Những suy ngẫm trong quá trình chơi TLBB

Thảo luận trong 'Thiên Long Bát Bộ' bắt đầu bởi toandaica86, 31/10/07.

1. toandaica86

toandaica86 Youtube Master Race

:devil: Qua bài viết "lại vấn nạn auto, có khắc phục được trong tương lai". Mình nhận ra rằng mọi người vẫn còn tranh cãi rất gắt về vấn đề bot, auto. Trước hết, mình mong các bạn thông cảm vì mình chỉ nêu ra ý kiến đó mà không đóng góp được nhiều bài viết cùng các bạn.( Bận bịu đi làm suốt ;;)). Trong quá trình chơi Thien Long cũng như nhiều game online khác thì quả thực auto bot luôn là vấn đề rất nóng. Người đồng tình cũng nhiều và người phản bác gay gắt cũng nhiều. Mỗi bên đều có chính kiến của mình. Nhưng mình viết tiếp bài này vì mong muốn các bạn chuyển cái nhìn theo một hướng khác....
    Trước tiên, theo các bạn, nguyên nhân dẫn đến tình trạng auto ngày càng nhiều ở một game hay như Thiên Long là j`?
    Theo mình, bên cạnh yếu tố khách quan là "mỗi người một sở thích, ai thích auto thì auto, bị block đừng kêu", hoặc "không auto thì làm sao chơi được một game cày cấp như Thiên Long" Thì còn những yếu tố khác mà theo mình mới là "động lực" thúc đẩy gamer Dùng hoặc Tẩy chay auto:
    Đó là sự thiếu thống nhất thông tin giửa người chơi và nhà cung cấp game. Các bạn thử nghĩ xem. nếu FPT công khai thông báo rõ ràng trên web, và thực hiện theo mục tiêu "quét bot lúc 0h hàng ngày" một cách triệt để thì chắc là chẳng ai dùng bot. Và thêm nữa, công khai phương pháp chống bot trong game( hoạt động thế nào, cơ chế phát hiện ra sao) để gamer thấy đó mà đừng dại dột sử dụng auto. hoặc giả những người hoài nghi FPT cài đặt soft theo dõi lên Pc có thể yên tâm chơi game. Nhưng nhà cung cấp của chúng ta đã không làm vậy. (Cái bảng chống bot trong game chưa có tác dụng rõ ràng cả hoặc giả có nhưng không ai biết đích thưc :cool:). Thế nên điều tất yếu là gamer mạnh ai nấy làm. Ai thích auto cứ chơi, bock thì thôi. Chính điều đó cũng có thể coi gần như là FPT chưa coi trọng người chơi của họ. Theo một số thông tin, FPT vẫn chống bot, nhưng quét theo đợt, Đại ý như là "chú cứ auto đi, lúc nào thích anh lock :devil:). Mình không nói là không đúng. họ vẫn thực hiện theo tiêu chí chống và diệt. Nhưng làm như vậy, theo mình, nhà cung cấp chưa nghĩ đến lợi ích của người chơi game. Chẳng có nhà nước nào trên thế giới này chỉ đặt ra luật và thực thi luật không cả. Cái ji` cũng phải có quá trình thì mới đạt được thành công. FPT đặt ra luật"chống bot", nhưng có lẽ chưa gamer nào hiểu rõ hết cái "chống bot" của thiên long ra sao. Ngay cả người chơi không bot lẫn người dùng bot. Mình hỏi thật: Đã ai bịt block nick mà biết mình bị block theo cách nào chưa? Và tại sao FPT lại biết mình xài auto chưa.tức là không ai rõ phương thức thi hành luật của "Chính quyền" ra sao. mà chỉ biết chơi "đợi" bock hoặc giả chấp nhận "thiệt" vì chân chính.
    Như nhiều bạn nói, đợi cho người chơi auto dùng lên cấp cao mới bock. Đúng, chơi bot là sai luật của game thiên long. Nhưng nếu làm như vậy, thì chính vì nhà thi hành luật mập mờ cố tình "vỗ béo" mới thịt. nếu vậy thì quả thực là cũng thiệt cho người chơi dù là sai luật, Không có ông công an nào lai nói với tội phạm: mày cứ phạm pháp hết tháng này đi, rồi tao bắt mày một thể. nếu như thế, thì luật pháp thà không có còn hơn.
    Đã chơi auto rồi mà không phổ biến thì không phải là gamer ưa mới lạ Việt Nam. thử hỏi trong 1 tháng, đã có thêm bao người dùng bot? và rồi 1 tháng sau đó bao nhiêu người đã đổ tiền của đầu tư chơi bị khóa nhân vật? và rồi trong một tháng đó lại có thêm bao nhiêu người nữa dùng, rồi khóa? Lợi ích thuộc về ai, người chơi phải chịu trách nhiệm về cách chơi của mình, Đúng. Nhưng để cách chơi đó ngày một lan tràn thì có lẽ trách nhiệm không phải của người chơi.
    Mình rất thích game Thiên Long, đó là game đa dạng nhất mà mình từng chơi. Cảm tưởng như chẳng thể khám phá hết. Nhưng các bạn có thử nghĩ xem, nếu thiên long được phát hành ở một đất nước khác như Anh, Mỹ thì liệu họ có chơi như cách chúng ta chơi không? Thiên Long không chỉ là một game cày và cày. Nhưng thành hay bại một trò chơi hay không chỉ phụ thuộc vào vào gamer. Mình có thể kêu gọi mọi người dùng auto, Cũng có thể nói đừng dùng. Nhưng mình căn cứ vào đâu đây? Theo các bạn, tại sao các bạn không dùng auto? vì FPT cấm ư hay vì một game sạch và hay? Các bạn không quyết định đc số phận trò chơi. FPT mới là người quyết. Còn bạn dùng auto và phổ biến nó ư? bạn chỉ đúng đến khi nào FPT bảo bạn là bạn sai mà thôi. Một game hay cần sự quan tâm đúng mức của cả người chơi và người điều hành nó. mình rất thích các event game để giảm đi tích cày cấp và tạo sự mới lạ. Có lẽ mình viết hơi dài. Các bạn đọc thông cảm nhé. Mình là Newb mà :D

2. oOThạch SanhOo

oOThạch SanhOo T.E.T.Я.I.S

việc đợi acc lên lv cao, đầu tư tiền của rồi mới block acc đó mình nghĩ cũng là một thủ thuật kinh doanh của FPT nhằm đem lại lợi nhuận cho Cty của họ thôi, ko có luật nào cấm họ làm như vậy được, chỉ trách mấy gamer nhà mình dại quá, biết là bot là rất có thể bị block mà vẫn đầu tư tiền của vào, rồi lúc bị block lại kêu.
    Tất nhiên game muốn phát triển thì cần đến sự quan tâm của cả 2 phía là gamer và Cty, nhưng quan tâm như thế nào, quan tâm đến mức độ nào thì bàn cãi còn nhiều, mỗi người có 1 quan điểm riêng của mình. Những người bot thì cho rằng có bot game mới phát triển (công nhận thực tế những nước giàu bây giờ là nhờ phát triển các công nghệ "auto" :devil:). Những người thuộc phe anti-bot thì lại cho rằng game muốn phát triển thì trước hết phải là 1 game trong sạch, ko bot. FPT thuộc phe này, nhưng họ ko làm theo suy nghĩ của những người anti-bot là quét bot sau 24h mà họ thực hiện theo cách riêng của họ là chờ gà béo rồi thịt, vừa đem lại lợi nhuận cho Cty , vừa đảm bảo là game sạch, ko có bot.
    Cuộc khẩu chiến sẽ còn tiếp diễn, chưa biết phần thắng sẽ thuộc về bên nào đâu bạn ah :whew:

3. toandaica86

Mình vẫn nói họ có quyền làm thế, Nhưng chỉ có điều không thông cáo, không nói rõ cách làm thì quả thật dù có cãi nhau đến đâu thì cũng thiệt cho cả hai bên :whew: Auto thì mất ... công lao đầu tư. Rồi người ko auto thì... cũng thiệt, Vì chắc chắn chơi chân chính không thể cày cấp khỏe như Auto đc. trăm người auto mà lọt vài người là cũng thiệt rồi=((

4. Angel_18

Angel_18 Youtube Master Race

Hãy đợi và đợi fpt chúng tôi sẽ bán bot cho game , còn ai xài bot lậu bi ban Acc ngayko cần lý do

5. xZxNợTìnhxZx

xZxNợTìnhxZx Youtube Master Race

Auto game này làm gì= cày tay ( auto x2 chỉ = cày tay mà ăn chay) auto hiện giờ quá dở chỉ đc mấy cái nhặt đồ bám sát, auto click, giám định, người bị block là do lạm dụng quá nhiều thôi, em nói vậy ko phải đừng nói lời cay đắng :D

6. toandaica86

Mục đích mình viết bài không phải để tranh cãi tiếp nên hay không nên dùng auto đâu các bạn. mà mình chỉ muốn, khi chơi Thiên Long, các bạn dù dùng hay không dùng cũng thử nghĩ sâu hơn vào những vấn đề. chẳng hạn như Tại sao mình dùng (hoặc không dùng) có đơn thuần đó phải chi do bản thân mình muốn (hoặc không muốn) dùng hay không ? Có nhiều cách để chống hoặc không chống bot. Nhưng cách mà TLBB và FPT dùng nhằm mục đích gì. Cách làm như thế có thuyết phục không? Và phương thức cách làm đó ra sao? nếu chơi game mà mình không hiểu rõ luật và phương thức luật trong game thì bất kì là ai, là bạn, cũng có thể "phạm pháp" bất cứ khi nào :whew:
    Chẳng hạn như ngồi máy có auto nhưng không dùng (ví dụ). bạn có thể khẳng định với mình là sẽ không bị block. Còn suy nghĩ của bạn về cách chơi thiên long, Cách ứng xử của bạn và của nhà cung cấp trên phương diện người chơi thì sao? :-/

7. ThanhQuynh

ThanhQuynh TLong Đệ Nhất Thiện Nhân

Đã nói là: Đừng hy vọng nhiều vào NPH game VN. Chỉ mong họ xía mắt 1 chút tới Gamer thôi đã là mừng rồi.

Tôi cũng biết nhiều bạn ăn quả đắng vì: Bị FPT nuôi béo rồi bị chính FPT mổ thịt nhưng suy đi nghĩ lại tính toán sâu xa là tại vì sao??? Vì mê top, bạn muốn lên Top ở TLBB này ngoài việc train liên tục còn phải có đồ mạnh nữa, rồi trò: Trang Bị Cố Định đồng ý là giúp game ko mất giá tiền, giảm tốc tranh Top nhưng cũng là 1 món siêu lợi nhuận cho NPH nếu biết dựa vào điều này, và FPT đã làm dc. ( tìm mấy bài phản ánh về KNB shop sẽ rõ)

Muốn đòi quyền lợi gamer ư??? Xin thưa... xã hội TLBB này công bằng theo hướng: Có giới hạn. Giới hạn ở chỗ: Chơi hoặc ko chơi, thế thôi.

Ngoài miệng thì chửi FPT này, FPT kia nhưng trong Game vẫn đập ngọc cấp 4- 5 đều đều vậy ta chống ai???

Ngoài miệng vẫn nói: Bỏ TLBB cho FPT mạt. Vậy mà vẫn tranh nhau mua hàng KNB SLL.

Muốn đấu tranh thì phải đồng loạt, phải hợp sức lại, người cầm bảng, kẻ réo còi nhưng vẫn có tên nuôi béo FPT thì đấu tranh vô dụng.

8. toandaica86

ThanhQuynh có quan điểm đúng đó bạn. Dù cho game thủ chơi game một cách trong sạch và chân chính. Nhưng khi đối diện với nạn bot cũng sẽ vẫn "thiệt thòi". (ai ks nổi quái của một PT Bot?) Và người dùng bot còn thiệt đủ đường hơn. Đầu tư để rồi phá sản. Chẳng ai muốn thế cả. Nhưng nếu ai cũng giữ quan điểm riêng của mình thì sẽ chẳng ai "thắng" cả. Mọi người cùng "bại" và vướng vào cái vòng luẩn quẩn như bao game khác đã phát hành. Để rồi để mặc nhà phát hành làm gì họ muốn. MÌnh biết nói ở đây thì chẳng bao giờ đến tai NPH đâu. Nhưng còn danh dự của người chơi thì sao? các bạn không auto để những người auto qua mặt à? ngồi chờ FPT block họ sao? nếu trong số những người block có những người bạn thân của bạn, bậc "hôn thê" của bạn thì sao? Liệu bạn còn cảm hứng chơi nữa không? Còn những người xài bot.... tất nhiên là phải bằng " người ta" rồi.Nhưng còn những mối quan hệ trong game? chơi chỉ để hit and hit. Rồi lo sợ bị look thì chán lắm bạn à. Dù đúng là block thì thôi. Nhưng nếu vậy thì sẽ chẳng bao giờ bạn thành một gamer thực thụ cả... Chỉ có điềm. bàn thì bàn thế. Còn thực sự mọi người muốn thế nào thì :whew:

9. AhHyu

AhHyu Donkey Kong

Đấu tranh như thê nào ??? Qua chơi game của NPH khác : Vina , AS , DEC ... ?????? Đã ai thấy NPH nào của VN đc lòng gamer chưa ? Chỉ chênh lệch nhau tí xíu về số lần bị tổng xỉ vả , mà để ý NPH cho auto vô tư là ít bị kêu hẳn 8-}
    PS : nghe nói GE sắp đc mua về VN ! Ko biết của hãng nào , mong rằng ....

10. eragonwien

eragonwien Youtube Master Race

GE về hãng nào cũng sẽ lag , giật , dis , ks v.v... dc cái GE có auto đánh chay ;)) nhưng 0 nhặt đồ :( . nói trước là chơi GE thì rất khó chống bot vì bot là hợp lệ 8-}
    nếu 0 phải NPH TLBB là FPT thì sẽ là VNG $-) or Quang minh DEC :cow: .... ???
    các NPH game ở VN lấy số lượng hơn chất lượng , mua nhiều game để gamervn đổi khẩu vị và bù vào cái TT60 8-}
    việc FPT làm thế này cũng như CA bắt tội phạm thui :D , nếu chỉ ngày nào cũng đi lùa mấy thằng nhóc thì mất công mà 0 hiệu quả . úp sọt 1 phát chết cả đống >) . mong FPT sống dc sau vụ này ^:)^

11. ptddaihiep

ptddaihiep Mr & Ms Pac-Man

Tui thấy vẫn sống được , hôm qua bên CMC có đó nó up 1 lúc gần chục viên ngọc C5 kìa :o , nhìn mà thèm ............

12. romas

romas T.E.T.Я.I.S

Những thằng up ngọc có thể là nó ko dùng auto (nên nó đek sợ bị mất đồ). Ai ko dùng auto thì vẫn cứ chơi bình thường. Có sao đâu!

13. Reconnect

Reconnect Mr & Ms Pac-Man

em thấy tốt nhất là đừng chơi auto-bot, lẹt đẹt mới level 45 nhưng đi ác bá, đánh cờ cũng vui rồi hehe

14. 5iv3

5iv3 Mr & Ms Pac-Man

Quét bot mà báo trước thì đương nhiên sẽ không phát hiện rồi - chúng nó tắt hết rồi còn đâu mà quét ? Ý kiến ý cò hay nhỉ ?

15. quanquanchimo

quanquanchimo TLong Đệ Nhị Thiện Nhân

trình bày thì vào web TLBB mà chém
    chứ ở đây ai thấu ai hiểu chỉ có gamer hiểu với nhau
    mà nói chung hiểu để làm cái gì... chấp nhận auto thì chấp nhận block chả cần biết sớm hay muộn nữa kể cả ông xài auto khi lv30 nhưng tôi thích block khi ông lv80 rồi đấy thì ảnh hưởng đến hòa bình thế giới à =))

16. eragonwien

eragonwien Youtube Master Race

rõ ràng vẫn sống tốt , server DHT vẫn đông vui . ít botter càng đỡ lag >) ít ng chơi đi 1 chút nên đánh boss hơi mệt :(

17. Vampires9999

Vampires9999 Mario & Luigi

ông mà vào đó nói được như thế tui bái làm sư phụ =))
    >cái thành của tui bị hư pm bảo nó sửa cả tháng rồi mà nó cứ câm như hến. Cái này gọi là chơi được thì chơi còn ko chơi thi biến=((

18. lioleo

lioleo Youtube Master Race

Tui nói hoài mà có ai quan tâm đâu. Im lặng đáng sợ luôn. Lập cái topic, toàn thấy mem vào nói với nhau, năm thì mười họa mới có mod ghé vào làm cho 1 câu kiểu trả lời cho có. Mod TLBB qua đây hoạt động ác quá nên cũng theo chân sang khiếu nại thử coi :p

19. IcePhoenix

IcePhoenix Donkey Kong

Ờ rồi cái zụ Bang chủ Phó bang chủ bị block rồi 100 member còn lại FPT giải quyết thế nào ta. :D Có ai bit thông tin gì hem. Hay là FPT giải quyết rồi mà mình hem cập nhật thông tin nhỉ. :D

20. samus

samus Dragon Quest Lão Làng GVN

Nói đi nói lại thì vẫn loanh quanh cái Vụ bot và auto. Vấn đề thực sự là game online dạng MMORPG thì ko tránh khỏi việc "cày sâu cuốc bẫm".

Mặt khác, game online ở VN 99% là game để kinh doanh, ko có kiểu Free vì NPH Tung ra để kiếm lợi từ Gamer.

Việc ganh đua trong game online là điều tất yếu, ko thể tránh khỏi. Lợi dụng điều đó mà NPH tung ra các vật phẩm có thể để mọi người được "ăn chơi" theo đúng kiểu của game, "ai mạnh tức kẻ đó giàu".

Dù có chống bot, thì cái việc cày 24/24 sẽ "diễn ra nhiều" "trên báo" hơn là trong các quán Net và chắc sẽ có nhiều mục là: "hôm xxx tại xxx đã có anh ABC chết vì chơi game quá sức.... :|". >>>>> Auto và bot vẫn là Công cụ để giảm thiểu vấn đề đó :+ <<<<< Đây là Tư duy của những người cày game :|
    Còn những người không có khả năng chơi 24/24 >>>> họ sẽ yếu thế, mà yếu thì "đổ lỗi cho hoàn cảnh", mà đã "đổ lỗi cho hoàn cảnh" thì tất yếu họ sẽ Kịch liệt Chống bot :|

Vậy đâu mới là vấn đề chống bot và Auto thật sự.
    ---------------------------------------------------------------

Quay về vấn đề chính: Theo toandaica96 thì NPH game TLBB thật sự là chưa có để ý tới Quyền lợi của Gamer, mà họ là Người "tiêu thụ" sản phẩm phi vật chất của họ. Tuy nhiên, vấn đề đó đã là Vấn nạn từ rất lâu trong làng game online của VN rồi, ko mấy ngạc nhiên khi bạn yêu cầu tới Phòng Chăm sóc của NPH nào đó để yêu cầu 1 việc gì đó để rồi 1 giờ thậm chí 24 giờ sau các bạn sẽ được xử lý. Đây là sự giúp đỡ Ngoài game

Còn Trong game: Có bạn nào được GM của 1 game nào giải thích chi tiết các vấn đề khi thắc mắc ko ?. Hồi chơi RYL 2, GM của QuangMinhDec đã từng Hướng dẫn tôi rất chi tiết các Vị trí NPC. Nhưng giờ tới TLBB, ngoài mấy cái lặt vặt thì GM nói: "Bạn hãy gọi điện tới số 1900xxxxx để được xử lý về vấn đề nêu trên" :|. Lên Chính khí đường, 3 lần gửi yêu cầu giúp đỡ, tui lại nhận được câu: "cám ơn bạn đã tham gia TLBB..... Vấn đề của bạn sẽ được chúng tôi giải quyết trong thời gian sớm nhất" :| <<<< 3 tháng vẫn chưa thấy đâu !!

:|........ Thử hỏi mọi người nghĩ sao về vấn đề "tôn trọng gamer" của NPH, trực tiếp đây là FPT <<<< Tượng đài + Tập đoàn Viễn thông + Công Nghệ Cao (Đại học FPT "Danh tiếng")
    -----------------------------------------------------------
    P/s: Bot + auto và game vốn dĩ là những thứ con người tạo ra để phục vụ 1 mục đích nào đó <<< Đó là văn minh của con người :|