một vấn đề nho nhỏ khi chơi game chưa được giải đáp thỏa mãn?!?

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi tuan050, 28/7/12.

1. tuan050

tuan050 Youtube Master Race

Nói thẳng ra thì vấn đề này em đã từng post ở ''[RTK12]thaoluanchung'' rồi, nhưng chưa tìm được câu trả lời thỏa mãn với mình nên em mạo muội lập topic này xin được các đàn anh chỉ bảo, cũng tiện thể làm 1 bài hướng dẫn chi tiết hơn cho ae newbie cũng hoàn cảnh như em :9cool_sweet_kiss:
    Dưới đây là một số câu hỏi của bản thân e:

[?]1. Thu nhập khi bắt đầu game thế nào là ổn?

- theo 1 ý kiến của một bro cho biết: thiếu gì nâng nấy farm hoặc maket-> thực sự thì cũng chẳng biết nên làm sao vì tiền thì để nâng cấp đủ kiểu,cho tướng tiền lương nữa.v.v
    lương thì cũng không kém phần quan trọng: nuôi quân,ngoại giao v.v???

[?]2. Nên mở rộng thế lực theo kiểu nào?

- Bản RTK 11 thì em mở rộng lãnh thổ bằng cách đánh chiếm thành theo kiểu bọc lót cho nhau-cách này có vẻ hiệu quả cho bản này nhưng sang bản 12, đánh kiểu này thì rất khó thủ, nói chung là rất khó chịu với cái kiểu AI đánh ''úp sọt'' mình khi mới làm với nó 1 ''ván'' xong thì thằng kia lại nhảy vào ''ăn hôi'' :6cool_beat_brick:

[?]3. Về nhân lực và cách phân bố??

- Nhân lực thì ai cũng biết tầm quan trọng của nó nhưng sang bản 12 này e thấy khó ở chỗ cần tướng thì các công trình mới có hiệu quả nên thành nào cũng phải full tướng thì quá khó vì tướng có hạn mà đất thì nhìu :8cool_rap:

- Còn về ''tù binh'' thì thu phục thế nào ạ? e thấy chỉ đánh hết thế lực đó mới thu phuc được tướng của bọn nó. có cách nào ko ạ?:2cool_sad: Còn nhìu nữa nhưng nói mấy cái quan trọng cần help thôi chứ người ta bảo ''tham'':3cool_nosebleed:

Mong các bro giúp em hay các newbie khác có một bản hướng dẫn chi tiết nho nhỏ:5cool_big_smile:

2. kunpro101

kunpro101 Mr & Ms Pac-Man

1. Nếu bạn đánh phe yếu thì lúc đầu ít thành nên chiêu quân rất nhanh . Lương cần nhưng Jin cũng cần nên cứ xây sàn sàn 2 cái để có gì còn ngoại giao .
    2. Sợ bị ăn hôi thì liên minh với thằng khủng nhất gần mình ( mà thằng đó giúp cách xa mình với lũ khủng khác ) , còn lại để những thằng yếu yếu gần mình mà đập , ko sợ thằng đồng minh của mình sang hôi , mà có khi còn nhờ nó gửi viện binh tới được .
    3. Cái này lại càng dễ , bạn chọn nhà nào thì nó đã xếp sẵn tướng có chỉ số cao và phù hợp với nhà nhất lên trên đầu rồi , việc tiếp theo chắc mình ko cần nói .
    4. Tù binh thì thằng nào nó trung thành thấp hoặc ko phải tướng chính của thế lực đó thì nó dễ theo mình hơn .

Đây là theo ý kiến của mình :1cool_byebye:

3. tuan050

Thank to Kunpro :1cool_byebye:, nhưng xây sàn sàn là thế nào? lúc trước mình xây theo kiểu 2 nhà quân max,1 nhà maket max, 1 nhà farm max, còn lại dựa theo đặc điểm của thành mà xây số còn lại như nông nghiệp thì xây hết farm cho số còn lại, còn thương nghiệp thì xây hết nhà farm. thứ hai, mình thiếu nhân lực không phải lúc đầu mà sau khi chiếm thành thứ 2, thấy khó cho việc ''chẻ'' tướng đi làm việc, thành cũ thì mình nên sắp đặt thế nào về mặt nhân sự cho đủ về thiếu sót mấy thằng tướng ở thành kia? Tù binh nói cũng dễ nhưng chờ nó tụt loyal chắc mất nhiều thời gian lắm?:6cool_surrender:

4. vimaruhp

vimaruhp Youtube Master Race

- Theo mình nghĩ tùy vào Thế lực mà bạn chọn ! cách chiếm thành của những thằng khủng mà có khoảng 5 6 thành thì trc tiên bạn nên Ngoại giao với nó
    nhưng chỉ nên đình chiến với nó. Mục đích là để nó vác quân thành gần mình đi xa rồi lúc ngoại giao hết thì chiếm 1 cách dễ đàng. Nhưng mình nghĩ chỉ nên
    dùng cách này khi chiếm những thành Đại đô thị thôi vì nó có lợi về mặt chiêu binh cho mình.
    - Còn về phân bố và quản lý thì cũng khá dễ, bạn chỉ cần chiếm
    những thành mà nó liên kết với thành chiêu binh của bạn, tốt nhất bạn nên đồng minh với những thằng gần mình nhất rồi lợi dụng nó giúp mình chiếm mấy thành
    gần.
    - Trường hợp bị quân nó đánh mà số lượng không trên nhau quá 30k thì bạn nên vác quân ra thành và núp đi, đợi nó công thành mình thì mình phang trại nó :)).
    - 1 điều nữa là luôn đảm bảo trong các thành phải có 1 2 tướng khi bạn khởi binh chinh phạt và thành lúc nào cũng nên có 10k lính để có thể thủ.
    - Khi bắt dc tướng nó đừng chém làm gì cho phí, để đó ngoại giao với nó rồi đòi tiền chuộc hoặc bảo vật
    - Không chiêu mộ những thằng tướng quá cùi bắp khi thế lực đã vững. luôn thủ để chiêu quân khi thế lực còn non. Đảm bảo an toàn trc khi chinh phạt
    - Skill các tướng cũng là 1 điểm lợi cho bạn, nếu có trong tay 1 thằng có skill Công thành thì có lợi cho bạn hơn trong việc công thành. Đặc biệt nếu tướng
    có skill thủ cao ( VD:Bất khuất,Cố thủ,...) thì bạn nên chăm chút và up thủ cho nó khi có (!),vì ta có thể lợi dụng làm kế "dương đông kích tây" khi chiếm thành
    có 2 cổng vào, 1 là cho nó 1 mình ra đánh cổng đợi chúng nó ra đánh rồi toàn quân đánh cổng còn lại ò cho nó nên trc chiu dame khi đánh nhau. Còn một số skill
    bá đạo nữa khá bá đạo, ban nên tận dụng

5. tuan050

Đánh hay thủ thì mình có rành khoản đó bạn ak :5cool_big_smile:, lúc đầu mấy thằng cùi bắp cũng chẳng có mà chiêu ấy chứ =)), bị chi phối bởi tiền nông nên mình hơi ''gương gạo'' trong khoản mộ tướng:2onion60:, cảm ơn bạn đã đóng góp, mình còn mỗi khoản kinh tế chứ quân sự thì ok òi =)

6. kunpro101

Cái vấn đề Jin thì lúc đầu hầu hết nếu đánh phái yếu là bị thiếu hụt thôi , cái này tự mình vận dụng chiến thuật của mình để vượt qua vậy . Thường thì là sẽ phát triển sau một thời gian dài để bù đắp thiếu hụt :7cool_feel_good:
    Còn khi đánh thành thì dẫn những tướng có chỉ số chiêu lính cao , còn những thằng thu thập được nhiều Jin với Lương thì cứ để ở nhà , ngoại trừ những thằng khủng bắt buộc phải đưa đi chiến thành thì đến thành mới vứt nó vào cái nhà Chợ hoặc Farm cấp cao nhất luôn :7cool_feel_good:

7. tuan050

ờ há, một ý tưởng không tệ :3cool_adore:, mình sẽ áp dung ngay :D

8. tuan050

Àh mà cho hỏi có ai bít cách tranh kế ''CutRoad'' ko ạ? mình xây plot ở những thành giáp địch rồi cho tướng pro như Giả Hủ, Quách gia, Tuấn Du.. mà vẫn dính như thường???:8cool_amazed:

9. likertk

likertk Donkey Kong Lão Làng GVN

thui may bạn ơi bản 12 này đã chuẩn bị kỹ để tung ra nhưng mak càng lâu thì làm gamer càng thất vọng

10. tuan050

@likertk: mặc dù bản 12 làm cho nhiều fan thất vọng(bao gồm cả tui :D) nhưng nói đi thì cũng phải nói lại, bản này có sự đổi mới trong lối chơi rồi còn gì. Ae mình nghèo nên hỏng mua key chơi thì thằng NSX nào ''tự bỏ tiền mua vui'' chứ?

11. kunpro101

Dù ko thích và ko chơi nữa thì cũng đừng có tuyên truyền văn hóa phẩm ... bỏ game . Mình cũng đã ko chơi nữa nhưng mình ko bao giờ đi tuyên truyền nói mọi người đừng chơi , vì dù mình có thấy ko hay thế nào nhưng nhiều người khác thấy chơi được thì sao :3cool_nosebleed: .

Mà cái vụ CutRoad mình nhớ là lúc mình đưa quân đi công thành thì địch ko tiếp viện được thôi còn "dính đạn" của bạn là bị làm sao thì nói rõ ra mình mới chỉ được :6cool_surrender:

12. tuan050

Thì cái vụ dính đạn đó là địch nó sài kế ''Cut Road'' làm mình không cho quân tiếp viện đến thành bị nó đánh đó. mình tưởng nhà plot bao gồm cả vụ thực hiện + chống kế sách nên thành nào gần địch cũng có + tướng pro mà vẫn trúng kế hoài:9cool_canny:

13. tuan050

Ủa, không ai có cách khắc phục àh? lót dép ngồi hống 2 ngày mà chẳng thấy ai ban ân zậy?:2cool_go:

14. likertk

likertk Donkey Kong Lão Làng GVN

cái kế cut road này cũng như liên hoàn kế vậy dã dính thì sẽ không thoát đc cái j đến thì sẽ đến

15. tuan050

Haizz, 9/10 trươc khi nó oánh mình thì sài kế ''Cut Road'' trước giống như rửa tay trước khi ăn zậy:6cool_surrender:, đã dùng hết kế sách rồi mà vẫn hok thoát nổi, mà kế ''sealing'' là gì vậy, tưởng đó là kế phá hoại kế sách chứ????

16. rôngchiêntranh

rôngchiêntranh Dragon Quest

mình thấy nhà plot hình như là có tác dụng kéo dài thời gian thi hành kế sách thì phải!chứ ko phải ngăn đối phương thi hành kế sách đâu!Mình ít chơi lên thấy vậy nếu sai thì thông cảm nha!

17. sweetlove154

sweetlove154 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

mình chỉ biết là nếu ko có nhà plot ở các vị trí thành biên giới thì các kế sách như cutroad hay rumor sẽ ko thể dùng đc thôi, chưa hỉu nó vs cái academy + search + smith up lên có gì thay đổi ko :(

18. tuan050

hmmm. chán thật nhà plot giống như bạn sweetlove nói,mà kế này làm mình khó chịu nhất vì quân đông mà ko tiếp viện được cũng bằng không, bạn nào có mẹo khắc phục xin chỉ bảo bỏ qua cái vụ nhà plot đi nhá:9onion48:

19. sweetlove154

sweetlove154 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

ko có cách đâu, có thể dùng tướng mạnh của mình lao ra trại sớm rồi dùng policy upgrade buff lên đánh bật hết quân vàng tiếp viện của nó sau đó rút vào thành đánh như bt thôi.

20. tuan050

có phải bạn tận dụng cái đánh 1 đứa màu vàng chết là toàn bộ quân tiếp viện còn lại bị choáng hả:1cool_look_down: