[PS2][RPG] SMT Persona 3 FES đã ra - FAQs toàn tập!

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi Rociel, 17/8/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

Trong phần này tớ sẽ nói ra những vấn đề dành cho các fan của ATLUS [SMT] nói riêng và các newbie làm quen với game RPG có độ khó cao trong các RPG.

Bài viết này sẽ có khá nhiều chi tiết trong game.Nếu bạn kg muốn bị mờ mắt trc thì xin cáo lui.Nếu vẫn muốn biết thì welcome to P3!!!:D

1. Tại sao game này lại có rated Mature?
    P3 có rated M là vì trong game có: Bạo Lực,Máu Me Rùng Rợn (trong Tartaros,hoạt cảnh cut-scene,..),Ngôn Ngữ (nói tục,tình dục,thuốc kích thích và khuyến khích tự tử) và Hơi Hở Hang (mấy cô gái quấn khăn tắm,demon hở phần trên <có che à nha>..)

2. Game này có liên quan tới phần trước không?vậy tôi có cần phải chơi chúng để hiểu cốt truyện không?
    P3 có một câu chuyện riêng biệt về nhân vật mới (cũng có vài cameos từ gam e cũ nhưng cũn gcha3 liên quan gì mấy) với thế giới của game.Vì vậy bạn kg cần chơi các phần cũ của nó.Nhưng nếu bạn đã bị kích thích thì nên chơi P2 là được nhất [PSX trên PSP á!].

3. Phiên bản P3 FES của Nhật là gì thế hả?
    FES => Festival,nó là bản thêm vào với hơn 30h chơi của phần P3 gốc.nó cho bạn đi câu chuyện của nhân vật Aegis (Aigis trong English vers) và có vài persona mới,item mới và mở khóa quần áo custom mới.

> 23 Persona mới.
    > Hoạt cảnh Extra.
    > Hệ thống Extra trong Shrine/Jinjya.
    > bạn có thể thăm Arcade trong Mall - để nâng stats của Persona/của bạn.
    > Đi với Koromaru - tại thời điểm buổi tối.
    > Costume thay đổi cho vài trang bị.
    > Kết hợp vũ khí.
    > Thêm 4 BGM trong Tartaros (làm lại âm nhạc từ phần trước) khi Fuuka gia nhập.
    > Nhiệm vụ Extra từ Elizabeth.
    > Thêm nhiều trang bị.
    > Commu/S-link cho Aegis (Aigis)
    > Hard Mode.
    > Có thể chuyển file save từ P3 dù clear hay kg clear.

4. FES nghe hay thật! vậy nó có bản US không?
    Không.Nhưng theo ý tôi nếu P3 thu hút được người chơi bản US rầm rộ thì có thể ATLUS sẽ cần suy nghĩ về vấn đề này vì hãng chỉ làm cho ONLY JPN.

5. Vậy tôi có nên chơi P3 không?
    Cơ hội FES đến US sẽ rất mong manh,nhưng dù sao đi nữa nếu bạn không chơi P3 thì bạn sẽ mất cơ hội chơi một game đình đám mới của ATLUS rồi đấy!Và theo ý kiến của tôi thì BẠN NÊN CHƠI.

6. Hoàn thành game bao lâu?
    Ừm...khi tôi chơi bản tiếng Nhật game thì mất khoảng 60h chơi (cả phần kết hợp demon lẫn bí mật) cho lần chơi thứ nhất.Nhưng có lẽ nếu chơi kỹ hết cũng gần 100h là tốt nhất.

7. Tôi nghe rằng có thể hẹn hò trong game?
    Đúng rồi đó,bạn có thể hẹn hò với 5 người trong game và mỗi 1 cô gái sẽ tăng chỉ số commu cho bạn nếu bạn hẹn hò với họ.Đồng thời bạn có thể hẹn hò cùng 2-3 người một lúc tại cùng thời điểm nhưng sẽ có vấn đề ghen tuông đấy nhé!!!Hơn thế nữa bạn có thể ôm ấp hay á á ... khi bạn đã "cao hứng" với cô gái nào đấy! (tùy bạn tưởng tượng nhé..nói ra mất linh của game mất)
    Yukari Takeba - Lovers
    Chihiro Fushimi - Justice
    Yuuko Nishiwaki - Strength
    Mitsuru Kirijyo - Empress
    Fuuka Yamakishi - High Priestess

8. Tôi nghe rằng không thể điều khiển các nhân vật khác trong nhóm...thật chứ?
    Bạn đã có câu trả lời rồi đấy! Nhưng bạn cũng có thể dùng Tactics để thay đổi hành động của nhân vật.

9. Có bao nhiêu nhân vật ?
    Tám.

10. Nghe rằng game chỉ có 1 dungeon và các tầng thì thay đổi nhẫu nhiên?
    Đúng.Tartarus là một dungeon rộng lớn vô cùng với 263 tầng và mỗi tầng thay đổi ngẫu nhiên.Nếu bạn đang thắc mắc thì Tartarus chỉ là trường của bạn với một bầy quỷ "lạ lùng" và "kinh dị" khi về đêm thôi...eo ôi ghê quá!!!

11. “Reaper” là cái gì trong game?
    "Reaper", "Death","Harvester" là Persona ngăn chặn thời gian bạn dành cho mỗi tầng.Nếu bạn ở ở lâu ~ 10 phút hơn thì nó sẽ xuất hiện và "mầm" thịt bạn đấy!
    VÂNG...bạn có thể xử nó được ngon lành nếu bạn đã LV99 vì nó cũng LV99 với HP4444.nhưng bạn sẽ mất khá thời gian để trang bị đồ dùng thật mạnh với Persona "ngon lành".

12. Có thời điểm chắc chắn bạn có thể chiến đấu và luyện tập thoải mái phải không?
    ừm thật sự là...nhân vật của bạn sẽ mệt sau một đêm dài "lăn tăn" cùng bạn và sẽ bỏ đi "ngủ".Vì vậy bạn có thể vẫy chào họ và đi solo cũng được nhưng cũng có vài đêm họ có thể Overnite với bạn đấy.
    Game cũng có những hoạt động trong năm của trường cũng nhứ các ngày hội trường và bạn sẽ có nhiều hoạt động trong ngày đó.Bạn không thể làm thời gian quay ngược lại với lựa chọn sai lầm của mình.vì vậy tự quyết định lấy thứ nào bạn cần cho nhân vật nhé!

2. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

13. Có thể làm gì trong những ngày này?
    Mỗi ngày có khá nhiều hoạt động ở trường nhưng game cũng có chia bảng thời gian cho bạn hành động.

Trong ngày bình thường:
    Early morning - đi tới trường,đôi lúc bạn sẽ gặp thành viên của SEES và nói chuyện linh tinh.
    Morning tới Afternoon - dành time trong lớp học,trả lời câu hỏi tăng stats.Rồi vào Noon gặp bạn Commu/S-link đã có trong ngày đó.

After School bạn có thể:
    - Gặp những người bạn Commu/S-link (thay đổi thời gian tới Night).
    - Mua sắm hoặc thăm Shrine/Jinjya.
    - Ghé thăm các cửa hàng để tăng stats Brave,Charm,Academic (thay đổi thời gian tới Night).
    - Quay về KTX (thay đổi thời gian tới Night).

Night - bạn ở KTX:
    - Hỏi Mitsuru (Fuuka) đi tới Tartarus (thay đổi thời giam tới Darkness Hour).
    - tới Mall và mua hàng từ của hàng Drug hoặc ghé của hàng Antique hoặc ghé phòng Velvet.
    - Tới Mall và tăng stats (thay đổi thời giam tới Darkness Hour).
    - Gặp bạn bè Commu/S-link (Devil & Tower,thay đổi thời giam tới Late Night).

Darkness Hour - Chỉ xảy ra khi bạn quyết định đi Tartarus hoặc đối mặt với Boss trong Full Moon.Hoặc là gặp cậu bé bí ẩn trong giấc ngủ (Farlos).Thời gian này sẽ kết thúc khi bạn thoát Tartarus hay hạ xong Boss FM.

Late Night - Chỉ xảy ra khi bạn không đi đâu "lăn tăn" và quay về phòng của mình.Bạn có thể Sleep/Study và qua ngày mới.thỉnh thoảng bạn sẽ nhận cuộc gọi từ bạn bè trong ngày nghỉ.

Trong ngày hội trường: Thời gian sẽ bắt đầu từ Late Noon trong phòng bạn.
    - Ra ngoài - chỉ như After School.Trừ việc kg thể gặp bạn bè Commu/S-link trừ khi có hẹn trước.(Thời gian thay đổi tới Night nếu bạn trở về KTX)
    - Ngồi và học.Qua ngày mới.
    - Ngồi và chơi MMO - Hermit Commu/S-link.Qua ngày mới.
    - Ngủ.Qua ngày mới.
    - Riêng Chủ Nhật,bạn có thể xem TV kênh mua sắm trong phòng và bạn mua đồ giao tới tận KTX.

14. Có bao nhiêu Persona trong game và các nhân vật có thể thay đổi chúng không?
    Khoảng 160 Persona và chỉ có nhân vật chính thay đổi được.Các nhân vật khác sẽ có tự thay đổi Persona mạnh hơn trong game tự động.

15. Sẽ có bao nhêu lần chơi lại game trong Newgame+?
    Có thể 2-3 lần với vài chọn lựa nhóm khác nhau,chọn lựa Persona khác rồi ngục Extra và Boss Extra.

16. Độ khó ra sao?
    Từ Easy tới Normal.Trong Easy Mode bạn sẽ có thêm đồi hồi HP và đồ hồi sinh nhóm gọi là "Feather of Duck".Chỉ có bản FES (only Japan) mới có Hard Mode.Và game thuộc thể loại Turn Base "có tiến bộ".

17. Nếu mua game gốc thì sẽ có gì?
    Một game và Art Book cùng CD OST của game....Sướng nhá vì Art Book rất cool.Rociel cũng đang order nó đây cùng sách hướng dẫn của game ra cùng ngày.

18. Nhân vật chính có phải lại câm nữa không?
    Chính xác...cậu ta là một SILENT HERO của SMT nữa.Ngay cả trong trận đánh cậu ta cũng chỉ có hử hử thoai.

19. Persona mạnh nhất là đứa nào vậy?
    Có lẽ là The Messiah hoặc Lucifer.Satan cũng tốt nữa vì nó có Mix Raid tuyệt vời với của Lucifer.Nhưng bản thân Rociel cũng không biết chọn ai nữa...

20. Có cái gì đặc biệt trong game như các SMt game khác không?
    Ý bạn hỏi cái gì vậy...à biết rồi.Có đấy,có ngục Extra (Monad Depths) và Boss Extra (Elizabeth) trong game.Là ngục có vũ khí ngon nhất cũng có kẻ thù mạnh nhất và trùm khó nhất (khó thật đấy hơn cả các RPG khác nhiều).

21. Trái tim phát sáng kế Persona là gì?
    Là Persona đó có "Heart Item",đây là đồ đặc biệt của Persona giữ và sẽ cho bạn nếu bạn Master hết Skill của nó

22. Thế Rociel có định làm hướng dẫn game này không?
    À..ừm...cũng còn tùy nữa vì hướng dẫn bằng tiếng Anh cũng có rồi.Rociel chỉ có hướng dẫn game tiếng Nhật lúc trước chơi và cần hoàn thiện nốt của bản P3FES thôi.Còn nếu Rociel chơi lại game này bằng bản US thì có lẽ nếu cao hứng sẽ làm thôi.

Thôi chúc các bạn chơi vui và không quá kích động trong game.

3. trumdegaiso1vn

trumdegaiso1vn Persian Prince

Cái game này coi bộ "hấp" hơn chữ kí của huynh nữa đó.Hehe

4. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

hihihi...vào chơi khắc biết....đừng vội tò mò quá....để vào chơi rồi tò và mò sau đi em....

5. pham_hoanglinh

pham_hoanglinh The Warrior of Light

hihi,còn 4 ngày nữa là được chơi rùi :x
    anh rociel giỏi quá ,cả anh lần nhật đều biết,em TA chưa xong :D

6. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

nếu em ở trong đây thì qua anh lấy là có chơi liền hà.hiệnh anh còn phải lo vụ Ff XII IN nữa nên kg rãnh làm vụ P3 này....cái này dễ mà...đi dễ ợt...kakaka

7. pham_hoanglinh

anh rociel viết 1 bài về mấy từ lóng và cốt truyện của 2 bản cũ đi,em chơi ko hiểu lắm ,nhất về các danh từ trong game :-s

8. ale

ale Heartbreak Kid Lão Làng GVN

Game đỉnh !
    Mới nhá disk vào máy chơi thử mà dính luôn mấy tiếng liền không nhấc đít lên được 8-}
    Xứng danh huyền thoại trong dòng game SMT của Atlus :x

9. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

é anh đâu rãnh dữ vậy.....Ale Lucifer!!!Viết vài cái cho các em mới gia nhập SMt biết đi nhá!!!

10. NIKITA KABUTO

NIKITA KABUTO Sonic the Hedgehog

Ặc ặc, bác làm cho tui 1 bản nhé, vài bữa nữa ghé lên lấy. :D Btw, nice FAQ. :D Đọc xong muốn chơi liền. V_V

11. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

phước còn vào gw kg?cho vài kg vàng nào....kekeke

12. ale

Anh Minh giải thích giùm cái P3 này nghe nói có 3 phiên bản :

P3 (2005)
    P3 English Ver (2006)
    SMT - P3 (2007)

vậy cái P3 English với cái bản mới ra gần đây có gì khác nhau ngoài việc Atlus gán cho nó thêm cái thương hiệu SMT :|

13. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

Em lấy đâu ra cái thôn gtin này vậy?Cả 3 đều là một thôi có thể do mấy trang tin tức đó nó để lung tung nên đã gây hiểu nhầm.

Phiên bản JPN có tên là P3.
    Phiên bản US có tên là SMT P3

14. pham_hoanglinh

anh ui,cái rank làm chi vậy,cái thằng hs mới đến toàn rủ mình đi chơi há,chơi xong thì nó lại cho mình tăng thêm 1 rank
    các hầm ngục vào đơn thuần luyện lv thui hay là phải đi nhanh lên tầng cao nhất đánh boss hả anh :-s

15. GamePRO.

GamePRO. Persian Prince

để mai tôi chạy ra ông lấy 1 bản nhá

16. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

Nhà teddy ở trên NT mà chạy xuống NTT lấy à? Tùy hỉ~~~hehe

@phl: rank đó là rank commu...trong quá trình chơi game nó đã có nói cho em biết những rank này có tác dụng gì mà.Ngục Tartarus em đi xong tầng này là lên tầng trên cứ như vậy và gặp boss.

17. ale

Đang đợi đại ca làm xong cái Walk là em chơi lại từ đầu luôn :|
    Sẵn tiện anh có OST của game này thì wăng cho em cái link , nhất là bài "Velvet Room" ấy :'>

18. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

19. ale

Có gì mà lạ đại ca @-) Cái hệ thống Sim Life của nó nhiều hướng đi phức tạp quá nếu ko xem qua Walk làm sao mà biết đường mình đi có hợp lý và chính xác ko , đã qua 1 ngày rồi là ko trở lại được :|

Btw , cái disk P3 kì này anh làm label với cover đẹp lắm :x

P/s : tên bài trong Velvet Room là gì vậy anh +_+

20. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

trong guide của kouli trên GFs có hướng dẫn hết đấy,tuy nhiên tên lựa chọn nó khác với bản tiếng Anh này nhiều.
    Ngay cả bản P3 và P3FES cũng thay đổi lựa chọn cả.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.