Liệu cái chết có là lối thoát ???

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi leofireruby, 27/3/09.

1. leofireruby

leofireruby Legend of Zelda

Mình viết có hơi lủng củng mong các bạn thông cảm.Đã khoảng 2 năm nay tính từ hồi mình mới nghe nhạc rock,đêm nào mình cũng nghĩ về rock,ko giống như những người cảm thụ âm nhạc bình thường.Đối với mình rock giống như một tấm gương phản chiếu hiện thực của cuộc sống,cứ mỗi đêm mình lại suy nghĩ về nó.Đi học,chắc ai cũng biết thành phần mạnh hiếp yếu ở đâu cũng có,những người bạn mình bị bắt nạt,mình cũng chẳng làm dc gì,thế là lại vùi đập vào rock,cảm thấy như dc tự do là chính mình cảm thấy mạnh mẽ,nhưng mỗi khi nghe xong đâu lại vào đó,mình lại trở về là một kẻ yếu đuối.Ngày hôm nay,phải công nhận đã lâu lắm rồi mình mới đi ra đường vào buối tối và biết thế nào thực sự là teen đú,những câu chuyện lảm nhảm ko đâu,nói năng thì thiếu văn hóa,mình lại thấy chúng nó yêu đời quá,mình ko dc như vậy,mình nhìn cuộc sống với một mặt trái,chỉ những bi quan và đau thương,mình ko biết tình yêu là gì,mỗi khi ra đường hoặc tivi cứ phát một bài hát nào đó về chủ đề tình yêu mình lại thấy lạnh sống lưng,cơ thể muốn nhão ra.Nhưng khi nghe rock,mình cảm thấy như mỗi câu chuyện trong bài hát hiện lên trước mắt mình,những khổ đau,bất hạnh,mỗi lời hát như một lời tâm sự với bản thân mình.
    -Mình rất thích nghe bài "Hạt cát-Microwave" và cảm thấy như nó đang kể về chính bản thân mình,mình đã khóc rất nhiều lần khi nghe bài hát này.Có một câu mà mình rất ấn tượng "Giá như một ngày mình tan biến,vùi lấp những ước muốn hoang đường,và nỗi đau sẽ ko còn".Đến hôm nay mình mới hiểu dc "sự tan biến" đó chính là cái chết,vậy rốt cuộc mỗi rocker,rock fan,đều là những người có tâm hồn yếu đuối và có cái nhìn bi quan về cuộc sống.Bản thân mình cũng vậy.Liệu cái chết có là lối thoát ?

2. DieForSure

DieForSure T.E.T.Я.I.S

chết có thể là 1 lối thoát, nhưng nó cũng đồng nghĩa với trốn chạy, trốn chạy khỏi thực tại của cuộc sống, trốn chạy khỏi những khó khăn trước mặt mình. mình cũng là 1 người thik nghe rock, nhưng ngược lại với bạn, mình luôn nhìn cuộc sống = 1 con mắt lạc wan, ko fải mình là người lạc wan, mà là mình ko thể bi wan được, vì mình còn rất nhìu người đang trong cậy vào mình, mình fải lạc wan mà sống, sống cho mình và cho những người thân của mình. đối với mình bây h, chỉ cần 1 chút bi wan là có thể gục ngã, và mình ko đc phép gục ngã.

3. kyori kusagami

kyori kusagami Trollzilla Moderator

đắm chìm quá trong Rock , nhận định sai về Rock

Rock mang lửa để tan biến đi nỗi bức xúc trong lòng , để mong tìm thấy được sự đồng cảm trong lời nhạc chứ không phải là mang đến sự yếu duối , ủy mị .

bản thân nghe Rock cũng từ khoảng 5-6 năm về trước nhưng không lần nào thấy cảm giác đó , chỉ thấy trong mình mang 1 ngọn lửa để sống , để đối đầu với những bức xúc , buồn bực trong lòng .

Chết không phải là lựa chọn tốt nhất hay là 1 lối thoát , chết là 1 sự lựa chọn dễ dàng nhất để không phải đương đầu với khó khăn , cách dễ nhất để chấm dứt 1 cuộc đời đáng lẽ ra còn dài phía trước .

4. leofireruby

Cảm ơn các anh em,nhưng mình cảm thấy,sự hưng phấn khi nghe rock nó chỉ là một chất doping tạm thời,mình rất muốn dc trở thành một rocker để dc trải nỗi lòng của bản thân ra,nhưng rock để làm gì khi quay về với thực tại chỉ là một kẻ yếu đuối.

5. kyori kusagami

kyori kusagami Trollzilla Moderator

vậy nhân lúc ngọn lửa ấy bùng cháy thì hãy làm thứ gì đó mà bình thường mình không thể làm được

đối mặt với nó xem

6. parkangzuu

parkangzuu Donkey Kong

có vẻ ông ngại tiếp xúc đối mặt vs cuộc đời thực tại,suốt ngày tìm nhạc xua đi nỗi buồn,theo tôi như thế k fải là 1 cách sống hay đâu
    có tâm sự gì có thể chia sẻ vs ng` thân,bạn bè... đâu cứ fải lao vào âm nhạc tìm niềm vui mãi như thế
    mà tôi nghĩ ng` như ông chắc có ít bạn thân để có thể chia sẻ tâm sự nhỉ ::)

7. leofireruby

Uh bạn trên hỏi rất đúng về bản thân của mình,đối với mình nếu vui thì chia sẽ,mình thấy rất ngại khi người khác phải buồn lây cho mình nên nhiều lúc có chuyện buồn,đành phải nghe rock.

8. kill_loves009

kill_loves009 Legend of Zelda

Chủ 2pic giống tui. Ít bạn bè ít nói chuyện. Ít hòa đồng. khi có chuyện buồn chỉ biết mở nhạc nghe. tui là 1 người che giấu tình cảm rất tốt. ít có a biết tui buồn

9. Coldstream

Coldstream C O N T R A

chết thì thoát thật đấy
    nhưng bố mẹ nuôi ăn học từ bé,kì vọng bao nhiêu vào bạn giờ đùng 1 cái bạn bỏ họ lăn đùng ra chết.khỏi nói cũng biết họ đau khổ thế nào

trừ khi bị tra tấn,nhục hình hay bị bệnh hiểm nghèo hành hạ thì hầu hết các lí do để tìm đến cái chết đều là ngu ngốc

con người thiếu gì những thằng thanh niên có 1 cuộc sống đáng thất vọng.nhưng là thanh niên thì phải tự thay đổi nó để thể hiện bản lĩnh.thay đổi thế nào thì bạn tự biết

10. L.Lawliet

L.Lawliet Youtube Master Race

Chết không phải là lối thoát, sau khi chết bạn sẽ có 1 kiếp sống mới với 1 hình hài khác.
    QUOTE]Chúng sanh hết kiếp này sang kiếp khác sống chết luân hồi, xuống lên trong sáu cõi. Đó là: cõi trời, cõi người, cõi A Tu La, cõi bàng sanh, cõi ngạ quỉ, và cõi địa ngục. Bát khổ tuy các loài khác cũng có ít nhiều, nhưng nó là trọng tâm của nỗi khổ ở cõi người. Cõi trời tuy vui vẻ hơn nhơn gian, nhưng cũng còn tướng ngũ suy và những điều bất như ý. Cõi A Tu La bị sự khổ về gây gổ tranh đua. Cõi bàng sanh như loài trâu, bò, lừa, ngựa bị sự khổ chở kéo nặng nề. Loài dê, lợn, vịt, gà, thì bị sự khổ về banh da xẻ thịt. Các loài khác chịu sự khổ về ngu tối; nhơ nhớp ăn nuốt lẫn nhau. — cõi ngạ quỉ chúng sanh thân thể hôi hám xấu xa, bụng lớn như cái trống, cuống họng nhỏ như cây kim, miệng phực ra lửa chịu đói khát trong ngàn muôn kiếp. Còn cõi địa ngục thì vạt dầu, cột lửa, hầm băng giá, non gươm đao, sự thống khổ không thể tả xiết. Bốn cõi rốt sau này, trong kinh gọi là Tứ Ác Thú. Từ cõi A Tu La, theo chiều xuống, nỗi khổ ở mỗi cõi cứ tuần tự gấp bội hơn lên. Trong sáu cõi, chúng sanh sống chết xoay vần hết nơi này đến nơi kia, như bánh xe chuyển lăn không đầu mối. Đại khái sanh lên cõi trời cõi người thì khó và ít, đọa xuống Tứ Ác Thú rất dễ và nhiều. Người xưa đã than:

Lục đạo xoay vần không mối hở.
    Vô thường xô đến vạn duyên buông!

Khi còn tại thế, một hôm đức Phật dùng móng tay vít lên chút đất, rồi hỏi A Nan: "Đất ở móng tay ta sánh với đất ở miền đại địa, cái nào nhiều hơn?" Ngài A Nan đáp: "Bạch Thế Tôn! Đất của miền đại địa nhiều hơn đất của móng tay vô lượng phần không thể thí dụ!" Phật bảo: "Cũng thế, A Nan! Chúng sanh sanh lên cõi trời người, như đất ở móng tay, đọa xuống ác thú, như đất của miền đại địa!" Thí dụ trên là những tiếng chuông mai để cho người tu xét suy tỉnh ngộ.[/QUOTE]

11. Hustlerr

Hustlerr Mario & Luigi

tự nhiên cái chết có là lối thoát nhãm .... ba cái chuyện nghe nhạc thôi thì quăng vào đây làm gì ???

đừng có đánh đồng cái kiểu nhãm sh!t đó càng đọc càng thấy bựa ko đở nổi .... nghe rock dc bao lâu mà nói cái kiểu đấy ?? mà từ chuyện nghe nhạc cho đến muốn chết thì chỉ có bọn emo nó mới thế còn người ta nghe mà cảm dc thì thấy nó như 1 giá trị tinh thần làm cho ta mạnh mẻ hơn mà thôi .... nghe metallica thì biết tôi đang nói gì nhé ...

12. Dream Theater

Dream Theater Youth Gone Wild

Để chỉ cho 1 trường hợp tương tự nè: hồi 6-7 năm trước, lúc black metal mới du nhập vô VN á, mấy thằng nghe thứ đó lúc nào mở miệng ra cũng là đốt nhà thờ, giết người thân, anti-christ để chứng tỏ mình là trve, không phải dân fake. Vậy chứ kêu nó mua mấy lít xăng đốt 1 cái nhà thờ nào đó hay về giết bố mẹ mình thì thử nghĩ xem nó dám làm không?

Tự tìm câu trả lời đi.

13. SertyLoveTD

SertyLoveTD Donkey Kong

uh thấy sống mà ko có ích ỳi cả thì chết đi củng là 1 cách giải thoát đấy .

14. Nhất Chi tùng

Nhất Chi tùng Fire in the hole!

Chết là giải thoát cho mình ở hiện tại và mang lại gánh nặng, đau khổ cho người khác ở tương lai.

Nhiều người nghe rock, nhiều người đến với Metal đều mang theo trái tim đầy suy niệm khổ đau nhưng chả phải ai cũng đâm đầu đi chết :hug:, nghe Metal hãy nghĩ rằng còn nhiều thứ đau khổ hơn cái mình đang gánh chịu, tội gì mình chịu thua người ta mà bỏ cuộc. Âm nhạc mang đau khổ là để san sẽ nỗi buồn cho vơi đi, ví như bài Fade to Black chẳng hạn, có phải ai nghe nó cũng tự sát ? Thực tế là ngược lại :hug:.
    Nghe rock thì sống đúng tinh thần của Rock, lúc nào bế tắc thì end chính mình để tạo ra con người mới, tan biến cái này để tạo ra cái khác.

Nếu lúc nào thất vọng quá hãy nghe "Đường đến ngày vinh quang", "Rock xuyên màn đêm" :D

15. NoTearNoFear

NoTearNoFear Youtube Master Race

Chết là sự giải thoát bản thân khỏi xã hội 1 cách tiêu cực. Chết vì bản thân mình hay chết cho người khác là 2 thái cực khác nhau hoàn toàn. Nghe rock, thưởng rock và mang rock vào cuộc sống của mình, bạn sẽ thấy cuộc sống khác hơn, hãy nhớ rằng cuộc sống là muôn màu. Vấp ngã và đứng lên đó chính là bản chất của cuộc sống. Hãy sống vui với cuộc đời bạn nhé!:;)

16. behindtheblueeye

behindtheblueeye Vẫn còn sống

Vấn đề thật sự của bạn là gì mà làm bạn nghĩ đến cái chết?

Còn rock thì có rất nhiều dòng tư tưởng, bi quan chán nản chỉ là một trong đó. Và ngay cả với các band theo tư tưởng bi quan chán nản, cũng chẳng mấy người tìm đến cái chết cả. Còn nhiều người tìm đến cái chết thì lại chả biết rock là gì.
    Đơn giản là nhiều người thích gặm nhấm nỗi buồn, hoặc khi buồn người ta cảm xúc nhiều hơn, ôm đàn, viết nên những lời bi quan, nhưng sau đó có khi người đó lại vui vẻ trở lại.

Chỉ nhìn vào mặt trái thì ko bao giờ sống thoải mái cả.
    Giống như bạn chỉ ấn tuợng với bài Hạt cát với những câu "Giá như một ngày mình tan biến" chứ ko để ý tới những câu "Tìm lại đi, hãy tìm lại trong mỗi người" trong Tìm lại của Microwave vậy.

Tìm thử phim tại liệu Metal: A Headbanger's journey mà xem, sẽ thấy nhiều cái bạn cần đấy.
    Và nhắn thêm là khi buồn, nghe nhạc buồn rất đã, nhưng thật sự là nghe nhiều sẽ cảm thấy tệ hơn, mệt mỏi, buồn nhiều hơn đấy, một chút thôi.

17. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

-naz nghe quài nè hehe, mỗi lần nghe đau lòng chán nản buồn đời lắm, nhưng mà ngồi nghe xong hẳn là thấy thoải mái lắm, chưa kể có khi đang nghe lạ rặn ra được 1 cái hình xăm vẽ vào tập :x

-chẳng qua là chủ topic là ng` bi quan 1 cách hơi...er...ko được cao cho lắm về IQ ấy...
    -với cả cậu nhận định sai lầm về rock...
    -đối với naz thì naz thấy nó như Đông dược vậy, thuốc đắng dã tật :))

18. purplegrey

purplegrey Youtube Master Race

Không hiểu nghe rock nào mà lại muốn chết được nhỉ

19. big chicken

big chicken C O N T R A

nghe rock việt mấy band gần đây muốn chết thật đấy ::)
    nói chung còn sống là còn va vấp, ko tránh được đâu. Chủ topic cần tâm sự với bạn thân hoặc gặp bác sỹ tâm lý đi, tâm sự với phụ huynh có khi khó nhưng nếu như có thể nói thẳng, nói thật ý nghĩ của mình thì tự nhiên mọi người sẽ giúp bạn. Việc này rất khó đấy, hy vọng bạn làm được.

20. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

-người nhạy cảm mà bị bồ đá, lại hiểu lệch lạc về rock, muốn kiếm nhạc nghe cho sung, ai dè kiếm phải doom metal...có khi muốn chết thật =))
    -nhiều bài mình nghe cảm thấy cuộc sống chả còn ý nghĩa =)), nhưng mà dứt nhạc là dứt cảm giác đấy :))