Noob muốn hỏi về WoW

Thảo luận trong 'World of Warcraft' bắt đầu bởi thang08, 7/1/07.

1. thang08

thang08 Youtube Master Race

well... hồi giờ tui chơi MapleStory cũng 7,8 tháng rồi nên chán, với dạo này nhiều hacker quá làm tui nản. Anyways, tui muốn chơi WoW để coi thử lời quảng cáo có đúng không. Hôm nay tui dùng trial account để chơi thử WoW mà có biết cái gì đâu nên làm gì cũng lạc đường (không biết cách kiếm NPC), trong 1 cái map, which is ******* HUGE, làm sao bạn kiếm được bạn mình hay là NPC?

Also, tui vừa đọc một số information on the net, thấy rằng có 2 loại realm, tui nên chọn loại realm nào? normal hay là PvP? Tui thì thích chơi cái gì khác MS chút nên có nghĩ về PvP, nhưng còn do dự tại vì sợ khi tui lên PvP, mình mới lên lvl 1 không biết manh giáp gì thì bị mấy thằng kia nó chém (tại vì nó lợi dụng mình noob). tui ko biết là PvP realm có an toàn đủ để bạn chơi bình thường như PvE cho đến khi bạn có đủ kinh nghiệm để giao chiến với người ta ( lvl 30+?), hay là realm đó chỉ dành cho mấy người hiếu chiến, chiến tranh suốt từ lvl 1 tới hêt ( which means that only experienced players from PvE are suitable for this realm? )

hỏi thêm chút, :), tui đang định mua WoW: TBC (mid-jan is the release date woo!!), nghe nói cái expansion thay đổi nhiều mặt, nên tui muốn hỏi là có BC beta testers nào biết tui nên chọn để mà không khó chơi lắm ở mấy lvl đầu và không tệ ở lvl cao.

và ai có guide gì dành cho người mới chơi không thì cho giùm nghen:hug: và guide để lvl nhanh nữa, tại hồi lâu nay chơi MS grinding quen rồi, thấy mình lvl chậm ở WoW thì chuối lắm

rất cảm ơn khi được trả lời, và đừng cười vì câu hỏi quá noob or silly please ::)

2. lightdevil

lightdevil Space Marine Doomguy

Muốn kiếm thằng NPC thì bạn đọc kỹ cái quest nó hướng dẫn khá kỹ đấy, mai sau phức tạp thì lên mạng có hướng dẫn.
    Về việc chọn realm thì bạn nên chọn realm PvP, nó máu lửa hơn, và đúng, ko hề an toàn, bạn có thể bị giết ở lv 1 nếu bạn ...gây sự trước :D. Những starting area, thuộc faction của bạn thì player thuộc faction khác ko thể tấn công bạn được ( các vùng lv cao thì sẽ là contested area, đánh nhau thoải mái) trừ khi bạn attack bọn nó trước, lúc đấy bạn sẽ bị flagged PvP và....die :)).
    Cái này thì chắc là sai , vì lúc đầu mình mới chơi cũng nhảy vào PvP ngay, cũng có chết được đâu. Tất nhiên khi vào chơi bạn sẽ bị gank, guaranteed 100% :D, nhưng thế nó mới thú, mai sau lv cao đi đập lại bọn nó :)).

3. Yuffie

Yuffie T.E.T.Я.I.S

nó có mấy cái add-on để có thêm vào hệ thống tọa độ cho wow, gọi là thottbot location (viết tắt tloc), có rất nhiều.
    Bạn có thể kiếm add-on ở ui.worldofwar.net hoặc curse-gaming.com.
    Chú ý: wow nó ko có ghi tọa độ cho bạn đâu, đa số người chơi kiếm tọa độ của NPC ở thottbot.com
    Khi tui chơi tui thường để ở windows mode rồi atl+tab để search trên thottbot.com

Trước tiên bạn phải hiểu wow có 2 phe, alliance vs. horde. Bạn ko thể giết nhau trong cùng 1 phe (duel ko chết người), còn khác phe mới giết nhau được.

normal là realm an toàn hơn nhiều (but far less fun). Bạn chỉ có thể đánh nhau với phe khác khi có 1 cái gọi là PvP flag được đặt trong chế độ đánh nhau. Nếu ko muốn gây sự thì tắt cái PvP flag đó đi là yên ổn farming.

pvp realm, ngoại trừ bạn ở vùng đất của mình (khoảng lvl 1-20) thì pvp flag của bạn luôn đặt trong chế độ active ở các vùng contested area (vùng chiến sự). Điều này có nghĩa bạn có thể bị giết bất cứ lúc nào, bất kì đâu và đương nhiên bạn có thể đi giết người khác (khác phe) bất cứ lúc nào. Khó lvl hơn pve (normal) realm.
    Note: tui lvl ở STV (vùng đất 30-45) chết ít nhất 20-30 lần/ngày. Nếu bạn chọn pvp realm thì hãy chuẩn bị làm quen với thằng spirit rez, bạn sẽ thấy nó còn nhiều hơn má bạn nữa.
    bạn nói đúng cái pvp realms là cho người hiếu chiến (tui) tuy nhiên, world pvp = way more fun.
    "which means that only experienced players from PvE are suitable for this realm?" sai, mới đầu tui nhảy vô pvp realm con đầu tiên liền (luyện đến 60 lận)

hiện nay 2 class bị overpowered pvp là hunter và warlock. PvE/raiding thì class nào cũng cần hết nhất là healer.
    Mấy cái class mạnh, yếu này luôn luôn thay đổi vì Blizzard luôn thay đổi để wow thêm balance. Ví dụ bản 1.11 mage được buff lên mạnh rồi cuối cùng bị nerf tàn tạ ở bản 2.01.
    Lời khuyên mà ai chơi wow cũng nói: bạn nên chọn class/race mà bạn thích nhất.

4. kellyy

kellyy Mr & Ms Pac-Man

5. thang08

cảm ơn vì được trả lời rất rõ (rỏ?) ràng

vừa mới gọi điện cho EBgames để preorder cái BC thì có vấn đề. Nên hỏi anh em ở đây luôn cho nó tiện, hỏi tiệm game thế nào nó cũng tìm cách kiếm tiền của mình -.-

1. Hình như là cái WoW:TBC chỉ là 1 cái expansion pack thôi, không có cả game luôn trong đó. Tui phải mua cái orginal game 30 đồng còn chuyện muốn có BC là chuyện của mình, nếu muốn expanded thì đưa nó 60 rồi lấy mấy cái đĩa của BC vào 17/1. Có phải đúng như vậy không hay là tui hiểu nhầm ý nó nói?

2. đã nói ở trên là bạn có option of getting BC or not,vậy tui nên upgrade lên BC không? tui nghe nói là cái expansion này chỉ dành cho bọn pro thôi, còn bọn mới biết chơi thì expand làm gì cho nó mệt. Tại vì ngoại trừ 2 cái race mới và their new starting areas thì chẳng còn cái gì cho bọn low lvl hết. Như vậy có đúng không? tại vì tui mới biết chơi thôi mua feature của lvl cao thì chắc uổng ( không biết có chơi đến được lvl cao hay không đây :-s )

3. Installation, bạn tui nó kể nó nói mua cái game về, install cả tiếng đồng hồ rồi phải download thêm cái patch cả GIG -.- như vậy có đúng không? tại vì tui nghĩ mình mua version mới ở shop về thì dù sao nó cũng up to date một chút (mình chỉ phải download vài chục MB patch là xong). Nếu phải download 1 GB file với cái Blizzard Downloader thì sucks blue ballsX( chắc 10 tiếng mới xong >.< nghe nói patch available on filefront?

4. ADSL của nhà tui như thế này, mỗi tháng chỉ download được 12 GB thôi, sau 12 GB thì speed nó chậm xuống còn 64kbps -.- xin hỏi là chơi WoW có tốn nhiều bandwidth không? ( trình bày nó gấp bao nhiêu lần bandwidth usage của MS cho dễ ví dụ ^_^) . Và chơi WoW trên 64 kbps có tạm được không hay là quá lag không chơi nổi? ( chỉ chơi bình thường thôi, không raid hay chơi battle có mấy chục người cùng lúc). *hỏi câu này tại vì lão anh nhà mình coi phim online hoài, (phim gì mấy bác tự đoán:D ), nên 12 GB chỉ xài đô 15, 20 ngày thôi T_T mua game card 1 tháng mà chơi nửa tháng lỗ ai chịu nổi.

5. mấy bác chơi trên AU server hay US server? để tui còn lên kết phe phái :D chơi game 1 mình chán chết:x

xin lỗi vì đã hỏi hơi nhiều

6. Le Anh

Le Anh C O N T R A

WOW có 2 bản, original và TBC (expansion patch). Bạn muốn chơi BC thì bạn phải có original patch, tức là phải mua cả đĩa original (dek nhớ giá) + đĩa TBC update (39.99$, về các shop ở ngoài US chắc khoảng 47-49$). Bạn có thể update TBC bất cứ lúc nào bạn muốn, 16/1 - 17/1 là ngày đầu tiên BC release.

Nếu bạn chưa rõ mình có chơi lâu không thì khuyên nên mua original trước, chơi thử 1 thời gian rồi quyết định về BC sau . BC có thêm lv 70, new races, new cities, nghề mới, arena, rất nhiều zone / instance mới, v..v... nhưng 2/3 số đó là dành cho 60+.

Cái này rất phụ thuộc vào lúc nào bạn mua cd. VD ngày 17/1 nếu bạn mua BC chắc sẽ không cần up patch gì cả. Lúc tôi mới mua thì WoW có 4 cd, sau đó vài tháng mua cho thằng bạn thì tụi blizzard đưa lên 5, thêm vài cái patch vào. Bạn của bạn phải dl thêm patch cả gig chưa chắc bạn đã phải dl (hoặc cũng có thể phải dl nhiều hơn :)) ). Các file up patch available trên filefront.

Chơi WoW trên 64 kbps... ping cool, chơi sẽ được, lang thang ngoài đường giết mob được (100%, cái này test hồi ở VN chơi trên dial-up :P ), nhưng không thể vào instance lớn do bandwidth không đủ (chưa thử instance nhỏ). Vào instance 40 men là lag dis từ lúc gặp nhau, khỏi đánh.

Có một số chơi trên AU, 1 số trên US. AU không biết nhưng US thì ở Mannoroth (guild DoV),Wildhammer (guild Summoning) và Barthilas. Có đường link ở ngoài để check (mặc dù không đầy đủ=P dùng để tham khảo xem có người chơi ở đâu thôi).

7. Chimcò_vn

Chimcò_vn Chim Non Moderator Lão Làng GVN

trả lời thằng thang08

1: đúng là phải mua cả 2 key nếu như bạn muốn đi từ 1- 70 luôn ! blizzard chưa có support cho chuyên 1 key chơi cả 2 bản ! hình như bản thuờng nó còn cả triệu bản chưa bán đuợc nên phải như vậy

2 : ví như bạn muốn tạo account thì bắt buộc phải có cd-key của bản cũ ! nhưng muốn chơi race blood elf hoặc Dreanei thì buộc phải có key TBC !

3: đúng ! không chỉ 1 tiếng mà là cả ngày ! nhưng nếu mua kèm cả TBC box nữa thì nó có 1 cd cho bạn đầy đủ cách patch ! gần mới đây patch của nó lên đên cả 600mb+ ! tuần tới là đown thêm 200mb nữa ^_^ ! mà bạn nghĩ xem ! nếu như 6 triệu người cùng đown 1 lúc :D ! thì thế nào nhỉ ^_^

4 : mà ông xài mạng gì ki vậy ? viettel ? chơi wow tốn rất rất nhiều bandwidth ! nếu bandwidth của bạn nhỏ thì nó sẽ dc liên tục ...

5 : thuờng thì US server có 2 realm nhiều người việt là mannoROFL ( ally ) còn Horde thì bên wildhammer ! đó là time eastern ! còn orcean time thì có Barthilas và frostmance ! all is alliance

have fun with Best game online ^_^

8. CuaRangMe

CuaRangMe T.E.T.Я.I.S

Bliz có chế độ down patch trước khi toàn server uppatch, tùy ông có set hay không, nhưng bình thường cũng mất vài ngày để down xong trước khi có patch.

WoW thì chơi VNN là good nhất, FPT như shit vậy, không có ổn định xíu nào.

Frostmourne chứ không phải Frostmance, Frostmourne là tên cây kiếm chứa Lich King's powers do Ner'zhul hướng nó vào tay của Prince Arthas. Sau khi lấy được Frostmourne, linh hồn Arthas bị mất về Lich King và trở thành DeathKinght.

9. HungryBoy

HungryBoy Mr & Ms Pac-Man

@Chimcò: Frostmourne là ở Oceanic còn Frostmane là US =)) nhầm lẫn rồi

10. thang08

WTF?!! khong type tieng viet duoc nua:o

anyways, co' them va`i dieu muon noi'

tui moi choi 1 thang hunter len lvl 19, va` choi ca tuan moi len duoc toi do' =/ WoW lvling ko de^~ nhu tui tuong. Tren may cai' guide no' noi choi toi day thi` bat dau di Deadmines Instance. Tui dang choi tren Frostmourne, chay wa chay lai ca tieng dong ho ma` khong co' group na`o, (tui du`ng automatchmaking system), WTF!!! Grouping kho' vay sao. I got so ******* frustrated. Co' ca'ch na`o ti`m group de da`ng hon anh em chi giu`m. nguoi na`o choi o frostmourne thi` bao' cho IGN de tui add, 19 lvl choi game 1 mi`nh cha'n kinh dzi. ; MMORPG = RPG T_T

trong khi chay vo`ng vo`ng o westfall, co' may thang horde lvl (??)<< sao no' la.i hien ra "??" ma` khong phai la` number? tai vi` tui thay 1 thang tauren lvl 17 nen tui nghi ko phai la` vi` no' horde nen mi`nh ko biet lvl no' duoc. va` may thang lvl (??) kia giet tui may la^`n T_T, no' 2 hit k.o. >.<

oh, khi kill trong group thi` duoc cai' loot thuoc loai. "uncommon items". no' hien ra cai' roll windows, va` tren do' co' 2 pha^`n Greed and Need. wtf? greed co' gi` kha'c voi need dau, greed la` mi`nh muon lay item do', need la` mi`nh cung muon lay item do' -.- khong hieu cai' system na`y work the na`o, anh em giai thich gi`u`m

11. HungryBoy

HungryBoy Mr & Ms Pac-Man

1- Deadmines (hay còn gọi là VC) thường thì rất ít người tìm Party đi cái instance đó vì chỉ cần 1 con lvl 60 là có thể quét cái instance đó trong vòng 20~25 phút.
    2- Lên lvl cao thì dễ dàng hơn trong việc kiếm Group. 1 cách khác để kiếm Group dễ là đi về 1 thành phố nào đó Spam trên channel Trade để kiếm Group (hồi xưa thì có cái channel LookingForGroup nên dễ spam hơn)
    3- Khi quái vật, player, NPC .... có level hơn mình 10 level trở lên thì hiển thị lvl sẽ là (??)
    4- Chế độ nhặt Group Loot thì sẽ tính như sau:
    NEED sẽ được roll trước, ai roll cao nhất sẽ nhặt được item đó. Nếu không có ai trong party NEED thì sẽ đến lượt GREED roll. Nếu tất cả đều ấn PASS thì item đó sẽ nằm yên ở trong con monster drop, ai muốn lấy thì loot xác con monster đó để lấy còn không thì thôi.
    Ngoài ra còn chế độ Greed before Need thì cũng như trên nhưng Greed sẽ roll trước. Chế độ Master Loot thì người chủ party có khả năng set quyền Master Loot cho 1 người bất kỳ trong group. Master Loot sẽ có quyền nhặt đồ hoặc cho 1 người trong nhóm nhặt món đồ đó.

12. tuankien

tuankien Mr & Ms Pac-Man

"hồi giờ tui chơi MapleStory cũng 7,8 tháng" ---> chắc bác này chưa chơi game 3D bao giờ rồi nên mới quýnh quáng lên thế...
    1. WoW là game đáng để bỏ tiền chơi. (ko như thằng VL)
    2. Bác cứ chơi bằng acc trial trc, cứ chơi dần dần khắc hiểu. Nếu chưa rành thì tạo acc trial chơi típ ^^ (ko khuyến khích làm kiểu này nhưng nếu sợ tốn tiền thì...)
    3. Nên download movie trên mạng về coi để học hỏi.
    4. Trò này là 1 trò vừa chơi vừa thưởng thức chứ ko như nhửng trò khác, nên bác cứ từ từ tìm hiểu.
    Khi nào rành rồi thì thấy đây là 1 trò tuyệt vời....!

13. kim_long512

kim_long512 Bloodthirsty

Acc Guest chơi nó giới hạn nhiều chức năng, 1 trong những chức năng quan trọng là trade đồ và gửi mail, ko lên AH được, nên chơi cái đó cũng na ná như chơi mấy server free, nhưng dù sao cũng còn đỡ hơn ...
    Cái này đúng nè, vừa chơi vừa cảm nhận cái hay của game chứ ko phải tối ngày BOT với autoplay như mấy thằng ngu VLTK ...

14. Chimcò_vn

Chimcò_vn Chim Non Moderator Lão Làng GVN

mapple story còn hack bất tử đuợc kô bạn ? ^^

15. thang08

thank you HungryBoy vi` da tra loi

there's a few point I needa clarify:

tui moi choi WoW thoi, nhung ma` da mua game roi :hug: thay game kha' hay nen la`m nhu vay. 15 do^`ng 1 thang cung cha da'ng la` bao, 2 bua an McDonald la` du roi

khong phai tui quy'nh qua'ng gi` ma` la` frustrated tho^i, hien gio o frostmourne, ko co' ai di VC he^'t T_T level bang PURE grinding thi` cha'n. bu`n =(( oh, tui ko co' nguoi ba.n na`o lvl 60 nen ko keu ai di ca`n que't monster gi`um tui duoc.

Ti`m ba.n choi cu`ng trong WoW o low level is hard as hell.it' bua neu ma` may thang ba.n ngoai doi cua tui ko choi cu`ng thi` chac cung nghi WoW lun, choi 1 mi`nh = cha'n

final point, tui ko hack maple =o legits trong MapleStory ki. nha^'t la` bi. keu la` hacker nen xin ca'c ba'c du`ng accuse lung tung.. Tui choi game thi` choi thoi, ko ca.nh tranh voi ai nen ko hack.

P.S. AH la` gi o.o Alliance and Horde?

16. dzutrinh

dzutrinh Youtube Master Race

Làm vầy nè:
    /1 LFG VC
    hoặc là /yell LFG VC
    lol
    /1 Need a level 60 to run me thru DM, will pay LOL

WTB LookingForGroup Channel

17. iamnofear

iamnofear Donkey Kong

Frostmourne là server cũ, đa số đã lên lvl cao hết rồi nên các vùng đất lvl thấp sẽ hầu như là không có ai cả... khả năng đi instance thấp vì vậy là impossible. nếu bạn thích đi group thì nên chọn server nào mới vừa open mà vào, bảo đảm đi VC mệt mỏi luôn... còn ko thì kiếm mấy cái server nhiều VN, vào spam guild chat LFG VC chừng chục lần là 1. thằng leader nó sẽ giúp ngay, 2. là bạn bị gkick :D j/k :D

18. kim_long512

kim_long512 Bloodthirsty

Server cũ cũng có thể đi low instance chứ, rao WTB run instance low lvl, will pay gold là có chứ gì, lâu lâu còn có mấy thằng WTS run instance mới vl chứ ...

19. omgwtfux

omgwtfux Youtube Master Race

móa,chơi lại con shaman,spam tren G chat mỏi cả mồm LFG VC dek ai giúp,con niteheobo nhớ nhé

20. omgwtfux

omgwtfux Youtube Master Race

sao sửa bài viết ko được nhỉ,nói lại là con niteheobo lo luyện lvl quá nha,ko có time giúp thì đưa gold cũng đựoc ;))