Những người sống trên trăm tuổi

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi Mainboard, 6/10/09.

1. Mainboard

Mainboard Donkey Kong

Những người sống trên trăm tuổi​

SGTT - Những người trường thọ trên trăm tuổi tôi vừa gặp có chung một “đặc ân”được trời ban tặng, phần lớn quãng đời họ được sống trong không khí, môi trường trong lành, bên những miền quê yên bình. Ở ngôi nhà họ đang sống, hương lúa quyện hương cau thơm ngát cả lối đi.

Nhân ngày Người cao tuổi 1.10, các cụ trường thọ được chính quyền tỉnh tặng áo lụa và tôn vinh.

Kỷ lục đại trường thọ

Ông Ngô Hoà, phó chủ tịch tỉnh Thừa Thiên – Huế, khoe rằng: “Kỷ lục trường thọ nhất nước tại thời điểm này có lẽ là đôi vợ chồng ông Đào Diệt 101 tuổi và bà Trần Thị Nguyệt 120 tuổi ở làng Thuỷ Diện, xã Phú Xuân, huyện Phú Vang”. Người dân làng tự hào, gọi ông bà Diệt là gia đình sống qua ba thế kỷ. Bà cụ Trần Thị Nguyệt sinh vào thập niên cuối của thế kỷ 19, nay đã là gần hết thập niên đầu thế kỷ 21, trường thọ đến 120 tuổi. Sáng 29.9, tin cơn bão số 9 đổ vào miền Trung, bà Nguyệt nói chưa bao giờ nghe trận bão mạnh kinh khủng như vậy. Thời tiết ngày càng khắc nghiệt quá.

Vợ chồng cụ Nguyệt luôn hạnh phúc bên nhau

Cụ ông Đào Diệt và cụ bà Trần Thị Nguyệt đều sinh ra và lớn lên ở vùng quê ven phá Tam Giang. Khi tôi xin được hỏi về giấy tờ tuỳ thân chứng minh cho sự trường thọ của hai người, cụ Diệt lấy ra hai giấy CMND ghi rõ ngày tháng năm sinh. Cụ bà Trần Thị Nguyệt, sinh từ năm 1890, hơn chồng 20 tuổi, còn cụ Diệt thì sinh năm 1909. Tuổi già nhưng hai cụ rất hóm hỉnh.Khi tôi đề nghị chụp hình lưu niệm, cụ bà khoác tay lên vai cụ ông rồi nói: “Ông nhích gần tui đi để chụp hình cho tình cảm”. Cụ ông nghe vậy móm mém cười trong hạnh phúc rồi thật nhanh ngồi gần người vợ đầu bạc răng long. Từ khi cưới nhau, hai người sống bằng nghề chài lưới đánh bắt cá trên đầm phá Tam Giang. Cụ Diệt nói: “Ở nông thôn ven đầm phá nên khí hậu trong lành, cùng với đó là ăn uống điều độ, hàng ngày ăn nhiều cá tươi, không say rượu, con cháu hiếu thảo với ông bà... nên vợ chồng tui mới vô tư sống được trường thọ”.

Hiện hai cụ đang sinh sống cùng con gái, cháu và chắt trong ngôi nhà nhỏ. Nhà xây dựng đã lâu nên bốn bức tường xung quanh nứt, nẻ chằng chịt, ẩm ướt. Hai cụ sinh 10 người con, trong đó hết bốn người là liệt sĩ.

107 tuổi vẫn đi bộ mỗi ngày

Được sự giới thiệu của hội Người cao tuổi huyện Gio Linh, tỉnh Quảng Trị, tôi tìm đến nhà cụ ông Hoàng Quang Trong ở làng Bình Long, xã Gio Bình, huyện Gio Linh. Năm nay cụ Trong tròn 107 tuổi. Nghe có tiếng khách lạ từ ngoài ngõ hỏi tên mình, tuy đang bận chỉ đạo thợ thầy xây nhà mới nhưng ông vẫn bước ra ngõ đón khách. Cụ khoe: “Ngôi nhà đang được xây bằng tiền thưởng cho thành tích sống lâu”. Thoạt nhìn không ai nghĩ ông lão Trong ngoài trăm tuổi. Mái tóc mượt mà chải ngược lên trán vẫn còn rất nhiều sợi đen mặc dù ông chưa một lần nhuộm. Thân hình ông rắn chắc, lưng thẳng đứng. Nước da ông ngăm đen nổi lên nhiều đám vẩy đồi mồi. Cụ nói: “Ta đây năm nay đã 107 tuổi mà ăn vẫn khoẻ, ngủ vẫn ngon, làm việc đều đặn mỗi ngày, và siêng đi bộ mỗi ngày”. Vì trường thọ nên cụ vừa được một đơn vị tặng 50 triệu đồng để xây ngôi nhà mới.

Cụ Trong sinh ngày 1.1.1903. Cụ nói không phải sau ngày giải phóng đất nước mới làm giấy tờ tuỳ thân. Trước đó, thời chính quyền miền Nam, giấy chứng minh nhân dân (thẻ căn cước) của cụ cũng ghi rõ ngày tháng năm sinh 1.1.1903. Cụ nhớ lại thuở sinh thời, mẹ cụ thường kể cho nghe, năm cụ tròn một tuổi, vùng quê Quảng Trị gặp cơn bão năm Thìn rất lớn, đổ hết nhà cửa, ruộng vườn. Tôi tìm lại sử sách cũ thấy có ghi rõ, vào năm Giáp Thìn 1904, một cơn bão rất lớn tràn qua Quảng Trị, Huế gây thiệt hại rất lớn cho những địa phương này. Sau khi đối chiếu nhiều kênh tư liệu tôi mới dám tin rằng ông Hoàng Quang Trong sinh đúng vào năm 1903 là thật.

Cụ Trong “bật mí”: “Muốn sống lâu con người phải lao động thường xuyên, điều độ trong ăn uống, sinh hoạt như ăn đúng bữa, ăn không thiếu, có giấc ngủ đúng giờ và đầy đủ”. Thành thói quen mấy chục năm nay, ăn tối xong, đúng tám giờ cụ lên chiếc giường tre nằm xuống ngủ liền. “Kiểm điểm” đời mình cụ nói nếu chọn ra một cái “xấu” nhất thì đó là việc nghiện... nước chè xanh. Là nông dân rặt khi mới lọt lòng mẹ, từ xưa nay thức uống của cụ duy nhất chỉ một loại, là nước chè xanh. Với cụ, thiếu cơm được nhưng thiếu nước chè xanh là cụ không chịu được. Nhiều hôm giữa đêm tối thèm nước chè xanh, cụ ra vườn hái chè vào nấu uống. Rất ít khi cụ Trong được ăn sướng, mỗi năm chỉ trừ mấy ngày giỗ cụ bà và lễ tết. Trong cuộc đời chưa một lần cụ Trong được may mắn bước chân vào nhà hàng, khách sạn để gọi là dự bữa tiệc sang trọng. Là nhà nông, con cháu đông đúc lấy gì ra để cụ có được những bữa cơm đều đặn có cá, có thịt. Song, gạo và thức ăn mà gia đình cụ dùng luôn tươi nguyên, toàn là sản phẩm của nông dân làm ra. “Đúc kết” xong cuộc đời, cụ Trong cười sảng khoái: “Không lẽ nước chè xanh giúp lão thọ lâu vậy?”

Vốn liếng là hơn 40 cháu, chắt, chít

Ở huyện Gio Linh của tỉnh Quảng Trị còn có cụ bà Lê Thị Sọt trường thọ đến 112 tuổi. Cụ Sọt sinh năm 1897 ở thôn Cẩm Phổ, xã Gio Mỹ. Người phụ nữ ở miền quê cát trắng này sinh được sáu người con, trong đó có một người con trai hy sinh trong kháng chiến chống Mỹ. Ở cái tuổi xưa nay quá hiếm, song trí nhớ của cụ bà vẫn còn minh mẫn lắm. Cụ kể về cuộc đời lắm nỗi gian truân của mình.

Cụ Hoàng Quang Trong 107 tuổi vẫn rất cường tráng

“Đầu thế kỷ 20, khi người Pháp bắt dân đi làm đường tàu, đào sông Cánh Hòm, chảy qua hai huyện Gio Linh, Vĩnh Linh, bà đã 18 tuổi. Thời đó cơ cực lắm, làm ra một thúng thóc, sưu thuế chặn mất hai phần”. Ngoài việc gập lưng cuốc ruộng, cụ Sọt phải thức dậy từ 3g sáng, đi bộ lên miền tây huyện Gio Linh để mua sản vật về bán kiếm lời nuôi con. Ông Nguyễn Sào năm nay 74 tuổi là con trai cụ Sọt, tâm sự: “Ở quê, chợ đò xa xôi, ăn uống thiếu thốn, nhưng tôi cố gắng chăm sóc mẹ tôi một cách tốt nhất, để cụ sống thêm được ngày nào là con cháu vui ngày đó”. Song bà không lúc nào ngồi yên, thấy con, cháu vắng nhà là bà ra sân phơi khoai, phơi sắn. Dường như những cơ cực của tuổi xuân đã khiến bà không bỏ được cái tính siêng năng, cần cù. Cụ Sọt khoe, vốn liếng quý báu nhất của cụ trong suốt cuộc đời là cụ có hơn 40 cháu, chắt, chút, chít đang sống hoà thuận vây quanh cụ. Đó là niềm hạnh phúc lớn nhất của tuổi già”.

bài và ảnh Ngọc Quang

2. c@rder

c@rder Mario & Luigi

Mình mong đến 80 là sướng lắm rồi;;)

3. vn1931151

vn1931151 Legend of Zelda

những 120 tuổi :-o, sao thọ vậy, ngưỡng mộ thật
    còn cụ Hoàng Quang 107 tuổi nhưng thấy cứ như ông mình 70 tuổi vậy, nhìn khỏe nhỉ :)
    ước gì nhà mình cũng thế

4. 010203

010203 Mage lực điền ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Moderator Lão Làng GVN

mình chỉ cần đến 80 tuổi thôi :((
    sống lâu mà con cái bất hiếu nhứ 2pic ngoài kia thì cũng vỡ tim mất thôi :((
    ;))

5. HaMaBeoU

HaMaBeoU Mario & Luigi

thấy cặp đầu là hạnh phúc nhất, nếu năm 20 tuổi mà lấy nhau, 80 năm gắn bó với nhau ko biết sẽ thành đám cưới gì ta.

6. Rainie's World

Rainie's World Donkey Kong

Tui mún chết càng sớm càng tốt, sống trên cõi đời này thì dù có sống đến vạn tuổi cũng thấy chán ngắt =((
    Con Nam Mô A Di Đà Phật, con lạy thánh Ala, xin hãy cho lời nguyền của người Maya thành sự thật thế giới sẽ tận thế vào ngày 21/12/2012 [-O<

7. TRỪ REP

TRỪ REP Mr & Ms Pac-Man

Không biết cậu có còn sống tới ngày đó để chứng kiến cảnh đó ko :(

8. Little_Tiger_

Little_Tiger_ Fire in the hole!

Mình nhớ là ở dưới quê có nói cụ ông cụ bà nào sống càng lâu thì không nên làm lễ mừng thọ , vì nếu làm lễ năm nay thì năm sau sẽ qua đời _ _" Có mấy trường hợp như vậy rồi, bà cố của LT làm lễ mừng thọ 100 tuổi thì sang năm cũng qua đời...

9. aeromish

aeromish T.E.T.Я.I.S

ôi, đầu tuần trước đi Saint Paul, nó còn làm cho quả dương tính với H1N1, nghĩ đời mình kết thúc ở đây rồi, nằm nhà được 3 ngày đã chạy đi chơi ầm ầm, vãi cho cái Y tế nước nhà :-*

10. Coldstream

Coldstream C O N T R A

ông 107 tuổi kia nhìn cứ như là mới 6 mấy ấy.chắc ăn ở có phúc lắm nên trời thương :))

11. ChronoMelory

ChronoMelory Mario & Luigi

Tớ chỉ ham sống khỏe chứ không ham sống lâu,mong sao 72 tuổi vẫn đựoc như thanh niên;)) 20 tuôit thì năm 73 tuổi tớ chết cũng OK

12. doublesnake

doublesnake Mario & Luigi

quan trọng sống phải hạnh phúc ,không phải lo nghĩ nhiều