Nên đi hay nên ở đây ? :(

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi calvados1108, 19/5/10.

1. calvados1108

calvados1108 T.E.T.Я.I.S

Tình hình là giờ,bố mẹ cho mình 2 lựa chọn :
    1-Tiếp tục học ở VN,học tại 1 trường VN tầm tầm ( chuyển cho mình từ trường quốc tế sang trường VN ) ...
    2-Đi du học (philadelphia,US )
    Nếu chọn cách 1,mình biết thể nào cũng gây ra sự thất vọng khá lớn cho một cơ số người mình quen (họ hàng,ng quen,v..v..),về nhà kiểu gì bm cũng hằm hằm bắt lỗi tại sao đi chơi nhiều,tiêu tiền nh,blahh blahh....
    Nếu cách 2,thực sự thì mình chưa muốn đi...Nhiều rào cản,học tập khó khăn,nhiều tấm gương đi du học rồi tức tưởi về VN học của bạn bè làm mình lo lắng....nghe bm quảng cáo trường lớp (1 trong 20 trường danh tiếng nhất US),tương lai rộng mở,v..v.. cũng thích lắm chứ..nhưng cứ lo...chẳng may..........:(
    Nếu sang đấy thì mình sẽ ở cùng ng quen (có thể coi là họ hàng cũng dc)
    Ai có kinh nghiệm về vđề này xin cho 1 lời khuyên ...
    Xin cảm ơn :)...

2. jok3r09

jok3r09 Mr & Ms Pac-Man

Đi đi bạn - đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn - nhiều người thèm đi lắm - huống chi bạn có cơ hội rộng mở như vậy !!!

3. kenjiro_yukikaze

kenjiro_yukikaze Mr & Ms Pac-Man

Đơn giản là chủ topic chưa xác định chính xác được năng lực bản thân nên chưa thể đưa ra 1 quyết định dứt khoát:
    1/ Nếu đi du học, bạn đã hiểu được việc du học nó khó khăn và vất vả như thế nào: khó khăn do bất đồng ngôn ngữ, chênh lệc về trình độ học thuật, quan hệ và văn hóa xã hội khác xa, đòi hỏi sự tự lập rất cao...
    2/ Ở nhà thì cũng tạm gọi là dễ thở, vì dù sao cũng ko phải đương đầu với bất đồng ngôn ngữ, luôn gần bên gia đình nên cũng dễ chịu hơn...

Hãy xác định kỹ càng năng lực, sở thích và trách nhiệm của bản thân: sức bạn học đến đâu, bạn thích và muốn được làm gì, tại sao bạn phải học. Sau đó cân nhắc mà lực chọn quyết định sáng suốt, bạn cũng có thể hoàn thành bậc đại học ở VN rồi du học sau ĐH vì khi đó bạn đã tích lũy đủ kinh nghiệm sống và sự tự lập cho bản thân. Theo mình, việc đi du học cũng như dao 2 lưỡi: nếu bạn có đủ năng lực và quyết tâm thì chắc chắn khi đi du học bạn sẽ có nhiều tri thức tiến bộ và có điều kiện hoàn hảo hơn để phát triển nghề nghiệp và nhân cách hơn ở VN này, vì trình độ GD và KH-KT ở VN mình còn nghèo nàn lạc hậu lắm! còn nếu bạn là người ngược lại, thiếu bản lĩnh và vô trách nhiệm thì du học cũng giống như tạo điều kiện tự do cho bạn sa đà vào những cuộc ăn chơi vô bổ nơi xứ người thôi!

4. M†LaNo

M†LaNo Mr & Ms Pac-Man

Đi 1 ngày đàng học 1 sàng dại, sàng đi sàng lại sẽ được sàng khôn. Cứ khăn gói đi chủ thớt\m/

5. ♥Mĩm♥

♥Mĩm♥ Mega Man GameVN Lady

Đi đi , M cũng đi này :) Khi nào Dưa đi thế ^^~

6. calvados1108

calvados1108 T.E.T.Я.I.S

trình độ TA còn non kém,tớ nghe nói kém,vì bị tật nên nghe kém lắm.....
    với cả thích ở VN hơn,yên bình..sang bên đấy sợ chết lắm :-< đi đâu cũng ko dám nhận là người VN,chẳng may gặp bọn phản động thì tàn đời......
    dự định là học TA 1 năm nữa rồi mới đi..nhưng bm cứ thúc giục...cuống hết cả lên ko biết làm gì :-<...
    @M: nếu trót lọt thì tháng 9 ...

7. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

Thật sự giỏi, chịu khó thì nên đi du học. Nếu không có một trong 2 cái kia thì ở VN làm công tử sướng hơn qua us làm culi.
    Mà đã tự nhận là tiếng anh kém cỏi thì làm sao mà vô đại học top 20 của US đc?

Tốt nhất đừng qua :-s. Ra đường gặp phản động là bị bắt đánh đập dã man lắm :-ss

8. calvados1108

calvados1108 T.E.T.Я.I.S

^ thì đấy...:-<
    TA là 1 chuyện,cải thiện dc,sang đấy chủ yếu là có trụ lại dc ko..hay dăm bữa nửa tháng tự kỉ mà chết ........
    sang đấy cũng k đến nỗi làm culi,ở nhà ng quen,tính ra thì có 3-4 ng ở trong cái nhà cũng khá to...
    vượt qua dc cái mặc cảm ,cái tôi để dũng cảm bước sang xứ người cũng là 1 vđề :(.....
    mình là mình tính cứ học ở VN tầm 1 năm nữa,chắc cú rồi sang đấy cũng chưa muộn...
    nhưng bm muốn sang ngay,1 phần là để cách ly khỏi bạn bè,những cuộc vui,1 phần là lo đi muộn quá thì khó sang ( năm nay mình 19 :( )
    cho mình hỏi tuổi tác có thành vđề khi đi sang đấy ko ?

9. DCN

DCN Youtube Master Race

Tuổi tác thì không có gì quan trọng đâu. Trừ phi cậu già quá thôi, mới 19 chả cần lo đâu.
    Mà cậu đi trường nào thế. Top 20 trường nổi tiếng nhất ở mĩ xong lại ở phil thì chỉ có mỗi University of Pennsylvania, mà cực kì khó vào, kiểu na ná Harvard ý. Cẩn thận kẻo bị bọn trung tâm du học nó lừa cho vào trường đểu :|
    Còn vụ yên bình thì chả sợ đâu, mĩ cũng an toàn thôi

10. calvados1108

calvados1108 T.E.T.Я.I.S

ng quen gt,qua ng quen hết chứ k theo trung tâm..chỉ giấy tờ là trung tâm thôi..còn lại là ng quen lo hết...
    Tớ học Temple University-Philadelphia...k biết thực hư thế nào :(

11. baby_boy21c

baby_boy21c Mario & Luigi

Nếu như bạn là người có ý chí thì mình khuyên bạn nên đi

Còn nếu như bạn ko chắc thì mình nghĩ nên ở VN dù gì ở VN lại hay mà lại vui.

Nói chung cũng tùy bạn à. Bạn nên nhớ học ĐH ở Mỹ khác hoàn toàn so với VN mà nói chung các nước phát triển đều như thế. Bạn phải học cách phát triển bản thân, tự học tự làm tất cả mọi thứ và có thể nói bạn là 1 doanh nhân đang thực tập thực thụ vậy đấy, còn VN thì thoải mái ;))

12. sasuke1212

sasuke1212 Samus Aran the Bounty Hunter

Tốt nhất nên đi, vì sang đó học sống tự lập, đương đầu, trải nghiệm với cuộc sống riêng mình, ko gò bó ... Trưởng thành hơn nữa, mà đi thì nhất định lúc đầu phải gặp khó khăn nhưng sau đó dần cũng quen thôi.
    Chứ ở VN thì ai cũng ở được, trước mắt đấy thôi, nhưng tại sao nhiều người lại đi du học? Nhiều người muốn mà không được, thế thì tại sao bác có cơ hội là "KO" muốn đi ?

Thật ra lúc đi du học, chả ai muốn đi cả, tâm lý chung thôi. Tuỳ chủ thớt quyết định :)

13. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

14. Kong

Kong Dragon Quest

đúng là các cụ, toàn nghe đứa nào bốc phét rồi phán theo, đòi top 20 US cơ đấy @-) Nhưng thôi cũng đc cái University là rất khá rồi.

Anw, nếu chủ thớt tự ti thì tự xem lại mình xem có nặng tình với chỗ này quá không. Mình sang đây rồi thỉnh thoảng cũng thấy nhớ nhà nhớ bạn bè người yêu... kinh khủng. Tuổi tác không thành vấn đề. Kỉ lục của trường mình là 1 con bé Tàu 21 tuổi đang học lớp 12 hay 11 j đấy... =)) Còn người Việt thì cũng chả phải lo, phản động mạnh chủ yếu là ở Quận Cam hoặc loanh quanh các khu đông ng Việt ở Cali, như SanFran, San Diego, San Jose hay LA ấy. Qua cứ ẩm ẩm ừ ừ nó hỏi chuyện chính trị cứ bảo tao không quan tâm là đc. Đừng khoác cờ đỏ sao vàng đi giữa phố thì tính mạng vẫn đc bảo đảm.

Cơ mà bác muốn học cái gì ở đấy ??

15. baby_boy21c

baby_boy21c Mario & Luigi

Ối bọn nó hung hãn đến thế cơ à ?? Mà sao khoác cái đó bọn chúng nó ghét thế nhỉ :s ?

16. diudiu

diudiu Guest

nên đi đi bác à :D . để mở rộng tầm mắt
    Mình rất muốn đi mà chả có tẹo điều kiện gì cả .. chán nản cái đất việt nam lắm rồi :D

17. [XS]-Minhtan

[XS]-Minhtan Legend of Zelda

Cứ đi thẳng tiến. Rào cản ngoại ngữ trình độ gì thì cứ có nghị lực băng qua thôi. Nhà mình có điều kiện mà xin éo cho đi tức vãi này. Được đi thì đừng dại mà không đi.

18. sasuke1212

sasuke1212 Samus Aran the Bounty Hunter

Hung hãn thế lâu rồi, có khi quá lố lại thành trò hề 8-}

Nói chung là sang đây, nghe dân tình bên đây ca thán sẽ biết thế nào =))

Mà hầu hết các cụ mới lôi mấy chuyện này ra nói, mình lảng đi chỗ khác được rồi ... Ai nói thì nói, nước đổ đầu vịt thì làm gì được nhau ;))

19. Wittgenstein

Wittgenstein C O N T R A

Ở Temple U. không có nhiều thằng già phản động như bên Cali đâu nên bạn đừng có lo. Trường này chất lượng giảng dạy cũng khá, cấp nhiều degree.