Men of war assault squad 2.05.15 cracked mod Vietnam

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi han_doi_it_doi, 11/3/13.

1. han_doi_it_doi

han_doi_it_doi Youtube Master Race

Đây là bản mình tổng hợp từ MOW VN, mod cold war sau một thời gian dài ngâm cứu:7cool_feel_good::7cool_feel_good:
    Còn đây là link torrent:

magnet:?xt=urn:btih:2610C7668204F528E0F9653A475EAD54F5A141E2&dn=mowas&tr=udp%3a%2f%2ftracker.openbittorrent.com%3a80%2fannounce

Vâng, như ảnh các bạn thấy, có 2 mission VN vs Trung cẩu. Nhưng cái hay là bản mod này các bạn có thể chuyển đổi mow sang kiểu chiến tranh hiện đại với những t90a, t80, t72, m1a2, merkava, btr90... Chúng ta có thể quên đi những ppsh, mosin, mg42 mà thay vào đó là ak47, ak74, rpg7.... Chỉ tiếc là mod còn nhiều lỗi, nhất là ở khâu máy bay.
    Cách cài: down về, active mod coldwar, vn. Riêng cái lowperformance nếu bạn nào chạy trên lap thì nên active vì nó rất nặng. Còn cái sirhikel ko active.
    Mình sắp ra trường, bận bù đầu, vì thế ko có thời gian convert game này nữa. Bạn nào có chí mod tiếp, có thể hỏi mình, vì mình đã nghiên cứu tương đối, nên biết chút đỉnh:4cool_beauty:

2. giangnam1992

giangnam1992 Youtube Master Race

bác sửa lại link torrent đi. Nếu muốn người tâm huyết mod thì bác nên chia sẻ cách mod v.v...

3. han_doi_it_doi

Đây là torrent, do mình tự tạo:
    http://www.fshare.vn/file/T218JMGA2T/
    Xin nói thêm là bản rất nặng, tận 10g!!! Đó là vì nó chứa rất nhiều tài nguyên bổ sung. Thứ 2 là mình không nén nó lại. Nếu nén lại bằng winrar thì chỉ còn 6gb. Cũng chả đáng bao nhiêu, lại mất công giải nén, chưa kể sau đó xóa luôn, thế là hết seed!!!!:6cool_beat_brick:
    Còn bàn về cách mod. Xin chia thành các loại sau:
    1. Sửa misson, map... bằng gem editor
    2. Mod các đối tượng trong game
    Đầu tiên xin nói về phần gem edittor. Đây là game editor của mow, nó cho phép ta xây dựng map, misson dựa trên những tài nguyên có sẵn trong máy. Bằng nó ta có thể sửa số mp, reinforcement hoặc hp của lính, thậm chí làm lính trở nên bất tử. Nó phức tạp nhất ở phần viết script, cái này đòi hỏi một người lập trình thực thụ!!!! Trình độ của mình chưa đến tầm này, chỉ ở mức sửa đổi các unit trong misson thôi.
    Thứ 2 là sửa, bổ sung tài nguyên trong game. Tức là thay đổi chỉ số của súng ống, xe tăng, hp của lính. Cái này mình nắm khá rõ. Còn việc bổ sung tài nguyên, tức là thêm loại lính mới, xe tank mới, làm súng lục bắn ra đạn pháo... thì mình đã nắm được sơ sơ. Riêng các bổ sung phức tạp như điều khiển ATGM của mod cold war thì quá sức mình!!!!:8cool_amazed:
    Mai mình sẽ hướng dẫn phần 1, tức là làm sao để chuyển một misson mowas gốc thành một trận chiến tranh hiện đại.

4. tpoint

tpoint Youtube Master Race

Em đã down về máy, chờ tối về nhà test thử, cảm ơn bác đã nhiệt huyết mod game này.

5. han_doi_it_doi

Gió bão gì thế, mình mới seed được 30mb thôi :2cool_after_boom:
    Với tốc độ adsl nhà mình, up = 50kb/s, vậy là phải mất 58.25h tức 2.4 ngày mới seed được một bạn đó!!!!
    Tiếp về gem editor nè: Khởi động ở trong thư mục cài game file:mow_assault_squad_ed (2).exe, (còn cái file mow_assault_squad_ed.exe là file gốc, mình đề nghị giữ lại nếu sau này có gì cần...)
    Cách sử dụng editor: di chuyển màn hình bằng chuột, quay camera bằng chuột giữa. esc bật menu. Các phím tắt thường dùng:
    - alt+t: bật tắt tag, cái này là gì sau này mình sẽ giải thích.
    - alt+x: out ra win luôn.
    - ctrl+t: thêm tag
    - ctrl+c: copy đối tượng
    - ctrl+v: dán đối tượng

MOWAS editor có 3 môi trường làm việc chính. Để chuyển đổi giữa chúng, các bạn bấm phím f1, f2 hoặc f3.
    F1: đây là môi trường như khi chúng ta chơi game bình thường.
    F2: đây là môi trường chúng ta làm việc khi tạo map.
    F3: đây là môi trường chúng ta làm việc mới misson.
    Buổi này mình muốn giới thiệu với các bạn môi trường f3. Mình sẽ lấy ví dụ luôn cho nó trực quan sinh động. Đầu tiên mình muốn mod misson 1 của cam đức. Ta vào thư mục cài game --> resource mở file map.pak bằng winrar tiếp theo vào map --> single --> 02_ger-skirmish chọn 01_ger-outskirts giải nén nó ra.
    Cut thư mục 01_ger-outskirts vào đường dẫn sau:
    mowas\mods\vn map\resource\map\single\06_Viet-skirmish
    và đổi 01 thành 02. Tức là thành 02_ger-outskirts
    Chạy editor. Bấm f3.
    Bấm vào misson như hình, chọn load, chọn single, 06_viet-skirmish, 02_ger-skirmish và cuối cùng là 0.mi
    Các bạn bấm f2, bỏ tích ở cái ô như trong hình:
    Mục đích của nó là giúp ta di chuyển camera tự do, không bị giới hạn bởi clip nữa. Còn clip là gì, mình sẽ giải thích khi đến phần mod map.
    F3 trở lại. Đầu tiên, ta có thể mod những gì ở đây? Đó là:
    1. những binh lính, xe cộ hiện có trên chiến trường: bổ sung, thêm bớt...
    2. quân tiếp viện: loại quận tiếp viện, giá thành, thời gian cooldown, số lượng...
    3. script của mission: phần này nâng cao, bàn sau.:6cool_boss:
    Đầu tiên là chuyển đổi tất cả quân đức trận này thành quân VN ta, và quân mĩ thành PLA.

6. han_doi_it_doi

Trong f3 có 8 mục nhỏ hơn. Để chuyển giữa chúng bạn chọn phím 1,2,3, .. ,8 Trước mắt, mính sẽ tập trung vào 3 mục chính
    1: cái này cho ta đk lính như ở f1. Ngoài ra cho phép tùy chỉnh tốc độ game trong editor, từ 0.1x lên 10x...
    2: cái này cho ta thêm, bớt, sửa, copy... các đối tượng
    6: cái này cho ta chỉnh sửa trigger trong game. Nôm na là kịch bản của misson...
    Các bạn ấn alt+t để hiện tag lên cho giống như trong hình:
    Thấy 8 đồng chí phát xít rồi chứ, chơi nhiều phát ngán mặt mấy chú này rồi. Đầu tiên bấm phím 2, để chuyển sang Ta dùng chuột trái cộng phim shift chọn cả 8 chú em này là. Chú ý khi chọn là phải chọn lính chứ không chọn khẩu súng các chú cầm. Vậy sao là chọn đúng, tức là sau khi chọn phải có cái vòng tròn trắng dưới chân như thế này:
    Bí kíp để chọn cho chuẩn rất đơn giản, đó là khi chỉ đúng chuột vào chú lính này, sẽ hiện một dòng chữ ở góc mô tả anh lính đó.
    Các bạn tập trung vào khoảng này, đây là các thuộc tính có 8 anh lính này. Nó hiện lên khi ta chọn một đối tượng trên map.
    Bắt đầu từ trên xuống dưới:
    mid: mỗi một đối tượng khi được thêm vào map sẽ có một mid riêng. Nó kiểu như số cmnd vậy
    - desc: mô tả đối tượng. Cái này không cần quan tâm.
    - ables: cái này phức tạp nè. Đó là những việc mà đối tượng có thể làm. Đây là phần nâng cao. Các bạn chỉ cần để im, đừng đụng vào nó, và chỉ tích thêm vào ô personage thôi. Nếu nó tích rồi thì thôi. Cái đó giúp lính khi ngã xuống có thể dùng medic vực dậy. Nếu ko tích là nó chết luôn đó.
    - player, và dưới là mask player: cái này mình thường thấy nó có chung 1 giá trị. Đơn giản là player là người chơi đk, enemy là địch đk, ally là đồng đội đk, mình ko đk được.
    - unmasking: mình cũng ko biết
    - brain: Đây là cách ứng xử, hành vi của đối tượng. Ta chỉ quan tâm đến mục
    control: có thể chọn user hoặc ai. Nếu chọn là user thì đối tượng sẽ xuất hiện trong list quân của mình góc bên tay trái. Nếu chọn là AI thì không. Đặc biệt, nếu chọn là AI, thì quân lính, xe tạnk... sẽ vô hạn đạn. Vì thế đừng thấy lạ là sao quận địch bắn cả ngày ko hết đạn, vì nó do AI đk mà!!!
    - Bỏ qua 1 số mục, nhảy cóc tới mục vitality:
    +hmax: là lượng máu của lính khi mấy chú này full máu. Nếu bạn để là 1000000, vâng, ta có một rambo!!!
    +hcurrent: là lượng máy hiện tại của lính. Nếu bạn set hmax lên mà quên set cái này lên tuơng ứng thì máu của họ chẳng tăng tẹo nào đâu...
    +energy: đại loại lài độ dẻo dai của lính. Cũng chẳng quan trọng.
    - Bỏ qua stuff, đến phần breed. Vâng, đây chính là chỗ quan trọng nhất!!!! Bạn click vào cái ô expand (...) bên phải. Nó sẽ mở ra breed editor: nơi cho phép ta tùy chỉnh lính tráng trong game.
    Hiện tại ta chỉ quan tâm đến mục 1. Các mục sau cũng như cách sử dụng breed editor mình sẽ hướng dẫn sau.
    Ở mục 1, ta chọn 1 breed khác. Cụ thể là breed anh lính cụ Hồ ở: mp-vn/viet/ak47 rồi ok. Đây là 8 chú bộ đội sẽ theo ta lúc đầu game. Ta có thể làm misson dễ dàng hơn với việc chuyển các 8 chú thành 8 chú đặc nhiệm trang bị akm bằng cách chọn breed cho các chú là mp-vn/viet/elite_akm-md. Đến đây là các bạn đã biết cách làm thế nào để chuyển một chú lính trên map thành 1 anh lính khác rồi.

7. han_doi_it_doi

Nếu ta muốn có thêm lính lúc bắt đầu trận thì sao? Tức là bạn phải thêm đối tượng và mission. Việc này rất dễ:
    Ở F2, ta ấn 2 để chọn entity manager:
    Đây chính là danh sách các đối tượng trong tài nguyên của game. Nếu các bạn biết chút it tiếng anh thì có thể dễ dàng nhận ra giờ phải làm gì rồi. Đơn giản như muốn thêm 1 chú bộ đội cụ Hồ cho phe ta, bạn bấm numpad 1 để chuyển sang chế độ thêm quân cho người chơi, rồi ta chọn như trong hình:
    Khi đó ở con chuột ta sẽ có một bóng ma. click trái vào nơi ta muốn spam, vậy là được.
    Tiếp đó các bạn tùy chỉnh thuộc tính của anh bộ đội mới thêm, chú ý ở mục: brain/control là user hay AI.
    Tuy nhiên do script của map, nên tất cả các quận ta chơi lúc đầu vốn do ally quản lý. Sau khi đạt một số điều kiện nhất định, thì sẽ chuyển quyền sử dụng cho ta.
    Ví dụ như 8 anh lính kia, phần player đều là ally. Khi vào chơi, họ sẽ chuyển sang cho ta sử dụng. Vì thế, từ lúc này, các bạn khi chỉnh sửa quân Đức trong map này thành quân VN, luôn nhớ trước khi add lính, đã ấn numpad 2 để cái ô vuông này có mầu xanh lá cây.
    Chẳng hạn sau khi bạn add thêm vài chục anh lính vào để 8 chú lính kia có thêm bạn cho vui, thì đừng quện bước này. Nếu không vài chục chú lính kia khi start mission sẽ do ally quản lý: chọn tất cả các lính mới thêm, bấm control+t. Hộp thoại tag hiện ra, ta add lần lượt các tag sau:
    player
    player_start
    start
    Hoặc sau khi chọn mấy chục lính mới thêm, bạn chọn thêm 1 trong 8 chú lính gốc ban đầu, ấn control+t thì 3 tag này sẽ có sẵn. Ta chỉ cần lần lượt chọn từng tag mà add lại.

- - - Updated - - -

8. lamthegreat

lamthegreat Mr & Ms Pac-Man

Hi bro, nhìn cái này có vẻ hay đấy mà down torrent của bro lâu quá. Nhà bro ở đâu thế? Nếu ở HCM thì có gì mình mang ổ cứng qua chép luôn.

9. han_doi_it_doi

Mình ở Hà Nội rồi. Mình cũng đã từng chia nó ra để up lên fshare, cơ mà toàn lỗi thôi.

10. han_doi_it_doi

Các bạn thông cảm, phòng đang dota, để đến 1h sáng mình seed tiếp :)

11. giangnam1992

Rất cám ơn bạn, hi vọng sẽ có người tâm huyết mod, nếu có thời gian mình cũng tập tành mod. ^^

12. han_doi_it_doi

Tiếp nè, vậy là các bạn đã biết cách làm sao để thêm lính vào rồi đó. Tiếp theo ta sửa phần reinforcement. Ai đã chơi mowas đều biết reinforcement là gì rồi. Trong một misson của mowas có các quân tiếp viện sau: bộ binh, hỗ trợ, tank, tank hạng nặng và bonus.
    Đầu tiên là bộ binh.
    Trong hình ở vị trí 1 có 10 anh lính. Các bạn chú ý đến tag của họ:player, hidden, player_infantry. Mính cũng giải thích ý nghĩa của chúng luôn: nhờ scripts của misson, mà đối tượng nào có tag là player sẽ có khả năng kéo cờ chiếm cứ điểm từ phía địch; tag hidden tức là lúc bắt đầu misson đối tượng sẽ bị ẩn đi; còn tag player_infantry tức là khi ta gọi quân tiếp viện là bộ binh thường (150mp) thì đối tượng nào có tag này sẽ được gọi ra. Ngoài ra trong 10 anh này có 1 chú medic có thêm 2 tag nữa. Cài này ko cần quan tâm.

13. lamthegreat

lamthegreat Mr & Ms Pac-Man

Drop rồi hay sao mà kéo mãi ko được thế bro? Kéo mấy hôm mà được có 16% >.<

14. giangnam1992

mình cũng 7% à, đang cố đợi, hi vọng nhanh chóng để nhập cuộc

15. han_doi_it_doi

Mình thấy cái cách share của mình ko hợp lý vì:
    - Thứ nhất seed như vầy sẽ phải giữ nguyên game ko đc thay đổi trong khi nó vẫn chưa hoàn thiện. Điều này ngăn cản việc hoàn thiện nó, vì mọi sự thay đổi game sẽ khiến phần mềm torrent dừng seed.
    - Tốc độ phải nói là quá chậm. Mình thấy phần lớn thời gian các bạn kết nối là ban ngày, thời gian này thì việc chiếm 50kb/s upload gần như làm nghẽn băng thông của mạng nhà mình.
    Vì thế, từ lúc này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách mà mình đã lắp ghép ra bản mod này.
    Trước mắt các bạn hãy down các thứ sau:
    1.MOWAS http://kat.ph/men-of-war-assault-squad-skidrow-t5207933.html
    2.Các bản update (có thể ko cần thiết, nhưng theo mình nên up lên phiên bản mới nhất là 2.05.15 thì hơn)
    http://kat.ph/men-of-war-assault-squad-skidrow-t5207933.html
    Thứ tự: Sau khi cài game, các bạn down patch 2.05.13 , 2.05.14, 2.05.15 và cài theo thứ tự
    3.Crack: http://www.gamecopyworld.com/games/pc_men_of_war_assault_squad.shtml
    Riêng editor, các bạn lấy từ crack phiên bản 2.05.11 vì crack 2.05.15 ko có.
    4. Mod Coldwar 1.5.2
    http://disk.yandex.com/public/?hash=78zBDoMyVK8JhXGUv0lHrrZU3yFooPGX%2BwxyXpQ2fkE%3D
    Mod này chứa các tài nguyên chính để chuyển game sang bối cảnh hiện đại. Tuy nhiên nó là phiên bản tiếng NGA.
    5. Mình chỉ upload các thứ sau:
    - Các tài nguyên về Vietnam, Trung Quốc
    - File dịch mod coldwar sang tiếng anh
    Link sẽ sớm cập nhật....
    6. Mình sẽ tiếp tục hướng dẫn cách mod.

16. giangnam1992

bạn up nhầm file thì phải, link giống ở link mowas gốc

17. giangnam1992

trang này khó donw quá, đứt đoạn hoài à bác

18. han_doi_it_doi

Đúng là mình nhầm link thật :3cool_nosebleed:
    Đây mới đúng: http://www.strategyinformer.com/pc/patches/menofwarassaultsquad/patch.html

- - - Updated - - -

Trang này mình down bình thường mà :2cool_sad: Bạn thử down lúc tầm 6h sáng xem, lúc đó cả VN và bên đó chắc ít người dùng,

19. han_doi_it_doi

Mình cập nhật link down resource :http://www.fshare.vn/file/T3DXRJXTJT/
    Còn đây là mod phụ trợ có tác dụng là lính chết bởi các vụ nở sẽ tan xác ra từng mảnh, thêm hiệu ứng headshot, mở rộng inventory..
    link magnet:magnet:?xt=urn:btih:BF92C1254FB5733E3F0A12D28F636B3A94533DF1&dn=human&tr=udp%3a%2f%2ftracker.openbittorrent.com%3a80%2fannounce

20. han_doi_it_doi

Mình xin tiếp tục với gem editor:
    Dễ thấy 2,3,4 chỉ khác nhau ở tag. Đó lần lượt là quân tiếp viện: 2: lính bazooka chống tank. 3. sniper 4. lính phun lửa (cái đám này mình chơi chả gọi nó bao giờ)
    Các bạn có thể chỉnh một đối tượng có nhiều tag. Ví dụ nếu mình add tag player_infantry vào sniper, thì khi gọi lính bộ binh thường (150mp), ta sẽ được thêm cả 1 sinper:5cool_big_smile: Nó cũng không ảnh hưởng gì đến việc gọi sniper gốc.
    5 là 2 anh chàng chỉ có nhiệm vụ chào bạn lúc mới bắt đầu vào misson, là thông báo việc quân tiếp viện đã ra, đã chiếm được phòng tuyến....
    6 thì khá khó giải thích. Các bạn chỉ cần nhớ: tuyệt đối ko động vào nó, vì có thể gây crash game... Nó đựoc add tag player_bonus_target, có tác dụng là điểm đích đến cho player bonus (với quân UK là dập pháo, quân Mĩ là gọi máy bay không kích....) Vì thế khi các bạn chỉnh sửa tag, nếu thấy xuất hiện tag player_bonus_target thì bạn đã chọn nhầm cả nó rồi, phải chọn lại. Trường hợp này dễ xảy ra vì cái điểm bé tí này nó vòng tròn để chọn khá lớn.
    Việc mod quân tiếp viện là xe cộ thì mất công hơn một tí: Bạn tìm chúng ở -vehicle ngay dưới -human. Ở trong này chúng đã được sắp xếp ngăn nắp. Lần lượt từ trên dưới:
    airborne: các loại máy bay
    btr: các loại xe bọc thép
    cannon: các loại pháo, súng máy
    car: các xe tải, jeep
    marine: tàu chiến
    tank: các loại xe tank
    train: tàu hỏa
    Sau khi thêm xe tank vào map, các bạn cần thêm lính để lái xe. Sau đó ấn phím 1 chyển sang viewmode để điều khiển cho lính vào xe như khi chơi game bình thường. Sau đó ấn lại phím 2 chuyển lại chế độ entity manager. Chọn xe tank vừa thêm, trong properties chỉnh brain sang User rồi add tag mà bạn muốn.
    Bàn về các tag:
    Khi chiếm được điểm số 2, ta mở được quyền gọi xe tank. Trong đó xe bọc thép có tag là player_armor_01, xe tank hạng nhẹ là player_armor_01. Điểm số 3 unlock pháo binh. Điểm số 4 unlock xe phòng không player_armor_04. Điểm số 5 unlock player_bonus , player_hero. Điểm số 6 unlock tank player_armor_05. Điểm số 6 unlock tank hạng nặng player_armor_06. Điểm số 7 unlock lựu pháo player_armor_07. Điểm số 8 là unlock xe diệt tank hạng nặng player_armor_08.
    Hôm sau mình sẽ giới thiệu mod quân địch.