PAL chuyển sang NTSC?Có ai biết cách làm ko?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung & Trình giả lập' bắt đầu bởi dragonhero54, 1/6/07.

1. dragonhero54

dragonhero54 Youtube Master Race

Mình hiện giờ đang có 1 file ISO của 1 game hệ PAL.Nhưng máy mình chỉ chơi được hệ NTSC mà thôi.Có bạn nào biết software nào hoặc cách nào có thể convert từ PAL format thành NTSC format ko?Nếu biết thì làm ơn chỉ mình nha.Cảm ơn rất nhiều.

2. Arvyl

Arvyl Mr & Ms Pac-Man

Xin thưa với bạn, là không có cách nào. Bởi đĩa hệ PAL và NTSC là 2 đĩa hệ phát hành dành cho 2 thị trường khác nhau, nhưng chơi game thì đâu ảnh hưởng gì bởi 2 hệ này đâu bạn. Nếu chơi không đươc, thì có lẽ do đĩa của bạn đã bị hư.

3. dragonhero54

Cảm ơn bạn Arvyl.Mình đã tìm được cách rồi.Tại bạn dùng TV có hỗ trợ đủ 2 hệ PAL với lại NTSC nên chơi game mới ko ảnh hưởng.TV của mình chỉ hỗ trợ chỉ có NTSC thôi.Nên mình phải chơi game hệ NTSC nếu ko thôi thì nó giựt dữ lắm,hình trắng đen nữa.

Thật ra muốn chuyển từ hệ PAL sang NTSC thì dễ lắm,ko phải là ko có cách,bạn chỉ cần có cái Patch Y-FIX là được thôi.Chuyển sang dễ lắm.Mình thử rồi.

4. Arvyl

Arvyl Mr & Ms Pac-Man

Chà, vậy à. Vụ này mới nghe. Chuyển được cả đĩa từ hệ này sang hệ khác nữa kia à? Bạn send mình cái patch đó để thử xem. Mình khá ngạc nhiên về cái vụ này đây.

5. RATED_RKO

RATED_RKO Donkey Kong

Hay nhỉ , bác thử nói rõ hơn về cái vụ chuyển hệ PAL NTSC xem nào..

6. dragonhero54

Nói đúng hơn là nó chỉ FIX cái file SLES or SLUG trong cái đĩa game PS2 thôi,và patch lại cho nó chơi được trên cả hệ máy NTSC.Nếu các bạn dùng cái patch này thì khi bỏ đĩa game vào nó sẽ hỏi bạn là chơi game trong hệ hỗ trợ nào.Nó có 3 lựa chọn cho bạn.
    1/NTSC Y-FIX
    2/PAL
    3/NTSC

Thường thì nếu người chơi trên hệ NTSC sẽ chọn NTSC Y-FIX.Không nên chọn NTSC vì nó chỉ mới PATCH thôi chứ chưa FIX nên còn nhiều hạn chế về hình ảnh,rất khó nhìn và khó chơi,còn những người chơi trên máy hệ PAL sẽ chọn PAL.Đa số trên thế giới là game hệ PAL chiếm tỉ lệ 98% đến từ Châu Âu.Châu Á và Châu Mỹ đa số là sử dụng hệ NTSC nên họ cần những dụng cụ này để chuyển thể.

Cách PATCH Y-FIX này là cách dễ nhất trong các cách.Có rất nhiều cách rất phức tạp.Mình đã từng đọc những cách khác và cũng đã từng làm nhưng ko thành công,vì mình chưa có rành lắm.Tốt nhất là nên sử dụng cách này.Nhanh-Gọn-Lẹ.Mấy ông bán đĩa trên các cửa hàng có thể biết về cái này nên nếu mấy bạn muốn biết thêm chi tiết thì có thể lên hỏi mấy ông đó.

To Arvyl
    Cái PATCH Y-FIX nè:
    Bạn Download về xong rồi nhấp chuột phải vào nó chọn Properties.Sau đó bạn nhấn Change.Xong rồi bạn chọn chương trình Winrar Archive.Nếu bạn ko có chương trình Winrar thì bạn có thể lên Google mà tìm.Sau khi Change nó xong.Bạn chỉ việc open nó ra thôi.Xong rồi Extract nó ra một nơi nào đó là xong.

Hướng dẫn sử dụng:
    Có 2 cách:
    Cách 1:Là bạn Download game trên 1 website nào đó.
    1/Bạn mở chương trình ps2_pal2ntsc_yfix.exe trong cái link mình đưa bạn.
    2/Bạn nhấp vào BROWSE rồi chọn cái FILE game mà bạn mới Download về.File game bắt buộc phải là file image(có đuôi là iso,uif,bin,......)
    3/Bạn sẽ thấy cái khung Y-FIX offset ở dưới,kế bên nó sẽ có 1 con số.Bạn có thể thay đổi con số này nếu bạn muốn.Theo mình thấy thì 48 là hợp nhất,nên bạn hãy chỉnh con số đó thành 48.
    4/Bạn chọn cái khung Make PN Selector ở bên dưới.
    5/Xong rồi bạn nhấp vào chữ PATCH bên trên,nó sẽ hiện ra 1 cái khung nhấp OK,đợi khoảng 4,5 giây cho nó PATCH và FIX là xong.Xong rồi bạn chỉ việc tắt cái chương trình đó đi.

Sau khi xong hết phần ở trên bạn chỉ việc dùng cái FILE game đó để BURN ra cái đĩa thôi.

Cách 2:Nếu bạn có sẵn cái đĩa game mà bạn muốn chuyển hệ thì bắt buộc bạn phải BURN ra 1 cái đĩa khác chứ không thể nào PATCH lên cái đĩa đó được.
    1/Tạo 1 File IMAGE cho cái đĩa của bạn.Có rất nhiều chương trình làm được cái này,theo mình thấy thì MagicISO là tốt nhất.Bạn Download MagicISO về.Xong rồi bạn chạy chương trình MagicISO.
    2/Chọn Tools->Make ISO from CD/DVD-ROM
    3/Trong phần Source bạn chọn cái ổ đĩa DVD có cái đĩa game ở trong đó.Trong phần OUTPUT FILE thì bạn chọn nơi mà bạn sẽ bỏ cái FILE IMAGE vào.Trong phần OUTPUT FORMAT thì chọn STANDARD ISO IMAGE FILE(.ISO)
    4/Trong mục Option thì chọn MAKE CD IMAGE.Xong rồi nhấp OK.

Bây giờ bạn đã có FILE IMAGE được tạo ra từ cái đĩa game của bạn.Còn bạn muốn chuyển hệ của nó thì chỉ việc làm giống như cách 1 là xong.

Chúc Thành Công.Có gì ko hiểu thì hỏi mình.

7. babyheartqn

babyheartqn Mr & Ms Pac-Man

mình nghĩ Pal hay NTSC có j khác đâu, mình chơi FFIX ở 2 chế độ cũng chẳng có j khác cả ^^

8. dragonhero54

Mình đã nói rồi tại các bạn có TV hỗ trợ cả 2 hệ.Còn những người sống ở ngoài nước thì ko có như vậy,nên họ mới cần dùng cái này.

Ví dụ: USA thì TV hệ chuẩn là NTSC,kiếm 1 cái TV hệ PAL khó lắm.Nước Anh thì TV hệ chuẩn là PAL,kiếm 1 cái TV hệ NTSC rất khó.

Mà nếu chơi game hệ PAL trên TV NTSC thì ko được.Cũng giống như NTSC chơi trên TV hệ PAL.

9. Arvyl

Arvyl Mr & Ms Pac-Man

Ok, I see. Tks bạn dragonhero54 nhìu. I'll try ^_^. Ủa? Sao mình không down được nhỉ? Nó hiện ra 1 trang web trắng thui hà.

10. dragonhero54

Mình Download bình thường mà bạn.Nếu ko được thì bạn nhấp chuột phải vào link của mình chọn Save Target As thì sẽ download được thôi.

11. nguyenquoctrong

nguyenquoctrong Youtube Master Race

nếu modchip của bạn là modbo hoặc 1 loại nào đó nhái matrix infinity thì chỉ cần nhấn và giữ tam giác + tròn rùi chỉnh lại PAL hay NTSC là ok

12. hakazu

hakazu Youtube Master Race

dragon ah, mình xài cai' pal 2 ntsc y-fix mà mỗi lần mình browse cai' file .iso đó thì no' lại nói là illegal file type rồi no' ko chịu làm tiếp ... can u help me ???

13. SertaKudo's

SertaKudo's Mayor of SimCity

MOD cho em lôi cái topic này lên xíu , hiện tại mình vừa down giả lập về , down game Urban Reign chơi đc bt , mình down tiếp cái Dragon ball thì lại ko chơi đc , sau này để ý mới biết là 2 hệ khác nhau , mình chơi đc hệ PAL nhưng ko chơi đc game hệ NTSC , ai giúp cái :(