Những lưu ý khi thực hiện thủ tục ly hôn đơn phương

Thảo luận trong 'Các quảng cáo khác' bắt đầu bởi nghiemhuy94, 31/1/18.

1. nghiemhuy94

nghiemhuy94 Youtube Master Race

Hỏi: Em đã lấy chồng được 3 năm. Thế nhưng bỗng nhiên chồng em lại vào nam làm ăn và không thể về mà nhà chồng thì suốt ngày soi xét em. Vậy nên em không thể chấp nhận sống mãi cảnh này nên rất muốn ly hôn. Vậy luật sư cho em hỏi em có thể thực hiện thủ tục ly hôn đơn phương mà không cần sự có mặt của chồng có được không? Tòa án có chấp nhận đơn ly hôn đơn phương có em hay không? Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Trước tiên chúng tôi xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến bộ phận tư vấn của Luật Tiền Phong. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, tòa án sẽ chấp nhận đơn xin ly hôn và bạn có thể thực hiện các thủ tục ly hôn hơn phương mà không cần sự xuất hiện của người chồng. Tuy nhiên thời gian giải quyết ly hôn sẽ kéo dài hơn thì còn nhiều giấy tờ và thủ tục cần phải xác thực do vợ chồng bạn kẻ bắc người nam. Cho nên, nếu cả hai bên vợ chồng bạn đều có nguyện vọng muốn chấm dứt quan hệ hôn nhân thì nên chọn thủ tục thuận tình ly hôn việc giải quyết theo thủ tục thuận tình ly hôn có thể thực hiện xong trong 27 ngày nếu hai bạn không có tranh chấp gì về tài sản hay quyền nuôi con.

Thứ hai, việc bạn chưa ly hôn mà thực hiện việc bí mật kết hôn với người khác là hành vi vi phạm điều kiện kết hôn được quy định tại điểm d khoản 1 điều 8 luật hôn nhân và gia đình, theo đó, cấm hành vi "Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;"

Hi vọng với những tư vấn trên sẽ phần nào giúp ích được cho bạn trong quyết định ly hôn của mình. Nếu có bất cứ thắc mắc nào thì bạn hãy liên lạc ngay với công ty Luật Tiền Phong thông qua tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí - 1900 6289 để được hỗ trợ tư vấn tốt nhất.