PC gặp tình trạng khó hiểu ?

Thảo luận trong 'Phần cứng' bắt đầu bởi [7], 4/8/14.

1. [7]

[7] Guest

PC của mình gặp một vấn đề khó hiểu mong các bạn giúp đỡ:
    Nếu bình thường mở máy thì nghe tiếng bíp, lên hình rồi sử dụng.
    Còn bây giờ khi mở máy phải một lúc lâu sau mới nghe tiếng bíp nhưng không lên hình, màn hình cứ tối đen trong khi case thì vẫn chạy, có khi bật lên chẳng nghe thấy tiếng bíp nữa và màn hình vẫn tối thui.
    Nếu mình lôi RAM ra chùi rồi gắn lại thì máy sẽ hoạt động bình thường nhưng cứ cách vài ba ngày là bị lại, ko biết có phải do RAM ko hay còn bị hỏng hóc phần cứng nào khác nữa, quạt CPU thì mình mới thay nên nhiệt độ bình thường, HDD 160GB thì quét ra được 52 bad, 2 thanh RAM DDR2 1G ko cùng hãng, ko biết có phải là xung đột RAM hay ko, nguồn noname arrow 500w, CPU core 2 duo e4500 2.20ghz, VGA Geforce 9400GT 512MB, máy xài được 8 năm rồi.
    Mình muốn biết nguyên nhân và cách khắc phục triệt để mong các bạn giúp đỡ :2cool_sad:

2. Tom_Kazansky

Tom_Kazansky

Vậy là do ram r, vì mấy cái máy nhà mình cũng bị như thế. Của mình dùng card rời nên vẫn lên hình, khi máy bật lên 1 lúc sau mới thấy beep là lúc nó nhận và kiểm tra dung lượng ram, thi thoảng đến lúc kiểm tra ram là máy treo luôn ở đó. Thi thoảng lên cũng đen xì r tháo ram lắp vào giống như bạn. Của bạn màn đen k biết có phải do dùng onboard k. Máy mình giờ mua ram mới chạy vi vu.

3. [7]

[7] Guest

Nếu là do RAM thì chẳng lẽ cứ cách vài 3 ngày lại lôi ra chùi sao :8cool_cry:
    RAM DRR2 hình như ko còn bán trên thị trường nữa :2cool_sad:

4. aznkoz

aznkoz Mega Man

Ok, nếu muốn chắc ăn RAM bị lỗi thì vô đây http://www.memtest.org/#downiso
    Chọn cái auto install for USB key, down xuống, chạy bằng USB để kiểm tra, nếu chạy khoảng 8 tiếng mà thấy bị error nhiều thì chắc là thanh đó phải vứt rồi . Ram Ddr2 ở vn mà mấy hàng 2nd hand còn bán mà ta .

- - - Updated - - -

Ok, nếu muốn chắc ăn RAM bị lỗi thì vô đây http://www.memtest.org/#downiso
    Chọn cái auto install for USB key, down xuống, chạy bằng USB để kiểm tra, nếu chạy khoảng 8 tiếng mà thấy bị error nhiều thì chắc là thanh đó phải vứt rồi . Ram Ddr2 ở vn mà mấy hàng 2nd hand còn bán mà ta .

5. fufu12

fufu12 Youtube Master Race

do chỗ cắm ram của bạn bị lỏng rồi máy cũ ngày xưa của mình hay bị như vậy