn bật máy lên vì ... ngại =)) =))
    mà thực ra ... thấy game bây giờ về cốt truyện và phong cách thì thua các game trên snes nhiều ::( ít có trò nào mà chơi mê mệt đánh đi đánh lại được ::( k0 hiểu vì thiếu thời gian hay ngán rồi nữa :|

8. dark_slayer_83

Tui đoán vì ngày xưa nó lạ còn giờ thì hết òi.Hồi bé 1 tuần bố cho chơi có 1 tiếng hà,mang tiếng có máy mà khổ gần chít,daddy gỡ dây cất vô tủ vậy là hết chơi.Sau này phát hiện tủ daddy có khe phía sau vậy là.....thò tay vô chôm dây chơi quạt thì để lên phía trên cái TV cho nó đừng nóng=)) daddy về tới là cuống cuồng gỡ dây đem cất.

9. [Max]

[Max] Donkey Kong

Có vẻ tứ F cú rồi nhỉ :D . nói chung mỗi người 1 hoàn cảnh . đừng có đem hoàn cảnh của mình áp đặt cho người ta . đọc cái tâm sự của chú thì ra chú đã là sinh viên . đọc mấy cái topic kia tưởng chú mới học lớp ..10 =))

Với tui Final Fantasy vẫn No.01 :hug: .

10. shade_shaman

shade_shaman Mr & Ms Pac-Man

Chủ topic cho tớ nói 1 câu nhá ::)
    ...
    _ Mấy lần vào box chỉ mong xem mấy topic + bài có giá trị --___-- cậu [Max] phán nguyên 1 đoạn spam đã đời xong nói được câu FF là no.1 thì nom như cái bãi ... ấy, nên tớ xin cậu làm ơn để cái topic được yên... abc..abc.. 8-}
    ---------------------------------------------------
    _ Tớ ghiền RPG vì storyline là chính :D nhữg tình tiết căng thẳng, hồi hộp, romantic, và sad mới làm game trở nên hay thật sự... :)) Chơi mà thấy như mình là chính nhân vật, hòa quyện với nvật mới thấy thú, chứ chơi mà chỉ lo sao end game cho mau thì... -__- lolz, khỏi chơi cho nó khỏe !

11. Crescentvn

* Xeno : teo thấy cái FF3 dịch hay đấy chứ 8-}

@Dark : ghét cái Saga trên PS2 vì nhiều lý do. 1 là vì nó do SE làm, 2 là vì nó 3D, dân bần nông chơi 2D với lại hình ảnh 3D nhẹ nhẹ kiểu PSx wen rồi dòm mấy cái 3D thô bỉ của thèng Romancing Saga Minstrel's SOng chịu ko nổi, chưa kể cái thèng nhân vật chính mới vô lựa thử thèng chính nhất coi nó ra sao thì bắt fải 1 thèng con nợn đeo cánh đằng sau nhìn y chang con Freedom Gundam trong Seed mới nhục chứ. Chưa kể mấy con "mỹ nữ" đẹp như tiên theo story thì tởm lợm ko thể tả nhờ công nghệ 3D rác rưởi của SE. Story thì chơi ngáp lên ngáp xuống ..... hòang tử... thành phố bị tấn công ... chết hết... còn sót mình nó bỏ chạy... .v.v.v. và nói chung nó nhảm ngửi ko vô. Nó may ra chỉ lợi thế hơn mấy trò khác ở chỗ non-linear thui [theo như mới học hửi từ thèng BlueLion là "phi tuyến tính" ấy mà]. Ngoài điểm ấy ra thì ko còn chỗ nào chịu nổi +_+ Chưa kể cái vụ đám char chính trong cốt truyện theo teo nhận thấy sau khỏang 10 tiếng chơi thì chúng nó cái awaken rate hơi bị thấp so với char ghẻ thuê trong Tavern =))=)) Ôi thôi nhục =)) Nói chung là cái game ấy kỵ lắm, nhìn thấy là rởn +_+ Đâu như cái ROmancing Saga 3 dòm là muốn chơi lại :x

[Max] : U can't see this guy blabering because he is in ur Ignore List. Bravo Ignore List =))

@Shaman : cám ơn vì đã cho teo biết bài viết thèng [Max] nói gì, tao cũng đóan đại để là như thế, khẳng định thêm thui 8-} Còn cái vụ story như mày nói thì .... hầu như thèng nào chả thế ^O^ Mà teo cũng chưa thấy loại chơi game RPG mong cho mau hết bao giờ cả, teo trước giờ chỉ gặp loại ngẩng đầu xxx liên tục cho wa những đọan "lải nhải nhảm nhí" đặng "đánh nhau cho nó sướng". Cá nhân teo vẫn luôn ko hiểu tại sao những đứa ấy ko chơi quách cái Bloody Roar hay Soul Calibur cho nó khỏe đời mà ráng chơi RPG chi cho ... mang tiếng 8-}

12. Crescentvn

* Tình hình là anh mậu có vẻ ko hiểu gì bài viết của tớ [xui wá tớ wen add Ingore List anh này] và đang bới xương trong trứng , còn anh [Max] thì lại lải nhải gì đó ko rõ, có vẻ là phản đối khi thấy người khác bảo mình spam, một phản ứng rất dễ hiểu của lũ spam kiếm cớ gây sự.

_ Phá lệ trả lời anh mậu 1 cú cho nó nhẹ nhõm này :

1. Nếu anh thích bới móc thì anh cứ tự nhiên, ừ nhà anh nghèo hơn nhà em thế là anh có cái chỗ dựa rất vững chắc để tha hồ mà bới. Em chỉ bào những thèng nghèo vượt khó bạn bè em ko ít, nhưng chúng nó ko bô bô cái mỏ lên khoe này khoe nọ ta nghèo thế này ta nghèo thế nọ. Vá chúng nó cũng như em ko có thói wen đổ lỗi cho hòan cảnh. Mình thua thiệt họ về hòn cảnh thì mình dùng nỗ lực để bù lại. Đó là nguyên tắc rất cơ bản, chứ bây giờ có nói mấy ông anh cũng nói lại em cãi ko lại, chỉ vì lý do là anh "nghèo" hơn em. Vâng, xin lỗi vì trời sinh khá giả, nhưng em ko coi khinh người nghèo, cái lũ suốt ngày lôi hòan cảnh ra ca thán đổ lỗi là những đứa em khinh.

2. Anh đọc thế nào ra được cái đọan em công tử đi học thêm tiến g Anh thế ? =)) Hay là vì khổ wá đọc gì cũng có tìm cái bươi móc nên nhìn lọan mắt ? Thưa anh đời em éo biết học thêm Eng là cái gì cả. Em chỉ cắm đẩu ngồi tra từ điển, thâm chí có giai đọan còn làm cái chuyện điên rồ là lật từ điển ghi vào vở từ A-Z với hy vọng học thuộc từ điển cơ. Vâng em lõ thông minh hơn người khác như em nói, nhưng kẻ mà bảo rằng "tãi mày thông minh nên giỏi, teo ngu nên ko giỏi" thì có fải là 1 thèng hèn ko ? 1 đứa ko biết cố gắng đổ lỗi cho trời sinh thì sao ? Bản chấ`t thế, em cãi ko được. Anh cứ tự suy nghĩ đi, 1 đứa ko thông minh nhưng cần cù bù tông minh thì thường luôn có kết quả hơn những đứa thông minh nhưng ko học hành nhé. Và đây là học sinh ngữ, là thứ chỉ cần bỏ thời gian vào nghiên cứu là giỏi, ko fải những môn Tự nhiên như Tóan Lý Hóa để ai cãi lý [mặc dù những môn ấy siêng cũng giỏi]. Thế thì có lý do gì để anh "dốt hơn em vì ko thông minh bằng ??" THưa ko, anh chỉ ko bỏ công sức ra bằng em. Thế thôi, và em tự hào tuyên bố em bỏ công sức ra nghiên cứu nên những đứa như thế em gọi là hèn và ấu trĩ. Anh hỏi thử ý kiến người đọc khách quan xem bài viết của anh với của em ai ấu trĩ hơn ? Em đưa ra luận điểm của mình, còn anh thì cứ khư khư lôi hòan cảnh tội nghiệp bi đát của anh ra biện minh. Rồi bảo láo này láo nọ, cho em hỏi vậy cái gì chứng minh anh ko đang nói láo thế ? 8-}

P.S : còn trong trường hợp anh cho rằng cái vụ em đi học Hội Việt Mỹ là "công tử nhà giàu ba mẹ chu cấp" thì thưa anh đó là cái học bổng em lấy được nhân đợt thi dịch thuật Ragnarok online cách đây khỏang nửa năm, dụ bán mà ko ai mua nên đi học cho khỏi phí. Em xin hết. Còn chuyện lớp 4 lớp 5 anh ko biết gì về Eng thì là lỗi của em, em xin nhận lỗi, chỉ tại em lỡ chơi game RPG hay wá nên em đâm đầu vào nghiên cứu tiếng Eng. Vâng, thế nên các anh ko biết tiếng Anh tứ lúc đấy các anh dốt cũng là lỗi tại em, đến bây giờ các anh vẫn dốt ko fải là do các anh ko chịu học mà là do tức giận mấy thằng công tử như em nên dek thèm học. Em lại xin lỗi cái nữa ạ.

Ignore List đã update, từ nay ko trả lời thêm vì có vẻ anh cũng ko còn mớ lý luận gì hay hơn là 1 kẻ bất lực than thân trách phận tìm người may mắn hơn mjình để chửi bới và đổ tội. Just ur everyday pathetic loser. Bye

P.S : bài này là lạc đề 100% nhưng đừng vì thế mà khóa topic nhé 8-}

13. dark_slayer_83

Chắc là phải PM nhờ mod khu này đuổi bớt những vị khách ko mời quá.Nếu vô đây chơi thì ko có gì để nói nhưng vô đây quậy thì đi chổ khác dùm ko hoan nghênh tý nào.

14. [Max]

[Max] Donkey Kong

TO dark_slayer_83 : mỗi người 1 ý kiến, tranh luận nhưng không chửi lộn !!
    Bác đừng ngả theo gió 1 chiều . bác làm mod chắc hiểu chứ . không ai quậy ở đây cả họ chỉ bực bội vì cái cách tứ F mở topic thui . lên mạng để giải trí chia sẻ niềm vui chơi game . chứ không phải chuốc lấy bực bội
    Nếu bác dark tranh luận bằng cách pm mod để đuổi chúng tôi ra khỏi box này thì thật khôi hài

15. Shiro

Shiro Youtube Master Race

nói 1 lời cuối ko bàn RPG biến khỏi topic này 8-}
    muốn so RPG hay gì gì thì lập topic 1 topic mới đi 3:-o
    còn FFFF nó chửi là chửi mấy đứa chơi RPG mà dek tìm hiểu nội dung cứ đứa thì HD trong tay đứa cao hơn thì gamefaq.com sau đó chạy khắp 4rum mà ra vẻ là ta đây là trí thức 3:-o chửi thế hình chả đụng chạm đến ai đây ( ko biết có chơi dc cái RPG nào chưa ) :'>
    post 1 bài soi mói và thêm 1 câu nói nhảm nhí vào để hợp thức hóa =))
    như đã nói mấy thằng viết HD cái kiểu để cho biết đường đi là mấy thằng đầu độc dân chơi game :-& muốn gì vào topic hỏi đáp mà hỏi cứ cái kiểu game này có hay ko có HD ko thì biến :-&
    à nói luôn trong đây những người có đóng góp ko ai ít hơn mấy chú đâu khỏi đem ra so nhé :-"

16. harry potteraa

harry potteraa Mario & Luigi Lão Làng GVN

Mịa đọc bài của lão 4F này mà thấy đời mình vẫn may hơn đời lão.
    Cha này phải đi làm thêm, còn mình thì chỉ việc ngồi nhà sao đĩa kiếm tiền/ ngày được mấy nghìn.
    Kể ra cho học sinh ngày nay chơi RPG để luyện tiếng E còn hay hơn.Nhớ hồi thi lên cấp 3 sợ chết môn E, cũng nhờ chơi RPG mà trình độ khá lên nhiều , thi đạt được điểm cao còn hơn khối thèng đi học thêm

17. Shiro

Shiro Youtube Master Race

1 đọc xong cái quá khứ RPgamer của FFFF làm mình xúc động quá :'>
    RPG thì tớ mới biết đến hồi lớp 4,5 gì đấy trò đầu tiên hình như là Tales of gì gì đấy hờ hờ đến bây giờ mình cũng chưa nhớ ra dc nó là Tales of gì :'>
    sau đó là Seiken Densetsu,lenge of mana 3 <---- lúc là nhờ 1 anh nào đấy chung tiệm game đầu độc :'>
    đến khi con PS1 ra hồi đó thì 1h 4,5k gì đấy mình thì mê cái FF7 muốn chết mà ko dc chơi thời đó còn nhỏ quá chả có xu nào +____+ thế là từ đó cứ chiều là mình chạy tiệm game ngồi....coi bọn nó chơi :'> rồi đến khi nó xuống còn 3k thì mình mới cùng với thằng bạn chơi chung FF7 ( có lúc mình còn bệnh đến nổi ngồi chép về nhà tra từ điển ) mất hơn 1 tháng thì mình chơi xong FF7 <---game RPG đâu tiên mình chơi hết :'>
    sau đó là FF8 lúc đó mê như thằng điên vào ngồi học mà cứ nhớ đến Squall và Seifer 2 thằng đang đâm chém nhau :'> sau khi chơi hết FF8 thì mình mời bắt đầu lên gvn bàn luận <---lúc đó hình như mình tự cho là FFF :'> sau 1 thời gian ở box FFFC thì mình cảm thấy mình có vẻ ko hợp với các FFF nên từ đó bỏ qua đây làm FAN RPG đến nay :'>
    FFFF Valkyrie Profile 2: Silmeria E ra rồi đây ^^

18. harry potteraa

harry potteraa Mario & Luigi Lão Làng GVN

Mấy pa này nhịn nhau một chút có phải đỡ hơn không ???
    Than trách số phận làm dek gì cho nó mệt, cãi nhau nhiều làm dek gì cho nó mỏi tay ra =)), còn thèng nào dùng HD thì mặc m.. nó quan tâm làm gì ???
    Anh em bàn luận về RPG cho nó vui đi, cãi nhau làm giề

19. phi123

phi123 Youtube Master Race

Được, tự giới thiệu về thành tích chơi RPG khiêm tốn của mình nhé, nhờ những ai hảo tâm, không cao ngạo giúp đỡ nhiều:

1)Kỷ niệm đầu:Nhắc đến FF 7 FF8 ^__^ Một kỷ niệm về khởi đầu chơi RPG đầy vất vả. Mới có máy PC thì 2 game đầu tiên mua về là chúng. Chơi FF7 thấy hình tệ nên bỏ, chuyển qua FF8, hình rất bắt mắt-> ghiền. Tự mò chơi được hết đĩa 1 thấy nội dung mơ hồ, trình Eng chưa đủ nên gác lại quyết học eng khá hơn mới chơi. sau 1 năm trời mới quay lại luyện tiếp, lúc này kèm theo mấy cái hướng dẫn của thằng em cho mượn bí mật, đường sá gì tra trong đó hết, chỉ khư khư dịch cái nội dung. Chơi xong FF8 tính ra mất 2 3 năm^__^ mà trình chả tới đâu, chỉ có nội dung tương đối nắm. Từ hồi lên gamevn đọc hướng dẫn hồi năm trước mới vỡ lẽ còn nhiều bí mật chưa khám phá, chừng nào wởn sẽ lại tiếp tục.

Cũng từ hồi lên gamevn đọc nội dung FF7 thấy hấp dẫn mới mò đống đĩa cũ chơi lại, thật là may, mém nữa bỏ qua một game RPG tuyệt cú mèo.^__^ Và cũng từ đó, rất cay những ai chê bai khích bác FF.

2)Điều đáng tiếc đến giờ: FF8 chưa coi hoạt cảnh kết. FF9 mới chỉ chơi tới đĩa 3. FF10 trở lên và một số game nhập vai thể loại đánh theo lượt trên PS2 chưa chơi vì chưa có tiền mua. Hiện đang để tiền tiết kiệm tới tết này sẽ...^__^

3)Game Hack and slash thiệt tình không có hứng thú lắm, chỉ luyện qua Diablo, Dungeon siege II, Fable.

4)Lý luận trong game RPG: Đồng tình và ủng hộ việc đã chơi RPG thì phải tìm hiểu nội dung của nó. Cách tìm hiểu:
    _tốt nhất là vốn tiếng Anh tương đối, dịch lời trong game.
    _Tra cứu các tài liệu tiếng Việt (cụ thể là trong diễn đàn này và diễn đàn gamethu), bí thì cố lên gamefaq, gamezone dịch hoặc vào google tìm kiếm.
    _Tìm những người đi trước mà hỏi.
    Đã chơi RPG mà không biết nội dung thì dù có "về nước", biết hết các bí mật cũng chỉ hoàn tất 70% game. Chỉ là ý chủ quan, xin đừng chấp.

5)Túm lại, mới thực sự bước chân vào hoạt động trong lĩnh vực RPG thật sự chỉ vài ba năm nay, trung bình mỗi năm chỉ chơi không quá 4 game vì thời gian eo hẹp, xin chỉ giáo nhiều.^:)^

20. [Max]

[Max] Donkey Kong

RPG có nhiều loại !!! không chỉ riêng xuất xứ từ Japan . mà hầu hết các bố ở đây đều mê Jrpg =)) thử chơi diablo và titan quest đi nó cũng là rpg mà =)) . Đừng đem mấy cái game Jrpg mà nói chung cho 1 thể loại rpg nha -___-

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.