Phân loại gamer !!!

Thảo luận trong 'Đánh Giá | Cảm Nhận' bắt đầu bởi ro_t3, 29/6/06.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. ro_t3

ro_t3 Dragon Quest

Có thâm niên chơi game 10 năm này và đây là những gì rút ra được từ 10 năm đó , tui chỉ chuyên chơi game controler và handheld (tuy có chơi PC nhưng ko nhiều) vì vậy nếu có ý kiến nào sai sau đây xin cứ …kệ nó , rùi nếu bực thì cứ Post lên đính chính lại ,ok?

Cấp 1 :Lính mới
    Thường chơi những game: Mang tính chất đối kháng, hành động , càng máu me càng khoái và thường game dành cho 2 người hay những game thiên hạ thường chơi .

Trình độ tiếng Anh : Lính mới ko hề quan tâm chiện này

Biểu hiện:
    +Mỗi lần chơi game là…mỗi lần lái xe, ko ngồi yên chơi game được mà nhân vật đổ hướng nào là Controler đổ hướng đó , cứ như là càng “lái” controler thì càng dễ điều khiển hơn ý (điều này càng thể hiện rõ khi Lính mới chơi game đua xe ><).
    +Luôn hỏi cách…save game cho mỗi trò chơi .
    +Thường tụm 5 tụm 7 để cùng nhau chơi 1 trò chơi .
    +Phá băng 1 trò chơi là chiện ko tưởng .

Thời gian chơi : Thường ko nhiều, chỉ 2->3 tíêng là cao

% trong gamevn forum : 2~3% , rất hiếm , số này chỉ do bạn bè rủ rê lên đây chơi

Cấp 2 : Tập sự

Thường chơi những game: Có tính chất phiêu lưu , tìm đường , game chỉ dành cho 1 người chơi .

Trình độ tiếng Anh : tíêng Anh hay tàu Tập sự cũng ko biết…

Biểu hiện :
    +Cái tật “lái xe” khi chơi game đã giảm ít nhiều (nhưng vẫn còn)
    +Quen biết khá nhiều huynh đài trong làng game (nếu chơi ở qúan) và thường hỏi họ đường đi khi bí đường và đôi khi…nhờ họ chơi dùm lun (><) do “để lấy kinh nghiệm chơi cho lần sau” (điều này xảy ra nhiều với game kinh dị)
    +Rất kiên trì khi phải chơi lại vì GOV 1 game nhiều lần .

Thời gian chơi : Đây là giai đọan sung mãn nhất đối với 1 gamer , thời gian chơi của họ tuy ko nhiều (do hay kẹt đường ^^) nhưng giây phút nào cũng chỉ nghĩ về games.

% trong gamevn forum : 7% , chỉ lên đây để hỏi những câu cực ngớ ngẩn ,mà ai đọc cũng ko muốn trả lời

Cấp 3 : Nghiệp dư

Thường chơi những game : Dàn trận , phiêu lưu , và bắt đầu thăm dò những game của các hệ máy khác.

Trình độ tiếng Anh : có thể hiểu new game nghĩa là gì rùi …

Biểu hiện :
    +Đạt trình độ chơi game khá cao và được anh em khá nể .
    +Luôn cảm thấy mình chơi game nào cũng giỏi và “hình như ko có game nào khó” . Nhưng đồng thời cũng bắt đầu xài Cheat code , và dần dần mất tay nghề và phụ thuộc vào nó .
    + Luôn quan niệm lv càng cao càng chứng tỏ mình là gamer xuất sắc .
    +Tìm đường và các bí mật của game là sở thích của gamer cấp độ này và sẵn sàng bỏ ra hàng giờ để ngồi luyện lv

Thời gian chơi : Cực khủng, có thể ngồi liên tù tì 12h bên cái PS2

% trong gamevn forum : 30~35 % , thường lập rất nhiều topic chỉ để được anh em để mắt và khen .

Cấp 4 : Nghiệp dư +

Thường chơi những game : RPG , game hành động, game kinh dị . Số lượng game chơi là rất nhiều , hầu như game nào vừa ra cũng đều thử qua cả .

Trình độ tiếng Anh:Mơ mơ hồ hồ ,nhưng cũng có thể hiểu sơ lược cốt truyện 1 game

Biểu hiện :
    +Bắt đầu thần tượng 1 nhân vật nào đó trong game , và bắt đầu tham gia các forum game để …tự tìm hướng dẫn chơi game cho đỡ tốn tiền mua .
    + Nếu vẫn còn xài Cheatcode thì sẽ hoàn thành game rất nhanh và sẽ chơi rất nhiều game để đem đi khoe vì vậy thường bỏ qua phần sau của game mà chỉ gắng sức để phá băng trò chơi , đồng thời hay bỏ dở khi gặp 1 game quá khó mà lại ko có cheat .
    +Bên mình luôn có 1 bảng hướng dẫn khi chơi game tìm đường .
    +Bắt đầu chú ý đến cốt truyện của game .

Thời gian chơi: như cấp độ 3

% trong gamevn forum : 40 % , chiếm số lượng đông đảo nhất trong gamevn , số này thường lượn lờ trên đây để đọc và phê phán ý kíên người khác, dù mình chẳng có ý gì hay hơn .

Cấp 5:Chuyên nghiệp

Thường chơi game : RPG , hành động , kinh dị có độ khó cao…và bất kì loại game nào của các máy hand help đang có , số lượng game chơi khá ít, chỉ tập trung vào 1 game hay 1 serie nhất định và có thể chơi 1 game đến 1/2 năm...

Trình độ tiếng Anh : Tăng đột biến , có thể dịch các đoạn thoại 1 cách dễ dàng .

Biểu hiện:
    +Chú ý rất nhiều đến hãng game, cốt truyện , đồ hoạ và cách chơi khi chọn game và trở thành 1 gamer khó tính . khi chơi game luôn chú ý đến các đoạn thoại để hiểu cốt truyện 1 cách triệt để
    +Có thể nhận ra 1 game dở chỉ sau 15’ chơi.
    +Tìm đường hay luyện lv trở thành chuyện muỗi vì dường như ko bao giờ kẹt đường và có thể tìm ra cách luyện lv tối ưu nhất vì vậy, bảng hướng dẫn trở thành 1 thứ mơ hồ với họ. Thường sử dụng những động tác hay kĩ năng khó và hiệu quả khi chơi game .
    + Cheat code chỉ là công cụ để giảm bớt thời gian cho những việc vô ích trong game .
    +Thường đến các forum game nước ngoài để bàn luận đồng thời học hỏi các bí mật kinh nghiệm của trò chơi vì vậy luôn là người biết rõ các bí mật của trò chơi mình đang chơi .
    +Thời gian rảnh có thể dành cho việc viết hướng dẫn game , lời thoại…
    +Hiểu ra rằng , lv càng thấp càng chứng tỏ tay nghề cao .

Thời gian chơi : ko nhiều , nhưng vẫn có thể chơi liên thanh 18h đồng hồ 1 ngày

% trong gamevn forum : 15 % , đa số là các Mod, Smod v.v. (nhưng cũng có 1 phần là các mem bình thường ko muốn thể hiện mình), nhưng do tập trung cho Box của mình nên biến mất trên các topic về các game .

2. hadahi

hadahi Legend of Zelda

em đọc xong thì thấy mình ở cấp độ nghiệp dư+. Anh Rot3 đánh giá chuẩn thiệt đó, các bước từ tay mơ đến nghiệp dư giống y chan sự nghiệp chơi game của em, nhớ hồi nhỏ rất khoái mấy game đi cảnh 2 người, lớn lên 1 tí thì chơi game dàn trận + đi cảnh 1 người nhưng chơi đến đâu khó quá thì bỏ chơi game khác, bây giờ thì khác game nào đã mua về thì nhất định phải phá băng cho dù ở cấp...easy củng được. trình độ anh văn củng khá lên, cốt truyện game hiểu nhưng hơi mơ hồ. đặc biệt là trình độ tìm đường nói ko quá đáng thì gần bằng các tay chuyên nghiệp rồi

3. None_1

None_1 Mario & Luigi

Tui thấy hình như mình ko có ở trong những cấp độ này. Nhưng xem ra cấp 5 là đúng nhất, chú ý hãng sản xuất, sau 15' biết game dzở, thời gian chơi ko cao, cốt truyện đồ họa trở thành yếu tố quan trọng. Nhưng còn tìm đường thì ko chắc chắn, khi chơi sẽ thường thì 20% là bì đường khi ko dùng bản chỉ dẫn. Tuy trình độ tiếng anh ko cao nhưng cũng khoảng cấp 4++ đó chứ

4. MaVanTaiEm

MaVanTaiEm Youtube Master Race

Mình tuy ko dám tự hào về khoản này nhưng mình nhớ là chơi game từ hồi có máy cắm băng(hồi nhỏ) lúc 5-6 tuổi tới bây giờ là 21 tuổi->Được 15-16 năm chơi điện tử rùi(hồi nhỏ người ta thích dùng từ này^-^) vậy chắc mình tự xếp hạng mình vô ở giữa mức Nghiệp dư + và chuyên nghiệp mặc dù chưa đi đấu game.
    Hehe nhưng cũng có mấy thằng bạn là pro gamer(ở VN thui nhe^-^) các trò sau:Tekken,Soul Calibur,King Of Fighters,WarCraft,Counter Strike 1.6,và ...

5. nkduy116

nkduy116 The Warrior of Light

Phân loại có chính xác không vậy ^^
    Tui thấy hình như mình thuộc khoảng cấp Nghiệp dư và Nghiệp dư + nên cũng không biết chắc mình thuộc loại nào nữa ^^

6. kl2991

kl2991 Persian Prince

tui thì thuộc cấp nghiệp dư +
    vậy cũng là khá rùi
    @nkduy : chắc bác thuộc nhóm nghiệp dư - đó ;))

7. dark_slayer_83

dark_slayer_83 Long Phụng Hòa Minh Moderator Lão Làng GVN

Lãng xẹt,phân loại chả đúng chút nào.Có đúng thì chỉ đúng với tác giả bài viết
    -Lính mới:tui bắt đầu chơi từ hồi có cái máy đua xe của Nga chỉ có 2 nút qua lại,đào đâu ra save với lại chổ đâu mà tụm 5 tụm 3.
    -Tập sự:thời kỳ tiếp theo là Mario vậy cho hỏi nó là Advanture hay RPG vậy?
    -Nghiệp dư:Romancing Saga 3 ko biết gọi là Advanture hay Stratery nhỉ?Hiểu đọc và hiểu đc game này là thế nào ko biết đã đủ biết Newgame là gì chưa nhỉ?
    -Nghiệp dư + hiểu đc cốt truyện thì chả thể nào nói tiếng Anh hồ đồ đc.Tiếng Anh hạng bét mà chơi RPG đc sao(mò đường seo?)
    -Chuyên nghiệp khá chính xác trừ cái câu "chơi tất cả cách game của handle" và câu "Faq trở thành 1 thứ mơ hồ"

Riêng cái khoảng mức độ nào thì chơi game nào cực kỳ nhảm nhí thử so tài với "lính mới" SoulCalibur hay "Tekken" xem nào(lính mới vì họ toàn chỉ chơi dạng này,mà theo tác giả của bài viết trên thì lính mới mới chơi dạng này).Tội nghiệp Taki Sơn Trang tiêu đìu vì bị coi là lính mới đấy mà.

8. rambo lùn

rambo lùn C O N T R A Lão Làng GVN

Giữa nghiệp dư ++ và chuyên nghiệp còn thiếu...vì em tìm hoài ko thấy mình đâu cả :D

9. MaVanTaiEm

MaVanTaiEm Youtube Master Race

Riêng cái khoảng mức độ nào thì chơi game nào cực kỳ nhảm nhí thử so tài với "lính mới" SoulCalibur hay "Tekken" xem nào(lính mới vì họ toàn chỉ chơi dạng này,mà theo tác giả của bài viết trên thì lính mới mới chơi dạng này).Tội nghiệp Taki Sơn Trang tiêu đìu vì bị coi là lính mới đấy mà.[/QUOTE]
    Haha bác mod này nóng quá uống sâm hạ quả đi hổng lẻ đi đấu game với mấy thằng lính mới như tui hay bạn tui(mặc dù ko hề là lính mới) lỡ thua thì ......very shy chết.

10. hadahi

hadahi Legend of Zelda

theo em nghỉ thì từ cấp nghiệp dư trở đi là khá đúng trừ cái vụ anh văn ra. ở nơi khác thì ko biết chứ ở tp HCM từ lớp 6 đến 12 bắt buộc phải học tiếng anh rồi. giới game thủ nghiệp dư thì ít nhất là lớp 9 trở đi, còn chuyên nghiệp trình độ phải tốt nghiệp tú tài trở đi. ai chưa tốt nghiệp mà bảo mình là gamer pro thì em ko bao giờ tin. vì chơi game củng cần có 1 trình độ học vấn nhất định. trừ mấy pa chơi GO ra, mấy pa đó toàn là nhửng người ko bít thế giới Game offline là gì họ chỉ bít quăng tiền váo quán net 1 cách vô ích

11. hadahi

hadahi Legend of Zelda

theo em nghỉ thì từ cấp nghiệp dư trở đi là khá đúng trừ cái vụ anh văn ra. ở nơi khác thì ko biết chứ ở tp HCM từ lớp 6 đến 12 bắt buộc phải học tiếng anh rồi. giới game thủ nghiệp dư thì ít nhất là lớp 9 trở đi, còn chuyên nghiệp trình độ phải tốt nghiệp tú tài trở đi. ai chưa tốt nghiệp mà bảo mình là gamer pro thì em ko bao giờ tin. vì chơi game củng cần có 1 trình độ học vấn nhất định. trừ mấy pa chơi GO ra, mấy pa đó toàn là nhửng người ko bít thế giới Game offline là gì họ chỉ bít quăng tiền váo quán net 1 cách vô ích

12. Chimcò_vn

Chimcò_vn Chim Non Moderator Lão Làng GVN

tui chỉ chơi mỗi cái world of warcraft và mấy game của Blizzard ... chắc là newbie ;))

13. hadahi

hadahi Legend of Zelda

chết cha em xin lổi, lổi này em ko cố ý đâu nha. lagg wa gởi bài ko được nên em nhấn 2 lần ai dè nó gửi 2 bài luôn. em xin lổi

14. reno

reno Donkey Kong

Sao mình tìm hoài chẳng thấy mình ở đâu hết á ;;) Tự đánh giá có lẽ thuộc nữa nghiệp dư + và nửa chuyên nghiệp ;;)

15. ro_t3

ro_t3 Dragon Quest

Tui chỉ tính thời hiện đại chứ ko nói đến cái thời còn mấy cái băng hộp kia, ok? Nếu tính cả băng hộp với Snes thì ko biết phải viết mấy trang nữa .
    Ko bít cậu ra sao nhưng thấy cậu thuộc loại nghiệp dư + đó (đúng là rất đông đảo)

Dấu "..." tương đương với "v.v" đó đại ca ><

16. serger_clone:D

serger_clone:D Youtube Master Race

bác này tui đánh giá bác vào khoảng Nghiệp dư vì"% trong gamevn forum : 30~35 % , thường lập rất nhiều topic chỉ để được anh em để mắt và khen "+____+

17. Brianlam

Brianlam T.E.T.Я.I.S

Tui thì chỉ thấy có 1 cái , cần gì phải phân loại chi cho mệt nhỉ , đàng nào cũng là chơi game, phân loại chi , nếu nói chuyên nghiệp thì chữ này chỉ dùng cho mấy thằng chơi game mà kiếm ra tiền thôi , còn chơi game theo kiểu mà bạn nhận xét thì đàng nào cũng là chơi lâu rồi ngày càng có kinh nghiệm thôi .
    Mà lập cái topic này ra để mọi ngừoi vào khoe trình độ chơi game của mình hả :D

18. ro_t3

ro_t3 Dragon Quest

Rùi ai khen tui chưa :))

Mở mang kiến thức anh em , nhận thức rõ hơn cách chơi game của mình , ok?

19. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

Hỏi khí không phải thê này thì là cấp gì ?
    Thường chơi những game : RPG , game hành động, chiến thuật. Số lượng game chơi là rất nhiều , hầu như game nào vừa ra cũng đều thử qua cả .

Trình độ tiếng Anh:Tạm được, có thể đọc hiểu và giao tiếp, hiểu được lời thoại trong game

Biểu hiện :
    +Bắt đầu thần tượng 1 nhân vật nào đó trong game , và bắt đầu tham gia các forum game để …tự tìm hướng dẫn chơi game cho đỡ tốn tiền mua .
    + Ít dùng cheatcode trong game, chỉ dùng trong việc gia tăng tốc độ (như Gothic II, chết load lâu bà cố).
    +Gặp tắc đường tìm mãi ko ra đọc tí HD rùi ngẫm nghĩ chơi típ .
    +Nắm vững cốt truyện .

Thời gian chơi: ko rõ

20. ro_t3

ro_t3 Dragon Quest

Hỏi ko khí thì mình có nên trả lời ko nhỉ ?

Nhưng đã bảo đây chỉ là 1 bài viết tham khảo, tui đâu phải nhà bình luận game đâu mà hỏi tui ... Nói ra xong rùi lại moi móc từng chữ của tui mà cười ...ko sai chứ ...

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.