Những ai có ước muốn làm game thì vào đây cùng bàn luận nha

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi Dragonmaster, 15/11/04.

1. Dragonmaster

Dragonmaster Legend of Zelda

Chắc ẳnh chuyện làm game đã trở thành mục tiêu của một số lượng lớn các mem trong gvn nói riêng,trên toàn quốc nói chung rồi.Mỗi người trong chúng ta đều mong có một ngày trên đất nước VN ta có niều hay chí ít cũng 1 SOft lớn,có đầy đủ nhân-vật lực để phát triển nền ngành này,ước muốn đó dường như đã trở thành cái gì đó ko thể thiếu rồi.
    Tuy nhiên,có nhiều người lại châm chọc mà cho rằng chuyện này là vô tưởng,ko hiện thực.........chính vì lẽ đó mà GameVN vẫn còn tụt hậu..
    Tôi lập topic nay để tìm hiểu thêm về các gamer có ý chí,quyết tâm làm game.Tìm hiểu xem cảm hứng làm game đã đến với họ như thế nào.
    Chắc hẳn mỗi người đều có 1 ý tưởng tiêng cho mình,chẳng hạn như một story.Vậy mọi người hãy vào đây và nêu lên những cảm hứng đó đã đến như thế nào,trong hàon cảnh nào......
    Tôi xin mở đầu cho đúng lệ : cảm hứng làm game đến với tôi từ khoảng 4 năm trước,tôi cùng những người bạn đã tự nhủ rằng sẽ làm nên một soft trong tương lai,với hy vọng cò thề đem những ý tưởng của mình viết nên thành những game.những cảm hứng về game đến hki tôi nghe những bản nhạc game,những bản nhạc cotính thần thoại,hùng hồn,hoặc là những khung cảnh hùng vĩ.................
    Mọi người ãhy vào đây và nêu ra suy nghĩ của mình nhé^^

2. m47

m47 Dragon Quest

à !!! thế hả !! tôi muốn làm game !!??? Vì tui thích !! thế thôi !! Khó nói wá !!!!

3. minhhiệp

minhhiệp Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

thế nhưng thích là 1 chuyện khi làm lf 1 chuyện nước ta ko thể làm game ....còn vấn đề là cái chữ kí của người lập topic to quá...bé bớt đi

4. Akechi

Akechi Legend of Zelda

ý tưởng thì cuối cùng cũng chỉ là ý tưởng thôi...các game trên thế giới mối lần lên kế hoạch là cả 1 chuỗi liên kết của rất nhiều khâu, cần cả 1 đội ngũ hùng hậu và hỗ trợ kỹ thuật tối đa, hẳn là cũng ngốn bộn tiền...có ý tưởng mà ko có những cái đó thì...

5. Dragonmaster

Cái đó thì ai chả biết nh7ng tui muốn nghe ý kiến của mọi người về chuyện này thôi,chả lẽ tự nhiên mọi người muốn làm game mà ko có gì thúc đầy hết sao?

6. tui_la_trung

tui_la_trung Youtube Master Race

RAT MUNG LA CO MOT NGUOI CO CUNG Y TUONG NHU TUI
    hÌ HÌ HÌ .............
    THANG BAN TUI CO NOI VOI TUI NHU THE NAY
    <<<<<<<<<<MAY QUEN CAI CHUYEN AY DI >>>>>>>>>>>>>
    THE MOI CU CHU
    NHUNG Ko SAO >>>>>>CO GANG LEN
    TUI SE CO NGHI SOM MOT Y TUONG DE GUI CHO BAN
    (((ĐHFJHFJHĐJFHJFH
    FDJF
    HET Y RUI
    BYE NHA
    GFHGFJHGJK
    @@@@@@@@@@@@@@@@@@!!!&*&*(&(

7. re_birth20

re_birth20 Donkey Kong

"có nhiều người lại châm chọc mà cho rằng chuyện này là vô tưởng,ko hiện thực.........chính vì lẽ đó mà GameVN vẫn còn tụt hậu.."
    ++Tại sao lại nói những lời góp ý rất thực tế đó là "châm chọc"? :o X( Hiện nay có bao nhiêu game của Việt Nam "xem được"?Tôi rất thích chơi game,rất thích "làm game" nhưng tôi ko mù quáng và cố chấp như những người lập ra các topic rất kêu như game online với lại nghiên cứu nền kinh tế ảo..rồi ai muốn làm game thì vào ....nhưng cuối cùng thì có cái gì?Chỉ có chat và chat...
    ++Câu kết luận càng ngớ ngẩn hơn!Gamevn còn tụt hậu vì những kẻ cho rằng làm game ở Việt nam là vô tưởng,ko hiện thực...ư?hay là tụt hậu vì những kẻ chỉ biết nói đao to búa lớn nhưng không ( hay chưa ) làm được trò trống gì cả,chỉ giỏi chơi game = đĩa lậu,kêu gào đủ thứ và ......ngồi chờ người khác :-s :-s
    ......................................................
    Chúng ta có cùng mong muốn một ngày nào đó cả thế giới sẽ chơi game của VN .Nhưng những suy nghĩ của tôi hiện giờ là như thế,có lẽ trái chiều với u và một số người,nhưng tôi vẫn cho là đúng.
    Đừng cho rằng những kẻ như tôi làm gamevn tụt hậu nữa nhé! :o :o
    Để chờ xem nhóm M47,tini lam,ter....làm được việc gì đã...... :whew: :whew:

8. Dragonmaster

Yeah!!!!!!!!
    Những lời nói của you mới thật sự là những gì tui mong muốn cho topic này.Nhưng đừng tưởng suy nghĩ của you ko giống tụi này,thử vào topic "Game Made In VN,bao giờ giấc mơ thành hiện thực" xem những trang đầu ấy,xem coi tui nói những ì với họ,những kẻ luôn nhụt chí trước khó khăn,ước mơ của tui là đem game vn lên nagng tầm thế giới,thế giới phải công nhận gvn là một trong những game nổi tiếng nhất.CHưa hết,hy vọng trong các cuộc triễn lãm game thế giới sẽ có dự góp mặt của gvn chúng ta ^^

9. m47

m47 Dragon Quest

KHÔNG NÊN NÓI NHIỀU VỀ VẤN ĐỀ NÀY NỮA !!! CHÚNG TA ĐÃ NÓI WÁ NHIỀU !!
    Tôi chưa làm Game được !! Nhưng tôi đang học hỏi hết mình và đang làm những gì tốt nhất có thể :
    -Cuói tuần này tui sẽ khai trương website cá nhân .Website này có danh sach một số 3D engine, link download và ebook !! Và diễn đàn !! Đặc biệt hổ trợ chơi Game RPG trên 4Rum !! (tương tự như 12 sứ quân hồi trước )
    -Tui vừa được Hung Long nhận làm "nhân viên " !~ Sắp tới tôi sẽ tham gia và một kế hoạch của nhóm Tin Tức !!
    -Website về Phát triển Game của Việt Nam sắp ra đời !! Tôi se "năn nỉ" Terminator giao cho mình một công việc nào đó .Dù là nhỏ nhưng tôi sẽ làm hết mình !
    Bây giờ công việc là sở thích của tôi !!!!
    Lâu nay tôi khoong post bài trong post Game VN giấc mơ.. nữa bởi vì tôi thấy nó wá loãng!! Hãy làm đi !! Đừng nói nữa !!!!!!!

10. gevf

gevf Youtube Master Race

Có nhiều người đang làm rồi mà; nhưng họ vẫn làm theo cảm hứng thôi.
    Tôi hy vọng không phải làm theo cảm hứng, tôi đã lập một chủ đề về game MMORPG trong box Lập trình.
    Có một điều mà tôi không viễn tưởng ở đây: Sẽ làm game cho người VN, đặt máy chủ ở VN, dành đất cho người VN trước rồi mới tính bành trướng ra thế giới sau.

11. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Nói mãi về vấn đề phát triển game mà quên mất vấn đề là quá trình làm game ,nếu những gamer chỉ làm game = cái sự nóng vội nhất thời mà ko tính đến quá trình lâu dài ,ko có hứng thú thực sự thì làm cũng chẳng để làm gì , mà có làm thì cũng chẳng bao giờ xong nổi . Con người ta nếu đã dễ quyết tâm thì cũng dễ thất vọng , điều quan trọng là phải xác định được rằng dù có thất bại thì cũng ko thất vọng , tất cả đã nằm trong tính toán ,và cái sự thất bại đó chẳng qua chỉ là bướ đi đầu ,để tích luỹ kinh nghiệm về sau mà thôi . Những kẻ đao to búa lớn nhiều vô kể , nhưng chẳng làm được gì ra hồn cả .
    Đi vào vấn đề chính của chủ đề , như bác Dragonmaster đã nói - ý tưởng game - tui cho rằng làm game vn thì nên có màu sắc Việt Nam , hoặc ít ra là màu sắc phương Đông , dù nhiều dù ít . Về các nhân tôi ,tôi muốn làm 1 game với 1 story nói lên quan điểm về cuộc sống của Tác giả kịch bản , nhiều khi là những quan điểm khác lạ , thậm chí là trái ngược với những gì mà mọi người thường quan niệm , dẫn đến 1 cách nghĩ mới về cuộc đời . Con người là động vật ,và con người hơn động vật thông thường ở chỗ có ý thức và trí tuệ rõ ràng , nhưng cách suy nghĩ ko ai là giống nhau , cho nên đó là 1 mảng lớn để xoáy vào . Tôi muốn xây dựng 1 thế giới trong game ko có tốt hoàn toàn , ko có gì xấu hoàn toàn ,cuộc đời chỉ như 1 ván cờ của số phận - nhưng số phận ,cái mà tôi gọi laóo phận lại khác với quan niệm của mọi người ,và nó sẽ là 1 hướng đi . Nhưng tất cả nhưbngx gì tôi nói ở trên chỉ là về story , những mặt khác của game quan trọng hơn ho0ặc ko kém thì thật sự là cả 1 vấn dề đối với trính độ hiện nay của VN .

12. Dragonmaster

Quan điểm của you ko tồi chút nào,phải nói là rất hay và thực tế.Những ý tưởng của you có thể lồng ghép vào trong một game RPG,nó sẽ mang đến cho gamer cảm giác hiện thực,đi xâu hơn vào đời sống.Ý tưởng trên của you có thể kết hợp với story của tôi đã nghĩ ra từ lâu,hợp lại thành 1,như av65y thì vấn để được đặt ra chỉ còn tiền,tài,nhân lực và thời cơ,tuy nhiên cũng phải có sự quyết tâm,tin tưởng vào những gì mình đã ước mơ thì mới momg có ngày Soft game có mặt tại VN,do người VN mở,san xuất game VN^^

13. Hit-le

Hit-le Youtube Master Race

There is only one happiness in life , to love and
    Tui thì khác mấy người vì nếu làm game bây giờ thì nói như bạnn ai làm cũng được nhưng bạn có suy nghĩ chuyện này bao giờ chưa : Nếu wedsite của bạn làm ra mà quá dỡ( ý của tui là không được hay) không được hưởng ứng thì ban sẽ llàm gì nào, thì lấy ví dụ cụ thể nhé như MU hiện nay đó rất thịnh hành và lôi cuốn thì bạn có suy nghi sau 1 thời gian nó sẽ ra sao không ? nó sẽ trở thành cái giống gì không còn một ai chơi , và xem nó như rác rưởi( giống Loan 12 sứ quân)
    Nhưng nếu bạn có đầu tư vào và quyết tâm làm 1 Game để đời như là : FF8, hay là FF9,FF10.........., mấy trò đó bạn có thấy là không bao giờ dẹp được nó , và cư truyền rất lầu rồi nhưng vẫn còn nhiều người ủng hô nhiệt liệt chân thành ( Gamer nghiền năng FF )
    Những Game như thế thì bạn mới đầu tư vào còn bạn cứ nghĩ chuyện hấp tấp làm ra game nhưng không có kết quả thì làm làm gì naò,
    Nói thật đây tui không có chê MU nhưng tui nghĩ sau 1 thời gian thì nó cũng sẽ trở thành 1 Game bị lãng quên thôi
    Nhưng nhóm của tui cũng đang làm Game nhưng không như những Game hiên giờ , sẽ để lại đời 1 game lưu truyền cho hâụ thế( không có nổ đâu mà là sự thât)
    Bạn có thể đề xuất ý kiến của mình để anh em tham khảo và tui cũng sẽ noí nhưng ý tưởng của nhóm tui cho các bạn nghe và cùng chia sẽ. và dự tính là khi naò ra đại học có công ty đàng hoàng mới cho game đó ra đời chứ không bồng bột xuất ra những game ra liền đâu

14. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Bao giờ cũng cần phải có 1 cái đi đầu , cái gì cũng có lần đầu tiên của nó ,nếu như ko thử mà chờ người khác thì vô tình chung chúng ta đã dời mãi cái ngaỳ của lần đầu tiên ra xa hơn khỏi tầm tay ,có ai nghĩ đến điều đó ko ? Tôi tôn trọng ý kiến của mọi người ,nhưng tui thấy dường như mọi người có chung xu hướng là đẩy xa khả năng thực hiện điều mình muốn ra khỏi xa mình hơn thì phải . Bác Dragonmaster nè ,bác cứ nói mãi tới tiền tài ,vật lực ,nhân lực mà bác ko thể biết được đến bao giờ bác mới hôi jđủ những điều kiện ấy ? Nếu như mọi người có ước mơ thì sao ko thử làm đi , sản phẩm hay dở gì thì cũng là cái đầu tiên của mình và là 1 trong những cái đầu tiên của VN . Nếu như ai cũng muốn đã làm là được ngya 1 cái như FF thì ... vô vọng ,cái đầu tiên thường là cái thất bại , nếu thành công ngay thì mới đáng lo . Tội quái gì mọi người phải khổ khi chờ đợi thời vận và chờ cho có đủ khả năng ,cho dù chưa đủ khả năng thì sao ? làm 1 game là bước mở đầu ,qua đó sẽ biết được mình cần những gì để làm ra 1 game ,để đúc kết kinh nghiệm ,rèn luyện thêm về các mặt đó ,cũng là 1 hướng phát triển để có được tính chuyện nghiệp về sau . Chúng ta đâu phải là những gamer của những năm 80 của thế kỷ trước nữa ,phải ko ?

15. Dragonmaster

Bao giờ cũng cần phải có 1 cái đi đầu , cái gì cũng có lần đầu tiên của nó ,nếu như ko thử mà chờ người khác thì vô tình chung chúng ta đã dời mãi cái ngaỳ của lần đầu tiên ra xa hơn khỏi tầm tay ,có ai nghĩ đến điều đó ko ? Tôi tôn trọng ý kiến của mọi người ,nhưng tui thấy dường như mọi người có chung xu hướng là đẩy xa khả năng thực hiện điều mình muốn ra khỏi xa mình hơn thì phải . Bác Dragonmaster nè ,bác cứ nói mãi tới tiền tài ,vật lực ,nhân lực mà bác ko thể biết được đến bao giờ bác mới hôi jđủ những điều kiện ấy ? Nếu như mọi người có ước mơ thì sao ko thử làm đi , sản phẩm hay dở gì thì cũng là cái đầu tiên của mình và là 1 trong những cái đầu tiên của VN . Nếu như ai cũng muốn đã làm là được ngya 1 cái như FF thì ... vô vọng ,cái đầu tiên thường là cái thất bại , nếu thành công ngay thì mới đáng lo . Tội quái gì mọi người phải khổ khi chờ đợi thời vận và chờ cho có đủ khả năng ,cho dù chưa đủ khả năng thì sao ? làm 1 game là bước mở đầu ,qua đó sẽ biết được mình cần những gì để làm ra 1 game ,để đúc kết kinh nghiệm ,rèn luyện thêm về các mặt đó ,cũng là 1 hướng phát triển để có được tính chuyện nghiệp về sau . Chúng ta đâu phải là những gamer của những năm 80 của thế kỷ trước nữa ,phải ko ?
    Về mặt tiền tài thì chưa thể có ngay được,nhưng tôi đã lên một kế hoạch khá hàon hảo cùng với Hitle rồi.Về mặt nhân lực thì tui và Hitle cùng với 1 số mem khác đang thành lập một nhóm.
    Chuyện làm game thì ko thể thành công trong 1 sớm 1 chiều đượcnhưng tụi này sẽ cố hết sức để đạt được thành công trong 1 thòi gian ngqắn nhất,tuy rằng hơi quá sức nhưng chúng tôi sẽ cố,với hy vọng sẽ để lại mộ dòng game hay cho đất nước^^
    phải ko ku Hitle

16. re_birth20

re_birth20 Donkey Kong

**Theo tôi những ai làm game nên xoáy sâu vào nội dung...Có lẽ cốt truyện là yếu tố quan trọng hàng đầu của game Việt Nam.....Thử nghĩ xem:Những hãng như Konami,Blizzard..với đội ngũ chuyên nghiệp,engine chuyên nghiệp,trong khi ta xài đồ free,hay đang mày mò viết -->họ dĩ nhiên hơn hẳn về mặt kĩ thuật,chúng ta không thể so bì về mặt kĩ thuật,thiết bị... :o :o
    **Những người có ý muốn viết "1 game cho cả thế giới" nên viết " phiên bản 1" đặc trưng Việt Nam,xem game được đón nhận như thế nào trên sân nhà trước đã,sau đó hãy thừa thắng tiến lên..Lý do:Những gamer nước ngoài sẽ nhiều khả năng chọn 1 game được "dán nhãn" :"Game số 1 ở Việt Nam đó!" hơn là 1 game hoàn toàn mới từ 1 xứ sở nghèo khó,lạc hậu...Phiên bản 2 sẽ "thế giới hoá" như về thiết kế nhân vật hay thay đổi 1 số tình tiết cho phù hợp.Thực tế:game Silent Hill do Konami viết nhưng nhân vật trong game rất "Tây"..có lẽ gamer châu Á dễ chơi game có nhân vật "Tây" hơn là Châu Âu,Mỹ.. chơi game có nhân vật quá Á Đông...

17. Dragonmaster

**Theo tôi những ai làm game nên xoáy sâu vào nội dung...Có lẽ cốt truyện là yếu tố quan trọng hàng đầu của game Việt Nam.....Thử nghĩ xem:Những hãng như Konami,Blizzard..với đội ngũ chuyên nghiệp,engine chuyên nghiệp,trong khi ta xài đồ free,hay đang mày mò viết -->họ dĩ nhiên hơn hẳn về mặt kĩ thuật,chúng ta không thể so bì về mặt kĩ thuật,thiết bị...
    **Những người có ý muốn viết "1 game cho cả thế giới" nên viết " phiên bản 1" đặc trưng Việt Nam,xem game được đón nhận như thế nào trên sân nhà trước đã,sau đó hãy thừa thắng tiến lên..Lý do:Những gamer nước ngoài sẽ nhiều khả năng chọn 1 game được "dán nhãn" :"Game số 1 ở Việt Nam đó!" hơn là 1 game hoàn toàn mới từ 1 xứ sở nghèo khó,lạc hậu...Phiên bản 2 sẽ "thế giới hoá" như về thiết kế nhân vật hay thay đổi 1 số tình tiết cho phù hợp.Thực tế:game Silent Hill do Konami viết nhưng nhân vật trong game rất "Tây"..có lẽ gamer châu Á dễ chơi game có nhân vật "Tây" hơn là Châu Âu,Mỹ.. chơi game có nhân vật quá Á Đông...

Điều đó ko nằm ngoài kế hoạch của bọn tui,trước mắt là nên thực hiện 1 game mở đầu trước nhầm thu hút người tiêu dùng và cũng để quảng cáo cho sản phẩm của tân hãng.Nhưng điều là tui muốn là tất cả mọi người có mục tiêu làm game nên kết hợo với nhau trên mọi lĩnh vực,có dông người như thế thì công việc mới tiến triển nhanh được

18. whiteshark

whiteshark Youtube Master Race

dung canh cao minh nua nha ban

19. whiteshark

hahhahhahadung canh cao minh nua nha ban

20. whiteshark

hahhahhmac cuoi qua mac cuoi qua