[preview] : Arx Fatalis!!!!!

Thảo luận trong 'Previews (Tin tức - giới thiệu - bình luận)' bắt đầu bởi The Greek Warrior, 15/9/02.

1. The Greek Warrior

The Greek Warrior T.E.T.Я.I.S

Phat hanh : Fishtank Interactive
    Phat trien Arkane Studios
    Nhap vai 15-4-2002
    Arx Fatalis
    ----Arx Fatalis đã kiếm được doanh thu trong một thờI gian khá dài. Chúng tôi cứ nghĩ nó sẽ được Arkane Studios phát hành vào mùa xuân năm rồI hoặc ít nhất cũng là 4-7. Điều gì đã tạo ra sự trễ nãy này? một đìêu ko may đã xảy ra ở kỹ thuật phát hành và vấn đề tài chính. Trong khi đó, thị trường RPG rất sộI động vớI các trò như : Morrowind, Might and Magic IX và Neverwinter Nights. Dù vậy , nó vẫn được nhiều ngườI thông cảm cho sự chậm trễ này và bạn sẽ thấy nó sẽ xứng đáng là một game nốI nghiệp Ultima Underworld.
    ----Nhưng bạn sẽ ko phảI chờ lâu , JoWood Productions đã giảI quyết tất cả những vấn đề này bằng cách mua cả Ravensburger Interactive và Arkane Studios cùng phát triển game . Họ đã làm việc trong 2 năm, và cuốI cùng cũng đã phát hành bảng beta (vào cuốI tháng này) , phảI! chỉ là bảng beta nhưng nó rất tuyệt , chất lượng rất đáng làm bạn quan tâm.
    ----Sự tôn trọng của Arkane đốI vớI những “tác phẩm” của mình vẫn thể hiện ở cốt truyện của nó. Như Utima Underworld, Arx Fatalis khởI đầu màn chơi cho nhân vật chính của mình trong… nhà tù. Bạn thức giấc vớI ý nghĩ trong đầu là mình là ai? Và mình đã làm gì để bị bỏ tù như thế này. Và ngay lập tức bạn sẽ nhận thấy quá khứ của mình. Quá khứ của bạn sẽ được xuất hiện từng phần nhỏ trong tiến trình của game.( điều này sẽ khiến bạn hứng thú khi muốn biết tìm, mặc dù màn đầu tiên sẽ cho bạn biết về sự biến mất một cách bí ẩn của mặt trờI ,và điều gì đã ép buộc ngườI dân trên hành tinh phảI di tản xuống lòng đất. ĐốI đầu vớI nhau là 5 loài sinh vật trong đó có con ngườI số còn lạI bao gồm:ngườI lùn, yêu tinh, quỷ khổng lồ và ratman( ngườI chuột). Lúc bấy giờ , chừng vài năm trước đây , sự sung đột đã đến hồI căng thẳng . NgườI lùn đã nhận ra là họ rất ghét bọn yêu tinh, còn ratman đã thừa nhận là mình ko “khoái” bất cứ loài nào cả( các bạn thấy “ngon” ghê chưa!) những con quỷ khổng lồ thì đã bắt đầu nhận ra sự thật và…chúng chẳng làm gì để khắc phục tình hình bên dướI mặt đất. Bỏ xa tất cả, sự sùng bái của Akbaa đã lập nên một kế hoạch để cứu sống lạI những vị thần huỷ diệt và chắc chắn rằng mặt trờI sẽ chứng tỏ vai trò của mình trong việc bảo vệ cái thiện.

The Making of a Backstabber

----Như bạn đã nghe tất cả. Arx Fatalis có lẽ ko có một cốt truyện độc đáo, nhưng nó bộc lộ nhiều cái khác . Cấu trúc tạo nhân vật chính sẽ ko gò ép bạn trong khuôn khổ. Bạn sẽ có 16 điểm chia ra thành 4 thuộc tính cơ bản: sức mạnh(strength), khéo léo(dexterity), trí tuệ(mental) và thể chất(constitution).
    ----Bằng cách nào để bạn điều chỉnh những thuộc tính cơ bản này có ảnh hưởng trên 9 loạI kỹ năng. Nếu muốn bạn có thể điều chỉnh hơn nữa vớI 18 điểm. Tăng cường những kỹ năng lọai này sẽ cho phép bạn phát triển thành bất cứ dạng nhân vật nào bạn muốn, mặc dù trên cơ bản bạn chỉ được tự cấu thành cho nhân vật của bạn như chiến binh(fighter) , pháp sư(mage), và ăn trộm(thief). Nếu muốn trở thành một tay kiếm vào bậc “lão thành” bạn phảI biết phân phốI những điểm (kinh nghiệm)trên vào các những trận đấu khép kín , khả năng phóng vũ khí, và khả năng chống đỡ. Nó giúp bạn tăng sức công phá , tránh được những tổn thương bằng các loại áo giáp cao cấp . Là một tên ăn trộm bạn hãy xây dựng cho mình khả năng trộm cắp là điều trước tiên, kỹ thuật chuyên môn , và một trực giác nhạy bén(để đừng bị bắt khi đang ăn trộm đó mà!) Nếu mọI việc suôn sẽ bạn sẽ trở thành một tay “kì cựu” như đánh lén, tài ẩn trong bóng tốI, cạy ổ khoá, phát hiện ra bẫy được ngụy trang được che đậy bằng cái gì đó , sự né tránh và khả năng giao dịch tốt trong buôn bán ( bán được giá cao chẳng hạn) Pháp sư thiên về pháp thuật và họ có thể tự do sử dụng rất thoảI mái cả thảy 10 cấp bùa có sẵn trong game , cùng vớI toàn bộ sự hiểu biết về truyền thuyết của những sinh vật thù địch vớI mình và khả năng chế tạo những bình thuốc , những bình độc dược có thể kết hợp vớI những loạI vũ khí.
    ----Chế độ phép thuật của Arx gây một sức quyến rũ kinh ngạc cho các fan RPG , biết vận dụng những nghệ thuật bí ẩn cho kiểu cách có một ko hai . Như Ultima Underworld hay các trò nhập vai khác bạn phóng bùa bằng lượng mana có trong những viên đá. Nhưng sẽ khác vớI Ultima Underworld là bùa có thể được phóng ra bằng cách dùng con trỏ kẻ vạch trên màn hình game, để thực hiện được thuật chữa bệnh cơ bản bạn cần có 2 viên đá rồI khi đó những ngón tay của bạn sẽ phát sáng và bạn có thể tiếp tục công việc chữa bệnh của mình. Bạn có thể rút lạI phép thuật mà mình đã phóng ra trong lúc cần kíp bằng cách click trên biểu tượng ở màn hình nhưng nó chỉ có tác dụng vớI 3 dạng bùa vớI 3 loạI khác nhau cho một lần.
    ----Cốt truyện được trình bày bằng cách dùng những câu đốI thoạI , các tài liệu và nhiệm vụ. Bạn sẽ cảm thấy thích thú vớI những câu đốI thoạI cực hay nhiều câu đốI thoạI liên tục gồm những cuốn sách vớI những đề tài khác nhau. Những nhiệm vụ có sẵn dường như theo kiểu truyền thống , mặc dù khi xuất hiện chúng có vẻ “mở rộng” hơn thông thường nhấn mạnh cho bạn những vấn đề cần giảI quyết. Cũng như trong Ultima Underworld , bạn thường tìm những con đường tắt giúp bạn đi nhanh chóng đến nơi cần đến như tác dụng vào những cần điều khiển, khám phá ra những con đường được ẩn ở đâu đó…..
    ----CuốI cùng xin nói vài nét vớI bạn về đồ hoạ và âm thanh của trò, thật sự nó rất nỗI bật tuy ko hoàn toàn tốt. Nói về những con quỷ , chúng được phát họa để có thể nổI bật giữa đám động ( nhất là những tên quỷ khổng lồ-troll-) sinh khí ý như thật, và hiệu ứng pháp thuật là ko thể tin được. Âm thanh đã có một sự trao chuốt rất kỹ lưỡng , âm thanh nền thay đổI cường độ thích hợp, những ngọn gió ghê rợn tạo cảm giác lành lạnh như có ma quỷ ở đâu đó( nhất là lúc đi ăn trộm ban đêm!). Âm thanh thể hiện rất tốt đến nỗI nhân vật chính có thể tự đọc tên mình một cách rõ ràng được.
    ----Tóm lạI, Arx Fatalis có vẻ sẽ đặt một ấn tượng sâu sắc vớI bạn , mặc dù được coi là kẻ kế tục của Ultima Underworld nhưng Arx có những cảI tiến rất đáng khen , rất tiến bộ cùng vớI những hiệu ứng âm thanh , hình ảnh sinh động , chắc chắn sẽ tạo cho bạn cảm thấy thích thú khi chơi. Bạn hãy thử và khám phá những gì còn có thể gọI là bí mật ở Arx. Chúc bạn thành công!

Người viết bài: The Greek Warrior
    Nhóm Tin tức GameVNt