[M2TW] Hoàn thành mod Tây Sơn (page 20th)

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi tiendinh87hp, 9/3/16.

1. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Xin phép mod và các bạn cho mình được đăng bài này. Hiện tại mình đang tập tành mod M2TW về VN. Tuy nhiên do mình mới chơi M2TW + không rành IT cho lắm nên rất cần sự giúp đỡ của các bạn có đã từng làm mod TW hoặc có nhiều kinh nghiệm chơi M2TW hay am hiểu lịch sử ĐNÁ. Nếu 1 mình tự làm không biết bao giờ mới xong được :(
    GIỚI THIỆU:
    Long Campaign (1551 - 1698) - 148 turns. Khởi đầu vào sự kiện Bayinnaung "Thập phương chinh vương" bắt đầu phục quốc Taungoo, kết thúc khi chúa Nguyễn chính thức thành lập Sài Gòn - Gia Định.
    Đây được coi như thời "Chiến quốc", loạn thế quần hùng ở ĐNÁ lục địa với rất nhiều các tiểu quốc bị ràng buộc với nhau bởi "Hệ thống chư hầu Madalay" phức tạp. Chiến tranh phong kiến, xung đột sắc tộc, cướp đoạt đất đai diễn ra liên tục vô cùng khốc liệt.
    Factions: 29 factions gồm Mạc, Trịnh, Nguyễn, Bầu, Champa, Khmer, Lan Xang, Lan Na, Sukhothai, Ayutthaya, Taungoo, Hanthawaddy, Arakan, Nhà Minh cùng vài liên minh của người Shan, người Lào, người Khmer khác...
    Hiện tại mình đã xong map, up đủ 29 factions và 7 religions (nhưng trong mod này mình gọi là ethnic)
    - Mục tiêu chung: Ra mắt bản test vào ngày Giỗ Quốc Tổ. Nếu bản test nhận được đánh giá trên trung bình, mod team sẽ chỉnh sửa lại 1 chút và Bản 1.0 sẽ chính thức ra mắt sau đó 2 tuần. Trước mắt sẽ tạo ra 1 bản mod đơn giản về VN k cần quá hoành tráng mà chỉ cần chơi được tương đối.
    - Factions: tạo các characters đa dạng, có names, chỉ số tương đối chính xác với lịch sử.
    - Units: cần sự góp ý. Models unit nếu không thể tự làm mới thì có thể mượn từ các mod khác như AUH :D
    - Scripts: cần sự góp ý
    - Technologies: cần sự góp ý
    - Others: cần sự góp ý
    Mình xin nhận mọi ý kiến đóng góp trên tinh thần xây dựng của các bạn. Quan điểm của mình là sẽ quyết định mọi vấn đề thật nhanh, tránh cảnh lắm thầy nhiều ma mà lại tổn thương hòa khí.
    MODDERS:
    - Leader: tiendinh87hp
    - Cố vấn: aegis gundam (mình xin phép được đề tên bác vì nhờ trao đổi của bác mà mình mới được biết đến nhiều lịch sử ĐNÁ giai đoạn hậu Trung Đại). Cảm ơn bạn nhinhonhinho đã luôn cho mình những ý kiến về Totalwar.
    - Mapping: tiendinh87hp
    - Scripting: cần sự giúp đỡ
    - Character: cần sự giúp đỡ
    - Đồ họa: cần sự giúp đỡ
    TESTER:
    Mình cần 3 người (không tham gia vào quá trình làm mod này) có kinh nghiệm chơi M2TW sẽ test thử bản test và cho đánh giá khách quan.
    Mình đã từng tự làm 1 mình mod RTw post trên 4rum này tên là Đường mạt nên dù không dám khẳng định 100% là bản mod này sẽ k chết yểu nhưng mình sẽ cố gắng hết sức để theo đến cùng :) Hiện tại mỗi ngày mình vẫn dành khoảng 1-2 tiếng buổi tối để làm mod.

Các file đính kèm:

Kích thước:
      881.6 KB
      Đọc:
      173
      Kích thước:
      842.7 KB
      Đọc:
      141
      Kích thước:
      870.6 KB
      Đọc:
      132
    Chỉnh sửa cuối: 9/3/16
  2. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Map gồm 150 regions, trong đó giang sơn nhà ta đc 36 regions. Mình có thể cho nhiều regions hơn nhưng theo cảm nhận từng chơi M2TW của mình thì càng nhiều regions càng dễ chơi thì phải. 150 là con số hợp lý dựa trên những tính toán cần thiết.
    Có 29 factions. Mỗi faction có tối thiểu 2 regions và chỉ đc tối đa 6 regions vào thời điểm mở màn. Việc giới hạn regions thời điểm đầu sẽ giúp toàn campaign cân bằng hơn, đảm bảo độ khó hơn.

Các file đính kèm:

Kích thước:
      175.3 KB
      Đọc:
      41
  3. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Thay thế religion thành các ethnic. 7 sắc tộc chính gồm: Viets, Thais, Burmese, Laos, Khmers, Shans và Malays. Mình sẽ hạn chế tối đa việc train priest để hạn chế tốc độ tô màu bản đồ (mình có sở thích này nên mình hiểu rõ hehe). Cụ thể: người Shan và Malay k thể train đc priest; người Khmer và Lào train đc priest ở temple level 5. Người Việt, Thái, Miến train đc priest ở level 4. Có duy nhất 1 faction train đc priest ở temple level 2. Bác nào đoán được mình sẽ tặng 1 phần thưởng là... mời bác test chính faction ấy :))

Các file đính kèm:

Kích thước:
      459.2 KB
      Đọc:
      41
  4. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Xin phép mod mình giữ bình luận này để update sau

Các file đính kèm:

5. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

map Thailand và Myanmar

Các file đính kèm:

Kích thước:
      1,001.9 KB
      Đọc:
      58
      Kích thước:
      1,013.6 KB
      Đọc:
      44
  6. hugoking1

hugoking1 Commander-in-Chief

xin mod/smod cho topic này đc sống để tiện bề theo dõi :1cool_look_down:
    đã đăng lên fanpage facebook gamevn :4cool_beauty:

7. thanh_long_007

thanh_long_007 Donkey Kong

Lâu rồi mình không đụng đến đồ họa, nhưng bạn cần giúp gì mình làm đc mình sẽ giúp cho mod này, mình cảm thấy hứng thú với nó quá :)

tiendinh87hp thích bài này.
  8. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Trước mắt bạn giúp mình 29 symbol factions file tga và cas đc k? Bạn tự nghiên cứu xem symbol nào phù hợp vs lịch sử là đc, mình cho vào mod luôn. Mình dễ dãi lắm.
    Nhưng bác lưu ý giúp mình là symbol của các factions quan trọng thì phải có sự nghiên cứu cẩn thận chút, còn mấy faction mọi rợ thì chim cò, hoa lá thế nào cũng đc. Yêu cầu chung là symbol k màu mè quá. Các file làm symbol: captain_symbol, faction_symbol, modelstrat.cas, sharepage.tga và stratpage.tga. Nếu bác k thích làm symbol thì bác làm giúp models unit hoặc giao diện bên ngoài menu đc k?

9. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Topic kiểu này thì có gì phải xin, tạo ra đúng luật forum mà.

PS: mấy cái post 'Xin phép mod mình giữ bình luận này để update sau' này đc thì thớt đổi sang 'reserve' cho chuyên nghiệp

Mấy cái faction symbol bác thớt mún thì lấy mấy cái symbol bên mod mình qua cũng đc. Còn không thì để từ từ kiếm thêm

Còn bác thanhlong biết làm đồ họa thì 0 biết là bác làm đc unit 0. Nếu đc thì quá tốt.

10. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Dạo này tên spammer hoành hành ghê quá nên mình đăng bài cẩn thận k các mod hiểu lầm khai đao oan.
    Symbol của bác chuyển màu theo bảng màu factions của mình đc k? Mình chót phân màu factions luôn rồi :(
    Bác có captain_symbol, faction_symbol, modelstrat.cas, sharepage.tga và stratpage.tga đủ hết chưa? Mình hốt luôn

11. kidinlove21

kidinlove21 Mr & Ms Pac-Man

Chắc là nhà Minh do AI control như mongol ở med2 hả bác :v

12. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

List colour factions. Các bác xem giúp mình được cái symbol này k?
    england Trinh - france Nguyen - hre Mac - spain Bau
    venice Lan Xang - sicily Muang Phuan - milan Lanna - scotland Champa
    byzantium Sukhothai - russia Ayutthaya - moors Arakan - turks Manipur
    egypt Ligor - denmark Khmer Kingdom - portugal Hanthawaddy - poland Mohnyin
    hungary Mone - papal_states Minh - aztecs Heokam - mongols Ava
    timurids Taungoo - normans Luang Phrabang - saxons Champasak
    slave
    mayans Jarai - apacheans Khorat - chichimeca Krom - tlaxcalans Nung - tarascans Loeu
    factions bôi đậm cần symbol tương thích với lịch sử, văn hóa. Mấy factions còn lại thì thế nào cũng đc.

Các file đính kèm:

13. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Không đúng bạn ạ :D Minh Dynasty mình coi giống như papal_state, không can thiệp nhiều vào campaign.
    Gợi ý: Factions nào có thể convert ethnic được sớm nhất, nhanh nhất.

14. kidinlove21

kidinlove21 Mr & Ms Pac-Man

e có 1 thắc mắc là từ thời Mặc đến thời Nguyễn khá nhiều thế lực xuất hiện và nổi lên ở VN thì bác làm mechanic long campaign ntn để các thế lực phong kiến đó xuất hiện cho giống với lịch sử vậy?

15. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Cái đó trong event mà. Nhưng campaign này chỉ đến năm 1698 thôi nên tất cả faction đều xuất hiện ngay từ đầu. Mình chưa ràng script lắm nên tạm thời để trống. Mình mới mod M2TW nên k ham phức tạp, làm để chơi đc đã.

16. Knight of Darkness

Knight of Darkness Legend of Zelda

Mới chơi sao thím ko cày SS, COW, KGC mà chơi.
    Giờ Me2 người chơi ít lắm.

17. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Máy cùi bạn ạ. Cách đây vài tháng máy chỉ chơi đc RTW nữa cơ :))

18. Sir. Kim Long QN

Sir. Kim Long QN Donkey Kong

Tớ vẫn chơi Med 2 đây này :1cool_dribble: Rome 1, Med 2, Shogun 2, Rome 2, Attila có hết :4cool_beauty: Med 2 nhạc hay, đồ hoạ cũng đâu đến nỗi nào :6cool_smile: Tớ thấy Med 2 đẹp chứ không nuốt nổi đồ hoạ xấu xí của Empire và Napoleon. :6cool_beat_shot:
    Tiếc là không giúp được gì cho chủ thớt :5cool_sweat:

19. Knight of Darkness

Knight of Darkness Legend of Zelda

Tại hạ đang chiến Call of Warhammer cho đỡ thèm này =)))
    Nhưng hay bị lỗi quá, bản 1.5.1.

20. choidf

choidf Mr & Ms Pac-Man

nhìn map thì e thấy phân bố khoảng cách giữa các thành trong 1 số khu vực hơi bị gần quá thì phải ? ( như bắc VN , phnom penh ) nếu vậy thì camp thiên về công thành lắm , số trận dã chiến chắc sẽ ít hơn