OC Zone- Tất cả mọi việc liên quan tới OC hãy vào đây

Thảo luận trong 'Phần cứng' bắt đầu bởi TerminatorT-X, 11/5/08.

1. TerminatorT-X

TerminatorT-X You Must Construct Additional Pylons

Trước tiền có vài lời muốn nói:
    1. W32 đã hòan thành 90% OC guide cho Core 2, tiếc là ko 100% vì đã bị 1 nhát chém phải tạm duỡng sức 3 tháng. vì thế bây giờ sẹ tạm thay mặt anh em tư vấn về việc OC. anh em nào có khả năng thì hãy vào giúp Ter.
    2. Những bài hướng dẫn hay tạo thành 1 cái Guide như W32 sẽ được lưu trữ lại để mọi ngừơi có thể xem.
    3. Tháng 7 hàng năm ở HCM đề có tổ chức Expo- hội chợ CNTT, trễ hơn HN vào Tháng 4.
    Nhưng năm này đặc biệt sẽ có tổ chức 1 cuộc thi OC. các diễn đàn khác có thể sẽ tham gia, có thể diễn đàn chúng ta cũng sẽ tham gia vì thế anh em nào chưa từng OC hoặc đã OC mà muốn tham gia thì cứ vào đây để bổ sung kinh nghiệm.
    Có thể tất cả sẽ nghĩ mình chưa oc bao giờ nên nghĩ oc rất khó và rất dễ chết đồ. Ter xin nói rằng OC ko khó và cũng ko dễ.
    + Dễ: chỉ cần có niềm đam mê về OC, bạn có thể sẽ trở thành 1 OCer trong thời gian ngắn. Lý thuyết về OC hiện giờ tương đối đầy đủ để có thể vọc.
    + Khó: Ngại, và sợ.
    Mình chỉ mới OC từ tháng 12-2007, kiến thức chỉ cần gặp nhau 2 đến 3 hôm là gần như bạn có thể nắm 80-85%. Còn lại chính là kinh nghiệm ngồi trên máy để OC. Mình từ OC Club của Amtech vì thế muốn OC CLub sẽ phát triển vì thế nếu được thì bạn hãy tham gia OC Club xem như tạo nên sức mạnh của 1 Cộng Đồng OCer VN. chúng ta có sân chơi, có niềm đam mê để theo đuổi thì vẫn vui hơn là ngồi nhà nhìn người khác làm mà ko bít cái đó làm sao làm được. Ter ko ép buộc ai cũng phải tham gia. Bạn muốn phát triển cộng đồng OC, xin mời bạn vào OC Club với Ter. Bạn muốn là 1 cá nhân OCer riêng lẽ, hãy vào đây đóng góp cho mọi người mà ko cần tham gia OC Club.
    Lợi thế khi Tham gia OC Club:
    + Bạn chưa có kinh nghiệm se được các Pro hướng dẫn và OC
    + Đượ sử dụng và OC trên những thiết bị mà vượt quá tầm kinh tế mà bạn có thể mua về dùng hay nói cách khác là Hi-end.
    + Bạn sẽ được chơi các Project Crazy như lấy World Record, sử dụng các phương tiện OC hạng nặng như Dry Ice hay Liquid Nitrogen.

Còn về Cuộc thi OC tại Expo 2008, đây sẽ là nơi bạn thi thố tài năng với nhau về sự hiểu bít về OC, về Hardware. Đã thi thì sẽ có giải thưởng, theo mình bít thì lần này sẽ do các ông lớn tài trợ như GIGABYTE hay ASUS.

Đây cũng là 1 cơ hội để quảng bá hình ảnh của OCer VN đến thế giới. vì sao? chờ cuộc Off tháng 6 sẽ rõ :D
    Và cũng là 1 cơ hội cho các diễn đàn khác của VN bít rằng member Gamevn ko chỉ là Pro Gamer mà còn là OCer sành điệu:cool:

TerminatortT-X aka Recoba@OCclub_amtech.vn

Các bài viết hay về OC của gamevn
    Guide Overclocking (Core 2 Special)- W32 : http://www.gamevn.com/showpost.php?p=7283478&postcount=1

2. hunteryugi

hunteryugi Fire in the hole!

Nếu vậy thì cho mình đăng ký 1 vé vào OCClub,mặc dug không biết đợt off tháng 6 có đi đc không,nhưng sẽ có gắng để tham gia.
    OC cũng không phải là quá khó,chỉ cần bạn chịu khó học hỏi kinh nghiệm từ các 4rum Hardware là có thể OC nhẹ con CPU của mình rồi.

3. TerminatorT-X

4. khatmau

khatmau Youtube Master Race

đang thắc mắc, oc club là riêng phần của gamevn only, hay là tham gia vào OC club của amtech ???

5. TerminatorT-X

oc club của gamevn thì ko thể tự tạo được do ko có ai đứng ra làm chủ và kinh phí hoạt động bên này gần như = 0

6. ncuong866

ncuong866 Mr & Ms Pac-Man

ok done. vì một cộng đồng Ocer VN, giờ mình có thể học Oc và về tự Oc máy ở nhà, rồi Post điểm Ben của mình lên để mọi người học hỏi, cũng như nếu có khó khăn gì thì post lên để ai biết hướng dẫn cho, cũng có thể tổ chức một cuộc thi nho nhỏ trong 4rum mình xem ai có điểm Ben OC/ Value cao nhất.

7. Graceful<>Queen

Graceful<>Queen Legend of Zelda

Cho em hỏi cách nào tăng hệ số nhân và BUS Speed lên ...

8. RockAddict

RockAddict Youtube Master Race

Tui là W32 đây. Sorry các bác vì hứa mãi mà viết cũng chưa xong cái guide, lại bính dính Thập bát chưởng của mấy pa mod bên box TT (cãi nhau mấu quá ko ngừng đc :))) nên phải "dưỡng thương" vài tháng. Trong thời gian chờ đợi nếu bác nào có thời gian đọc qua cái guide, thấy thiếu sót chỗ nào thì nhắc giùm W32, có gì W32 sẽ chỉnh sửa thêm thắt vào sau. W32 củm ơn các bác trc :))
    Hi vọng cái guide nho nhỏ của W32 đã giúp ích đc ít nhiều cho các bác ocer tương lai ở đây, nếu có gì khúc mắc ko hiểu, các bác có thể post bài để hỏi, w32 và các bro khác sẽ cố gắng trả lời tất cả ::)

9. Fat Chocobo

Fat Chocobo C O N T R A

BXM:
    Đang đợi hướng dẫn OC AMD ( đọc bên voz mà không thấy tác dụng ) , chỉnh cả HSN + bus trong BIOS mà vào win nó lại tự giảm ( đã disable C&Q ) đang dùng Athlon x4200+.

10. khatmau

kinh phí hoạt động thì mình nghĩ là ko có gì ghê gớm, chủ yếu là có một chỗ để a e tụ tập thôi :D

quan trọng là đồ chơi, main, cpu, ram, vga chiến thì chắc là ko ai có đầy đủ & cập nhập hàng họ thường xuyên được..
    nên vấn đề này thì chắc là phải nhờ a e tham gia, mỗi người hiến một món, ai có main ngon thì dâng main, ai có CPU chiến thì góp vào, ai co RAM hiệu thì hiến RAM....

Còn về đồ để chơi hardcore thì vô tư, kit chơi DI, LN2 cho CPU, VGA, RAM thì mình nghĩ là vụ này mình care được, quan trọng là a e có máu chơi hay ko :D

Chứ hàng họ oc ach cho a e mới tập tành như HSF khủng, WC thì mình cũng đầy đủ hết

Nếu Oc Club của gamevn hoạt động tốt, mai mốt, mình nghĩ là có thể xin thêm vài phần tài trợ từ các hãng lớn để có hàng họ chơi thêm :D

11. Kinas

Kinas GVN Hero GVN CHAMPION Moderator ♞ Blade Knight ♞

Bác W32 rảnh thì làm luôn guide hướng dẫn OC VGA và Ram luôn đi :D.

Mà sao bị bác 7th chém thế :|

12. hunteryugi

hunteryugi Fire in the hole!

NHưng có 1 vấn đề là nếu tính kinh nghiệm OC thì có thể bên Amtech hơn mình.Với lại nếu tính số thành viên chủ chuốt của Box thì chỉ khoảng 10-20 người.Ngoài ra, có khoang 5-6 thành viên ở nước ngoài,còn lại có nhiều kinh nghiệm OC chỉ khoảng 3-4 người.Hầu hết là chỉ vừa làm quen vơi OC.Nhưng nếu Bro khatmaucos ý tốt thì rất hoan nghênh.

13. khatmau

kinh nghiệm thì.. phải oc mới có kinh nghiệm chứ - ban đầu họ cũng như mình, cũng từ ko biết gì đi lên....
    bởi vậy mới có cái gọi là blub :D

chiến ko khó, quan trọng là có muốn chiến hay ko :D

@kinas: oc vga thì có thể nói là đơn giản nhất trong các loại, chỉ việc dùng tool kéo và dò

còn oc RAM thì hơi vã tí, cái này thì đa số là a e oc cpu một thời gian trước, để hình dung được nó như thế nào, rồi mới bắt đầu chuyển sang oc RAM...

14. RockAddict

Uhm, để hồi nào rảnh làm cái Guide OC VGA, cái này thì đơn giản và ngắn gọn hơn nhiều :D
    Nhưng mà oc RAM là ý bác muốn nói RAM gì thế ?
    Hà, cái này gọi là "xúc phạm thần tượng", tui chê Man Ú của chả dữ quá nên chả xuống tay. Mà thôi, chuyện qua rồi, nhắc lại chi nữa, giờ tạm dùng nick này, vài ba tháng là nick kia lại "sống" lại thôi :))

15. Bata Efren Reyes

Bata Efren Reyes The Warrior of Light Lão Làng GVN

guide hướng dẫn cũng chỉ là thứ yếu
    nếu cứ viết guide, viết e-book mà các mem ko chịu train thì lý thuyết vẫn chỉ là lý thuyết
    Ram là thứ dễ die, nên có ver hướng dẫn cặn kẽ

W32Sasser : đúng là bị đích danh The 7th Of July chém àh, oan khốc nhỉ

16. RockAddict

Theo kinh nghiệm oc của tui thì RAM là thứ ko nên oc nhất, vì dễ die là một (do ko có thiết bị giề để đo nhiệt độ hết, rất khó kiểm soát), và khó xác định độ ổn định của RAM là hai, hôm nay nó có thể chạy ở 500mhz nhưng ôm sau nó tèo vì nóng quá hoặc bị "ép" quá, hoặc "tèo" vì vRAM cao quá.
    Hơn nữa RAM gây ra rất nhiều phiền phức, oc RAM treo vài lần là đi luôn cái Win luôn, phải cài lại. Với lại RAM hỏng cũng dẫn tới hư Win, nếu ai đó dùng RAM sau 1-2 tuần nó mới die, trong thời gian đó cài thêm cả đống sof, game các thứ, cài lại hơi bị mất công.
    Thứ đến nữa là OC RAM ko đem lại hiệu quả "thực sự" khi bench điểm thì ta mới thấy sự khác biệt, còn khi dùng thông thường thì ko có gì khác, rip một phim 1h chắc rút ngăn đc 1-2 phút. Thế cho nên, tránh OC RAM là hay nhứt :D
    @Bata: đúng là chú Bảy chém đó, nhưng là chỉ nick W32 thôi, còn 4-5 cờ nhôn sau này là lão Hồng chém, cuối mùa giải PL khốc liệt quá, member hai bên (Chelsea vs ManU) giao chiến quyết liệt, hi sinh là điều ko thể tránh khỏi :))
    Sắp tới đây còn trận chung kết C1 nữa, số mem tử trận vào ngày trc và sau trận chung kết chắc sẽ ko khỏi tăng đột biến :))

17. pqk911

pqk911 Mr & Ms Pac-Man

Sâu ơi cặp Crucial Ballistix1066 của mình Vdim def là 2.2 V nhưng để ở mức này nó nóng kinh dị,sờ vào tản nhiệt nóng lắm,không biết dùng lâu có sao không ta?hay hạ Vdim xuống 2.0 cho nó mát!:D
    HIc mới đổi con E7200 về hứng chí OC lên luôn,mỗi ngày lên từng nấc đang stable với 3.8ghz ờ v.core 1.368,Vdim2.2Vmấy mục còn lại như FSB...+0.1V.stress small test orthos 10H,blend stress orthos 10h,pass vô tư nhưng khi tăng lên 3.9ghz dù chích volt core lên 1.4V chỉ Test được 10' là stop=((!Nhiệt độ cao nhất đo bằng real temp và easyturn là 62 độ.cách Tjuction 32 độ.Help Me(nhân tiện PM cho mình cái yahoo nhá;;))

18. dragon_voice87

dragon_voice87 Mayor of SimCity

ở trong cái bios của Gigabyte...mình để có cái mà chọn Turbo,Standard,Extreme...lúc trước bác Ter bảo để Standard...nhưng sau có một người bảo tớ là khi stable rồi thì nên để Turbo...có đúng kô? và bọn này khác nhau ở điểm nào?

19. ducanh6988

ducanh6988 (Bị) Đút Đít trong im lặng Lão Làng GVN

Tớ thấy mình lập OC club của gamevn luôn cho nó máu thì hay hơn. Kinh phí hoạt động chắc ko nhiều lắm đâu, OC thì hàng họ mình tự sắm sửa, đóng góp cũng đc mà. Gamevn là forum lớn, mình ráng OC tốt trong Expo 2008 sắp tới, chắc sẽ có ko ít người đầu tư cho mình. Khởi đầu lúc nào cũng khó khăn, mình cứ cố gắng, đc đến đâu thì đến. Nếu tình hình ko tốt thì mem bên mình qua ở ké amtech sau cũng chưa muộn mà.
    Ter cho anh em vote cái cho nó máu đi, xem xem đa số mọi người thích lập club riêng hơn hay qua amtech hơn.
    1 người có thể làm men của cả 2 club mà, nhưng thiết nghĩ club riêng của Gamevn chắc chắn sẽ có nhiều thành viên, có thể kêu gọi anh em trong các box khác của 4rum tham gia.
    Quân ta chưa tinh nhuệ, nhưng lại đông. Nếu luyện tập từ từ thì sẽ mạnh lên dần. Mình tự phát triển đc thì hay hơn chứ, dựa bóng amtech thì ai mà biết đến mem box phần cứng của Gamevn là ai.

20. Giz

Giz Donkey Kong

Nên có vote hay hơn, để xem ý anh em thế nào. Nếu vote thì biết chắc kết quả rùi, CLB OC của riêng gamevn thắng là cái chắc (cái này là ý kiến riêng nhá)