những kinh nghiệm nhỏ để tạo nên 1 tên tuổi lớn trong game re3:nemesis

Thảo luận trong 'Resident Evil Fans Club' bắt đầu bởi lina_angel*, 28/10/05.

1. lina_angel*

lina_angel* Legend of Zelda

ở đây tớ chỉ nói nên những kinh nghiệm của tớ khi chơi ở phần super hard mà thôi
    1:tuyệt đối tiết kiệm đạn
    khi chơi re thì yếu tố đạn dược là vấn đề cốt yếu ..do đó khi chơi tùy từng trường hợp cụ thể mà bạn có thể lựa chọn có bắn bọ monster hay ko hoặc là dùng kế thứ 34 của tôn tử "chuồn là thượng sách" .VÍ dụ là khi ở lúc bắt đầu game ,bạn chỉ có 1 khẩu súng lục và 15 viên đạn trong súng ,thay vì bắn tụi zom phía trước thì bạn nên chạy nhanh ra ngoài (chú ý là còn phải lách qua 1 con zom phái trước nữa đấy)..cứ như thế bạn cũng có thể dành dụm được 1 số đạn đáng kể ,tránh trường hợp đau thương là sau này ko còn cái gì để bắn bạn lại phải biến thành nữ hiệp cầm dao "giữa muôn trùng vây" của tụi quía vật hic hic
    2, phải biết lợi dụng tối đa những khối thuốc nổ và xăng có trên đường đi
    cái này là ko thừa bởi khi tụi quía vật quá đông thì bạn vẫn có thể hạ được bọn chúng 1 cách dễ dàng bởi 1 đến 2 viên đạn súng lục nhàm vào thùng xăng (tuy nhiên là bạn đừng có mà đứng gần chúng mà khai hỏa đấy ^_^)
    trong re3 số lượng thùng xăng và thuốc nổ là khá nhiều bởi thế nếu biết cách lợi dụng chúng 1 cách có hiệu quả thì bạn cũng sẽ tiết kiệm được 1 số lượng đạn đáng kể
    3,dùng máu và các cây thuốc hợp lí
    trong re3 máu và cây thuốc mà bạn có thể nhặt được trên đường đi là khá nhiều ,tuy nhiên nếu bạn ko sử dụng chúng 1 cách hợp lí thì cũng sẽ nhanh hết lắm (còn đối với riêng tớ thì khi chơi re3 tớ ít phải dung đến máu lắm ,có khi kết thúc trò chơi mà tớ chỉ dùng hết có 1 bình máu mà thôi ) tin hay ko tùy bạn
    cũng cần phải lưu ý rằng tụi zom trong re3 là ko mạnh lắm ,do đó bạn có thể cho tuioj nó cắn từ 2 đến 3 nhát mà máu vẫn xanh như thường ,trong trường hợp này bạn chỉ nên dùng 1 cây thuốc thôi ,ko nên dùng cả bình máu.tuy nhiên khi phải chiến đấu với tụi hunter hay ne thì tớ khuyên bạn nên dùng những laọi máu nhiều hơn nếu ko thì ngỏm lúc nào cũng ko biết đâu( tốt nhất là kết hợp giữa xanh+đỏ ,xanh +trắng ,hoặc xanh+trắng +đỏ dùng trong trường hợp này là tốt nhất (vừa hồi máu vừa có tác dụng giải độc) còn xanh+xanh+xanh thì ko nên dùng nếu bạn vẫn cảm thấy khi đi phải ôm bụng ^_^
    4,sử dụng vũ khí 1 cách có hiệu quả
    sử dụng súng đạn 1 cách cóa hiệu quả sẽ có tác dụng thúc đẩy thời gian chơi của bạn nhanh hơn đồng thời tiết kiệm cho bạn 1 số lượng đạn đáng kể
    _súng lục thường:[​IMG] chỉ nên dùng để dối phó với tụi zom thôi chứ với bọn moster khác thì ko hiệu quả cho lắm
    _dao găm:[​IMG] số lần bạn phải dùng dao cận chiến với bọ quái vật tỉ lệ thuận với số lượng máu của bạn sẽ bốc hơi sau đó ,nếu muốn tiết kiệm đạn thì tớ kjhuyeen bạn nên chơi theo kiểu ...đầu tiên là dùng súng bắn tụi zom ngã ra sau đó dùng rao mà xông vào sử lí ( cái này chỉ có tác dụng khi bạn phải chiến với từng con zom mà thôi )
    _shotgun:[​IMG] nên dùng khi tụi mónter đông và đứng gần nhau và bạn nên để chúng đến gần rồi hẵng bắn như thế thì hiệu quả sẽ cao hơn ,còn nếu bạn phải bắn từng con một thì tốt nhất là hãy nhàm đầu nó mà bắn (1 nhát là chết ngay hic hic )
    _lục bạc:[​IMG] có sức sát thương cực mạnh ..nên dùng súng này để bắn tụi monster cấp cao như hunter..nện.. ..như thế hiệu quả sử dụng mới cao
    _ak:[​IMG] có 2 chế độ ,1 là nhắm bắn ,2 là bắN TỰ ĐỘNG ,...nếu đạn nhiều đạn mà tụi zom đông thì nên bắn ở chế độ này ..còn nếu ngược lại zom chỉ có lưa thưa từng con một nên để chế độ đầu tiên để bắn cho nó tiết kiệm đạn( cách này chỉ nên dùng với zom thôi )
    _laucher:[​IMG] rất có hiệu quả trong game ,là khẩu súng chủ đạo của bạN để đối phó với trùm ,loại súng này bạn có thể sử dụng tới 4 loại đạn khác nhau:
    +đạn thường: có hiệu quả như khẩu lục bạc
    +đạn hóa học:chỉ nên dùng để đặc trị giun đất ,ngoài ra thì bình thường thì ko nên kết hợp ra loại đạn này
    +đạn lửa:có tầm sát thương khs mạnh và có phạm vi ảnh huỏng cao cái này dùng để bắn tụi moster hay trùm đều có hiệu quả tốt
    +đạn băng :cực mạnh ..bạn chỉ nên kết hợp ra loại đạn khi chiến với trùm thôi còn bình thường ko nên dùng vì hơi phí
    *1 số mẹo khi kết hợp đạn: ngoài cách kết hợp đạn bình thường ra như a+B+A ,a+B+B, C+C thì bạn có thể dùng trực tiếp đạn của súng laucher để kết hợp với thước súng là A hay B hoặc C sẽ cho ra laọi đạn lửa ,đạn hóa học hay đạn băng với số lượng nhiều hơn ..tuy nhiên với cách này thì hơi phí đạn laucher
    _mini tower:chỉ nên dùng để bắn trùm mà thôi (bắn theo kiểu vừa bắn vừa chạy .nếu để con ne mà túm được bạn thì bạn sẽ đi ngay đấy vì viên đạn này cũng có thể làm nổ tung cả bạn) ,ngoài ra thì khẩu súng này ko có tác dụng nhiều cho lắm với các loại quái vật khác
    _rocket:có tầm sát thương cực mạnh..chỉ với 2 nhát là con ne đi ngay ..tuy nhiên chỉ có 4 viên mà thôi ..liệu mà dùng cho cẩn thận
    5:tích cực nhặt các ITEMS rớt ra từ các lần đụng độ với nemesis
    khỏi phải nói đây là những đồ vật cực kì thú vị ..khi gặp ne bạn nên lựa chọn những chế độ để có thể đánh ngất hắn để có thể nhặt được đò rớt ra ...khi súng đạn của bạ dư rả thỉ cứ gặp hắn là bạn phơ ngay ..nếu may mắn thì bạn có thể lấy được tới tận 2 hộp máu và 2 khẩu súng nữa đấy (còn giết ne để nhặt cái bất tử đạn thì chỉ có chơi ở chế giết quía vật mua súng từ trước thì mới có thể mà thôi )
    6:một số kinh nghiệm đối phó với trùm
    ko như các phiên bản re khác các tên trùm tuy mạnh nhưng thường chậm chạp thì ngược lại re3 con ne lại là 1 con quái vật thật sự đáng sợ khi mà nó kết hợp giữa sức mạnh+tốc độ+vũ khí+sức chịu đòn đáng kể
    đây là 1 con trùm đặc biệt nguy hiểm nhất trong tất cả các phiên bản re mà bạn đã từng chơi ..chính vì thế đối phó với nó quả là ko hề đơn giản chút nào và bạn sẽ gặp nó trong suốt quá trình chơi game ..tuy nhiên đại đa số trường hợp gặp nó thì tốt nhất là bạn nên chuồn là thượng sách ...CÒN bạn sẽ thật sự đụng độ với nó chỉ ở hai nơi mà thôi ..đó là khi nó bắn rơi chiếc trực thăng cảu bạn và 2 là khi bạn gặp nó ở trong nhà xác ,ở 2 nơi này thì tớ có hẳn 1 kho kinh nghiệm để đối phó với nó đấy ..và sau đây là 1 số cách
    *:lúc bạn gặp ne ở chỗ vời cứu hỏa ..nếu đạn dược của bạn còn ít thì bạn nên chạy dử hắn đến chỗ thùng xăng (chỗ mấy con 6 chân gần cái xác người đấy ) sau đó hắn sẽ chạy theo bạn ,lúc này bạn quay lại nhằm vào thùng xăng đợi con ne chạy gần đến thì khia hỏa (đảm bảo con ne sẽ khụy ngay) ..sau đó bạn chỉ cần bồi thêm 3 đến 4 nhát nữa là hắn rởi đồ ra ngay ^_^
    khi bạn gặp ne ở nhà thờ (lúc mới tỉnh dậy đấy )bạn hãy thu xếp đò đạc rồi mang theo khẩu mini tower là hay nhất ..sau đó ra ngoài và gặp ne ,,,đừng vội bắn nó mà hãy nhanh chóng chạy ra căn phòng phía trước (căn phòng cầu nguyện đấy )..sau đó cứ nhằm vào con ne bắn 1 nhát rồi chạy vòng xung quanh căn phòng (con ne cũng sẽ chạy đuổi theo bạn nhưng ko kịp đâu) đến khi nó ngùng chạy lại tiếp tục bắn tiếp và chạy...cứ như vậy với trình độ nhanh tay của bạn thì việc tiêu diệt con ne ko hề mất 1 tí máu nào là điều đơn giản (cách này tớ dùng thử 6 lần thì 5 lần ko hề mất 1 giọt máu nào)..tương tự như vậy bạn cũng có thể áp dụng cách đó ở vườn hoa tháp đồng hồ với điều kiện con ne tay ko ( tuy nhiên vẫn hơi hơi nguy hiểm vì nơi này rất ít chướng ngại vật )
    7:và cuối cùng :lựa chọn hướng theo đuổi của game theo ý của bạn
    thực ra cái anyf là tùy bạn ..tuy nhiên khi chơi theo kiểu này tớ thương lựa chọn theo kiểu tiết kiệm thời gian là trên hết ..có nghĩa là :vd: như khi bạn gặp con ne ở lúc bắt đầu game thì tớ hay chọn chế độ chế độ ở lại chiến đấu với hắn để có thể nhặt được cái thể password từ người viên cảnh sát bị giết sau đó mới chạy vào trong trụ sở start..như thế cũng đã tiết kiệm được 1 khỏng thời gian đỡ phải chạy vòng vòng
    ^_^ ^_^ còn về cái kết thúc game thì tớ lại chọn chế độ gặp lại mikhai (luc hắn lái trực thăng lên để bắn mình đấy ) ..lúc này chơi hơi bị đã ,điều khiển jill chạy ngang chạy dọc để tránh đạm rocket của trực thăng cứ y như là đang chơi half-life vậy ..đã đời kinh khủng (tuy nhiên nếu bạn ko có rocket hay mini tower thì có bắn sang năm cái trực thăng nó cũng ko nổ đâu hic hic ^_^ ^_^
    1

2. devine_dragoon

devine_dragoon Donkey Kong

Hê các cái khác tui ko có ý kiến, riêng súng Lục bạc, tui thấy nó là loại súng mạnh nhất còn mạnh hơn laucher nhiều, đem súng này tẩn thèn trùm thì sướng hơn.

3. resident_zoombie

resident_zoombie Mr & Ms Pac-Man

Tôi khoái dùng súng Launcher hơn , cái loại đạn 20 viên được sản xuất từ 2 hộp đạn màu xanh , đạn này khá mạnh , mỗi lần bắn thì Nemesis lại hơi lùi một tí tạo đk cho ta có khoảng cách hơn

4. Brother_Crush

Brother_Crush ✣✣✣ Xiaolonista✣✣✣ Lão Làng GVN

Ối giờ ! laucher chơi hay được một cái là cho nó chậm lại thôi. chứ bắn zoom đôi khi chết đôi khi không. Tôi thấy nếu bắn đạn thường thì còn thua cả shotgun. Vậy thôi.

5. PhongVanIII

PhongVanIII The Warrior of Light

Nếu nói thế thì tôi nghĩ thật là quá dể để tạo nên 1 chổ đứng vững chắc trong BOX RESIDENT,theo như lời của pác TerminatorT-X lúc trước có mấy cao thủ đi END-GAME bằng CombatKnight,vd:taichuot vv...,thì bây giờ chúng ta chỉ cần thực hiện 1 bước giống thế thì.....sẽ biết được ngay thôi.Nhưng nói thì dể còn làm mới mệt.Riêng tôi để làm được chuyện này thì ==>không dể chút nào.

6. lina_angel*

mấy ông đó khoác lác đó ...giết chùm mà bằng dao thì tớ cũng làm được tuy nhiên sẽ tốn khá nhiều máu ..thử 3 lần rồi ..tuy nhiên chơi như thế chỉ tổ tốn máu thôi

7. thanhdh

thanhdh Samus Aran the Bounty Hunter

mà lỡ may chết thì phải chơi lại ! theo tớ thì không nhất thiết phải dieetj hết các l;ần đựng độ đâu ! biết là sau mỗi lần hạ xong là có quà ! nhưng nếu bạn nào mới chơi lần đầu ! thì đạn duợc và máu là một vấn đề rất quan trọng ko dại gì mà xài phung phí !! theo tớ các lần này các bạn nên chuồn là hay nhất !! lần thứ nhất và thứ hai tại ps ,lần gặp ne trong quáng ăn để lấy viên ngọc màu xanh đó ! và các lần đụng độ hắn ở trên tàu điện ! clock towner !!.....chỉ cần phải diệt hắn ở phòng nhà rác thôi !! vì đây là lần bắt buộc ! nếu ko phải mất đạn cho các lần trên ! còn sau khi về nước thì có thể chơi phần mercenaries để lấy tiền tậu súng !! sau đó chơi lại thì muốn làm gì thì làm !! như tớ đó .chơi về mua được tất cả các loịa súng tớ ko trừa một tên nào trên đường đi cả !! một con quạ cũng ko ! tha cho mấy con giun đất thôi !! edn

8. lina_angel*

cái này cứ ko phải là cứ giết hết quái vật là nhiều tiền đâu mà còn phải dựa vào thời gian nhanh hay chậm nữa đấy bạn à

9. thanhdh

đúng là như vậy rồi !! nhưng lina thấy đấy ! mỗi lần tớ mà cầm gun lên là ko thamột tên nào cả ! tớ chỉ cóp lần đi về màn với hơn 2h thôi !! đó là ko để sót thănfg nào !! còn bỏ hết thì chưa thử !! lần đầu tiên chơi re3 của tớ mất 13 h!! một con số ko xa lạ với ai mới chơi game này !!

10. Brother_Crush

ah. Dzi là ông thanh chơi thua tui cái dzu này roài. lần đầu tui chơi chỉ 5h thôi. nghĩ lại thành tích của mình cũng không tệ.hehehe

11. aluco

aluco Lãng tử vô tình

Nếu bạn biết thì trích dẫn chứ nói như bạn thì Tôn Tử ở dưới mồ ko yên đâu vì kế thứ 36 của Tôn tử là " tam thập lục kế tẩu vi thượng sách " dịch theo tiếng...Việt là kế thứ 36 chuồn là thượng sách.

12. PhongVanIII

To:aluco
    Vậy thì kế thứ 34 của lina_angel* nói là kế gì thế,mà sao pác hiểu rõ vậy,nếu biết thì chỉ bảo cho em về mấy cái vụ này nha,em mù quá àh.

13. Brother_Crush

Để tui suy diễn tí nha
    kế thứ 34 đó là: ngồi đọc amen, cầu chúa ban phước lành cho con :D. Chắc là vị đóa.

14. thanhdh

hơi giỏi đó !! tui chơi lần đầu ko xài hướng dẫn !! mà ông thì sao ! ông chơi re3 mà lần đầu về màn với 5h cũng khá rồi ! kinh nghiệm lấy đâu ra hay vậy !

15. PhongVanIII

Thật ko đậy ông bạn :cool: Nếu vậy thì quả thật ông tạo nên 'tên tuổi lớn" trong Resident 3 rồi ấy nha :D (tôi nghĩ vây),nhưng mà làm sao có 5h cũng khá hay,riêng tôi thì tới ít nhất cũng mấy ngày :D .Mà ông chơi ở chế độ nào thế Hark hay là Easy???

16. lina_angel*

híc có lẽ là em nhầm hồi trước rất khoái xem phim về tôn tử cho nên mới có câu đó he he
    còn về chơi re thì chơi ở chế độ hard mới hay ..easy thì chơi làm gì

17. Brother_Crush

ah.Tui chơi save của người ta có sẵn một cây M4A1 thôi. Mà nó làm sao có cả chục băng đạn lận. Nó kêu tui chơi cấp Hard. Đầu tiên có cây súng lục hà. mà nói đi nói lại chứ chơi re hay bị lộn đừơng lắm. tui chạy vòng vòng hoài. mà không có hướng dẫn dâu :D

18. PhongVanIII

Mà thật ra là save của bạn hay là của người khác???.Nhưng theo tôi biết nếu chơi ở chế độ Hark thì mới vào có 1 khẩu HandGun thôi,còn 1 cây M4a1 thì là Easy mất rồi.
    Nhưng tôi có đi hết sức cũng chỉ trên 3h thôi,khoảng 3h15 đó (đã có bất tử).Còn khi mới chơi thì..... :D thôi không nói đâu.

19. Brother_Crush

ko! nó kêu tui chơi lại từ đầu. Đầu vô có cây súng lục 15 viên hà. Chạy được một hồi vô cái phòng đầu tiên trong hòm có cây Ak ấy chứ. Mà là save của tui chứ ko phải đi tiếp của nó. tui còn chả bít sao nữa nó có cây ak lúc mở hòm đồ thôi.
    Còn tui mua đủ hết các phần trong merce là 20 lần là mua đủ hết. Kể cả đạn inf. Còn cái vụ mà complete có đạn bất tử thì chỉ 1 h37 thôi.(Chạy như ma đuổi, gặp ne lấy rocket bắn or magnum :D). bạn thử xem,tui đi rank A không hà. còn chưa ìni thì 2h15. Dậy thui( Thèn Ne nó dai hơn tí, mà gít nó cũng dể thôi ).

20. Dasgvinh

Dasgvinh Donkey Kong

RE 3 có hệ thống né tui thik nhất , hik về sau chả có cái nào như thế >_< ( chưa chơi RE4)
    cái Veronica mà thêm hệ thống này nữa thì tuyệt vời ^^